เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 10:38:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ท่านใดที่อยู่ในจังหวัดที่ประกาศพรก.ฉุกเฉินบ้างครับ  (อ่าน 3827 ครั้ง)
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 07:12:59 PM »

เนื่องจากวันนี้ผมเข้าไปในอำเภอเพื่อจะถามรายละเอียดเกี่ยวกับการขอใบป.3 เพื่อที่จะหาซื้อลูกซองสักกระบอก

แต่ปลัดบอกว่ามันอยู่ในช่วงพรก.ฉุกเฉิน ให้ได้แต่ตำรวจ และทหาร และต้องไม่เคยขอซื้อปืนมาก่อน (ตอนนั้นผมคิดว่า ประชาชนธรรมดาไม่มีสิทธิ์หาอาวุธป้องกันตัวเลยหรือไง?? งอน )

ผมก็ยืนยันว่าจะลองยื่นขอใบป.3ให้ได้ ปลัดเลยบอกว่าต้องคุยกับปลัดอาวุโสอีกที(ปลัดบอกว่าวันนี้ท่านติดประชุม วันอังคารท่านไปเลือกตั้งผู้ใหญ่บ้าน วันพุธไปสอบ วันพฤหัสไปเลือกตั้งอีก ว่างอีกทีวันศุกร์ แถมบอกว่าไม่รู้จะอยู่หรือเปล่า)

พี่ๆท่านใดโดนแบบผมบ้างครับ และพี่ท่านใดที่ผ่านการขอป.3ในช่วงนี้บ้าง มีแนวทางอย่างไรครับ  ไหว้

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 07:35:26 PM »

เป็นข้ออ้าง ของทางอำเภอเท่านั้นครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 07:36:13 PM »

ก็รอวันศุกร์ทีเดียวค่อยไปพบท่าน นี่เป็นบททดสอบขั้นแรกของคนอยากมีปืนแบบถูกฏหมาย
เพราะถ้าเราแสดงความกระเหี้ยนกระหือรือ อยากได้มากๆถึงขนาดที่ว่าขอก็ต้องอนุญาต ผมว่า
ถ้าผมเป็นผู้พิจารณาหรือคนใช้ดุลยพินิจ ต้องรอให้คนขอ แสดงให้คนที่จะเซ็นอนุญาตมั่นใจได้
ว่า หลังจากที่คนๆนี้ได้รับอนุญาตให้มีปืนแล้ว จะไม่ใจร้อนหรือหุนหันพลันแล่น
    ส่วนพรก.ฉุกเฉิน ท่านว่าอย่างไรก็ว่าไปตามท่านเถอะครับ ไม่จำเป็นจริงๆท่านก็ยกเลิกไปเอง

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
Tanate(รักในหลวง)
Hero Member

คะแนน 243

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 08:08:43 PM »

ขอบคุณครับ  ไหว้

ส่วนตัวผมจะรอพบท่านปลัดอาวุโสในวันศุกร์ หากท่านไม่ให้อย่างไร ผมก็จะขอให้ผมยื่นป.1 ไว้ก่อน แล้วให้นายอำเภอยอมเซ็น หรือปฏิเสธพร้อมเขียนหนังสือปฏิเสธด้วยน่ะครับ

โดนแล้วครับ นายอำเภอใจกับปลัดขิก เบื่อระบบข้าราชการไทย ของดเล่นปืนไปก่อนนะครับ
พรานเฒ่า
ณ.ที่ใดดวงใจไม่ไหวหวั่น ขอฝ่าฟันอุปสรรคและขวากหนาม ถึงสิ้นชาติวาสนาชะตาทราม จะฝากนามโลกให้รู้กูก็ชาย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 4

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 12, 2010, 09:30:16 PM »

พื้นที่จังหวัดที่ผมอยู่ศาลากลางก็ถูกเผาครับ สัปดาห์ที่แล้วผมก็ไปยื่นป.1  ขอลูกซองเดี่ยวไปแล้วครับตอนนี้รอใบป.3อย่างเดี่ยว ไหว้
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 07:47:02 AM »

นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 08:47:36 AM »

น้อง ๕๑ ครับ

ไม่ทราบว่าเราจะเข้าไปดู ประกาศ กฎหมายต่างๆที่ประกาศในพระราชกิจจานุเบกษาได้อย่างไรครับ

ขอบคุณครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 09:04:14 AM »

ท่านหนองฯ สนใจเรื่องอะไรล่ะจ๊ะ
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 09:05:06 AM »

เนื่องจากวันนี้ผมเข้าไปในอำเภอเพื่อจะถามรายละเอียดเกี่ยวกับการขอใบป.3 เพื่อที่จะหาซื้อลูกซองสักกระบอก

