เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:18:27 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนเป็นสินสมรสหรือสินส่วนตัว?  (อ่าน 9479 ครั้ง)
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:26:33 AM »

ขออนุญาตมารอรับความรู้ครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:31:54 AM »

คำถามน่ากลัวครับพี่ คิก คิก
ผมว่าสินส่วนตัวครับไม่ใช้ไม่เชื่อพี่ ๆ แต่ปืนเป็นทรัพย์สินมีกฎหมายระบุว่าเป็นเฉพาะของใคร มิใช้ให้ถือครองร่วมกัน จึงถือเป็นสินส่วนตัวครับ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:34:32 AM »

ปืน......สินสมรส?....สินส่วนตัว?.....ต่อด้วย...มรดก....พินัยกรรม....ผมชักมึนแล้วครับ  Tongue
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:42:39 AM »

อธิบายเรื่องเกี่ยวกับกฎหมายด้วยภาษากฏหมาย  งง แน่นอนครับ  ใครช่วยอธิบายเป็นภาษาชาวบ้านหน่อยซิ

แต่ผมเข้าใจเองว่า หากระบุในพินัยกรรมว่ายกให้เป็นสินส่วนตัวก็มีความหมายว่าเป็นของทายาทของเจ้าทรัพย์ ไม่รวมถึงคู่สมรส

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:44:31 AM »

ปืน......สินสมรส?....สินส่วนตัว?.....ต่อด้วย...มรดก....พินัยกรรม....ผมชักมึนแล้วครับ  Tongue
มรดกที่เป็นปืน ถ้าผมจำไม่ผิด เจ้าของสามารถยกให้ทายาทได้ โดยระบุไว้ในพินัยกรรมเพราะถือเป็นทรัพย์สิน(มีสิทธิหาประโยชน์จากทรัพย์สินนั้น) แต่ผู้ที่ได้รับต้องไปขอใบอนุญาต หากไม่สามารถขอใบอนุญาตได้ ก็จะต้องหาผู้ที่จะมาซื้อปืนกระบอกนั้น และรับเป็นเงินแทน...ผิดถูกยังไงก็น้อมรับครับพี่ ไหว้

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
SA-KE
เมื่อเดินผิด ย่อมมิใช่มนุษย์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 702

เรารักในหลวง

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 11:01:09 AM »

ผมอ่านกระทู้แรก ยังตึงๆ  แต่พอมาอ่าน ที่ " พี่ธำรง" ถามต่อๆกันมา  ต่อด้วยกระทู้ที่อ้างถึงนี้ เลยงง + มึน  พันกันหลายกฎหมายเลย.. อ๋อย
ยังขาดประเด็นกฎหมายที่เข้ามาเกี่ยวข้องอีกฉบับ คือ พรบ.อาวุธปืน ฯ ...เลยขออนุญาตเข้ามามั่วกันให้ งง อีกคนครับ.. Cheesy

ขอตามโจทย์ ...เฉพาะในกรณีที่ได้อาวุธปืนมา หลังมีการจดทะเบียนถูกต้องตามกฎหมาย

ปกติ "ปืน " โดยตัวมันเองจะตีค่าว่า เป็นเครื่องประดับ หรือของใช้ส่วนตัวหรือเครื่องมือทำกิน ก็ยากอยู่

แต่ถ้า "ปืน"  คือ เครื่องมือที่ต้องใช้ในการดำรงชีพ  เช่นอาชีพบางอาชีพที่จำเป็นต้องมี  คงต้องถือว่า ปืนเป็น "สินส่วนตัว" 
แต่ถ้าอาชีพบางอาชีพที่ว่าข้างต้น มีปืนมากกระบอก เกินจำเป็น ??  ..คงต้องขึ้นอยู่กับการพิจารณาของผู้รับผิดชอบครับ ว่า "จำเป็นต่อฐานะ" จริงหรือไม่??

