เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 24, 2024, 05:35:59 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อย่างนี้ปืนจะตกเป็นของใคร  (อ่าน 2086 ครั้ง)
rpktor
Jr. Member
**

คะแนน 1

« เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 11:34:58 PM »

รบกวนเพื่อนสมาชิกไขข้อข้องใจให้ด้วยครับว่า ในกรณีที่เรามีปืนไว้ในครอบครอง แล้วอยู่มาวันนึงเราเกิดเสียชีวิตกระทันหันอย่างนี้ปืนจะตกเป็นของใคร ในกรณีผมมีลูกชาย1คนซึ่งอาายุเพียงขวบกว่าๆ  ช่วยเรียงลำดับผู้ถือครองตามกฏหมายด้วยครับ   ไหว้ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 11:36:45 PM »

ทำพินัยกรรมครับ  ไหว้
rpktor
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 11:38:35 PM »

ถ้าผมไม่ได้ทำพินัยกรรมไว้ล่วงหน้าล่ะครับ
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 11:43:56 PM »

ถ้าผมไม่ได้ทำพินัยกรรมไว้ล่วงหน้าล่ะครับ
งั้นรอพี่สมาชิกท่านอื่น ดีกว่าครับ   ชัดเจนกว่าครับ  ไหว้  ใจเย็นๆครับพี่  ไม่นานเกินรอครับ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 13, 2010, 11:45:55 PM »

http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%97%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%B2%E0%B8%97%E0%B9%81%E0%B8%AB%E0%B9%88%E0%B8%87%E0%B8%81%E0%B8%AD%E0%B8%87%E0%B8%A1%E0%B8%A3%E0%B8%94%E0%B8%81

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
tone199
Newbie
*

คะแนน 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 12:25:56 AM »

ผู้จัดการมรดกคับ เป็นคำตอบสุดท้าย
AO.
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 09:30:06 AM »

.เจ้าของเสียชีวิตทรัพย์สินก็ตกเป็นทรัพย์มรดก ซึ่งผู้รับมรดก ก็มีสิทธิในมรดกนั้นๆแตกต่างกันไป เช่น  พ่อ แม่ ภริยา ลูกแม้อายุ ขวบกว่าก็รับมรดกได้ครับ.. ถ้ามีสิทธิหลายคนก็คงต้องตกลงกันล่ะ..
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 09:49:15 AM »

ผู้จัดการมรดกคับ เป็นคำตอบสุดท้าย

ไม่แน่เสมอไปหรอกครับ... มันแล้วแต่ผู้จัดการมรดกจะยกให้ใคร... แต่ส่วนใหญ่มักจะเก็บไว้เอง...

...หากเจ้าของกระทู้อยากยกให้ลูกชายที่ปัจจุบันอายุเพียง ๑ ขวบ... แต่ยังไม่ได้ทำพินัยกรรม... วิธีแก้ง่ายๆ ก็ทำพินัยกรรมไว้สิครับ... Grin Grin Grin

Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 09:53:14 AM »

รบกวนเพื่อนสมาชิกไขข้อข้องใจให้ด้วยครับว่า ในกรณีที่เรามีปืนไว้ในครอบครอง แล้วอยู่มาวันนึงเราเกิดเสียชีวิตกระทันหันอย่างนี้ปืนจะตกเป็นของใคร ในกรณีผมมีลูกชาย1คนซึ่งอาายุเพียงขวบกว่าๆ  ช่วยเรียงลำดับผู้ถือครองตามกฏหมายด้วยครับ   ไหว้ขอบคุณล่วงหน้าสำหรับคำตอบครับ

เรื่องอาวุธปืน อาจซับซ้อน ขึ้นนิดนึง  ตรง ผู้ครอบครองต่อ จักต้องมีคุณสมบัติ ไม่ต้องห้าม ตาม พรบ.อาวุธปืนฯ ม.๑๓  และต้องได้รับอนุญาตจากนายทะเบียน

การจัดการ ทรัพย์สินจำนวนมาก ของผู้วายชนม์ หรือที่ปรากฎทางทะเบียนของเจ้าพนักงาน  จำเป็นต้อง มีผู้จัดการมรดก ที่ศาลแต่งตั้ง  
ส่วนทรัพย์มรดก แต่ละชิ้น จะตกแก่ใครนั้น เป็นเรื่องที่ต้องตกลงกันเอง.ถ้าตกลงกันได้  
ผู้จัดการมรดก มีหน้าดำเนินการแทน เสมือนเป็นตัวเจ้ามรดกที่วายชนม์  จัดการเอง

ถ้าต้องการให้อาวุธปืน กระบอกนี้ ตกได้แก่ลูกชาย ก็ต้องทำพินัยกรรม ยกให้ สั่งเสียไว้  ถ้าไม่มีพินัยกรรม โดยกระบวนการจัดการมรดก
ปืนกระบอกนี้ ถือเป็นทรัพย์สินที่ต้องจัดการให้เสร็จสิ้นไป จะไม่อยู่รอลูกชาย ครับ  

cokho รักในหลวง
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:25:14 AM »

