เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 09:34:16 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องกฎระเบียบการใช้อาวุธปืนของตำรวจครับ  (อ่าน 4227 ครั้ง)
raksapao
Jr. Member
**

คะแนน 5

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 06:04:23 PM »

สวัสดีครับพอดีผมมีข้อสงสัย ดูในหนังตำรวจอเมริกาแค่ตรวจค้นตัวหรืออะไรก็แล้วแต่ที่เห็นว่าพิรุจก็ชักอาวุธปืนขึ้นมาแล้ว   แต่ตำรวจไทยผมเคยเห็นน่ะครับจับโจรปล้ำกันฝุ่นท่วมเลยแต่ก็ยังไม่ชักปืนออกมา ก็เลยสงสัยว่าตำรวจไทยจะชักอาวุธปืนออกมาจากซองได้ในตอนไหนครับ เหตุการแบบไหน  ไหว้
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 07:10:05 PM »

ผมไม่ทราบกฎหมายของอเมริกานะครับว่าเป็นอย่างไร  แต่ความเห็นของผมอเมริกาเป็นประเทศที่มีความหลากหลายทางเชื้อชาติ

และวัฒนธรรมสูง  ทำให้ปริมาณและความร้ายแรงของอาชญากรรมสูงตามไปด้วย และเป็นประเทศหนึ่งที่ประชาชนมีสิทธิครอบครองอาวุธ

ปืนได้โดยไม่ยากนัก  ( อย่างน้อยก็ง่ายกว่าบ้านเรา )  ทั้งนี้เป็นเพราะประวัติความเป็นมาของอเมริกันมีการต่อสู้เรียกร้องเสรีภาพของตนเอง

กับผู้ปกครองมาโดยตลอด และถือเป็นสิทธิขึ้นพื้นฐานของประชาชนที่จะมีอาวุธไว้ใช้ป้องกันตัว  ซึ่งวิวัฒนาการการต่อสู้ของประชาชนใน

ประเทศไทยเราแตกต่างกันออกไป  ดังนั้นจึงมีโอกาสสูงที่อาชญากรจะใช้อาวุธในการก่อเหตุ  ซึ่งตำรวจของอเมริกาก็ต้องมีการระมัดระวังตัว

เป็นพิเศษ และต้องตระหนักว่าคนร้ายมีอาวุธปืนพร้อมจะต่อสู้อยู่เสมอ

ส่วนตำรวจของไทยนะครับการยิงคนร้ายจะกระทำได้ก็เพื่อป้องกันตัวหรือเพื่อจับกุมคนร้าย  ซึ่งวิธีการก็ต้องพอสมควรแก่เหตุด้วย 

ซึ่งการป้องกันตัวของตำรวจอยู่ในเงื่อนไขเดียวกันกับของประชาชน  ตามประมวลกฎหมายอาญา  มาตรา  ๖๘    ซึ่งถ้าตำรวจป้องกันตัว

หรือใช้วิธีการจับกุมคนร้ายเกินสมควรแก่เหตุตำรวจก็ติดคุกได้เหมือนกัน 

ยกตัวอย่างเช่นไล่จับกุมคนร้ายขโมยเป็ด  คนร้ายมีคนเดียวและไม่มีอาวุธอะไร  มีตำรวจไล่จับกุมคนร้าย  ๓  นาย  ตอนตำรวจจะชาร์จ

เข้าจับคนร้ายเกิดใช้กำลังขัดขืนชกต่อยกับตำรวจบ้าง  แต่ตำรวจก็มีถึง  ๓  นาย  เชื่อว่าอย่างไรคนร้ายก็หนีไม่รอด  ถ้าตำรวจชักปืนยิงคนร้าย

ก็เกินกว่าเหตุแน่นอน  ถ้ามองในมุมนึงก็น่าสงสารตำรวจที่ไปจับคนร้ายแต่ต้องมาติดคุก  แต่มองอีกมุมหนึ่งมันก็เป็นการคุ้มครองประชาชนไม่ให้