ส่วนมรดกจะเกิดได้ ( ต้องมีชายหรือหญิงเสียชีวิต) ต้องแยกสินสมรสออกไปก่อน ส่วนที่เหลือจะกลายเป็นมรดกตามลำดับของทายาท
สามีหรือภรรยา และบุตรฯและพ่อแม่ของผู้ที่มีมรดก  ขั้นของทายาท ถือว่าเท่ากันครับ

ส่วน "พินัยกรรม"  จะมอบให้ใคร?  ไม่มีปัญหา แต่ผู้รับมรดกหรือ ผู้รับโอน ต้องเอา ม.๑๓  ของพรบ.อาวุธปืนฯ  มาดูกันอีกครั้ง
หรือมิฉะนั่น ต้องให้ ผจก.มรดกขายแปลงเป็นเงินแทน และที่สำคัญ ทรัพย์สินนั่นต้องเป็น  "สินส่วนตัว" ล้วนๆ เพราะถ้าเป็นสินสมรส ต้องหาร 2 ก่อน
แล้วถึงจะกลายเป็น " มรดก"  ตามพินัยกรรมได้ ..ถ้าเป็นปืน คงไม่ต้องมานั่งแยกชิ้นส่วนกันเน้อ... Wink

ถ้าเป็นผม วุ่นน่ะ คงต้อง เอาทรัพย?ตัวอื่นมาเทียบ แล้วแบ่งกันไป..... Cheesy

ถามต่อให้ งง ครับ ..แล้วถ้า  " อาชีพบางอาชีพที่จำเป็นต้องมีและที่ถือว่า ปืนเป็นเครื่องใช้สำหรับดำรงชีพ ซึ่งถือว่า ปืน เป็น "สินส่วนตัว" 
ถ้าเกิดเสียชีวิตกะทันหัน ปืนกระบอกนั่นจะกลายเป็นปืนมรดกเพียงอย่างเดียวหรือเป็น สินสมรสและตามด้วยมรดก ครับ.. Huh

คนต่างกับสัตว์ที่ "ความคิด"  ,  คนต่างกับมนุษย์ที่ "ศีลธรรม"
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 11:03:51 AM »

ผมเห็นว่า  หากเป็นกรณีการหย่า  สินสมรสและสินส่วนตัว  จะมิใช่ มรดก
เพราะฝ่ายใด ฝ่ายหนึ่ง ยังไม่ตาย ครับ  

และอาวุธปืนจำนวนมากกว่า 1 กระบอก
ก็มิใช่ เครื่องใช้สอยส่วนตัวและเครื่องมือเครื่องใช้ที่จำเป็นในการประกอบอาชีพวิชาชีพของคู่สมรสฝ่ายหนึ่งฝ่ายใด
ข้าราชการ ตร. อาจใช่  แต่ข้าราชการทหาร  น่าจะไม่มีใครนำอาวุธปืนส่วนบุคคลไปใช้ในราชการสงคราม ครับ
ถึงแม้ว่า  เราจะซื้ออาวุธปืนนั้นมา  ด้วยการเม้มเงินของเราเองก็ตาม

และเมื่อมีข้อสงสัยว่า ทรัพย์สินใด ๆ เป็นสินสมรสหรือไม่
ให้สันนิษฐานไว้ก่อนว่า เป็นสินสมรส ครับ

ซึ่งหากว่า ผมหย่า...ผมก็จะขอซื้อต่อจากภริยาผม ในราคาครึ่งหนึ่งของมูลค่าปืน
หรือใช้วิธีแบ่งมูลค่าทรัพย์สินอื่น ๆ ด้วยการเจรจาครับ

หากคู่สมรสฝ่ายหนึ่ง ฝ่ายใด ตาย...
ทรัพย์สินทั้งหมดก็ต้องไปบังคับใช้การตกทอดทรัพย์มรดก
จะไม่สามารถใช้ การแบ่งมรดกตามลักษณะการสมรส ได้
และเจ้าของปืน (เจ้ามรดก) ประสงค์ที่จะยกอาวุธปืน นั้น ให้แก่ทายาทผู้ใด
ก็สามารถระบุไว้ ตามมาตรา 1608 แห่ง ป.แพ่งฯ ได้ครับ

