เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 05:23:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้องใหม่กำลังเลือกปืนครับ  (อ่าน 4353 ครั้ง)
"Revenge"<รักในหลวง>
ชาว อวป.
Newbie

คะแนน -1

« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 12:06:50 PM »

น้องใหม่ครับพึ่ง มีโอกาศจะมีปืนกับเขาได้สักที   หัวเราะร่าน้ำตาริน  อยากถามพวกพี่หน่อยครับปืนที่เล็งๆใว้

1. S&W MP9C
2. Glock 19
3. FNP 9-17

ใจจริงๆอยากได้ SIG 229 แต่ดูราคาแล้ว แม่เจ้า แพงอ่ะ  อ๋อย

แล้วจริงมั้ยครับที่ว่าช่วงนี้ห้ามซื้อขายปืน เพราะผมลองโทรถามร้านปืนแถวบ้าน (เชียงใหม่) บอกของไม่เข้ารอนานหน่อย เพราะติด พรก.ฉุกเฉิน  ตกใจหน้าซีด แล้วช่วงนี้ ปืนสวัสดิ์การที่ไหนเปิดบ้างครับ

SON171
Sr. Member

คะแนน 39

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 12:12:18 PM »

หาสวมสิทธิ โครงการ สน.สก. สิครับ

ทำหน้าที่ของตนเองให้ดีที่สุด เคารพสิทธิเสรีภาพของคนอื่นให้มากที่สุด แล้วสังคมจะดีเอง
นายรัก-รักในหลวง-
เลือด สี น้ำ เงิน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 203

จงภูมิใจในความเป็นตัวของตัวเอง

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 12:45:02 PM »

หาสวมสิทธิ โครงการ สน.สก. สิครับ
Huh Huh Huh Huh

"สี่คนหาม สามคนแห่ หนึ่งคนนั่งแคร่ สองคนพาไป"
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 12:51:30 PM »

....บอกน้องเขาไปเรื่อยนะ..

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 12:54:20 PM »

เชียร์ glock 19 ครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 12:55:12 PM »

ตอนนนี้ glock 19 ขาดตลาด  MP9C กับ FNP ก็น่าสนเป็นห่วงหน่อยก็เรื่องอะไหล่และของแต่งสำหรับ FNP ครับ Grin
over60
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 12:56:10 PM »

[color=red]หาสวมสิทธิ โครงการ สน.สก. สิครับ[/b][/color]
ผมคิดว่าไม่น่ามีการแนะนำเช่นนี้ในที่สาธารณะนะครับ เพราะเท่ากับเรากำลังสอนคนให้เลี่ยงกฎระเบียบ  แล้วอย่างนี้ปืนสวัสดิการก็จะไม่ใช่สวัสดิการอีกต่อไป  จะกลายเป็นมือใครยาวสาวได้สาวเอา เพราะสวัสดกิรหมายความถึงการจัดหาให้สมาชิกหรือคนกลุ่มหนึ่งได้ใช้ในราคาต่ำกว่าความเป็นจริง  ขออภัยท่านที่ผมเอาคำแนะนำมาอ้างอิงด้วยครับ  ผมมีความเห็นอย่างนั้นจริงๆ  ผมเองออกจากราชการมาแล้ว  ซึ่งหากจะซิกแซกซื้อก็คงมีช่องทาง  แต่ผมเห็นว่าผมไม่ควรได้รับสวัสดิการอีกแล้ว  ก็เลยคิดว่าถ้าต้องมีปืนเพิ่ม  คงต้องซื้อราคาหน้าร้าน  ถ้าเห็นว่ารคาคาหน้าร้านมันแพงไป  ผมก็คงต้องเรียกร้องตามช่องทางที่ถูกกฎหมาย  ให้รัฐหันมาดูแล  และถ้าผมร้องเรียนเกี่ยวกับความรั่วไหลของปืนสวัสดิการขึ้นมา  มันก็จะบานปลายไปเปล่าๆ  ข้าราชการที่มีความจำเป็นต้องใช้ก็จะเดือดร้อน  ผมรู้ดีว่าเรื่องอย่างนี้ "ใครๆเขาก็ทำกัน"   แต่มันก็ไม่ควรโจ่งแจ้งและเปิดเผย  หรืออันที่จริงคือไม่ควรทำด้วยซ้ำไป  มันเหมือนกับคนซื้อสิทธิขายเสียง  เหมือนกับคนขับรถฝ่าไฟแดงตอนเห็นว่าไม่มีตำรวจนั่นเองครับ
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 01:17:51 PM »

นี่หรือครับ คำแนะนำ  บู่ แลบลิ้น
seiko126
สมองคืออาวุปที่ไม่ผิดกฎหมาย
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 01:19:32 PM »

โดนเข้าแล้ว

เรียนรู้ไว้ วันหนึ่ง ต้องนำมาใช้
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 01:22:07 PM »

ทำอย่างไรบ้างครับ อยากรู้ อยากรู้  Grin
ไม่ค่อยแม่น รักในหลวง
ฉายเดี่ยวหมื่นลี้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

