เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:25:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนเป็นสินสมรสหรือสินส่วนตัว?  (อ่าน 9505 ครั้ง)
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:14:07 AM »

ปืนเป็นสินสมรสหรือสินส่วนตัว?

ว่ากันว่า....
สินสมรส ได้แก่  ทรัพย์สิน
ที่คู่สมรสได้มาระหว่างสมรส
๒ ที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้มาระหว่างสมรส โดยพินัยกรรมหรือโดยการให้เป็นหนังสือ เมื่อพินัยกรรมหรือหนังสือยกให้ ระบุว่าเป็นสินสมรส
๓ ที่เป็นดอกผลของสินส่วนตัว

ส่วนสินส่วนตัว ได้แก่ ทรัพย์สิน
๑ ที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีอยู่ก่อนสมรส
ที่เป็นเครื่องใช้สอยส่วนตัว  เครื่องแต่งกาย  หรือเครื่องประดับกายตามควรแก่ฐานะ  หรือเครื่องมือเครื่องใช้ที่จำเป็นในการประกอบอาชีพ  หรือวิชาชีพของคู่สมรสฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง 
๓ ที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ได้มาระหว่างสมรส โดยการรับมรดกหรือโดยการให้โดยเสน่หา
๔ ที่เป็นของหมั้น

ผมสืบค้นในบอร์ดดูพบว่ามีการคุยกันไว้บ้างแล้ว และนักกฎหมายบางท่านก็ฟันธงไว้ให้
แต่ยังไม่พบข้ออ้างอิงถึงตัวบทกฎหมาย หรือว่ามีคำพิพากษาศาลฎีกาเรื่องนี้หรือไม่
จึงขอตั้งกระทู้เปิดประเด็นเพียงเพื่อประเทืองปัญญา .... ยืนยันว่าไม่ได้คิดหย่าแต่อย่างใดครับ  คิก คิก

วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:16:35 AM »

Grin Grin Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:19:07 AM »

..น่าสนใจ..รอฟังด้วยคน..จะได้ไปบอก ผบ.ทบ.  คิก คิก
..สงสัยต่อ..
..อาวุธปืนจะถือเป็นเครื่องมือเครื่องใช้ที่จำเป็นในการประกอบอาชีพ...ได้หรือเปล่า โดยเฉพาะคนที่ครอบครองหลายกระบอก.. อ๋อย
..ในขณะเดียวกันจะถือเป็นสังหาริมทรัพย์ด้วยหรือเปล่าครับ  ตกใจ

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:21:19 AM »

ผมคิดว่าปืนเป็นสินส่วนตัว... ที่ต้องได้รับการยินยอมจากคู่สมรส... ถึงจะครอบครองได้ครับ... Grin Grin Grin

wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:22:01 AM »

ถ้าพี่ธำรงไม่คิดหย่าแสดงว่าต้องชี้นำให้ใครในนี้แน่เลย... ขำก๊าก... คิก คิก... ไหว้

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
พญาจงอาง +รักในหลวง+
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1870

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:22:24 AM »

..ทรัพย์สินทั้งหลายทั้งปวงที่หาได้หลังจากที่จดทะเบียนสมรส ทรัพย์สินนั้นเป็นสินสมรสหมด นั้นคือถ้าเลิกกันก็ต้องหารสอง ถ้าฝ่ายหญิงเรียกร้อง.. ไหว้ คิก คิก

..The only thing neccessary for the triump of evil is for the good man to do nothing..
"สิ่งเดียวที่ทำให้คนชั่วได้รับชัยชนะ คือการที่คนดีๆนิ่งดูดาย "
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:40:56 AM »

ในกรณีนี้  ผมเห็นว่า หากอาวุธปืนคือ ทรัพย์สินที่คู่สมรสได้มาระหว่างสมรส
และมีเอกสารสำคัญกำกับเพื่อการครอบครองตาม พ.ร.บ.อาวุธปืนฯ

สามีและภริยาต้องดำเนินการกับทรัพย์สินนั้น ตามมาตรา 1475 หรือ มาตรา 1476 ครับพี่

ส่วนการขาย นั้น 
ฝ่ายใด ฝ่ายหนึ่งอาจขายให้อีกฝ่ายหนึ่งซึ่งเป็นผู้ครอบครองตามที่ระบุไว้เอกสารสำคัญ ก็ได้ครับ

จากนิ้ว...ที่จิ้มแป้น...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 08:53:56 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
นายบุญ.๙
Sr. Member

คะแนน 109

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:45:21 AM »

อยากทราบด้วยครับ?      ยิ้มีเลศนัย

ไหว้
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:51:40 AM »

เหอๆๆ...  นั่นน่ะสิ....

ถ้าเป็นตำรวจ-ทหาร  ที่มีสัก 1 กระบอก  หรือไม่เกิน 2  ยังน่าจะพอจัดเป็นเครื่องมือเครื่องใช้ที่จำเป็นในการประกอบอาชีพ  หรือวิชาชีพ ได้

แต่ถ้ามีมากๆ  มันจะตามควรแก่ฐานะ  หรือไม่นี่สิ....

