เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 11:33:01 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตื่นมายิงขโมยตอนตีสาม  (อ่าน 32084 ครั้ง)
FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 03:10:15 PM »

ปล.ระวังตัวและคนในครอบครัวด้วยครับ  ถ้าไม่ใช่โจรมืออาชีพแต่เป็นพวกขี้ยาหรือโจรกระจอกมักจะไม่ยอมจบง่ายๆ
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 03:19:08 PM »

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ครับ

บ้านผมก็เป็นรั้วอัลลอยแบบนี้แหละครับ  แต่ข้างบนไม่ได้เป็นลูกศร เป็นแผงใหญ่ๆ นะครับ

ขโมยมันมางัดเอาอัลลอยด้านบนไปนี่แหละครับ  แต่ตอนนั้นผมไม่มีปืน ได้แต่เปิดประตูระเบียบไปยืนดูมันใช้มอร์เตอร์ไซค์ขับหนีไป

จึงเป็นต้นเหตุให้ผมคิดซื้อปืน  แต่พอมีปืนแล้ว ก็ยังไม่มีปรากฏว่ามีขโมยมาอีกนะครับ

สุนัขนี่สำคัญครับ แถวบ้านผมเลี้ยงกันทุกบ้าน  ถ้ากลางคืนมีเสียงเห่าแปลกๆ นี่ลุกขึ้นดูได้เลย  มีคนแน่ๆ ครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 03:28:12 PM »

หากยิงถูกจุดสำคัญ คนร้ายบาดเจ็บสาหัสแต่ไม่ถึงตาย ให้การรับสารภาพว่ากระทำการลักทรัพย์ในเคหะสถาน ยามวิกาลโดยไม่มีอาวุธ
ท่านเจ้าของกระทู้ถูก พสส.จะตั้งข้อหาพยายามฆ่ากับท่านไว้ก่อน แล้วปล่อยตัวโดยไม่ต้องมีหลักทรัพย์ประกัน

ต่อไปเราควรต่อสู้คดีเช่นไรครับ ถ้าผมไม่ได้เป็นนักกฏหมายเช่นท่านเจ้าของกระทู้ ควรต้องแต่งทนายเตรียมไปให้การแก้ต่างในชั้นศาลหรือไม่

กรณีนี้ผมเคยยิงขึ้นฟ้า เทวดาเดือดร้อนและอาจทำให้ผู้อื้นถึงแก่ความตายโดยประมาทเพราะหัวกระสุนตกลงมา  แต่คิดเอาเองว่าดีกว่าฆ่าผู้อื่นตายโดยเจตนา (แม้ในภายหลังจะต่อสู้ว่าป้องกันตัวโดยสมควรแก่เหตุได้ก็ตาม)

อิ อิ ... ผมไม่ใช่นักกฎหมาย  Grin
เจตนาผมยิงไม่ให้โดนอยู่แล้ว ที่จริงนั้นกลัวโดนด้วย เพราะแนวคิดการใช้ปืนเพื่อป้องกันชีวิตเท่านั้น
การยิงให้โดนคน ให้เจ็บ-ตาย เพื่อป้องกันทรัพย์ เป็นสิ่งที่ผมไม่ทำ การเรียนรู้ศึกษามา บอกว่าได้ไม่คุ้มเสีย  Wink
ผมถึงได้เล่าถึงการใช้เลเซอร์กริพเพื่อให้รู้ตำแหน่งกระสุนตก ว่าสุดท้ายกระสุนจะไปกระทบอะไร ก่อนลั่นไก
และที่ผมไม่ยิงขู่ขึ้นฟ้า เพราะไม่รู้ว่าหัวกระสุนจะไปถึงใคร ที่ไหนครับ

ปล.ระวังตัวและคนในครอบครัวด้วยครับ  ถ้าไม่ใช่โจรมืออาชีพแต่เป็นพวกขี้ยาหรือโจรกระจอกมักจะไม่ยอมจบง่ายๆ

ขอบคุณครับ ไหว้ ..... นี่เป็นส่วนหนึ่งของเหตุผลที่ผมต้องไปแจ้งความไว้ เผื่อ....เพื่อผลทางกฎหมาย
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 03:31:29 PM »

ขอบคุณสำหรับประสบการณ์ที่เป็นประโยชน์ครับพี่ธำรงค์
อยากได้ลูกโม่จังเลย
watchrapong(รักในหลวง)
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 03:31:56 PM »

