เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 26, 2024, 05:18:47 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆที่ใช้ PX4 9มม. อยู่แนะนำวิธีใช้+เก็บรักษาหน่อยคับ  (อ่าน 5419 ครั้ง)
noom n2
Newbie
*

คะแนน 1

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 03:59:46 PM »

ถ้ามีเทคนิคอะไรก็แนะนำผมหน่อยนะคับของใหม่ยังไม่คุ้นเลยกระบอกแลกคับ ไหว้ ไหว้
T4300
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 04:15:09 PM »

เงียบ?Huh?? อย่างไปถามเกี่ยวกับปืนยี่ห้อนี้ในเว็บนี้เลย ไม่มีใครอยากตอบหรอก น่าจะเป็นเพราะยี่ห้อนี้ไม่ได้ผลิตปืนแบบ 1911 (เกี่ยวไหมหว่า?)
tao bangkhaen
Hero Member

คะแนน 354

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 06:46:46 PM »

ถ้ามีเทคนิคอะไรก็แนะนำผมหน่อยนะคับของใหม่ยังไม่คุ้นเลยกระบอกแลกคับ ไหว้ ไหว้
ดีใจด้วยครับกับปืนกระบอกแรก ..........
ปืนกระบอกแรกนี้ เป็นปืนที่มีวิวัฒนาการในขั้นที่ 3 แล้ว คือปืนในโลกนี้ รุ่นแรก เป็นเหล็กทั้งบนและล่าง  รุ่นสองเป็นเหล็กข้างบน อลูมิเนียมข้างล่าง
รุ่นที่สาม เป็นเหล็กข้างบน พลาสติกข้างล่าง
ทีนี้ เจ้าปืน พีเอ็กซ์โฟร์เนี่ยะ เป็นปืนรุ่นที่ 3 แล้ว มันมีอุปกรณ์ปะปนกันอยู่สองอย่างก็คือ 1 เหล็ก ที่มีธรรมชาติที่ต้องขึ้นสนิม ถ้าโดนสารอะไรที่ทำให้ผิวของมันสัมผัสกับอากาศ  2 โพลิเมอร์ หรือผมชอบประชดว่าพลาสติก ....พวกนี้ มันจะไม่ขึ้นสนิม เพราะมันไม่ใช่ธาตุ มันเป็นวัสดุสังเคราะห์

ก่อนอื่น ท่านก็ต้องหัดถอดประกอบ แบบพื้นฐานให้ได้อย่างคล่องแคล่ว ว่องไว ดูแล้วเป็นมืออาชีพเสียหน่อย เวลาไปถอดตามสนาม จะได้ไม่โดนคนอื่นที่ไม่ใช่เจ้าของปืนเขามาแย่งถอด แล้วเขาถอดเก่งกว่าเราซึ่งเป็นเจ้าของ แล้วอาจจะเขินๆ เล็กๆ

เคยเห็นบางคน ยิงปืนเสร็จ ก็ใช้ สเปรย์กระป๋อง ชนิดต่างๆ ไม่ว่า โซเน็กซ์ ซิโต้ อาร์ม3 หรืออะไรต่อมิอะไร ที่ฉีดได้ ฉีดชะโลมไปทั่วกระบอก
ครับ ถ้าปืนของท่านเป็นปืนวิวัฒนาการขั้น 1  คือเหล็กทั้งกระบอก  ก็ไม่เป็นไร หรือเป็น ครึ่งเหล็ก ครึ่งอะลูมิเนียมเหมือนบาเร็ตต้า 92 พ่อรูปหล่อจูบไม่หอม ก็แล้วไป

แต่ปืนของท่านเท่าที่ผมเคยจับ มันเป็นครึ่งเหล็กครึ่งพลาสติก จะมาฉีดชะโลมทั้งกระบอกให้มันเปลืองทำไม
ถอดสไลด์ออกมาก่อน ทำความสะอาด ชิ้นส่วนบนสไลด์ให้ทั่วเช่น ลำกล้อง ทุกส่วน หน้าลูกเลื่อน ผิวเลื่อนปืนทั้งหมด แล้วค่อยฉีด แล้วค่อยเช็ดให้เหลือไว้หมาดๆ ก็พอแล้ว ส่วนโครงล่างเป็นโพลิเมอร์ ก็ไม่ต้องไปฉีดมัน  เอาผ้าทำความสะอาดให้ทั่ว ตรงไหนเป็นโลหะ ก็เช็ดน้ำมันเสียหน่อย ตรงไหนเป็นพลาสติก ก็ไม่ต้องเอาน้ำมันไปเช็ดมัน

