เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 27, 2024, 10:18:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เหตุผลในการขอ ป.3 กระบอกที่สอง  (อ่าน 3966 ครั้ง)
mewman
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 08:28:20 PM »

เป็นมนุษย์เงินเดือนครับ เสียภาษี หัก ณ ที่จ่าย ก่อนได้เงินมาใช้จ่าย ทุกๆ เดือน ตอนนี้ผมมีปืน อยู่แล้ว 1 กระบอกขนาด 9 mm เกิดติดใจอยากได้เพิ่มอีกสักกระบอก ที่คิดไว้คือ .45 ACP ติดใจในความสวยงามของปืน เพราะที่มีอยู่มันเป็น Sub-compact แถมยังเป็นพลาสติกด้วย

เหตุผลในการขอ ป.3 กับนายอำเภอ ควรเป็นอย่างไรครับ

1) ป้องกันตัวและทรัพย์สิน เหมือนกระบอกเดิม หรือ ต้องเป็นเหตุผลทางการกีฬา เท่านั้น
2) ทำเนียนไม่บอกได้ไหมครับ ว่ามีอยู่แล้ว เยาะเย้ย

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 10, 2010, 11:32:55 PM โดย mewman » บันทึกการเข้า
lenno
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 08:32:59 PM »

ตอนผมขอไม่เห็นถามเหตุผลเลยครับ กระบอกที่ 3 เขามีข้อมูลเราหมดว่ามีแล้วเท่าไร ขนาดไดบ้าง  เห็นถามแต่ว่ามีทรัพย์สินประมาณเท่าไร ประมาณราคาบ้าน  ที่ดิน  รถยนต์ อื่นๆ
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 10:17:34 PM »

เป็นมนุษย์เงินเดือนครับ เสียภาษี หัก ณ ที่จ่าย ก่อนได้เงินมาใช้จ่าย ทุกๆ เดือน ตอนนี้ผมมีปืน อยู่แล้ว 1 กระบอกขนาด 9 mm เกิดติดใจอยากได้เพิ่มอีกสักกระบอก ที่คิดไว้คือ .45 ACP ติดใจในความสวยงามของปืน เพราะที่มีอยู่มันเป็น Sub-compact แถมยังเป็นพลาสติกด้วย

เหตุผลในการขอ ป.3 กับนายอำเภอ ควรเป็นอย่างไรครับ

1) ป้องกันตัวและทรัพย์สิน เหมือนกระบอกเดิม หรือ ต้องเป็นเหตุผลทางการกีฬา เท่านั้น
2) ทำเนียนไม่บอกได้ไหมครับ ว่ามีอยู่แล้ว เยาะเย้ย
3) ค่าน้ำมันหล่อลื่น มันจะแตกต่างจากกระบอกแรกไหมครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ขอบคุณทุกความเห็นครับ ไหว้

๑.เหตุผลตามปกติครับ...

๒.ให้การเท็จต่อเจ้าพนักงานมีความผิดครับ...

ของควรขออนุญาตได้เพราะไม่ขาดสิทธิ์...

จะพาอดครับ...

ล่าสุดผมไปยื่นขอป.๓ ผมแจ้งปืนในครอบครองจำนวนมากกว่าที่คอมฯกรมการปกครองบันทึกไว้อีกครับ...

๓.เวปบอร์ดอวป.ไม่สนับสนุนการกระทำที่ผิดกฎหมายครับ...

หากค่าน้ำมันหล่อลื่นที่คุณว่า หมายถึงเงินสินบน เงินใต้โต๊ะ หรือเบี้ยบ้ายรายทาง...

มีความผิดทางกฎหมายทั้งผู้ให้และผู้รับครับ... Smiley
supongg
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 10:20:01 PM »

อยาก ได้ เหมือนกัน ติดที่
1.22
2.9มม รอป.4
3.อยากได้ ป3 .45 เพิ่ม กุ้มใจ
ปูนิ่ม
Sr. Member

คะแนน 1265

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 10:38:49 PM »

ใช้ป้องกันตัวและทรัพย์สิน เหมือนกระบอกเดิมค่ะ

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 11:00:32 PM »

ไม่สนับสนุนการติดสินบนเจ้าหน้าที่เผื่อให้ได้มาซึ่ง ป.๓ ครับ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=47629.msg1104150#msg1104150

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 11:13:07 PM »

ผมใช้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินกระบอกแรกกระบอกเดียว เพราะทรัพย์สินไม่มาก

กระบอกหลังๆมา กีฬาตะพึด  ทั้งๆที่เล่นกีฬาเป็นอย่างเดียวคือยกน้ำหนัก(ยกแก้วยกขวด) ไม่หนักไม่เหนื่อยยกได้เรื่อยๆ
mewman
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 10, 2010, 11:36:52 PM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ  สรุปว่าผมคงให้เหตุผล เป็นการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเหมือนเดิมก่อน ถ้าไม่ได้ค่อยว่ากันใหม่ ส่วนเรื่องการกีฬาคงเป็นทางเลือกสุดท้าย เพราะผมไม่เคยแข่งขันเลย ส่วนคำถามที่ผิดกฏระเบียบผมได้ลบออกไปแล้ว ต้องขออภัยในความไม่รู้ด้วยครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 06:17:48 AM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ  สรุปว่าผมคงให้เหตุผล เป็นการป้องกันชีวิตและทรัพย์สินเหมือนเดิมก่อน ถ้าไม่ได้ค่อยว่ากันใหม่ ส่วนเรื่องการกีฬาคงเป็นทางเลือกสุดท้าย เพราะผมไม่เคยแข่งขันเลย ส่วนคำถามที่ผิดกฏระเบียบผมได้ลบออกไปแล้ว ต้องขออภัยในความไม่รู้ด้วยครับ