กรณีนี้  ผมเอง...กะไว้ว่า จะสลักหลังไว้ใบใบแบบ ป.4
โดยให้ภริยาผมลงนามเป็นพยานเลยล่ะครับ  คริ คริ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 11:06:03 AM โดย ฟอ สระไอ๊ซ์ วอ สระอัน » บันทึกการเข้า
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 11:04:37 AM »

ครับ..ขอคำอธิบายสั้นๆให้ผมเข้าใจง่ายๆอีก 1 เสียงครับ (อิงน้าปู  หลงรัก)

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 11:39:52 AM »

ผมคิดว่าปืนเป็นทรัพย์สินส่วนตัวครับ  เพราะใบอนุญาตออกให้ใครก็คนนั้นเป็นเจ้าของ  ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
dekhome2010
Life is a Game
Newbie
*

คะแนน 2

Life is a Game

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 11:44:08 AM »

ผมคิดว่าน่าจะเป็นสินส่วนตัว  แต่ก็ขอบคุณสำหรัวความรู้

Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 12:21:57 PM »

ขอติดพี่ธำรงไว้ก่อน  ประเดี๋ยวสั่งคดีอีกสักเรื่องจะกลับมาตอบครับ   Cheesy

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
BSW
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 12:49:23 PM »

นั่งฟังอยู่แถวหลังอย่างตั้งใจ      ได้ความรู้ครับ  Grin Cheesy Grin

ความเห็นส่วนตัว         การที่จะพิจารณาว่าทรัพย์สินใดเป็นสินสมรสหรือสินส่วนตัวนั้นต้องดูการได้มาของทรัพย์สินนั้น   และพิจารณาว่ามีกฎหมายบัญญัติไว้อย่างไรบ้าง   ปืนก็เป็นทรัพย์สินอย่างหนึ่งเหมือนๆกับรถยนต์ครับ   

สำหรับเรื่องการจัดการสินสมรสนั้น      ผู้ทีมีชื่อเป็นเจ้าของกรรมสิทธิไม่ใช่ว่าจะมีอำนาจจัดการได้ทุกเรื่อง     เนื่องจากการใช้สิทธิเป็นอีกเรื่องหนึ่งต่างหากจากการมีสิทธิ      ซึ่งถูกจำกัดการใช้สิทธิได้โดยบทบัญญัติของกฎหมาย

ขอรอคำตอบจากท่านอัยการก่อนครับ   หลงรัก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 01:20:10 PM โดย Boonsawad » บันทึกการเข้า
Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 12:58:22 PM »

ปืนเป็นสินสมรสหรือสินส่วนตัว?

ว่ากันว่า....
สินสมรส ได้แก่  ทรัพย์สิน
ที่คู่สมรสได้มาระหว่างสมรส
๒ ที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้มาระหว่างสมรส โดยพินัยกรรมหรือโดยการให้เป็นหนังสือ เมื่อพินัยกรรมหรือหนังสือยกให้ ระบุว่าเป็นสินสมรส
๓ ที่เป็นดอกผลของสินส่วนตัว

ส่วนสินส่วนตัว ได้แก่ ทรัพย์สิน
๑ ที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีอยู่ก่อนสมรส
ที่เป็นเครื่องใช้สอยส่วนตัว  เครื่องแต่งกาย  หรือเครื่องประดับกายตามควรแก่ฐานะ  หรือเครื่องมือเครื่องใช้ที่จำเป็นในการประกอบอาชีพ  หรือวิชาชีพของคู่สมรสฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง 
๓ ที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ได้มาระหว่างสมรส โดยการรับมรดกหรือโดยการให้โดยเสน่หา
๔ ที่เป็นของหมั้น

ผมสืบค้นในบอร์ดดูพบว่ามีการคุยกันไว้บ้างแล้ว และนักกฎหมายบางท่านก็ฟันธงไว้ให้
แต่ยังไม่พบข้ออ้างอิงถึงตัวบทกฎหมาย หรือว่ามีคำพิพากษาศาลฎีกาเรื่องนี้หรือไม่
จึงขอตั้งกระทู้เปิดประเด็นเพียงเพื่อประเทืองปัญญา .... ยืนยันว่าไม่ได้คิดหย่าแต่อย่างใดครับ  คิก คิก

