เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 05:26:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีร้านปืนมากๆแล้วจะทำให้ปืนราคาถูกลงจริงหรือ  (อ่าน 3014 ครั้ง)
PURE38
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:20:58 PM »

ขอรับทราบความคิดเห็นของท่านสมาชิกหน่อยครับ....ขอบคุณครับ
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:27:09 PM »

ไม่จริงครับ  นั่งยัน นอนยัน ตะแคงยัน ว่าไม่จริง  มีแต่แพงขึ้น
ทนายรูปหล่อ
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:28:12 PM »

ตามทฤษฏีแล้วน่าจะเป็นไปอย่างนั้น  แต่ความต้องการที่มากกว่า ที่เป็นตัวทำให้ราคาปืนแพงขึ้น ลองไม่มีคนอยากได้สิ เดี๋ยวก็ถูกเองครับ
แต่ว่าหากร้านมากขึ้น ของมากขึ้นก็อาจจะทำให้ถูกลงได้ ถ้ามีการแข่งขันทางการตลาด แต่กลัวอย่างเดียวร้านดันจับมือกันได้อีกซวยเลยเราคราวนี้ 555
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 10:56:59 PM »

ตามทฤษฏีแล้วน่าจะเป็นไปอย่างนั้น  แต่ความต้องการที่มากกว่า ที่เป็นตัวทำให้ราคาปืนแพงขึ้น ลองไม่มีคนอยากได้สิ เดี๋ยวก็ถูกเองครับ
แต่ว่าหากร้านมากขึ้น ของมากขึ้นก็อาจจะทำให้ถูกลงได้ ถ้ามีการแข่งขันทางการตลาด แต่กลัวอย่างเดียวร้านดันจับมือกันได้อีกซวยเลยเราคราวนี้ 555
ชัดเจน ครับ +1ให้ครับ เยี่ยม
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 11:05:25 PM »

ผมก็ยืนยันว่าไม่จริงครับ เพราะได้ยินมาว่าใบอนุญาตแต่ละใบที่เพิ่มขึ้นมาแต่ละใบ
มีมูลค่าเฉียดๆแปดหลัก
    นี่คือต้นทุนนะครับ ซึ่งจะต้องไปถูกรวมกับราคาขายหน้าร้าน ไหนจะค่าตึก(สถานที่)
ไหนจะค่าบริหารจัดการ ต่อให้เพิ่มมาอีกจังหวัดละ 10 ร้าน ก็ไม่ได้ทำให้ปืนถูกลง เพราะ
นั่นเป็นการแก้ไขปัญหาจำนวน แต่ไม่ได้เป็นการแก้ไขปัญหาเรื่องราคาครับ

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 11:05:45 PM »

อย่างเก่งคงได้แค่ราคาคงที่ครับ   ซึ่งจริงๆแล้วก็ดีที่สุดแล้วสำหรับตลาดบ้านเรา

ถ้าว่ากันตามหลักอุปสงค์ อุปทาน ก็คงไม่ได้  เพราะผู้เข้ามาในธุรกิจนี้ เป็นกลุ่มๆเดียวกันหรือมีแนวโน้มจะรวมตัวกันอย่างเหนียวแน่น

พูดถึงจุดนี้แล้ว อย่าว่าแต่ปืนเลยครับ สินค้าอื่นในบ้านเรา ก็อยู่ในสภาพเช่นนี้  ผู้บริโภคลำบาก

นึกไปแล้วอยากให้มีกฎหมาย แอนตี้ทรัสซ์  เหมือนอเมริกา คือป้องกันการรวมกลุ่มเพื่อผูกขาด หรือ ฮั้ว กัน

....ตามล่า...อีตอแหล
ทุกปัญหาของชาติเริ่มต้นที่ "คอรัปชั่น"
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 74

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 11:15:19 PM »

