เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 10:27:07 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากได้ปืนสำหรับผู้หญิง 9 mm ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ  (อ่าน 5562 ครั้ง)
moonoipu
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 01:56:09 PM »

อยากได้ปืนเล็ก ๆ 9mm ที่เหมาะกับผู้หญิง ช่วยแนะนำหน่อยค่ะ

อยากทราบราคาด้วยนะค่ะ ประมาณเท่าไหร่
quick-รักในหลวง
ตึงไปก็ขาด ย่อนไปก็ยาน คงความเป็นกลางไว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 48

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 02:10:29 PM »

ปืน CZ P-01 ก็เป็นปืน 9 มม. ที่ดีอยู่แล้วนี่ครับ  ไหว้

อยากทราบว่าทำไมจึงอยากได้ปืนขนาด 9 มม. เพิ่มอีกครับ

ผมเข้าใจว่าผู้หญิงมักจะเห็นปืนเล็กๆ สวยๆ ว่าเหมาะสมกับผู้หญิง  ซึ่งผมว่าเป็นการเข้าใจผิดอย่างยิ่งเลยนะครับ

ปืนเล็กๆ เบาๆ เค้าไว้พกซ่อน ประสิทธิภาพการยิงระยะไม่ไกลนัก มีแรงรีคอล์ยที่ค่อนข้างมาก การจะยิงให้มีประสิทธิภาพดีเป็นไปได้ยาก

อย่างแฟนผมเห็น LCP ก็ชอบ แต่พอลองยิงแล้วส่ายหน้าครับ  แต่ผมเองชอบเพราะผมคุมปืนได้อยู่ และประสิทธิภาพระยะใกล้ดี พกพาได้เบาบาง ตามคุณสมบัติ

ฉะนั้น ท่านเจ้าของกระทู้ต้องการปืนขนาดเล็ก ไว้เพื่ออะไรครับ ถ้าต้องการพกซ่อน ปืนขนาดเล็ก 9 มม. ก็มี Karh ที่น่าสนใจครับ

ผมว่าปืนไม่ได้แบ่งผู้หญิงผู้ชายนะครับ (ยกเว้นรุ่นที่มีลักษณะทำมาเฉพาะผู้หญิง) หากยากได้ปืนยิงเป้าประสิทธิภาพดีก็ต้องมองปืนตัวเต็มไม่ใช่ตัวเล็ก

หากเป็นเจ้าหน้าที่ต้องพกปืนซองนอกตลอดเวลาก็ควรใช้ปืนโพลิเมอร์ เพราะเบากว่า พกพาได้ตลอดวัน ไม่เป็นภาระมากนัก

ดังนั้น อยากได้ปืนไปใช้งานประเภทไหนให้มองลักษณะการใช้งานเป็นสำคัญครับ  ไม่ใช่มองแค่ปืนเล็กๆ เหมาะกับผู้หญิงอย่างเดียว  ไหว้
jirawat ruangwong
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 05:27:52 PM »

ปืน CZ P-01 ก็เป็นปืน 9 มม. ที่ดีอยู่แล้วนี่ครับ  ไหว้

อยากทราบว่าทำไมจึงอยากได้ปืนขนาด 9 มม. เพิ่มอีกครับ

ผมเข้าใจว่าผู้หญิงมักจะเห็นปืนเล็กๆ สวยๆ ว่าเหมาะสมกับผู้หญิง  ซึ่งผมว่าเป็นการเข้าใจผิดอย่างยิ่งเลยนะครับ

ปืนเล็กๆ เบาๆ เค้าไว้พกซ่อน ประสิทธิภาพการยิงระยะไม่ไกลนัก มีแรงรีคอล์ยที่ค่อนข้างมาก การจะยิงให้มีประสิทธิภาพดีเป็นไปได้ยาก

อย่างแฟนผมเห็น LCP ก็ชอบ แต่พอลองยิงแล้วส่ายหน้าครับ  แต่ผมเองชอบเพราะผมคุมปืนได้อยู่ และประสิทธิภาพระยะใกล้ดี พกพาได้เบาบาง ตามคุณสมบัติ

ฉะนั้น ท่านเจ้าของกระทู้ต้องการปืนขนาดเล็ก ไว้เพื่ออะไรครับ ถ้าต้องการพกซ่อน ปืนขนาดเล็ก 9 มม. ก็มี Karh ที่น่าสนใจครับ

ผมว่าปืนไม่ได้แบ่งผู้หญิงผู้ชายนะครับ (ยกเว้นรุ่นที่มีลักษณะทำมาเฉพาะผู้หญิง) หากยากได้ปืนยิงเป้าประสิทธิภาพดีก็ต้องมองปืนตัวเต็มไม่ใช่ตัวเล็ก

หากเป็นเจ้าหน้าที่ต้องพกปืนซองนอกตลอดเวลาก็ควรใช้ปืนโพลิเมอร์ เพราะเบากว่า พกพาได้ตลอดวัน ไม่เป็นภาระมากนัก

ดังนั้น อยากได้ปืนไปใช้งานประเภทไหนให้มองลักษณะการใช้งานเป็นสำคัญครับ  ไม่ใช่มองแค่ปืนเล็กๆ เหมาะกับผู้หญิงอย่างเดียว  ไหว้
เห็นด้วยเลยครับ ยิงบ่อยเเละหวังผลคงต้องดูตัวเต็ม เเต่ถ้าเน้นพกซ่อนป้องกันตัวก็ลำกล้อง 3.5 นิ้วก็ได้ครับ
สมิท MP9C
RAMI 2075
G 26
LadySmith
DVC
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 66

Be Still & Know

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 07:50:12 PM »

ลองดูที่กระทู้นี้เลยค่ะ  หลงรัก
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=87714.0

Forging iron is a physically demanding process,
but controlled movement is much more important than brute strength.
Steel90
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 153

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 08:00:06 PM »

LS 9 ก็ดีครับ ของใหม่ ราคาพอคบได้ครับ

นักะติ๊ Club ขยับจะยิงแต่รักจริง นะจ๊ะจุ๊บๆ
yingpong
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 09:15:43 PM »

ลองขึ้นสไลด์ก่อนครับว่าได้รึเปล่า ถ้าไม่ได้มองลูกโม่ 2" ดีกว่า
แต่ถ้าได้ ก็ CZ 2075 Rami ครับ หรืองบไหว MK9 ไปเลย เล็กๆ

ปล. ส่วนตัวชอบโลหะครับ  เยี่ยม

moonoipu
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 08:16:38 AM »

ขอบคุณนะค่ะ สำหรับคำแนะนำ

ที่อยากได้กระบอกเล็ก เพราะเผื่อไว้พกไปต่างจังหวัดจะสะดวก อีกอย่างปืนที่มีอยู่จะเก็บไว้ที่แฟนนะค่ะ

ปืน Kahr MK9 ราคาประมาณเท่าไหร่ค่ะ
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 11:31:39 AM »

ปืนเล็กมักจะมีปัญหา เช่น รีคอยล์สปริงแข็งคนตัวเล็กขึ้นลำไม่ไหว บริหารกลไกไม่ได้ , ปืนเตะ , ขัดลำ แม้กระทั้ง ยิงให้แม่นได้ยาก

อยากให้ จขกท. ทดลองยิงปืนประเภทนี้ก่อนครับ  แล้วค่อยตัดสินใจ

....ตามล่า...อีตอแหล
moonoipu
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 01:38:36 PM »

ขอบคุณมากเลยค่ะ จะศึกษาดูให้ดีก่อนตัดสินใจซื้อค่ะ
หน้า: [1]
  พิมพ์