ถ้าจำไม่ผิด แม็กกาซีน เป็นโลหะอะไรซักอย่าง ก็เอาผ้า เช็ดทำความสะอาดแม็กกาซีนให้ทั่วภายหลังการยิงทุกครั้ง (เอาผ้าห่อนิ้วชี้ ล้วงๆ ลงไปในช่องแม็กกาซีนบ้างก็ได้ เขม่าดินปืน มันฟุ้งเข้าไปบ้างนิดหน่อย กดลิ้นแม็กฯ ลงไปซักนิด ก็ใช้ได้แล้ว) เสร็จแล้ว เอาผ้าชุบน้ำมันหมาดๆ เช็ดให้ทั่ว แล้วเช็ดออกให้เหลือเป็นฟิลม์ๆ ไว้ ก็พอแล้วครับ ไม่ต้องให้ชุ่มหรอกนะครับ

จริงๆ มันก็เป็นพื้นฐานในการดูแลปืนพก ที่ครึ่งเหล็กครึ่งพลาสติก ทั่วไปและครับ  ถอดประกอบให้คล่อง ก็จะดีมากเลย
Choro - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 214

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 07:02:27 PM »

เงียบ?Huh?? อย่างไปถามเกี่ยวกับปืนยี่ห้อนี้ในเว็บนี้เลย ไม่มีใครอยากตอบหรอก น่าจะเป็นเพราะยี่ห้อนี้ไม่ได้ผลิตปืนแบบ 1911 (เกี่ยวไหมหว่า?)

คิดมากไปหรือครับท่าน ท่านอื่นๆอาจจะไม่ว่างหรือไม่ทันเห็นก็ได้ครับ ผมก็หาความรู้จากที่นี้โดยเริ่มจาก 0 เหมือนกันครับ

ส่วน px4 ผมก็ดูแลปกติแบบปืนทั่วไปครับ ยิงเสร็จก็ล้าง(ผมใช้ WD40ฉีดแล้วแยงจากท้ายไปหาหน้าลำกล้อง ทำหลายๆครั้ง จนสะอาด)

ส่วนด้าม + สไลค์ ก็เอาผ้าหมาดน้ำมันเช็ดถูตามความพอใจ เสร็จก็ลงน้ำมันตามจุดเสียดสี รางสไลด์ ตรงที่ลำกล้องขัดกับไกด์รอด ( เรียกไม่ถูก )

ข้อสำคัญปืนใช้งานอย่างหยอดน้ำมันจะเยิ่มโดยเฉพาะในลำกล้องต้องแห้งสนิท

การบรรจุกระสุนก็ใส่เต็มพิกัดที่มีครับ พออัดกระสุนนานๆ วันไหนว่างๆก็ถอดให้สปริงได้ยืดตัวบ้าง

การพกพาก็ขึ้นลำลดนกก็จะได้ 17 + 1 เพื่อความได้เปรียบในลงกระสุนและยิงได้ทันทีที่ต้องการ  

ขาดอะไรรอท่านอื่นมาเติมให้นะครับ

สุดท้ายชีวิตไม่ขอรวย ขอแค่ไม่ป่วยก็พอแล้ว
your-ประชาธิปไตย
Sr. Member

คะแนน 925

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 09:33:47 PM »