ประเด็นของพี่ธำรง คงต้องให้ผู้รู้มาตอบ

แต่ขออนุญาตขำพี่ธำรง ที่ยืนยันกันไว้ก่อน  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

คงกลัวใครนำไปให้ ผบ.ทบ.ดู หรือ ผบ.ทบ.มาเห็นเข้า เกรงจะเป็นเรื่อง คิก คิก คิก คิก คิก คิก

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 01:27:53 PM »

อิ อิ ท่านSting รักในหลวง คิดหมากไปข้างหน้าหลายชั้น  คิก คิก
ท่านYoshiki_Silencer - รักในหลวง กำลังจะมาช่วยให้กระจ่าง  ไหว้

น้อง ๕๑ ว่าถ้าปืนมีมากเป็นสินสมรส ...... แล้วเพชรทองเครื่องประดับมากแค่ไหน จะเป็นสินสมรสบ้างนะ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ท่านBoonsawadครับ ปืนนี่ผมอดเปรี้ยวอดหวาน น้ำท่าไม่ได้อาบ เก็บเงินซื้อเองนี่จะเป็นสินอะไรดี  อ๋อย
คนตัวอ้วน+ผมรักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1057

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 01:31:56 PM »

มีคำถามมายังทนายในคลินิกทนายว่า สามีภริยาฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้นำเงินจากสินสมรสไปซื้อของใช้ส่วนตัว เครื่องประดับกายของแต่ละฝ่าย เช่น นาฬิกา สร้อยคอทองคำ แหวน เครื่องแต่งกาย อย่างนี้ทรัพย์ดังกล่าวจะเป็นของใคร
               ซึ่งตาม ป.พ.พ.มาตรา 1471 บัญญัติว่า “สินส่วนตัว ได้แก่ ทรัพย์สิน...
               (2) ทรัพย์สินที่เป็นเครื่องใช้สอยส่วนตัว เครื่องแต่งกาย หรือเครื่องประดับกายตามแก่ฐานะ
หรือเครื่องใช้ที่จำเป็นในการประกอบอาชีพ หรือวิชาชีพของคู่สมรสฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง...”
               เครื่องใช้สอยส่วนตัว เครื่องแต่งกาย เครื่องประดับกาย ตามแต่ฐานะของสามีหรือภริยา
ทรัพย์สินเหล่านั้นแม้จะได้มาระหว่างเป็นสามีภริยากันก็ตาม หรือได้มาเพราะนำเงินจากสินสมรสไปซื้อหามาก็ตาม ก็คือว่าเป็นสินส่วนตัว เพราะสามีภริยาเมื่อสมรสแล้ว มีความจำเป็นต้องมีข้าวของเครื่องใช้สำหรับใช้สอยเป็นการส่วนตัว โดยไม่เกี่ยวข้องกับคู่สมรสอีกฝ่ายหนึ่ง
               ถาม : เครื่องใช้ส่วนตัว, เครื่องแต่งกาย, เครื่องประดับกาย, และเครื่องมือเครื่องใช้นั้นมีความหมายเพียงใด...?
               ตอบ : เครื่องใช้ส่วนตัว หมายถึง สิ่งของที่สำหรับใช้ส่วนตัว โดยเฉพาะ เช่น แว่นตา นาฬิกา ฟันปลอม เป็นต้น
               เครื่องแต่งกาย หมายถึง สิ่งของที่สวมใส่ส่วนตัว เพื่อการดำรงชีพในสังคมมนุษย์ เช่น เสื้อ
กางเกง กระโปรง เข็มขัด หมวก กระเป๋าถือ เป็นต้น
               เครื่องประดับกาย หมายถึง สิ่งของที่ใช้ตกแต่งร่างกาย เพื่อความสวยงาม เช่น แหวน กำไล
