เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:28:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 14
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ตื่นมายิงขโมยตอนตีสาม  (อ่าน 31875 ครั้ง)
Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #90 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 11:37:12 PM »

ขอบคุณสำหรับกรณีศึกษาครับพี่ธำรง ไหว้
ว่าแต่เดี๋ยวขอเตรียมตัวเสียเงินอีกหมื่นกว่าบาทเป็นค่าเลเซอร์กริพครับ...  หัวเราะร่าน้ำตาริน

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #91 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 12:03:37 AM »

พี่ธำรงครับ

งานนี้ถ้าใช้ลูกซอง คิดว่าผลจากการยิงจะเป็นอย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

ผมมี Rem 870 ติดบ้าน คิดว่าจะใช้ก็ในกรณีถูกคุกคามด้วยอาวุธครับ เป็นเรื่องของหนัก
พวกลักเล็กขโมยน้อย ถ้าแจกลูกปรายไปแคะ อาจสร้างรอยแค้น ทำนองตีงูให้หลังหักไป และเราเสียเปรียบเพราะอยู่ในที่แจ้ง

ผมสืบๆข่าว พอได้ทราบว่าพวกนี้เป็นแก๊ง กระทั่งใช้เด็ก/ผู้หญิง สำรวจบ้านเป้าหมาย ดูต้นทาง
ไปเช่าบ้านพักใกล้หมู่บ้าน/ชุมชน ย้ายทำเลหากินไปเรื่อยๆ
โดนยิงไม่กี่ชั่วโมง ข่าวก็สะพัดวินมอเตอร์ไซด์ปากซอย .....
ก็ทำให้คนครอบครัวต้องระวังสังเกตุมากขึ้น ......ดีครับเป็นโอกาสYellow Alertซะบ้าง

พี่ธำรงเตรียม ซองปืน ไฟฉาย สปีดโหลด ร้อยเข็มขัดสนามไว้เลยครับ  ถึงเวลาก็คว้ามาคาดเอว  หยิบปืนมาใส่ซองเลย

ขอบคุณคุณโทน  ไหว้ เตรียมแล้วครับ ต่อไปต้องตั้งรายการอุปกรณ์มาตรฐานคาดเอวให้ตัวเองใหม่เลย

ขอบคุณครับพี่ธำรงสำหรับข้อคิดในการใช้ปืนครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

RSIA01 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 113

"If guns are outlawed only outlaws will have guns"

« ตอบ #92 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 12:05:19 AM »

หากติดด้ามเลเซอร์ได้กระบอกเดียว ควรติดกระบอกไหนดีครับ ระหว่าง SW M649 .38 กับ SW M625 .45 ครับผม (M625 ยังไม่ได้นะครับ แต่กำลังจะได้ในอีกประมาณครึ่งปี)ขออนุญาติเรียนถามไว้ตอนนี้เลย เพราะว่าอีกไม่นานพี่ชายจะไปเที่ยวอเมริกาครับ จะได้ให้หิ้วกลับมาให้  ขอบพระคุณมากครับ

ข้าฯ ประกาศจักต่อสู้ไม่รู้ถอย
ขอ   เฝ้าคอยพิทักษ์ถิ่นแผ่นดินผืน
พลี   ตนได้เพื่อให้ไทยยั่งยืน
ชีพ   ไม่ฟื้นต้องแตกดับไม่กลับใจ
เพื่อ  ประเทศไทยที่รักของข้าฯนี้
ชาติ  ต้องมีอนาคตที่สดใส
และ  จักขอปกป้องศูนย์รวมใจ
ราชบัลลังก์  จักรีไว้ให้ยืนยง
ZeroBravo
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 8

« ตอบ #93 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 01:57:49 AM »

เยาะเย้ย สองนัดห้าสิบบาท แม่บอกว่าแพงเนี่ย อารมณ์เดียวกับ..แม่คุณผมเลยครับพี่

ขอบคุณครับสำหรับกรณีศึกษา
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #94 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 02:01:13 AM »

หากติดด้ามเลเซอร์ได้กระบอกเดียว ควรติดกระบอกไหนดีครับ ระหว่าง SW M649 .38 กับ SW M625 .45 ครับผม (M625 ยังไม่ได้นะครับ แต่กำลังจะได้ในอีกประมาณครึ่งปี)ขออนุญาติเรียนถามไว้ตอนนี้เลย เพราะว่าอีกไม่นานพี่ชายจะไปเที่ยวอเมริกาครับ จะได้ให้หิ้วกลับมาให้  ขอบพระคุณมากครับ

ผมว่าติด 649 ดีกว่าครับ จะได้ไม่ต้องเล็ง ยิ่งปืนเล็กๆ ด้วยแล้ว Laser ช่วยได้เยอะครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
maneeka
Hero Member

คะแนน 2146

@_@

« ตอบ #95 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 02:26:05 AM »

สมัยนี้นะคะ ขโมยเยอะจัง ล่าสุดขโมยขับเก๋งมาเพื่อขโมยต้นไม้ค่ะ จอดหน้าบ้านแบบใจเย็น  มากัน 2 คน คนนึงดูต้นทาง อีกคนยกกระถางต้นชวนชมขึ้นเบาะหลังรถ   

ได้ไป 2 ต้น (กระถางเซรามิกอย่างดี) กล้องวงจรปิด 2 ตัว จับภาพได้  แต่เป็นคืนฝนตกค่ะ เงาของหลอดไฟสะท้อนพื้นถนนเลยทำให้มองไม่เห็นป้ายทะเบียน รู้แค่ยี่ห้อและรุ่นรถ