ที่ไม่ค่อยมีคนตอบเพราะมีคนถามและมีท่านสมาชิกตอบคำถามลักษณะนี้ไปเยอะแล้วครับ แต่เพื่อไม่ให้เสียความตั้งใจ ผมขอบอกเล่าการใช้งานและการดูแลรักษา(ไม่ใช่เก็บ)ของผมเองให้ฟังก็แล้วกัน
        เรื่องการใช้งานเป็นปืนที่มีความแม่นยำดีกระบอกหนึ่ง ไกดี ทั้งดับเบิ้ล และซิงเกิล ถือว่าเรียบลื่นกว่าปืนกึ่งฯ ดับเบิ้ล/ซิงเกิล ทั่วไป แต่อาจมีระยะฟรีไกเยอะ จังหวะเหนี่ยวลากยาวไปบ้าง แต่ก็ถือว่าทำออกมาได้ดีโดยเฉพาะไกดีกว่า 92 เอฟเอส ศูนย์ดีในแบบปืนใช้งาน/ต่อสู้ ตั้งศูนย์มาเที่ยงตรงดีจากโรงงานผู้ผลิต แถมแต้มจุดเขียวเป็นสารเรืองแสงมาให้ด้วย พอพึงพาได้ในเวลาที่มีแสงน้อย สารที่แต้มมาไม่ลอกล่อนง่าย ล้างปืนถูกน้ำมันมาหลายปียังไม่หมอง เหลี่ยมมุมบนสันลำเลื่อนเรียวไปตามแนวเล็งช่วยเรื่องการวาดลำกล้องเข้าหาเป้าหมาย เส้นสายถือว่าสวยงามกว่าปืนพลาสติกเจ้าตลาด จุได้มากกว่า แต่ขนาด+สันด้าม+หาง+คันห้ามไก-ลดนก ทำให้ตัวปืนโดยรวมหนามีขนาดที่ไม่เล็กอย่างที่หวัง ด้ามเรียวแถมเปลี่ยนส่วนที่รับอุ้งมือได้ ตัววัสดุทั้งเหล็กที่เอาทำลำเลื่อนและพลาสติกที่เอามาทำโครงปืน เป็นวัสดุชั้นดี ดูแข็งแรงทนทานกว่าเจ้าตลาดสมชื่อบาเรตตา เก็บงานเนี้ยบ รมดำหนา ระบบปฏิบัติการยอดเยี่ยม ไม่พบความติดขัดแม้ว่าจะยิงด้วยท่าทางที่ผิดปกติขนาดไหน ถอด-ประกอบเพื่อทำความสะอาดง่ายมาก แต่ชุดลั่นไกถอดยาก(จนถึงตอนนี้ยังถอดไม่ได้) แรงรีคอล์ยนุ่มนวลสุดๆ
            เรื่องการใช้งานตั้งแต่ได้ Px4 มาก็ไม่เคยพกพาด้วยปืนกระบอกอื่นอีกเลย เพราะความประทับใจในความทนทานเรียบง่าย ระบบปฏิบัติการที่เชื่อถือได้สุดๆ และความต้องการในการบำรุงรักษาต่ำ ตากแดดตากฝน ขึ้นเกาะ ลุยน้ำ แช่โคลน บางครั้งต้องเปียกข้ามวันข้ามคืน ไม่พบสนิมที่ปืน แต่เคยพบที่แม็กเพราะเป็นเหล็กแท้ อันนี้ต้องคอยระวัง บางครั้งขึ้นมาจากเกาะเอาจุ่มน้ำล้างโคลนแล้วสะบัดๆ มีเวลาค่อยถอดมาไล่น้ำในระบบไกด้วย wd40 ก็ไม่เคยพบปัญหาหรือสนิม ในลำกล้องน่าจะเป็นเหล็กปลอดสนิม เพราะถ้าเป็นปืน .45 และ .357 ที่ใช้ส่วนในลำกล้องจะเป็นสนิมก่อน แต่ก็ไม่ควรละเลยในการทำความสะอาด ถึงปัจจุบันน่าจะยิงเกิน 2,000 นัดแล้ว(ในขนาด .40) พบมีความสึกหรอของรางโครงปืนที่เป็นพลาสติกฝังปีกแสตนเลสบางๆไว้เทียบกันทั้งด้านซ้ายและขวาไม่เท่ากัน แสดงว่าจะต้องมีแรงเค้นที่ด้านใดด้านหนึ่งมากกว่าอีกด้าน และมีเนื้อพลาสติกบริเวณท้ายรางยุ่ยออกมาเป็นขุยเล็กน้อย แต่ไม่มีผลต่อระบบปฏิบัติการและความแม่นยำ อาจเสียความรู้สึกบ้าง แต่ผู้ที่เป็นเจ้าของปืนรุ่นนี้คงต้องทำใจ อ้อ..แม็กกาซีนต้องใช้แรงบรรจุในนัดท้ายๆพอสมควร การดูแลรักษาก็เพียงแต่ใช้น้ำมัน อเนกประสงค์พวก wd ล้างแล้วใช้น้ำมันเครื่องเหลือๆหยอดบางๆตามจุดเสียดสีต่างๆ ในลำกล้องก็ใช้ผ้าชุ่มน้ำมันลากผ่านพอชื้นๆก็พอ ผมชอบให้ทิ้งคราบไว้ชโลมในลำกล้องบางๆ ไม่ใช่แค่กระบอกนี้แต่ทำแบบนี้ทุกกระบอก อย่างที่แย่ที่สุดสำหรับกระบอกนี้คือค้างสไลด์แล้วเอา wd ฉีดในลำกล้องแล้วสะบัดๆ พอหมาดแล้วยิงต่อก็เคยทำ แต่ไม่แนะนำให้ทำบ่อยเพราะลูกที่ใช้เป็นหัวเคลือบทองแดงไม่ได้ทิ้งคราบตะกั่วไว้มากนักจึงไม่มีปัญหา แต่ไม่ใช่วิธีที่ถูกต้องอย่างแน่นอนครับ ยาวมากแล้วถ้ายังขาดตกตรงไหนมีเวลาจะมาเพิ่มให้อีก ขอบคุณที่อ่าน

"ข้าพเจ้าต่อสู้เพื่อคุณธรรมที่อยู่ในใจของข้าพเจ้า ใครที่ขัดขวางคุณธรรมนั้น ไม่ว่าจะเป็นผู้ใด เราจะถือว่าเป็นศัตรู"
ประเทศไทย รวมเลือดเนื้อชาติเชื้อไทย เป็นประชารัฐ...
noom n2
Newbie
*

คะแนน 1

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 18, 2010, 08:54:15 AM »

ขอบคุณพี่ๆทุกท่านที่ช่วยแนะนำคับ ไหว้ ไหว้ ไหว้
หน้า: [1]
  พิมพ์