ต่างหู สร้อยคอ เข็มขัด เป็นต้น แต่เครื่องใช้ส่วนตัว เครื่องแต่งกาย เครื่องประดับนี้จะต้องมีราคาค่างวดตามสมควรแก่ฐานะตน จึงจะเป็นสินส่วนตัว แต่ถ้าเกินฐานะตนแม้จะได้มาเป็นเครื่องใช้ส่วนตัว เครื่องแต่งกาย เครื่องประดับก็ต้องถือว่าเป็นสินสมรส
               เช่น สามีภริยาคู่หนึ่งมีฐานะพออยู่พอกิน ภริยาเอาเงินจากสินสมรสไปซื้อแหวนทอง 1 วง
จำนวนเงิน 10,000 บาท อย่างนี้ถือว่าเครื่องประดับกายคือแหวนทอง เป็นสินส่วนตัวของภริยาได้ แต่ถ้าภริยาได้นำเงินจากสินสมรสไปซื้อแหวนเพชร 1 วง จำนวนเงิน 500,000 บาท เช่นนี้ย่อมจะเห็นว่าแหวนเพชรแม้เป็นเครื่องประดับกาย แต่ดูแล้วเกินกว่าฐานะตน แหวนเพชรจึงเป็นสินสมรส เพราะซื้อมาด้วยสินสมรส
               เครื่องมือเครื่องใช้ที่จำเป็นในการประกอบอาชีพ หรือวิชาชีพของคู่สมรส หมายถึง สิ่งของใช้สำหรับการทำงาน ไม่ว่าจะโดยกำลังมนุษย์หรือโดยกำลังเครื่องจักรกล เช่น จอบ เสียม มีดพร้า กบไสไม้ เครื่องสูบน้ำ รถไถ เป็นต้น แม้เครื่องมือเครื่องใช้สอยนี้ จะได้มาเพราะนำเอาเงินจากสินสมรสไปซื้อมาก็ตาม ก็เป็นสินส่วนตัว แต่ทั้งนี้จำกัดเฉพาะในการจำเป็นแก่ฐานะของตนและจำเป็นในการประกอบอาชีพ หรือวิชาชีพเท่านั้น เช่น สามีเป็นตำรวจต้องมีปืน สามีเป็นทันตแพทย์ต้องซื้อเครื่องใช้ในการประกอบอาชีพคือ เครื่องทำฟัน อย่างนี้ทั้งปืนและเครื่องทำฟันของทันตแพทย์เป็นเครื่องมือเครื่องใช้ในการประกอบอาชีพ               แต่ถ้าตำรวจผู้เป็นสามีซื้อรถยนต์ไว้ขับไปทำงานที่สถานีตำรวจ รถยนต์ไม่เป็นสินส่วนตัว เพราะรถยนต์ไม่เป็นเครื่องมือเครื่องใช้ในการประกอบอาชีพ รถยนต์เป็นสินสมรส หรือทันตแพทย์ซื้อรถยนต์ไว้ขับไปทำงานที่คลินิกก็เช่นกัน รถยนต์เป็นสินสมรส เพราะรถยนต์ไม่ใช่เครื่องมือเครื่องใช้ในการประกอบอาชีพทันตแพทย์
               เทียบเคียงคำพิพากษาฎีกาที่ 817/2533 พิพากษาว่า สร้อยคอ สร้อยข้อมือ แหวน เข็มขัดนาก เป็นเครื่องประดับกาย เมื่อรวมราคาแล้วเป็นเงิน 67,210 บาท นับว่าเป็นราคาไม่มาก เมื่อพิจารณาตามฐานะและรายได้ของคู่สมรสแล้ว จึงเป็นเครื่องประดับกายตามสมควรแก่ฐานะของผู้เป็นภริยา แม้ภริยาจะได้มาโดยสามีเป็นผู้หามาให้ หรือภริยาหามาเองในระหว่างสมรสก็ตาม ก็ถือว่าเป็นสินส่วนตัว.../สวัสดีครับ

ผมเป็น ตร.ถ้าเมียผมอยากได้จริงๆและถ้าแบ่งจริงๆ ผมก็จะให้ปะกับด้ามปืน แต่ผมเอาตัวปืน คิดว่าเมียผมคงยอม ไหนๆก้เคยรักกันมาอ่ะนะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 01:39:17 PM โดย Janef_Cop-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะยอมตายหมายให้เกียรติดำรง จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา
หน้า: 1 [2] 3 4 5
  พิมพ์