ได้รับผลกระทบที่มากเกินส่วนจากการปฏิบัติงานของเจ้าหน้าที่ และยังเป็นการป้องกันเจ้าหน้าที่ใช้ไม่ให้ใช้อำนาจเกินกว่าเหตุอีกด้วย  ซึ่งการที่

คนร้ายต่อสู้ขัดขืนเจ้าหน้าที่นั้นก็มีบทลงโทษไว้โดยเฉพาะอยู่แล้ว

ทีนี้ก็ย้อนกลับมาสู่คำถามว่าตำรวจจะชักปืนได้เมื่อไหร่  ก็แล้วแต่สถานการณ์เฉพาะหน้า  แต่จะยิงได้หรือไม่นั่นแหละครับที่สำคัญกว่า

ก่อนอื่นต้องเข้าใจว่าอาวุธปืนเป็นอาวุธร้ายแรงใครถูกยิงเข้าไปตายค่อนข้างแน่นอน  ดังนั้นตำรวจจะชักยิงคนร้ายได้ก็ต่อเมื่อภัยคุกคามจาก

คนร้ายอาจมีอันตรายถึงชีวิตซึ่งได้ส่วนกับการที่จะใช้อาวุธปืนยิง  เช่น  คนร้ายยิงสวนมา  หรือคนร้ายถือมีดพุ่งเข้ามาแทงในระยะใกล้เป็นต้น 

ซึ่งตำรวจอาจเสียชีวิตได้  ถ้าลำพังกอดปล้ำกันฝุ่นท่วมอันตรายยังไม่ถึงชีวิตที่ตำรวจจะใช้ปืนยิงได้หรอกครับ  เว้นแต่คนร้ายจะแย่งปืนก็ว่า

กันอีกเรื่องหนึ่ง 

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
raksapao
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 09:16:09 PM »

ขอบคุณครับ กระจ่างเลยครับ
sightobadal
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 09:39:36 AM »

ยิงก่อนก้ว่าเกินกว่าเหตุ

โจรยิงก่อนตำรวจยิงป้องกันตัว

โจรยิงก่อนถูกก่อนตำรวจตาย  เฮ้อ
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:09:05 AM »

ดูข่าวตำรวจหญิงที่ประเทศจีน ที่ยิงคนร้ายจับสาวเป็นตัวประกันสิครับ แน่นอนไหม๊หล่ะท่านกฎหมายประเทศจีนนี่สุดยอด ถ้าเป็นพี่ไทยนะตำรวจคนนั้นถูกตั้งกรรมการสอบและให้ออกไว้ก่อนแน่ๆ และถ้าสอบแล้วมีความผิดฐานกระทำเกินกว่าเหตุ ออกจากตำรวจไม่พอ ติดคุกหัวโตอีกต่างหาก ก็เลยเป็นเหตุให้ตำรวจไทยไม่ค่อยจะกล้าตัดสินใจในการกระตามเหตุดังกล่าว และก็ถูกด่าเช่นเคย
http://www.konmun.com/Strange-Video/id15969.aspx  สุดๆไปเล๊ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 10:14:35 AM โดย Janef_Cop-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
แซมซาย
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 11:20:28 AM »

แล้วกรณีที่  ตำรวจ เพรชบุรี  โดนยิงจากในรถที่จะเข้าจับกุมละครับ  คนร้ายยิงก่อน  มันไม่ทำตามกฎของสุภาพบุรุษ   ตำรวจเลยต้องสังเวย  กฎหมายดังกล่าว  หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน 
kuma555
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 11:52:14 AM »

ไม่ว่าเป็นเจ้าพนักงานตำรวจที่ปฏิบัติหน้าที่หรือราษฎรก็อยู่ภายใต้กฎหมายเดียวกันครับหรือประมวลกฎหมายอาญา มาตรา ๖๘ กล่าวคือการใช้ปืนยิงผู้อื่นแล้วไม่เป็นความผิดได้ต้องเป็นการป้องกันโดยชอบตามบทบัญญัติดังกล่าวเท่านั้น ดังนั้นจึงไม่อาจระบุได้ชัดแจ้งว่าเมื่อใดต้องใช้ ต้องว่ากันเป็นกรณีไปครับ
SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 12:09:15 PM »