แล้วพี่ ธำรง ต้องไปซ่อมรอยกระสุนให้เพื่อนบ้านหรือเปล่าครับ
FCUK
Full Member

คะแนน 50

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 03:43:01 PM »

หากยิงถูกจุดสำคัญ คนร้ายบาดเจ็บสาหัสแต่ไม่ถึงตาย ให้การรับสารภาพว่ากระทำการลักทรัพย์ในเคหะสถาน ยามวิกาลโดยไม่มีอาวุธ
ท่านเจ้าของกระทู้ถูก พสส.จะตั้งข้อหาพยายามฆ่ากับท่านไว้ก่อน แล้วปล่อยตัวโดยไม่ต้องมีหลักทรัพย์ประกัน

ต่อไปเราควรต่อสู้คดีเช่นไรครับ ถ้าผมไม่ได้เป็นนักกฏหมายเช่นท่านเจ้าของกระทู้ ควรต้องแต่งทนายเตรียมไปให้การแก้ต่างในชั้นศาลหรือไม่

กรณีนี้ผมเคยยิงขึ้นฟ้า เทวดาเดือดร้อนและอาจทำให้ผู้อื้นถึงแก่ความตายโดยประมาทเพราะหัวกระสุนตกลงมา  แต่คิดเอาเองว่าดีกว่าฆ่าผู้อื่นตายโดยเจตนา (แม้ในภายหลังจะต่อสู้ว่าป้องกันตัวโดยสมควรแก่เหตุได้ก็ตาม)

อิ อิ ... ผมไม่ใช่นักกฎหมาย  Grin
เจตนาผมยิงไม่ให้โดนอยู่แล้ว ที่จริงนั้นกลัวโดนด้วย เพราะแนวคิดการใช้ปืนเพื่อป้องกันชีวิตเท่านั้น
การยิงให้โดนคน ให้เจ็บ-ตาย เพื่อป้องกันทรัพย์ เป็นสิ่งที่ผมไม่ทำ การเรียนรู้ศึกษามา บอกว่าได้ไม่คุ้มเสีย  Wink
ผมถึงได้เล่าถึงการใช้เลเซอร์กริพเพื่อให้รู้ตำแหน่งกระสุนตก ว่าสุดท้ายกระสุนจะไปกระทบอะไร ก่อนลั่นไก
และที่ผมไม่ยิงขู่ขึ้นฟ้า เพราะไม่รู้ว่าหัวกระสุนจะไปถึงใคร ที่ไหนครับ

ขอบคุณครับ ไหว้ ..... นี่เป็นส่วนหนึ่งของเหตุผลที่ผมต้องไปแจ้งความไว้ เผื่อ....เพื่อผลทางกฎหมาย

ถ้าเช่นนั้นผมไม่เห็นด้วยกับการยิงใส่ตัวผู้ต้องสงสัยครับ  แม้จะพยายามยิงไม่ให้โดน  แต่ลูกหลงน่ากลัวมากครับ โดยเฉพาะกระสุนตกกระทบพื้นซีเมนต์แล้วกระดอนขึ้นชั้นสองบ้านตรงข้าม  แม้ว่าตรงข้ามบ้านจะเป็นที่โล่งหรือบ่อน้ำก็ไม่ควรกระทำ 

ผมถูกสอนมาให้ยิงขึ้นฟ้าตลอด ดังนั้นเวลาเกิดเหตุฉับพลัน เราจะยิงขึ้นฟ้าในมุมใกล้เคียง90 องศาให้มากที่สุดโดยยิงสองมือและงอข้อศอกให้ท้ายปืนอยู่บนกระหม่อม
แสนสุข
Hero Member

คะแนน 171

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 03:44:31 PM »

จะไม่โชว์รูปจักรยานที่  ขโมยเสี่ยงชีวิต  เข้ามาเอาหน่อยหรือครับท่านธำรง ไหว้

kitcamp
Newbie
*

คะแนน 2

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 03:52:02 PM »

ขโมยกันเห็นๆ เมืองกรุงเราเลย

น่าจะเป็นแกงค์เดียวกัน รึป่าวเพื่อนผมเพิ่งโดนเมื่อต้นเดือนนี้เอง  เซ็งมาก อยากขยายผลต่อมากๆ

ผมเองก็เคยโดนทุบร้านเพื่อ ขโมยจักรยานมาแล้ว เข้าใจความรู้สึกดี เพราะรถพวกนี้ มีตั้งแต่หลักพัน หมื่นต้น บางคันเรือนแสน  หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 11, 2010, 03:54:17 PM โดย kitcamp » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 03:54:49 PM »