ถูกลงแน่นอนครับ ยิ่งถ้าร่วมมือกันไม่ซื้อ หรือ ซื้อเท่าที่จำเป็น ราคารูดแน่นอนครับ
ยิ่งถ้าสวัสดิการโอนได้อีกนี่ ราคารูดกระจายครับ สังเกตุว่าตอนนี้ ปืนที่เดิมราคาสูง ตอนนี้
ประกาศขาย ยังขายยากครับ พวกเก็งกำไรโอกาสเจ็บตัวเยอะครับ
บางยี่ห้อ เช่นซิก คิมเบอร์ มือสอง ถ้าขายลดจากราคาซื้อไม่มากพอนี่ไม่เดินเลยครับ
ผิดจากเมื่อก่อนมาก (คำว่ามากพอคือลดหลายหมืนเลยครับ)

ไม่จำเป็นหรือมีใช้อยู่แล้วอย่าพึ่งรีบซื้อครับ ราคาปืนมันลงจากจุดสูงสุดไปแล้วครับ
คงไม่ขึ้นไปอีกแล้วครับ ยกเว้นจะเกิดสงครามกลางเมือง

ถ้าจะถามคนขายแตงโม ว่าหวานมั๊ย คนขายแตงโม มักจะต้องตอบว่าหวานครับ

"ไม่เคยคิดหวังเป็นวีรบุรุษ แต่ก็สุดจะเห็นชาติพินาศสลาย"
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 11:17:12 PM »

ทฤษฎีเศรษฐศาสตร์ที่ว่า มีของมาก (supply เกิน demand) แล้วราคาจะถูกลง  ใช้ได้เฉพาะเมื่อตลาดมีการแข่งขันอย่างแท้จริง  ไม่มีการควบคุมหรือฮั้วราคาให้ตลาดบิดเบือนครับ
ตลาดปืนบ้านเรา ไม่เข้าข่าย perfect competition ครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 11:22:18 PM »

ช่วงนี้ปืนร้านเจอกระแสปืนสวัสดิการ......ทําให้เจอสภาวะปืนราคาลดลงหรือทรงตัว....

ผ่านช่วงนี้ไป.....ราคาก็คงกลับมาขึ้นเหมือนเดิม......แม้จะเพิ่มขึ้นมา...แต่ก็ยังไม่พออยู่ดี..

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 11, 2010, 11:27:34 PM »

ทฤษฎีเศรษฐศาสตร์ที่ว่า มีของมาก (supply เกิน demand) แล้วราคาจะถูกลง  ใช้ได้เฉพาะเมื่อตลาดมีการแข่งขันอย่างแท้จริง  ไม่มีการควบคุมหรือฮั้วราคาให้ตลาดบิดเบือนครับ
ตลาดปืนบ้านเรา ไม่เข้าข่าย perfect competition ครับ

เยี่ยม อย่างแรก ผู้ประกอบการ ไม่สามารถเข้าออกตลาดได้อย่างเสรี  เช่น ถ้าเห็นธุรกิจค้าปืนกำไรสูง ก็จะไม่มีแรงจูงใจให้มีผู้ประกอบการรายใหม่ๆเข้ามาในตลาดเหมือนธุรกิจอื่น เพื่อมาแชร์ส่วนแบ่งตลาด ส่งผลให้ราคาปรับตัวลดลง  เพราะเงื่อนไขขั้นตอนต่างๆมีมากจนแทบไม่มีแรงจูงใจให้มีผู้ประกอบการรายใหม่เข้ามา    เพราะยังไม่แน่นอนว่าจะมีการออกใบอนุญาตร้านปืนใหม่ไปอีกเรื่อยๆหรือเปล่า

ถึงตอนนั้นใบอนุญาตร้านใหม่ในขณะนี้ ก็จะกลายเป็นร้านเก่าร้านดั่งเดิม เป็นกลุ่มร้านกึ่งผูกขาด โดยปริยาย  

....ตามล่า...อีตอแหล
HS1BTI
Full Member

คะแนน 30

Get up stand up don't give up the Fight.