สวัสดีครับพอดีผมมีข้อสงสัย ดูในหนังตำรวจอเมริกาแค่ตรวจค้นตัวหรืออะไรก็แล้วแต่ที่เห็นว่าพิรุจก็ชักอาวุธปืนขึ้นมาแล้ว   แต่ตำรวจไทยผมเคยเห็นน่ะครับจับโจรปล้ำกันฝุ่นท่วมเลยแต่ก็ยังไม่ชักปืนออกมา ก็เลยสงสัยว่าตำรวจไทยจะชักอาวุธปืนออกมาจากซองได้ในตอนไหนครับ เหตุการแบบไหน  ไหว้

ไอ้พวกกรรมการสิทธิมนุษยชน ในไทยเข้มแข็งครับ
ขืนไปทำให้พวกโจรบอบช้ำก็ถูกฟ้องร้อง
จนทำให้ตำรวจไม่กล้าที่จะทำงาน (เกียร์ว่าง)

ไอ้พวกกรรมการสิทธิมนุษยชน มัวทำอะไรอยู่ตอนที่คนทำมาหากินโดนโจรที่มีอยู่เต็มบ้านเต็มเมือง ขึนบ้านขโมยทรัพย์โดยเฉพาะปืนที่เก็บหอมรอบริบจนได้ซื้อมา
ไอ้พวกกรรมการสิทธิมนุษยชน ไปทำ เหยอยู่ที่ไหน

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 12:41:13 PM »

สวัสดีครับพอดีผมมีข้อสงสัย ดูในหนังตำรวจอเมริกาแค่ตรวจค้นตัวหรืออะไรก็แล้วแต่ที่เห็นว่าพิรุจก็ชักอาวุธปืนขึ้นมาแล้ว   แต่ตำรวจไทยผมเคยเห็นน่ะครับจับโจรปล้ำกันฝุ่นท่วมเลยแต่ก็ยังไม่ชักปืนออกมา ก็เลยสงสัยว่าตำรวจไทยจะชักอาวุธปืนออกมาจากซองได้ในตอนไหนครับ เหตุการแบบไหน  ไหว้

ไอ้พวกกรรมการสิทธิมนุษยชน ในไทยเข้มแข็งครับ
ขืนไปทำให้พวกโจรบอบช้ำก็ถูกฟ้องร้อง
จนทำให้ตำรวจไม่กล้าที่จะทำงาน (เกียร์ว่าง)

ไอ้พวกกรรมการสิทธิมนุษยชน มัวทำอะไรอยู่ตอนที่คนทำมาหากินโดนโจรที่มีอยู่เต็มบ้านเต็มเมือง ขึนบ้านขโมยทรัพย์โดยเฉพาะปืนที่เก็บหอมรอบริบจนได้ซื้อมา
ไอ้พวกกรรมการสิทธิมนุษยชน ไปทำ เหยอยู่ที่ไหน

คงไม่เกี่ยวกับกก.สิทธิฯอะไรพวกนั้นหรอกครับ.....

การบังคับใช้กฏหมายในประเทศที่เจริญแล้วเข้มงวดมากถึงมากที่สุด....ไม่มีอะลุ่มอะล่วย...

ถ้าเจ้าหน้าที่จําเป็นต้องใช้อาวุธ....ก็ต้องอยู่ภายใต้ความคุ้มครองของกฏหมาย......ใครจะมาโวยวายอะไรก็ไม่มีผล...ถ้าทําถูกต้อง...