นิสัยน่ารัก แต่ปากหมามุ่ย

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 01:29:45 PM »

ผมเข้าใจว่า  ท่านเจ้าของกระทู้ มีสิทธิ์ซื้อปืนสวัสดิการเช่นกัน  จากข้อความสีแดงครับ
น้องใหม่ครับพึ่ง มีโอกาศจะมีปืนกับเขาได้สักที   หัวเราะร่าน้ำตาริน  อยากถามพวกพี่หน่อยครับปืนที่เล็งๆใว้

1. S&W MP9C
2. Glock 19
3. FNP 9-17

ใจจริงๆอยากได้ SIG 229 แต่ดูราคาแล้ว แม่เจ้า แพงอ่ะ  อ๋อย

แล้วจริงมั้ยครับที่ว่าช่วงนี้ห้ามซื้อขายปืน เพราะผมลองโทรถามร้านปืนแถวบ้าน (เชียงใหม่) บอกของไม่เข้ารอนานหน่อย เพราะติด พรก.ฉุกเฉิน  ตกใจหน้าซีด แล้วช่วงนี้ ปืนสวัสดิ์การที่ไหนเปิดบ้างครับ

สวมสิทธิ์ที่ว่า  คือการขอโอนสิทธิ์การจอง จากผู้ที่จองไว้แล้ว  แต่ไม่พร้อมหรือเปล่า

ถ้าใช่  ก็ไม่น่าตำหนินะครับ  ใจเย็นกันนิดนึงดีไหมครับ

"อยากไปไหน ไปทุกที่  ถ้ามีตังค์"

ถึงจะไม่ได้รวยล้นฟ้า  แต่ข้าก็มีแผ่นดินจะอาศัย

ถึงจะไม่ได้มีอำนาจมากมาย  แต่ก็ได้ตายในแผ่นดินเกิด.....ล่ะวะ
kaittisak291
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 01:32:05 PM »

Grin เชียร์กล็อกแก๊ก 19 ครับ..มีของแต่งได้ตามใจที่เราชอบ..น้อง..นิม..ส่ายหน้า.. เยี่ยม

การเดินทางของชาวเรา http://www.100friend.net/forum/
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 01:48:46 PM »

ทำอย่างไรบ้างครับ อยากรู้ อยากรู้  Grin
มั่นใจหรือครับ ว่าจะตาม คนผิด
 คบคนพาล พาลพาไปหาผิด คบบัณฑิต บัณฑิตพาไปหาผล 
ยังใช้ได้อยู่ครับ ทุกยุคทุกสมัย

ถ้ามีคนสนับสนุน  อีก ผมไม่กล้าที่จะบอกใครๆหรอกครับว่า " ผมเป็นสมาชิกเวป  อาวุธปืน " Sad
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 14, 2010, 01:51:35 PM โดย ศักดา ครับ รักในหลวง » บันทึกการเข้า
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 02:00:14 PM »

ปืนกล็อค ณ. วันนี้ยังมีปัญหาเรื่องการที่สามารถนำเข้ามาได้เมื่อไหร่ไม่เป็นที่แน่นอนครับ

กล็อคเป็นปืนที่นิยมในบ้านเราพอสมควร อะไหล่หาง่าย ใช้งานสมบุกสมบันได้เป็นอย่างดี

ส่วนสมิท MP คล้ายๆ กับกล็อคแต่ได้รับการพัฒนาเพิ่มเติมมามากกว่ากล็อค อะไหล่เริ่มหาได้ไม่ยากนัก เป็นที่น่าสนใจทีเดียวครับ

และ FN ยังใหม่อยู่สำหรับเมืองไทย แต่ชื่อชั้นของบริษัทที่ผลิตปืนนั้นมีชื่อเสียงไม่น้อยทีเดียว  ผมเคยลองจับดูแล้วจับได้ถนัดมือดีครับ
เป็นปืนที่มีนกสับ ระบบการทำงานดีใช้ได้ครับ

สรุปได้ว่า ชื่อชั้นในเมืองไทย กล็อคมาเป็นอันดับหนึ่ง แล้วก็สมิท ส่วน FN รอการพิสูจน์ครับ

ถ้าถามเรื่องเทคโนโลยี ผมว่า FN ใหม่กว่าเพื่อน แล้วก็สมิท ส่วนกล็อคผลิตตามแบบเดิมมานานแล้ว

ปืนทั้งสามกระบอกที่เลือกมามีจุดดีจุดด้อยที่แตกต่างกัน ที่สำคัญลองจับลองถือดูครับว่ากระบอกไหนเหมาะมือมากกว่ากันครับ
dmesg
Jr. Member
**

คะแนน 4

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 02:11:02 PM »

ถ้าสามตัวนี้ผมเลือก FN ครับเพราะผมชอบแบบมีนกนอก แต่จริงๆถ้าชอบ SIG ก็น่าจะเก็บเงินแล้วจัดไปนะครับ มันจะได้ไม่คาใจภายหลัง ซื้อปืนที่เราชอบที่สุดครับ
หน้า: [1] 2
  พิมพ์