อย่างผมนี่ไอ้ปืนกระบอกที่ซื้อมาตอนยังเป็นโสดก็ขายกินไปหมดแล้วเสียด้วย  ที่เหลืออยู่ล้วนแต่ซื้อด้วยการจิ๊กเงินกงสีทั้งนั้นเลย  ฮ่าๆๆ

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 09:09:46 AM »

มันยังมีประเด็นเกี่ยวพันไปถึงการเขียนพินัยกรรม หรือการจัดการทรัพย์มรดกด้วย....

ว่าเจ้าของปืนเขียนพินัยกรรมยกปืนให้ใครได้หรือ.....หากถือว่าปืนเป็นสินสมรส ที่คู่สมรสมีสิทธิอยู่กึ่งหนึ่ง
และกรณีเป็นมรดก.....การตีค่าทรัพย์มรดกหรือขาย....ตกเป็นของคู่สมรสกึ่งหนึ่ง....ก่อนแบ่งให้ทายาทหรือไม่
Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 09:10:48 AM »

ผมว่าเป็นทั้ง 2 อย่างนะครับ คือ
๑.เป็นสินส่วนตัว "หากได้มาก่อนสมรส" และ/หรือ "เป็นเครื่องมือเครื่องใช้ที่จำเป็นในการประกอบอาชีพ  หรือวิชาชีพของคู่สมรสฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง"  
๒.เป็นสินสมรส "หากได้มา ระหว่างการสมรส" และ "ไม่เป็นเครื่องมือเครื่องใช้ที่จำเป็นในการประกอบอาชีพ  หรือวิชาชีพของคู่สมรสฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง"

ครับ

แต่ส่วนมากผู้หญิงมักจะไม่ถามเรื่องนี้กับปืนมั้งครับ (ไม่เคยหย่า ไม่ติดจะหย่า และไม่อยากจะหย่าครับ Grin Grin )

Thanapong รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 365

ไม่มีดินผืนใดมีความหมาย เท่ากับผืนดินไทย ของคนไทย

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 09:16:10 AM »

มันยังมีประเด็นเกี่ยวพันไปถึงการเขียนพินัยกรรม หรือการจัดการทรัพย์มรดกด้วย....

ว่าเจ้าของปืนเขียนพินัยกรรมยกปืนให้ใครได้หรือ.....หากถือว่าปืนเป็นสินสมรส ที่คู่สมรสมีสิทธิอยู่กึ่งหนึ่ง
และกรณีเป็นมรดก.....การตีค่าทรัพย์มรดกหรือขาย....ตกเป็นของคู่สมรสกึ่งหนึ่ง....ก่อนแบ่งให้ทายาทหรือไม่

ขั้นตอนการโอปืนมรดก ส่วนมากแล้วต้องแต่งตั้งผู้จัดการมรดก ซึ่งต้องได้รับความยินยอมจากทุกฝ่าย และศาลสั่งไม่ใช่หรือครับ

ส่วนลำดับชั้นการได้รับมรดก ภรรยา มีสิทธิ์ เท่ากับบุตรไม่ใช่หรือครับ 

พอดีเรียนมาแค่เบื้องต้น ๑ เทอม ครับ จำได้แบบ เลา ๆ ครับ

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 09:23:20 AM »

ตามความเห็นของผม  สินสมรสซึ่งบังคับใช้ตาม ลักษณะการสมรส แห่ง ป.แพ่งฯ
ไม่สามารถถือเป็น "มรดก" ซึ่งบังคับใช้ตาม การตกทอดแห่งทรัพย์มรดก แห่ง ป.แพ่งฯ ได้ครับพี่ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 09:39:31 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 09:29:27 AM »

ขั้นตอนการโอปืนมรดก ส่วนมากแล้วต้องแต่งตั้งผู้จัดการมรดก ซึ่งต้องได้รับความยินยอมจากทุกฝ่าย และศาลสั่งไม่ใช่หรือครับ

ส่วนลำดับชั้นการได้รับมรดก ภรรยา มีสิทธิ์ เท่ากับบุตรไม่ใช่หรือครับ 

พอดีเรียนมาแค่เบื้องต้น ๑ เทอม ครับ จำได้แบบ เลา ๆ ครับ

ผู้ที่ต้องทำหน้าที่ผู้จัดการมรดก มีหน้าที่ต้องจัดสรรให้เป็นไปตามกฏหมาย  ไม่ใช่ทำได้ตามใจ อาจถูกฟ้องได้
ถ้าเป็นสินสมรส ขายปืนได้มาเท่าไร ต้องให้ภรรยาครึ่งหนึ่งก่อน แล้วค่อยแบ่งต่อให้ทายาท
โดยภรรยาจะได้สิทธิรับแบ่งอีกครั้งในฐานะทายาทคนหนึ่งด้วย

ใช่ไหมครับ  Grin
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:20:03 AM »

กรณีหากถือ อาวุธปืน เป็นมรดก ซึ่งบังคับใช้ตาม การตกทอดแห่งทรัพย์มรดก แห่ง ป.แพ่งฯ
สามารถกระทำได้โดย (1) และ  (2) ครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 10:24:55 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2 3 4 5
  พิมพ์