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 12:34:22 AM »

คงยากถึงยากที่สุดที่ราคาจะลดลง ปืนไม่ใช่สินค้าทั่วไปที่มีการแข่งขันอย่างเสรี ถึงแม้จะเปิดร้านขายปืนเพิ่มอีกกี่ร้อยกี่พันร้านตราบใดที่ยังอยู่ในวงจรแบบนี้มันก็เท่านั้นไม่มีอะไร
ดีขึันมาหรอก...

TOO MANY GUNS. NOT ENOUGH FUNDS !
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 05:50:39 AM »

คงยากครับ ถ้ายกเลิกระบบโค้วต้า รับรองถูกลงแน่ๆ
32156 - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 07:24:09 AM »

ผิดแล้วครับ ต่อให้ไม่มีคนซื้อ ปืนก็ไม่ถูกลงมากไปกว่านี้
เพราะต้นทุนค่าใบอนุญาตของร้านต่อปีต่อใบ ใบละ 4.5ล้าน
ค่าภาษีนำของเข้า+ค่ามาเฟียเอาของออกจากสุวรรณภูมิ+ค่าเช่าร้านตึกแถว+ค่าน้ำค่าไฟ+ค่าเดินทาง กินอยู่ ใช้ชีวิต จ้างลูกจ้าง และอีกจิปาถะ
ผมว่ารวมๆต้องมีทุน6ล้าน
แล้วจะให้เขาขายราคาเท่าที่อเมริกา มันเป็นไปไม่ได้ คิดอย่างไรก็ไม่มีวันได้ถูกไปกว่านี้ครับ

นอกจากจะมีอะไรมาทำให้ตายกันซะครึ่งประเทศ แล้วมาเริ่มจัดระเบียบกันใหม่ครับ

ผมถึงบอกให้ทำใจ อยู่ประเทศนี้ต้องซื้อปืนแพง
แต่ก็ดีกว่าห้ามไม่ให้มี แบบบางประเทศนะครับ แบบนั้นคงลงแดงแย่ อิอิ

ไปไม่กลับ หลับไม่ตื่น ฟื้นไม่มี หนีไม่พ้น

SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 09:03:26 AM »

ผิดแล้วครับ ต่อให้ไม่มีคนซื้อ ปืนก็ไม่ถูกลงมากไปกว่านี้
เพราะต้นทุนค่าใบอนุญาตของร้านต่อปีต่อใบ ใบละ 4.5ล้าน
ค่าภาษีนำของเข้า+ค่ามาเฟียเอาของออกจากสุวรรณภูมิ+ค่าเช่าร้านตึกแถว+ค่าน้ำค่าไฟ+ค่าเดินทาง กินอยู่ ใช้ชีวิต จ้างลูกจ้าง และอีกจิปาถะ
ผมว่ารวมๆต้องมีทุน6ล้าน
แล้วจะให้เขาขายราคาเท่าที่อเมริกา มันเป็นไปไม่ได้ คิดอย่างไรก็ไม่มีวันได้ถูกไปกว่านี้ครับ

นอกจากจะมีอะไรมาทำให้ตายกันซะครึ่งประเทศ แล้วมาเริ่มจัดระเบียบกันใหม่ครับ

ผมถึงบอกให้ทำใจ อยู่ประเทศนี้ต้องซื้อปืนแพง
แต่ก็ดีกว่าห้ามไม่ให้มี แบบบางประเทศนะครับ แบบนั้นคงลงแดงแย่ อิอิ
    ผมขอไม่เป็นหนึ่งในครึ่งนั้น....นะคร้าาบบบ Grin

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 09:20:39 AM »

ที่เขาเปิดเพิ่มขึ้นเพราะเขารู้ว่ากำไรดีจึงเปิด ส่วนการแข่งขันทางตลาดก็คือ " แข่งขันกันขึ้นราคาครับ "  Grin
หน้า: [1] 2
  พิมพ์