จริงๆบ้านเราก็มีกฏหมายต่างๆบังคับใช้อยู่.......แต่การบังคับใช้นั้น...เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
over60
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 01:08:01 PM »

สมัยเรียนหนังสือผมโดนยเรียกตรวจใบขับขี่บ่อยมาก  อาจจะเป็นเพราะคนไทยหน้าตาเด็กกว่าฝรั่งมันเลยนึกว่าอายุไม่ถึงทมี่จะมีใบขับขี่  เวลาถูกเรียกตรวจต้องเอามือวางบนพวงมาลัยให้ตำรวจเห็น  ไม่อย่างนั้นโดนยิงเอาง่ายๆ  ตำรวจจะเดินมาจากด้านหลังรถมือแตะที่ปืนตลอดเลยครับ
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 01:23:17 PM »

ขอบคุณท่าน โยชิกิ กระจ่างดีครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 03:20:07 PM »

[

[/quote

...........มันเป็นวิชาชีพของเขาครับ.อะไรที่พูดไปแล้วที่มันขัดกับความรู้สึกของคนหมู่มาก..เขาจะได้ตังค์ครับ Grin Grin

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
khwanphet_NAVY 39
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 08:23:45 PM »

........................................
[

[/quote

...........มันเป็นวิชาชีพของเขาครับ.อะไรที่พูดไปแล้วที่มันขัดกับความรู้สึกของคนหมู่มาก..เขาจะได้ตังค์ครับ Grin Grin
..............ผมก็ว่าอย่างงั้นละครับ........................................ ไหว้
over60
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 10:26:12 PM »

โดยเฉพาะ ท่านนายแพทย์นิรันดร์  พิทักษ์วัชระ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 10:40:10 PM »

คงไม่เกี่ยวกับกก.สิทธิฯอะไรพวกนั้นหรอกครับ.....

การบังคับใช้กฏหมายในประเทศที่เจริญแล้วเข้มงวดมากถึงมากที่สุด....ไม่มีอะลุ่มอะล่วย...

ถ้าเจ้าหน้าที่จําเป็นต้องใช้อาวุธ....ก็ต้องอยู่ภายใต้ความคุ้มครองของกฏหมาย......ใครจะมาโวยวายอะไรก็ไม่มีผล...ถ้าทําถูกต้อง...

จริงๆบ้านเราก็มีกฏหมายต่างๆบังคับใช้อยู่.......แต่การบังคับใช้นั้น...เป็นอีกเรื่องหนึ่ง

ขอว่าตามพี่ไดเมียวครับ และที่สำคัญคือ ระเบียบ ขั้นตอนปฏิบัติ ของประเทศที่ระบบพัฒนามากแล้ว จะละเอียดมาก ชัดเจน แน่นอน กว่าของเมืองไทยมากครับ ลดปัญหา และข้อกังขาในการปฏิบัติของเจ้าหน้าที่

ที่จริงเริ่มตั้งแต่อุปกรณ์แล้ว ปืนอะไร ไกแบบไหน ไกหนักเท่าไหร่ พกแบบไหน ซองเป็นอย่างไร กระบองเป็นอย่างไร ฯลฯ

รายละเอียก และขั้นตอนพวกนี้กฎหมายเขาคุ้มครองผู้ใช้ไว้

ฝรั่ง หรือเอเซียบางชาติที่ชอบคิดละเอียกละอออย่างญี่ปุ่น เขาคิดกันละเอียกจริงๆ

เพื่อนเยอรมันเคยบ่นเรื่องเกณฑ์ทหาร เขาไปค้นระเบียบดูและรู้ว่า กองทัพสามารถฝึกทหารเกณฑ์ได้ต่อเนื่องโดยไม่ให้นอนหลับกี่ชั่วโมง เรื่องแบบนี้เขาคิดไว้ก่อนและออกเป็นระเบียบไว้แล้ว

นอกจากการคิดมากเพื่อทำเป็นระเบียบ ก็ชอบคิดมากเพื่อให้รู้กันไว้ เช่น ผมเคยอ่านเจอหนังสือคู่มือของทหารเมกันเล่มหนึ่ง เขาง่า ทหารที่วิ่งท้ายแถวจะเหนื่อนกว่าคนที่วิ่งหน้าแถว ๖% เพราะความชื้นในอากาศจากเหงื่อของคนหน้า

อะไรทำนองนี้ ครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: [1] 2
  พิมพ์