เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:16:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนเป็นสินสมรสหรือสินส่วนตัว?  (อ่าน 9475 ครั้ง)
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 05:01:00 PM »

เยี่ยมครับ คุณ Yoshiki_Silencer - รักในหลวง  + แต้ม ให้หลาย เลย ครับ.  Cheesy

เยี่ยม ครับ น้องสิงห์ + แต้มให้ครับ.  Cheesy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 05:45:56 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 05:07:00 PM »

ว.2 ว.8  ไปขอ ป.3 ( ลืมไปแฟนยังทำหน้างออยู่เลย  แถมทำปากขมุบขมิบ...พรุ่งเค้าจะไปกรุงเทพฯด้วยน๊ะ   คิก คิก ได้จ้า งั้นให้แม่ยายมาอยู่เป็นเพื่อนลูกสาวเลยจ๊ะ เยี่ยม / ล้อเล่นแฟนผมใจนักเลงครับ  Cool   )   นอกเรื่องกราบขออภัยครับ  ไหว้  /   คนรักปืนรักครอบครัวอย่างผมก็ต้องพาเมียไปกราบไหว้ผู้อาวุโสนิยมปืนที่ กท. ไหว้  จะได้รู้ว่าคนนิยมปืนมีแต่น่ารักทั้งนั้น  หลงรัก  เห็นมั๊ย ป.3 นั้นจิ๊บๆ แต่ ป.ปู นั้นขอยาก(เมียผมชื่อปู)   กระทู้ต่อเนื่องกับกระทู้ก่อนของผมครับ Grin ไหว้ ไหว้ ไหว้

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 05:42:36 PM »

ขอบคุณมากครับท่าน Yoshiki_Silencer - รักในหลวง และท่านสิงห์กลิ้ง...

ขออนุญาต +1 ทั้งสองท่านและพี่ธำรงครับ... ไหว้
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 05:44:08 PM »

ขอบคุณครับ ไหว้ ไหว้ Cheesy
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 05:53:52 PM »

ไหว้ ขอบคุณทุกท่านครับ  ไหว้
สีอำพัน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 258

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 06:31:12 PM »

ขอบคุณครับ

อันวันใดไม่สำคัญเท่าวันนี้ เป็นวันที่สำคัญกว่าวันไหน
อันวันนี้สำคัญกว่าวันใด  วันไหนไหนไม่สำคัญเท่าวันนี้
ManStopper
Hero Member

คะแนน 89

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 07:46:08 PM »

ปืนเป็นสินสมรสหรือสินส่วนตัว?

ว่ากันว่า....
สินสมรส ได้แก่  ทรัพย์สิน
ที่คู่สมรสได้มาระหว่างสมรส
๒ ที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้มาระหว่างสมรส โดยพินัยกรรมหรือโดยการให้เป็นหนังสือ เมื่อพินัยกรรมหรือหนังสือยกให้ ระบุว่าเป็นสินสมรส
๓ ที่เป็นดอกผลของสินส่วนตัว

ส่วนสินส่วนตัว ได้แก่ ทรัพย์สิน
๑ ที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีอยู่ก่อนสมรส
ที่เป็นเครื่องใช้สอยส่วนตัว  เครื่องแต่งกาย  หรือเครื่องประดับกายตามควรแก่ฐานะ  หรือเครื่องมือเครื่องใช้ที่จำเป็นในการประกอบอาชีพ  หรือวิชาชีพของคู่สมรสฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง 
๓ ที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง ได้มาระหว่างสมรส โดยการรับมรดกหรือโดยการให้โดยเสน่หา
๔ ที่เป็นของหมั้น

ผมสืบค้นในบอร์ดดูพบว่ามีการคุยกันไว้บ้างแล้ว และนักกฎหมายบางท่านก็ฟันธงไว้ให้
แต่ยังไม่พบข้ออ้างอิงถึงตัวบทกฎหมาย หรือว่ามีคำพิพากษาศาลฎีกาเรื่องนี้หรือไม่
จึงขอตั้งกระทู้เปิดประเด็นเพียงเพื่อประเทืองปัญญา .... ยืนยันว่าไม่ได้คิดหย่าแต่อย่างใดครับ  คิก คิก

