เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 23, 2024, 02:28:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเกี่ยวกับ 1911 ครับ  (อ่าน 2658 ครั้ง)
over60
Full Member

คะแนน 58

« เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:23:07 PM »

อยากถามท่านที่ใช้ปืนแบบ 1911 ทุกท่านว่า  เวลาพกในซุกซ่อน  หงอนเกี่ยวติดพุง หรือ ติดชายเสื้อบ้างไหมครับ  อยากรู้เป็นความรู้ครับ ไหว้
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:27:41 PM »

ติดสิครับ... ถ้าหงอนแหลม ๆ จะเจ็บ ถ้าหงอนมน ๆ ก็ค่อยยังชั่วหน่อย Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 14, 2010, 10:44:54 PM »

ติดสิครับ... ถ้าหงอนแหลม ๆ จะเจ็บ ถ้าหงอนมน ๆ ก็ค่อยยังชั่วหน่อย Grin
หรือไม่ก็เปลี่ยนเป็น  นกโปร่ง  ครับไม่แหลมสวยดีครับ ไหว้
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 12:17:49 AM »

พกตัวไหน ตัวเต็มเหรอครับ Grin Grin

ผมพกไม่ไหว  จะพกต้อง 9 คอมแพ็ค
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 01:51:02 AM »

ใส่เสื้อกล้ามรองก่อนครับ  จะได้ไม่จิกพุง Cheesy
ถ้าขณะชักปืนออกมา แล้วหงอนนกเกี่ยวชายเสื้อคลุม  ฝึกวิธีชักปืนใหม่ครับ

....ตามล่า...อีตอแหล
Marcuechio
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 02:45:53 AM »

ติด 6 pack ครับ แต่ไม่ค่อยเจ็บ  เยาะเย้ย
g_abac
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 18

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 03:06:03 AM »

ติด 6 pack ครับ แต่ไม่ค่อยเจ็บ  เยาะเย้ย

55555 เหมือนผมเลยครับ
Ruk™-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 643

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 07:30:24 AM »

ไม่มีพุง และนกปืนก็หัวมน เลยไม่เป็นปัญหามากครับ ถ้าจะเิ่ริ่มเป็นปัญหา
น่าจะเป็นที่หลังอ่อนมากกว่าครับ เพราะมันโค้งยาว

คุณอาจเผาและทำลายบ้านเมืองเราได้ แต่คุณไม่สามารถทำลายความรักชาติศาสนาและพระมหากษัตริย์ของเราไปได้
HS3JBX ทองพูน นุโยนรัมย์ : (คำขวัญประจำจังหวัด) ราชธานีเก่า อู่ข้าวอู่น้ำ เลิศล้ำกานต์กวี คนดีศรีอยุธยา
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 07:37:31 AM »

ไม่มีพุง และนกปืนก็หัวมน เลยไม่เป็นปัญหามากครับ ถ้าจะเิ่ริ่มเป็นปัญหา
น่าจะเป็นที่หลังอ่อนมากกว่าครับ เพราะมันโค้งยาว
เคยทิ่มพุงผมเหมือนกันครับพี่ที่รัก  ผมเปลี่ยน นกโปร่ง ก็ดีขึ้น แต่ดันไปเปลี่ยน หลังอ่อนด้วยแล้วของเก่าเค้าขอซื้อผมก็เลยขายไป
 หมดปัญหา นกทิ่มพุง แต่ หลังอ่อน(หางบีเว่อร์) ทิ่มพุงแทน  เฮ่อ  หนักกว่าเก่าอีก  แบบนี้เค้าเรียกว่า   เท่-ทรมาร  หรือเปล่าครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 08:40:40 AM »

ปืนรุ่นใหม่หลังอ่อนยาวเฟื้อยนั่นแหละครับ ทิ่มพุงหนักกว่าหงอนนกเสียอีก... นายสมชายเปลี่ยนนกสับเป็นแบบกลม แล้วใส่หลังอ่อนของเดิมไม่ได้ เลยต้องไปเดินหาหลังอ่อนคอมมานเดอร์มาใส่แทนครับ...

นายสมชายยังสงสัยไม่หาย ว่าทำไมหนอ ปืนรุ่นใหม่แต่ละกระบอกหลังอ่อนยาวเฟื้อยทั้งนั้นเลย ไม่เว้นแม้แต่พวกลำสั้นๆเช่น 3.5 นิ้วน่ะครับ...
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 08:49:58 AM »

คนทำมาขาย เขาไม้ได้คิดถึงคนใช้ตอนพกในนะสิครับพี่สมชาย เค้าคิดถึงแต่ตอนกริปปืนอย่างเดียว ... Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
over60
Full Member