ถ้าเช่นนั้นผมไม่เห็นด้วยกับการยิงใส่ตัวผู้ต้องสงสัยครับ  แม้จะพยายามยิงไม่ให้โดน  แต่ลูกหลงน่ากลัวมากครับ โดยเฉพาะกระสุนตกกระทบพื้นซีเมนต์แล้วกระดอนขึ้นชั้นสองบ้านตรงข้าม  แม้ว่าตรงข้ามบ้านจะเป็นที่โล่งหรือบ่อน้ำก็ไม่ควรกระทำ 

ผมถูกสอนมาให้ยิงขึ้นฟ้าตลอด ดังนั้นเวลาเกิดเหตุฉับพลัน เราจะยิงขึ้นฟ้าในมุมใกล้เคียง90 องศาให้มากที่สุดโดยยิงสองมือและงอข้อศอกให้ท้ายปืนอยู่บนกระหม่อม

ยิงขึ้นฟ้า... เราไม่รู้ว่ากระสุนเราจะไปหยุดอยู่ตรงไหน... ยิงลงพื้นถ้าไม่ระวังก็อันตรายพอๆ กัน... แต่เหตุการณ์ตามกระทู้... ผมเห็นว่าท่านธำรงทำถูกต้องแล้วครับ... เพราะรู้ว่ายิงไปแล้วกระสุนเราจะไปหยุดอยู่ที่ไหน...

...การยิงปืนขึ้นฟ้า... ยิ่งในชุมชนใหญ่ๆ อันตรายมากครับ...

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 03:59:17 PM »

แล้วพี่ ธำรง ต้องไปซ่อมรอยกระสุนให้เพื่อนบ้านหรือเปล่าครับ

แอบๆไปสำรวจแล้ว ผนังปูนไม่บุบสลายอะไรครับ  คิก คิก
ส่วนบ้านที่ขโมยโดดเข้าไปแอบ  ต่อว่าว่าไม่โทรบอกจะได้ช่วยเปิดไฟรอบบ้านให้สว่าง ให้เรามองสำรวจดู
โธ่....ดีแล้วต่างหาก ไม่งั้นต้องเผชิญหน้ากันจะๆ .... ผมไม่ใช่พระเอกซะหน่อย

เคสนี้ให้บทเรียนผมเรื่องไฟฉายครับ ..... ผมเคยใช้ไฟฉายแรงสูงพวกแทคติเคิล แล้วพบว่าในบ้านที่มีกระจกแยะมันสะท้อนเข้าตาตัวเอง
ก็เลยเก็บเข้าตู้ไปเลย อาศัยจัดไฟในจุดต่างๆของบ้านแทน ไม่ได้เตรียมไฟฉายไว้ใกล้มือ
พอผมตามขโมยออกไปนอกบ้าน กลายเป็นผมไม่มีไฟฉายไปด้วย .... ไม่เช่นนั้นผมจะสำรวจพิ้นที่ได้ถี่ถ้วน และปลอดภัยมากขึ้น

ต่อไปคงต้องทำกระเป๋ารวมของจำเป็นไว้ข้างเตียงมีไฟฉายและอื่นๆ คว้ารวมไปได้ทันทีแหละครับ  Grin

จะไม่โชว์รูปจักรยานที่  ขโมยเสี่ยงชีวิต  เข้ามาเอาหน่อยหรือครับท่านธำรง ไหว้

ผมยังงงเรื่องความตาถั่วของขโมยอยู่เลยครับ   ขำก๊าก
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 04:07:42 PM »

แอบๆไปสำรวจแล้ว ผนังปูนไม่บุบสลายอะไรครับ  คิก คิก
ส่วนบ้านที่ขโมยโดดเข้าไปแอบ  ต่อว่าว่าไม่โทรบอกจะได้ช่วยเปิดไฟรอบบ้านให้สว่าง ให้เรามองสำรวจดู
โธ่....ดีแล้วต่างหาก ไม่งั้นต้องเผชิญหน้ากันจะๆ .... ผมไม่ใช่พระเอกซะหน่อย

เคสนี้ให้บทเรียนผมเรื่องไฟฉายครับ ..... ผมเคยใช้ไฟฉายแรงสูงพวกแทคติเคิล แล้วพบว่าในบ้านที่มีกระจกแยะมันสะท้อนเข้าตาตัวเอง
ก็เลยเก็บเข้าตู้ไปเลย อาศัยจัดไฟในจุดต่างๆของบ้านแทน ไม่ได้เตรียมไฟฉายไว้ใกล้มือ
พอผมตามขโมยออกไปนอกบ้าน กลายเป็นผมไม่มีไฟฉายไปด้วย .... ไม่เช่นนั้นผมจะสำรวจพิ้นที่ได้ถี่ถ้วน และปลอดภัยมากขึ้น