บิดา(ชอบด้วยกฎหมาย)มารดา ภรรยา มีสิทธิเท่ากัน(เว้นแต่ปืนเป็นสินสมรสสิทธิอาจต่างไป)  ส่วนบุตรยังคุณสมบัติไม่ครบตามกฎหมายครับ
ทนายรูปหล่อ
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:28:12 AM »

ทรัพย์สินตกทอดตามลำดับทายาท
1.  ผู้สืบสันดาน (ภรรยาเสมือนชั้นบุตร แต่มีการแบ่งต่างหากอีก)
2. บิดามารดา
3.พี่น้องร่วมบิดามารดา
4.พี่น้องร่วมบิดาหรือมารดาเดียวกัน
5.ปู่ ย่า ตา ยาย
6ลุง ป้า น้า อา
ถ้ามีทายาทลำดับใดที่มีชีวิตอยู่ไม่ขาดสายตัดสิทธิทายาทที่อยู่ในลำดับถัดไป
แต่ถ้ามีลำดับ 1 และลำดับ2 ไม่ตัดสิทธิรับมรดกซึ่งกันและกัน

ในการจัดการมรดก ผู้จัดการมรดก เป็นเพียงผู้ที่ต้องจัดการให้ถูกต้องตามกฎหมายไม่ได้หมายความว่าจะเป็นผู้รับมรดกทั้งหมด แต่ผู้ที่จะเป็นผู้จัดการมรดกได้ต้องเป็นผู้ที่มีส่วนได้เสีย เช่น ทายาท ก็คือมีสิทธิในการรับมรดกบางส่วนหรือทั้งหมด เท่านั้น หากจัดการไม่ถูกต้องตามกฎหมาย ก็มีคงวามผิดทั้งทางแพ่งและอาญา
ส่วนทรัพย์สินที่ไม่สามารถจัดการได้ก็ต้องนำออกขายและนำเงินมาแบ่งยังทายาทตามสัดส่วนที่กฎหมายกำหนดไว้
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 11:31:12 AM »

ทรัพย์สินตกทอดตามลำดับทายาท
1.  ผู้สืบสันดาน (ภรรยาเสมือนชั้นบุตร แต่มีการแบ่งต่างหากอีก)
2. บิดามารดา
3.พี่น้องร่วมบิดามารดา
4.พี่น้องร่วมบิดาหรือมารดาเดียวกัน
5.ปู่ ย่า ตา ยาย
6ลุง ป้า น้า อา
ถ้ามีทายาทลำดับใดที่มีชีวิตอยู่ไม่ขาดสายตัดสิทธิทายาทที่อยู่ในลำดับถัดไป
แต่ถ้ามีลำดับ 1 และลำดับ2 ไม่ตัดสิทธิรับมรดกซึ่งกันและกัน

ในการจัดการมรดก ผู้จัดการมรดก เป็นเพียงผู้ที่ต้องจัดการให้ถูกต้องตามกฎหมายไม่ได้หมายความว่าจะเป็นผู้รับมรดกทั้งหมด แต่ผู้ที่จะเป็นผู้จัดการมรดกได้ต้องเป็นผู้ที่มีส่วนได้เสีย เช่น ทายาท ก็คือมีสิทธิในการรับมรดกบางส่วนหรือทั้งหมด เท่านั้น หากจัดการไม่ถูกต้องตามกฎหมาย ก็มีคงวามผิดทั้งทางแพ่งและอาญา
ส่วนทรัพย์สินที่ไม่สามารถจัดการได้ก็ต้องนำออกขายและนำเงินมาแบ่งยังทายาทตามสัดส่วนที่กฎหมายกำหนดไว้

คนทั่วๆไปมักเข้าใจว่า ผู้จัดการมรดกสามารถจะจัดการเกี่ยวกับทรัพย์มรดกอย่างไรก็ได้ตามอำเภอใจ จึงพยายามเข้าเป็นผู้จัดการมรดก

เราเป็นชาวพุทธต้องรู้จักละวาง ตายไปแล้ว คนข้างหลังมันจะทำอย่างไรช่างมันเถอะ ถึงเราไม่เห็นด้วยก็คงลุกขึ้นมาค้านมันไม่ได้ แต่ถ้าจะรอบคอบก็ทำพินัยกรรมไว้รอเลย ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 11:33:09 AM โดย คนส่องกล้อง » บันทึกการเข้า

SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 12:16:32 PM »

ลำดับ 1 ภรรยาที่จดทะเบียนถูกต้องตาม กม.
ลำดับ 2 ลูก
ลำดับ 3 พ่อ แม่
ลำดับ 4 ...

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
คนส่องกล้อง
ปัจจตัง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 158

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 11:40:40 PM »

ลำดับ 1 ภรรยาที่จดทะเบียนถูกต้องตาม กม.
ลำดับ 2 ลูก
ลำดับ 3 พ่อ แม่
ลำดับ 4 ...

สินสมรสถูกแบ่งกึ่งหนึ่งเป็นของคู่สมรส(ที่จดทะเบียน) และคู่สมรสที่ยังมีชีวิตอยู่สามารถรับมรดกได้เสมือน ผู้สืบสันดานครับ

cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 09:10:37 AM »

กระทู้ความรู้ดีจริง ๆ ครับ

I love Doraemon.
หน้า: [1] 2
  พิมพ์