ไม่รู้หละผมตีความว่าเป็นเครื่องใช้สอยส่วนตัวผม  เขาไม่ค่อยได้ใช้    บู่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 07:50:17 PM โดย ManStopper » บันทึกการเข้า
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:52:15 PM »

ขอบคุณทุกท่านสำหรับความรู้ครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

๐๐๓
“กมฺมุนา วตฺตตีโลโก”
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:12:57 PM »

ข้อกฏหมายพี่ๆ ให้ความเห็นกันไว้ชัดเจนครับ เยี่ยม

แต่กฎหมายบ้านผมต่างออกไป กล่าวคือ ปืนทุกกระบอกไม่ว่าใน ป.๔ จะระบุชื่อฝ่ายใดก็ให้ถือว่าเป็นสินส่วนตัวของภริยาผมเสียสิ้น

ผมเป็นเพียงผู้รับอนุญาตให้ครอบครอง ใช้ประโยชน์ ตามพรบ.อาวุธปืนเท่านั้น

และถ้ายกประเด็นปัญหาตามกระทู้นีิ้ไปอ้างให้เธอได้ยิน  ปืนที่เป็นชื่อผมอาจจะกลายเป็น "ทรัพย์มรดก" ได้ในบันดล  อ๋อย อ๋อย

SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:22:35 PM »

ข้อกฏหมายพี่ๆ ให้ความเห็นกันไว้ชัดเจนครับ เยี่ยม

แต่กฎหมายบ้านผมต่างออกไป กล่าวคือ ปืนทุกกระบอกไม่ว่าใน ป.๔ จะระบุชื่อฝ่ายใดก็ให้ถือว่าเป็นสินส่วนตัวของภริยาผมเสียสิ้น

ผมเป็นเพียงผู้รับอนุญาตให้ครอบครอง ใช้ประโยชน์ ตามพรบ.อาวุธปืนเท่านั้น

และถ้ายกประเด็นปัญหาตามกระทู้นีิ้ไปอ้างให้เธอได้ยิน  ปืนที่เป็นชื่อผมอาจจะกลายเป็น "ทรัพย์มรดก" ได้ในบันดล  อ๋อย อ๋อย

ชัดเจน หมดคำถามครับ คิก คิก
CT_Pro4
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 537

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 11:04:46 PM »

...ขอบคุณทุกท่านที่ให้ความรู้ในเรื่องนี้ครับ ผมคงต้องกลับไปดูแล้วล่ะครับว่าจะเขียนพินัยกรรมอย่างไรดี...  ไหว้

Every problem contains the seeds of its own solution.- Stanley Arnold
ไก่ย่าง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 11:09:56 PM »

ขอแชร์ด้วยคน  (อาจจะไม่ถูกต้องนักเพราะไม่ได้เรียนกฎหมาย)
ผมว่าในที่นี้ก็คงเหมือนกับกรณีกฎหมายแพ่ง กับกฎหมายอาญาค้านกันเองน่ะครับ
เช่น ในกฎหมายแพ่ง คู่สมรสจะทำนิติกรรมใดๆก็ตาม จะถือว่าเป็นบุคคลคนเดียวกัน ค้ำประกันกันเองไม่ได้ หรือกระทำโดยพลการไม่ได้ ต้องให้คู่สมรสยินยอมด้วย
แต่ในทางอาญา  กรณีบุคลใดทำร้ายตัวเองไม่ถือว่าผิดกฎหมาย (ในที่นี้ถ้าทำร้ายคู่สมรสซึ่งในทางแพ่งถือว่าเป็นบุคคลเดียวกัน แต่ในทางอาญาไม่ใช่บุคคลเดียวกันหากทำร้ายร่ายกายคู่สมรสนั้นจะผิดทันที) งงไหมครับ เข้าใจนะครับว่าเป็นกฎหมายคนละฉบับ คนละมาตรา แต่ในภาษากฎหมายบางครั้งก็เขียนแย้งกันเอง

ที่เขียนมา อยากจะโยงเรื่องตามหัวข้อกระทู้(ไม่ได้จับแพะชนแกะนะครับ) นั่นคือเมื่อดูรายละเอียดในกฎหมาย กฎหมายก็เขียนแย้งกันเอง ต้องวินิจฉัยเป็นกรณีๆไปครับ (ตามความเข้าใจของผมเองนะครับ)
 ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย ไหว้ ไหว้ ไหว้