เท่านั้นค่ะ  แจ้งความไป หลักฐานก็ยังถือว่าอ่อนมากค่ะ  เศร้า   
ร้านชํา
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 19

« ตอบ #96 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 04:55:58 AM »

ขอบคุณครับพี่ ไหว้

เศรษฐกิจพอเพียง
http://www.rta.mi.th/21610u/Data/Data_pro/Popeaing/1.htm
32156 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #97 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 07:32:40 AM »

ไม่ยิงก็กลัวมันย่ามใจกลับมาอีก
ยิงก็กลัวมันกลับมาแก้แค้น

กรรมของสุจริตชนจริงๆ

แต่มองโลกในแง่ดี พี่ธำรง คงขอปืนเพิ่มได้อีกแน่ๆ นายทะเบียนคงปฎิเสธยาก เพราะมีเหตุให้ใช้แล้ว อิอิ

ไปไม่กลับ หลับไม่ตื่น ฟื้นไม่มี หนีไม่พ้น

มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #98 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 07:43:25 AM »

ขอบคุณพี่ธำรง สำหรับข้อมูลครับ ................

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #99 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 07:55:14 AM »

ความเห็นผมคือขึ้นกับว่าจะใช้กระบอกไหนเป็นประจำในสภาพแสงน้อย

เลเซอร์กริพช่วยแก้ข้อด้อยของลูกโม่ลำกล้องสั้น ที่ระยะศูนย์สั้นยิงยาก ให้กลายเป็นยิงง่ายสั่งได้ในสภาพแสงน้อย
แต่เลเซอร์กริพไม่ได้ทำให้ยิงแม่นขึ้นอัตโนมัติ ในสภาพแสงปกติ การยิงเน้นความละเอียดยังสู้ศูนย์เปิดไม่ได้

M625 คลาสสิคไปอีกแบบแล้ว ติดด้ามเลเซอร์จะดูแปลก
M649 J-frame 2" เห็นว่าการติดเลเซอร์ช่วยเพิ่มทางเลือก เพิ่มศักยภาพของปืน แต่ทั้งนี้ต้องฝึกจึงจะใช้ได้ดีครับ

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #100 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 07:59:22 AM »

ขอบคุณพี่ธำรง สำหรับข้อมูลครับ ................

ขอบคุณเสธฯมะขิ่นที่แวะกระทู้นี้ครับ.... ไหว้...เป็นเพียงแนวคิดและการใช้ปืนของพลเรือน อย่าเพิ่งขำนะครับ   Grin
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #101 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 08:25:20 AM »

ขอบคุณสำหรับข้อมูลประสบการณ์ครับ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #102 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 08:41:37 AM »

ขอบคุณครับ ที่แบ่งปันประสบการณ์

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #103 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 08:50:29 AM »

กระบอกนี้เองเยี่ยมครับพี่....แต่วันนั้นใหม่กว่า Grin Grin
สำหรับผมลูกซองติดลูก 70 เม็ดไว้เลยครับและคงยิงจริงไม่ยิงขู่อย่างน้องต้องจับตัวให้ได้ครับ ส่วนเรื่องในอนาคตที่ว่าพวกมันจะมาเอาคืนไม่กลัวครับเพราะอยู่คนเดียว Smiley Smiley

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #104 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 08:57:19 AM »

ขอบพระคุณพี่ธำรงครับ...

นายสมชายใช้กระเป๋าคาดเอวเวลาอยู่ในบ้าน เวลาเดินไปอยู่มุมไหนของบ้านก็หิ้วเอาไปวางไว้ใกล้มือทุกที่ ทุกเวลาแม้เวลากลางวันครับ เพราะสะดวกเวลาจะหยิบของที่เราจะใช้งานเป็นประจำ เช่นรีโมตประตูบ้าน(เวลาใครมาหน้าบ้าน), โทร.มือถือ(จะได้ไม่ต้องวิ่งมารับมือถือ), กระเป๋าสตางค์(เวลาจะจ่ายค่าแมคโดนัลด์) ฯลฯ... แล้วเวลานอนก็เอาวางข้างตัวด้วยเลยครับ ในนั้นมีม้าแก่+แม็กสั้น 7 นัด 3ตัว+แม็กยาว 10 นัด 2ตัว+ไฟฉาย+เอียมัฟ+กล้องถ่ายรูป...

ตามรูป, หนักอึ๋งเลยครับ... แฮ่ๆ...

กระทู้นี้ทำให้นายสมชายคิดถึงเลเซอร์กริปแล้วครับ... คือเมื่อสมัยก่อนแค่ไม่กี่ปีผ่านมานี่เอง นายสมชายยังเชื่อศูนย์เรืองแสง+ทรงด้ามกับแนวลำกล้องคุ้นมือของ 1911, แต่อ่านตามกระทู้แล้วนายสมชายว่าถ้าอาศัยแค่แนวลำกล้อง+ทรงด้ามฯ แล้วแว่บโป้งใส่ขโมยนี่คงเกิดคดีแน่ครับ, เพราะมันเล็งละเอียดไม่ได้ คนยิงจะคะเนเอาแถวกลางตัว ซึ่งเป็นเรื่องแน่ๆ...

หน้า: 1 ... 4 5 6 [7] 8 9 10 ... 14
  พิมพ์