ผมขอ.45เพื่อป้องกันฯเพราะไม่โกหก....ถือศีลข้อมุสาฯ
แต่นายทะเบียนฯจะถูกกำกับด้วยแนวทางภายในของมท.ที่จะไม่อนุญาตขนาด.45เพื่อวัตถุประสงค์ป้องกันฯ เลือกให้เฉพาะจนท.ที่ทำงานปราบปราม
ก็ต้องสู้โต้แย้งตามสิทธิบ้าง

บางท่านก็ช่วยนายทะเบียนฯ โดยเลี่ยงบาลีไปขอในวัตถุประสงค์เพื่อกีฬาแทน ก็ต้องให้ถ้อยคำหาเอกสารโกหกหลายซับหลายซ้อนหน่อย

mewman
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 07:45:50 AM »

นายทะเบียนฯจะถูกกำกับด้วยแนวทางภายในของมท.ที่จะไม่อนุญาตขนาด.45เพื่อวัตถุประสงค์ป้องกันฯ เลือกให้เฉพาะจนท.ที่ทำงานปราบปราม

ตกลงว่า พลเรือนธรรมดา อย่างกระผม เนี่ย ขอ .45 ต้องเป็น การกีฬา เท่านั้นใช่หรือไม่ครับ เพราะ .45 สงวนไว้สำหรับเจ้าหน้าที่รัํฐ แถม กรณีของผมเป็นกระบอกที่สองด้วย

ขอความกระจ่างอีกสักครั้งด้วยครับ ไหว้ เอกสารจะได้เตรียมให้พร้อมไปเลย ไม่ว่าจะเป็นสมช สนามยิงปืนไม่น้อยกว่า 60 วัน ใบผ่านการอบรมยิงปืน เป็นต้น
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 08:26:20 AM »

อยู่ ตจว. หรืออยู่ที่ กทม. ครับ ... ถ้า กทม.ในขนาด .45 ส่วนมากก็สำหรับเพื่อการกีฬา นะครับ
ถ้า ตจว. ก็เพื่อป้องกันฯ หรือบางที่ก็อาจจะให้เหตุผลเรื่องกีฬาก็ได้ นะครับ

ประชาชนธรรมดา ก็ขอ .45 ได้ ไม่ต้องกังวลหรอกครับ ขอให้มุ่งมั่น เดี๋ยวก็ได้เอง... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 08:37:11 AM »

นายทะเบียนฯจะถูกกำกับด้วยแนวทางภายในของมท.ที่จะไม่อนุญาตขนาด.45เพื่อวัตถุประสงค์ป้องกันฯ เลือกให้เฉพาะจนท.ที่ทำงานปราบปราม

ตกลงว่า พลเรือนธรรมดา อย่างกระผม เนี่ย ขอ .45 ต้องเป็น การกีฬา เท่านั้นใช่หรือไม่ครับ เพราะ .45 สงวนไว้สำหรับเจ้าหน้าที่รัํฐ แถม กรณีของผมเป็นกระบอกที่สองด้วย

ขอความกระจ่างอีกสักครั้งด้วยครับ ไหว้ เอกสารจะได้เตรียมให้พร้อมไปเลย ไม่ว่าจะเป็นสมช สนามยิงปืนไม่น้อยกว่า 60 วัน ใบผ่านการอบรมยิงปืน เป็นต้น

ข้อเท็จจริงคือไม่มี"กฎ" ห้าม หรือ กำหนดว่าต้องขอ.45เพื่อการกีฬา หรือ .45 สงวนไว้สำหรับเจ้าหน้าที่รัํฐ หรือไม่อนุญาต.45 เป็นกระบอกที่สอง
แต่นายทะเบียนฯนั้นโดนแนวทางปฏิบัติภายในของมท.กำกับไว้ ทำให้ไม่กล้าอนุญาต หรือถ้าอนุญาตก็ต้องมีเหตุผลอธิบายผู้บังคับบัญชา

ถ้าผู้ขอฯและผู้อนุญาตฯต่างยอมรับการเลี่ยงบาลี  ก็ไปขอเพื่อการกีฬา เอาเอกสารไปประกอบซะหน่อย ..... ถ้าเป็นที่กทม.ก็จะประทับหัวป.4ว่าอนุญาตเพื่อการกีฬา

แล้วขอ.45เพื่อป้องกันฯจะได้ไหม.........ได้ครับ ..... ด้วยการสู้ด้วยเหตุผลและสิทธิตามกฎหมาย  Smiley 

Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:32:17 AM »

คงใช้เหตุผลเช่นเดิม ถ้าท่านนายอำเภอเข้าใจไม่น่าจะมีคำถามอะไรมากมาย ออกให้โดยง่ายถ้ามีไม่เรื่องอื่นซ้อนเล้น

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
Natt
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 11:19:42 AM »

ก็เหตุผลเดิม ป้องกันชีวิตและทรัพย์สิน จะมีอยู่แล้วกี่กระบอก อำเภอเขารู้หมดครับ ไม่ต้องไปโกหกให้ยุ่งยากครับ ขอกันตรงๆ ว่ากันตรงๆครับ ให้ไม่ให้ก็ว่าเหตุผลมาครับ

ขอให้มีความสุขทุกๆวันครับ
jame0076
Full Member

คะแนน 22

เสือนะ มะใช่แมววววววววววว

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 05:35:05 AM »

เพื่อเป็นปืนสำรองน่าฟังกว่า ครับ   
หน้า: [1] 2
  พิมพ์