ขออนุญาตถามต่อให้งงเล่นๆครับ ไม่ว่าจะเป็นสินสมรสหรือสินส่วนตัว  หากคู่สมรส(ที่ไม่ใช่เจ้าของป.4) นำอาวุธปืนไปใช้  แล้วถูกจับกุมจะถือว่าเป็นปืนผิดมือใช่หรือไม่ครับ (เราซึ่งเป็นเจ้าของป.4 ไม่ได้อยู่ในเหตุการณ์ด้วย)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 16, 2010, 11:19:16 PM โดย ไก่ย่าง » บันทึกการเข้า
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 11:53:19 PM »

เรื่องสามีและภริยาถือว่าเป็นบุคคลเดียวกันนั้น เคยให้ความเห็นไว้ก่อนแล้ว จึงขออนุญาตหยิบยกมาประกอบในกรณีนี้ด้วย ไหว้

ที่นี่ครับ สามี + ภรรยา ถือเป็นบุคคล คนเดียวกันไม่ใช่หรือ ----->  http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=83126.0

ตามประมวลกฎหมายแพ่งและพาณิชย์ ไม่มีมาตราไหนกำหนดไว้ว่า ให้สามีและภรรยาถือว่าเ็ป็นบุคคลคนเดียวกันครับ
เพียงแต่ระบุความสัมพันธ์ระหว่างสามีและภริยาไว้ว่า สามีและภริยาต้องอยู่กินด้วยกัน อุปการะเลี้ยงดูซึ่งกันและกัน  และต้องจัดการทรัพย์สินที่เป็นสินสมรสร่วมกัน
และในกรณีที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งไปก่อหนี้อันใดที่เป็นเรื่องของครอบครัว เช่น กู้ยืมเงินไปสร้างบ้าน ลงทุนธุรกิจครอบครัว 
กฎหมายให้ถือว่าคู่สมรสอีกฝ่ายต้องร่วมรับผิดและผูกพันในหนี้นั้นด้วย

โดยหลักทั่วไป การทำนิติกรรมใดๆคู่สมรสฝ่ายหนึ่งสามารถทำได้เองโดยไม่ต้องได้รับความยินยอมจากคู่สมรสอีกฝ่ายก่อน
เว้นแต่ นิติกรรมดังกล่าวเป็นประเภทตามที่กฎหมายกำหนดไว้โดยเฉพาะว่าจะต้องได้รับความยินยอมจากคู่สมรสก่อน คู่สมรสฝ่ายนั้นจะต้องได้รับความยินยอมจากคู่สมรสอีกฝ่ายครับ มิฉะนั้นแล้วคู่สมรสอีกฝ่ายสามารถฟ้องเพิกถอนนิติกรรมที่ทำไปได้ภายในอายุความครับ นิติกรรมดังที่ว่ามานั้น มีดังต่อไปนี้ครับ

มาตรา ๑๔๗๖ สามีและภริยา ต้องจัดการสินสมรสร่วมกันหรือได้รับความยินยอมจากอีกฝ่ายหนึ่ง ในกรณีดังต่อไปนี้
(๑) ขาย แลกเปลี่ยน ขายฝาก ให้เช่าซื้อ จำนอง ปลดจำนอง หรือ โอนสิทธิจำนองซึ่งอสังหาริมทรัพย์หรือสังหาริมทรัพย์ที่อาจจำนองได้
(๒) ก่อตั้งหรือกระทำให้สุดสิ้นลงทั้งหมดหรือบางส่วนซึ่งภาระจำยอม สิทธิอาศัย สิทธิเหนือพื้นดิน สิทธิเก็บกิน หรือภาระติดพันในอสังหาริมทรัพย์
(๓) ให้เช่าอสังหาริมทรัพย์เกินสามปี
(๔) ให้กู้ยืมเงิน
(๕) ให้โดยเสน่หา เว้นแต่การให้ที่พอควรแก่ฐานานุรูปของครอบครัว เพื่อการกุศล เพื่อการสังคม หรือตามหน้าที่ธรรมจรรยา
(๖) ประนีประนอมยอมความ
(๗) มอบข้อพิพาทให้อนุญาโตตุลาการวินิจฉัย
(๘) นำทรัพย์สินไปเป็นประกัน หรือหลักประกันต่อเจ้าพนักงานหรือศาล