คะแนน 58

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 09:19:53 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับความรู้   เพราะผมดูจากรูปทรงแล้วนึกเสียว  เมื่อสี่สิบปีก่อนตอนที่บนบ่าเริ่มมีของหนักมาประดับ  ผมใช้รีวอลเวอร์ขนาด 4 นิ้ว เท่านั้น   บางครั้งต้องพกซ่อนนอกยูนิฟอร์ม  ผมก็ชอบพกข้างหน้าซะด้วยเพราะไม่ต้องกลัวว่าใครจะเดินมาดึงไปจากด้านหลัง  ถึงเวลานั่งทีนึงต้องทำท่าเอามือปัดลำกล้องหลบลำกล้องธรรมชาติอยู่เรื่อย  มีอยู่ครั้งหนึ่งนายใหม่เป็นคนเจ้าระเบียบ  เราก็ต้องตามไปเฝ้าระวังท่านเรื่อยๆ  ท่านเห็นผมปัดลำกล้องก่อนนั่ง  ท่านก็ดุผมว่า "เอ็งอย่าทำท่าเกาไข่ให้เห็นอีกนะ  ทุเรศว่ะ"  ทีนี้พอไปถึงบ้านผู้ใหญ่บ้าน  แกก็ยกสำรับกับข้าวมาเลี้ยง  มันต้องนั่งขัดสมาธิลงไปกิน  แล้วผมก็ไม่กล้าปัดลำกล้องเพราะเพิ่งโดนดุบนรถไปหมาดๆ  พอนั่งลงไปปั๊บ  ลำกล้องก็โดนน้องของลำกล้องเล่นเอาจุกหน้าเขียว  กินลาบกินเหล้าไม่อร่อยไปเลย  พอเห็นนกเห็นหลังอ่อนของปืนยอดนิยมสมัยนี้แล้วก็เลยถามเอาความรู้  ว่ายังจะมีคนจุกจากลำกล้องและพุงเป็นรอยถลอกจากนกปืนเหมือนผมบ้างไหมเท่านั้นเองครับ ไหว้
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 10:10:17 AM »

เคยทิ่มพุงผมเหมือนกันครับพี่ที่รัก  ผมเปลี่ยน นกโปร่ง ก็ดีขึ้น แต่ดันไปเปลี่ยน หลังอ่อนด้วยแล้วของเก่าเค้าขอซื้อผมก็เลยขายไป
 หมดปัญหา นกทิ่มพุง แต่ หลังอ่อน(หางบีเว่อร์) ทิ่มพุงแทน  เฮ่อ  หนักกว่าเก่าอีก  แบบนี้เค้าเรียกว่า   เท่-ทรมาร  หรือเปล่าครับ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ใหญ่ก็ใหญ่... หนักก็หนัก... หลังอ่อนก็ทิ่มพุง... กระสุนหายาก...  ปัญหาเยอะจริงๆ เปลี่ยนไปใช้รุ่นอื่นเถอะครับ....

...กระบอกเก่า... ผมยินดีดูแลให้อย่างดี... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 10:25:25 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับสำหรับความรู้   เพราะผมดูจากรูปทรงแล้วนึกเสียว  เมื่อสี่สิบปีก่อนตอนที่บนบ่าเริ่มมีของหนักมาประดับ  ผมใช้รีวอลเวอร์ขนาด 4 นิ้ว เท่านั้น   บางครั้งต้องพกซ่อนนอกยูนิฟอร์ม  ผมก็ชอบพกข้างหน้าซะด้วยเพราะไม่ต้องกลัวว่าใครจะเดินมาดึงไปจากด้านหลัง  ถึงเวลานั่งทีนึงต้องทำท่าเอามือปัดลำกล้องหลบลำกล้องธรรมชาติอยู่เรื่อย  มีอยู่ครั้งหนึ่งนายใหม่เป็นคนเจ้าระเบียบ  เราก็ต้องตามไปเฝ้าระวังท่านเรื่อยๆ  ท่านเห็นผมปัดลำกล้องก่อนนั่ง  ท่านก็ดุผมว่า "เอ็งอย่าทำท่าเกาไข่ให้เห็นอีกนะ  ทุเรศว่ะ"  ทีนี้พอไปถึงบ้านผู้ใหญ่บ้าน  แกก็ยกสำรับกับข้าวมาเลี้ยง  มันต้องนั่งขัดสมาธิลงไปกิน  แล้วผมก็ไม่กล้าปัดลำกล้องเพราะเพิ่งโดนดุบนรถไปหมาดๆ  พอนั่งลงไปปั๊บ  ลำกล้องก็โดนน้องของลำกล้องเล่นเอาจุกหน้าเขียว  กินลาบกินเหล้าไม่อร่อยไปเลย  พอเห็นนกเห็นหลังอ่อนของปืนยอดนิยมสมัยนี้แล้วก็เลยถามเอาความรู้  ว่ายังจะมีคนจุกจากลำกล้องและพุงเป็นรอยถลอกจากนกปืนเหมือนผมบ้างไหมเท่านั้นเองครับ ไหว้

หาซองหนังแข็ง เป็นซองพกในนะครับ แบบที่มีตะขอร้อยเข็มขัด จะมีบางรุ่นที่ระดับซองวางตัวไว้ค่อนข้างเอียง  พกเหนือสะโพกเยื่องมาด้านหน้า เข้าใจว่าท่าน จขกท. รูปร่างเอวน่าจะใหญ่   ตัวปืนจะถูกความหนาของร่างกายเราปิด ไม่มีปลายลำกล้องโผล่  ส่วนนก หลังอ่อน จะถูกหน้าท้องปิด  ปืนจะอยู่เข้ารูปตามที่เราปรับใส่ไว้แต่แรก เพราะซองแข็งและถูกร้อยด้วยเข็มขัด

ซองแบบนี้ถ้าเป้นของนอกแท้ ก็หลายพัน ไม่ค่อยมีเข้ามาขาย  แต่ถ้าหาของใน ส่วนมากจะเป็นแบบสั่งตัด ไปดูแบบตามแคทตาล็อกนอกที่ร้านได้เลย

....ตามล่า...อีตอแหล
วุธ อุดร -รักในหลวง~
เชื่อเขา เราเจริญ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 198

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 15, 2010, 10:53:31 AM »

ติดพุงเหมือนกันครับ Grin เลยเปลี่ยนเป็นซองพกในเหน็บหลัง Grin

ลูกต้นแม่น้ำเจ้าพระยา  มาติดปลาร้าอยู่อุดร
หน้า: [1] 2
  พิมพ์