ต่อไปคงต้องทำกระเป๋ารวมของจำเป็นไว้ข้างเตียงมีไฟฉายและอื่นๆ คว้ารวมไปได้ทันทีแหละครับ  Grin

แบบนี้รึเปล่าครับพี่

Home Defense

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 04:17:47 PM »

แบบนี้รึเปล่าครับพี่

ขอบคุณครับ  ไหว้... ใช่เลย ... อย่างน้อยต้องมีกระสุนสำรอง มือถือ และไฟฉาย  Grin
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 04:19:41 PM »

เหตุผลที่ประชาชนต้องมีปืนใช่ไหมครับ...พี่ธำรง  Wink

ถ้าไม่มีปืนก็คงเสียทรัพย์แหละครับ เสียงปืนทำให้พวกนั้นต้องทิ้งของ กระทั่งรองเท้า ปีนหนี เอาตัวรอด
และถ้ามือเปล่า ขืนตาม ก็ดูจะเสี่ยงเกินไป

ผมแจ้งความ เก็บสำเนาไว้ ..... เผื่อยืนยันกับนายทะเบียนฯในการขอป.3กระบอกหน้า....ว่าพื้นที่ของผมไม่ปลอดภัย   คิก คิก
ขอบคุณ คุณธำรงครับ..ที่เล่าสู่กันฟัง ตราบใดที่รัฐยังคุ้มครองความปลอดภัยในชีวิตและทรัพย์สินของประชาชนไม่ได้...การมีปืนไว้ป้องกันชีวิตและทรัพย์สินก็เป็นสิ่งที่ควร ผมว่าดีเสียอีกถ้ามีปืนกันทุกบ้านผมว่าโจรขโมยลดลงแน่ครับ.. ไหว้
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 04:38:33 PM »

เยี่ยมครับ คุณธำรง ที่ว่าเยี่ยม คือเมื่อรู้สึกตัว  ก็รีบจัดการได้อย่างทันท่วงที ..

พวกลักขโมย ถือเป็น พวกโจรชั้นอนุบาล อยู่ในขั้นฝึกหัด อาวุธจะเป็นพวกมีด อย่างเก่งก็พวกลูกซองสั้น
การกระทำเลว และวัยที่มากขึ้นของพวกนี้  คือการอัพเกรดไปเป็นพวก ชิงทรัพญ ปล้นทรัพย์ ..

ส่วนเรื่องมันจะเอาคืนนั้น เป็นเรื่องบังคับใจกันไม่ได้  สำหรับคอปืน ได้แต่คิดว่า ถ้ามันแน่จริง ขออีกสักครั้ง   Wink

CUPID-รักในหลวงทั้งบ้าน
Full Member

คะแนน 24

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 04:45:49 PM »

ผมก็เพิ่งโดนไปเมื่อต้นเดือนเหมือนกัน จักรยานJEEP มีเกียร์ สงสัยวันฝนตกหนัก คุณพี่สุนัขที่ชราแล้วก็หลับ ไม่เหมือนตอนหนุ่มๆ เห่าทั้งคืน ส่วนอีกคนตัวเล็กหน่อยเวลาฝนตกชอบนอนขี้เซา เลยสบายโก๋ ก็คิดว่าฟาดเคราะห์ไป ดีที่ไม่เข้ามาในตัวบ้านทำร้ายใคร แล้วที่สำคัญ กระเป๋าปืนเพิ่งกลับมาจากสนามเอา JM ตัวใหม่ไปลอง กะว่าจะทำความสะอาดเลยไม่เอาเก็บเข้าตู้วางอยู่เฉยๆ ถ้าเข้ามาเห็นก็คงแย่ในกระเป๋าก็มีอีกฯ. แย่แน่ๆ ส่วนไอ้กระผมเองยิงเสร็จก็ต้องมีสังสรรกลับมาหลับไม่รู้เรื่องจนเช้าขับรถไปทำงานคุณแม่โทรมาถามเอาจักรยานไปซ่อมเหรอลูก โอ้ยงานเข้าครับ 73ครับ

ศรรักของCUPIDแรงฤทธิ์เสมอ แม้เผลอยิงผิด ขอโทษยาถอนพิษ(รัก)ไม่มี
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 14
  พิมพ์