การจัดการสินสมรสนอกจากกรณีที่บัญญัติไว้ในวรรคหนึ่ง สามีหรือภริยา จัดการได้มิต้องได้รับความยินยอมจากอีกฝ่ายหนึ่ง

เหตุที่นิติกรรมทั้ง ๘ ประเภทนี้จะต้องได้รับความยินยอมจากคู่สมรสอีกฝ่ายก่อน ก็เพราะนิติกรรมทั้ง ๘ ถือว่าเป็นการก่อภาระให้กับสินสมรส
เมื่อสินสมรส ถือว่าคู่สมรสมีสิทธิเท่าๆกัน การปล่อยให้คู่สมรสอีกฝ่ายสามารถจำหน่าย จ่ายโอน หรือก่อภาระกับทรัพย์สินอันเป็นสินสมรสได้สะดวก
จึงเป็นอันตรายอย่างยิ่งและอาจก่อให้เกิดปัญหาครอบครัวต่อไปได้

แต่อย่างไรก็ดี ทางแก้ของคู่สมรสอีกฝ่ายที่มิได้ยินยอม ก็สามารถฟ้องขอต่อศาลเพิกถอนนิติกรรมดังกล่าวได้ภายใน ๑ ปี หรือ ๑๐ ปีแล้วแต่กรณี ดังนี้ครับ

มาตรา ๑๔๘๐ การจัดการสินสมรสซึ่งต้องจัดการร่วมกันหรือต้องได้รับ ความยินยอมจากอีกฝ่ายหนึ่งตาม มาตรา ๑๔๗๖ ถ้าคู่สมรสฝ่ายหนึ่งได้ ทำนิติกรรมไปแต่เพียงฝ่ายเดียว หรือโดยปราศจากความยินยอมของคู่ สมรสอีกฝ่ายหนึ่ง คู่สมรสอีกฝ่ายหนึ่งอาจฟ้องให้ศาลเพิกถอนนิติกรรม นั้นได้ เว้นแต่คู่สมรสอีกฝ่ายหนึ่งได้ให้สัตยาบันแก่นิติกรรมนั้นแล้ว หรือ ในขณะที่ทำนิติกรรมนั้นบุคคลภายนอกได้กระทำโดยสุจริตและเสียค่าตอบแทน

การฟ้องให้ศาลเพิกถอนนิติกรรมตามวรรคหนึ่ง ห้ามมิให้ฟ้องเมื่อพ้น หนึ่งปีนับแต่วันที่ได้รู้เหตุอันเป็นมูลให้เพิกถอนหรือเมื่อพ้นสิบปีนับแต่ วันที่ได้ทำนิติกรรมนั้น

จากที่ยกมาซะเยอะ จะเห็นได้ว่า ความเป็นบุคคลตามกฎหมายไม่ว่าในทางแพ่งหรือทางอาญาของสามี ภริยา นั้น สามารถแยกกันเป็นเอกเทศได้ไม่ถือว่าเป็นบุคคลคนเดียวกัน เพียงแต่มีภาระผูกพันบางอย่างที่ต้องทำร่วมกัน และต้องร่วมรับผิดในหนี้ที่เป็นลูกหนี้ร่วมกัน หรือ หนี้ที่สามี หรือภริยาก่อให้เกิดขึ้นในระหว่างสมรสตามที่กฎหมายกำหนด

ดังนั้น ที่ว่ากฎหมายแพ่ง กับกฎหมายอาญาค้านกันเองในเรื่องความเป็นบุคคลคนเดียวหรือไม่ ผมเห็นว่าไม่ค้านกันครับ  Cheesy

ไก่ย่าง
Jr. Member
**

คะแนน 3

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 12:42:12 AM »

ขอบคุณ นายสิงห์กลิ้ง มากครับ ที่มาเพิ่มความรู้ให้  ไหว้ ไหว้
oil
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 187

ใครหนอ โกงข้าว ล้มเจ้า เผาเมือง

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 08:53:45 AM »

ขอบคุณทุกท่านครับ  แพ่ง3 สอบวันที่ 8 สิงหาคมนี้ ได้ความรู้เพิ่มขึ้นทันที

Thailand must not welcome f..cking bag packer, get lost
หน้า: 1 2 3 [4] 5
  พิมพ์