แต่ปลัดบอกว่ามันอยู่ในช่วงพรก.ฉุกเฉิน ให้ได้แต่ตำรวจ และทหาร และต้องไม่เคยขอซื้อปืนมาก่อน (ตอนนั้นผมคิดว่า ประชาชนธรรมดาไม่มีสิทธิ์หาอาวุธป้องกันตัวเลยหรือไง?? งอน )

ผมก็ยืนยันว่าจะลองยื่นขอใบป.3ให้ได้ ปลัดเลยบอกว่าต้องคุยกับปลัดอาวุโสอีกที(ปลัดบอกว่าวันนี้ท่านติดประชุม วันอังคารท่านไปเลือกตั้งผู้ใหญ่บ้าน วันพุธไปสอบ วันพฤหัสไปเลือกตั้งอีก ว่างอีกทีวันศุกร์ แถมบอกว่าไม่รู้จะอยู่หรือเปล่า)

พี่ๆท่านใดโดนแบบผมบ้างครับ และพี่ท่านใดที่ผ่านการขอป.3ในช่วงนี้บ้าง มีแนวทางอย่างไรครับ  ไหว้

วันศุกร์ไปอีกทีนะครับ ขอเป็นกำลังใจไห้นะครับ    ชาวบ้านธรรมดาจะซื้อปืนสักกระบอก  ผมขอส่งแรงใจไปช่วยไห้ขอไห้ได้นะครับ

ปรกติชาวบ้านธรรมดาจะซื้อปืนสักกระบอกผมจะส่งใจไปเชียร์  ยังกับประเทศเราส่งนักมวยไปชกโอลิมปิกเลยนะครับ

สู้ขาดใจเลยนะครับ   อย่าทำไห้ชาวบ้านธรรมดาผิดหวังนะครับ   เอาใบ ป  3    มาอวดพวกเราด้วยนะครับ

อย่ายอมแพ้อะไรง่ายๆนะครับ    แล้วที่สำคัญอย่า   บริจาจเงินเป็นค่า กาแฟ   +ค่าไฟ    นะครับ สู้ ๆๆ  ครับ ไหว้
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 10:43:20 AM »

ท่านหนองฯ สนใจเรื่องอะไรล่ะจ๊ะ

น้อง51ครับ ผมจำได้เลาๆว่ามีการประกาศให้อำนาจของรัฐมนตรีผู้รักษาการณ์ของพ.ร.บ. หลายฉบับ
มาเป็นอำนาจของนายกรัฐมนตรีแทน รวมทั้งพ.ร.บ. อาวุธปืนฯด้วย
รายละเอียดนั้นเป็นอย่างไร และมีการคืนอำนาจส่วนนี้กันหรือยัง พอจะช่วยค้นดูได้ไหม  ไหว้

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 12:04:52 PM »

น้อง51ครับ ผมจำได้เลาๆว่ามีการประกาศให้อำนาจของรัฐมนตรีผู้รักษาการณ์ของพ.ร.บ. หลายฉบับ
มาเป็นอำนาจของนายกรัฐมนตรีแทน รวมทั้งพ.ร.บ. อาวุธปืนฯด้วย
รายละเอียดนั้นเป็นอย่างไร และมีการคืนอำนาจส่วนนี้กันหรือยัง พอจะช่วยค้นดูได้ไหม  ไหว้

เรียน  พี่ธำรง

เรื่องดังกล่าว เป็น มติ ครม. ครับพี่

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 12:13:44 PM »

เรียน  พี่ธำรง

เรื่องดังกล่าว เป็น มติ ครม. ครับพี่

มิได้ครับน้อง51............
เป็นของนายกอภิสิทธิ หลังประกาศพ.ร.ก.ฉุกเฉินช่วงที่ผ่านมานี้เอง
เหมยพานิช
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

จง...รัก...ภัก....ดี

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 12:24:43 PM »

คุณสมบัติที่ดีที่สุดของผู้บริหาร คือความอดทนไม่มีขีดจำกัด..วันศุกร์เจอกัน ไหว้

สิ่งที่พิเศษสุดมอบให้กับคนที่พิเศษสุด.....เช่นกัน
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 12:29:38 PM »

เรียน พี่ธำรง

ผมคาดว่าน่าจะเป็นอันนี้ครับ   ซึ่งเกี่ยวพันกับ
ประกาศเรื่อง การกำหนดอำนาจหน้าที่ของรัฐมนตรีตามกฎหมายเป็นอำนาจหน้าที่ของนายกรัฐมนตรี

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 12:35:18 PM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 12:44:24 PM »

มิได้ครับน้อง51............
เป็นของนายกอภิสิทธิ หลังประกาศพ.ร.ก.ฉุกเฉินช่วงที่ผ่านมานี้เอง

รับใช้ด้วยความยินดีครับ พี่ธำรง  คริ คริ
ปัจจุบันประกาศฯ ฉบับนี้  ยังมีผลบังคับใช้อยู่ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 13, 2010, 12:57:04 PM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2
  พิมพ์