เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 25, 2024, 09:34:17 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปืนในห้องแอร์  (อ่าน 3764 ครั้ง)
Gumanba
Full Member

คะแนน 9

« เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:03:09 PM »

คือว่าผมเป็นห่วงปืนนะครับ

คือเวลาเข้านอนจะนอนห้องแอร์เปิดแอร์เย็นเฉียบ
แล้วก็วางปืนไว้บนโต๊ะข้างเตียง (ประมาณว่านอนมองปืนจนเคลิ้มหลับไป)
พอเช้าปืนเย็นเฉียบ น้ำมันก็แห้งแก็ก

อยากจะถามความคิดเห็นท่านทั้งหลายครับว่า
ถ้าเอาปืนไว้ในห้องแอร์บ่อยๆความเย็นและความชื้นจะทำให้เกิดสนิมได้ไหมครับ

.......ขอบคุณมากมายก่ายกองครับ...... Cheesy
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:05:58 PM »

ปืนผมก็นอนห้องแอร์ ไม่มีปัญหาครับ Grin
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:07:43 PM »

อย่าลืมหาผ้าห่ม มาห่มให้เค้าหน่อยนะครับ กลัวว่าเค้าจะหนาว หน่ะครับ Grin Grin

ของผมก็เป็นแบบนี้เหมือนกัน เย็นเจี๊ยบเลย ...

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:08:49 PM »

ห้องแอร์แห้งกว่าห้องเปิดครับ  เก็บปืนในห้องที่เปิดแอร์ตลอดเวลาได้จะดีมาก
ปัญหาคือ เปิดแอร์ ปืนเย็น  ปิดแอร์ ปืนยังเย็นอยู่แต่อากาศในห้องอุ่นขึ้น
อากาศอุ่น มีไอน้ำมากกว่าอากาศเย็น  พอไอน้ำสัมผัสกับผิวปืนที่เย็นก็จะกลายเป็นหยดน้ำ
ต้องเตรียมผ้าแห้งกับผ้าชื้นน้ำมันไว้คู่กัน  ปืนมีไอน้ำเกาะเอาผ้าแห้งเช็ด  แล้วตามด้วยผ้าชื้นน้ำมันครับ

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
sirakritchai
Jr. Member
**

คะแนน 5

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:22:35 PM »

ห่มผ้าให้ปืนก้อระวังเมียค้อนด้วยนะครับ..เป็นห่วง
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 08:33:40 PM »

ห้องแอร์แห้งกว่าห้องเปิดครับ  เก็บปืนในห้องที่เปิดแอร์ตลอดเวลาได้จะดีมาก
ปัญหาคือ เปิดแอร์ ปืนเย็น  ปิดแอร์ ปืนยังเย็นอยู่แต่อากาศในห้องอุ่นขึ้น
อากาศอุ่น มีไอน้ำมากกว่าอากาศเย็น  พอไอน้ำสัมผัสกับผิวปืนที่เย็นก็จะกลายเป็นหยดน้ำ
ต้องเตรียมผ้าแห้งกับผ้าชื้นน้ำมันไว้คู่กัน  ปืนมีไอน้ำเกาะเอาผ้าแห้งเช็ด  แล้วตามด้วยผ้าชื้นน้ำมันครับ

สุดยอดครับจารย์ในกรณีเช่นนี้ผมก้อพึ่งจะรู้เหมือนกันครับ  เยี่ยม ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
jirawat ruangwong
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 09:23:50 PM »

ห่มผ้าให้ปืนก้อระวังเมียค้อนด้วยนะครับ..เป็นห่วง
เเต่ก่อนผมนอนกอดเมีย......เเต่เดี๋ยวนี้นอนกอดปืน จนเมียผมจะเอาปืนยิงอยู่เเล้วเนี่ย
ผมก็เอามันนอนข้างๆกาย เเอร์เย็นๆ
yod - รักในหลวง ครับ
ความรัก - เริ่ม - จากความรู้สึก หรือ ความคิด กันแน่นะ ..... ประวัติศาสตร์อาจจะย้อนรอยเดิม แต่คนไม่อาจย้อนอดีตได้
Hero Member

คะแนน 1628

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 09:30:04 PM »

หนาวเนื้อ ห่มเนื้อ จึงหายหนาว

..สิ่งสำคัญจึงไม่ได้อยู่ที่ว่า...วันนี้เขาอยู่หรือจากไป
สำคัญที่ว่า...ช่วงที่เรามีเวลาอยู่ด้วยกัน
ขอให้มีความทรงจำที่ดี...ก็เพียงพอแล้ว
อย่างน้อย เราก็ยังมีอะไรดีดีให้นึกถึง
และยิ้มให้ความทรงจำนั้นได้ ...

..กรอบใดกักขังแค่กาย แต่ใจอย่าหมายกั้นได้
โซ่ตรวนรัดรึงตรึงไว้  แต่ใจนั้นใฝ่เสรี..
ณัฏฐ์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 133

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 09:37:23 PM »

หนาวๆร้อนๆนะนอนกอดเมียเนี่ย..
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:18:08 PM »

อย่าเปิดแอร์เย็นสิครับ...

เมื่อก่อนผมเปิด ๒๕ องศาประจำ...

ตอนหลังมีลูกเล็ก เขาชอบนอนดิ้นเปิดพุงกันประจำ...ฮา...

เลยตั้งไว้ที่ ๒๗ องศาแทน...

ปืนวางไว้ประจำแค่เย็นนิดๆไม่เจอไอน้ำเกาะครับ... Cheesy
jine
รักชาติยิ่งชีพ
Full Member

คะแนน 13

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:38:08 PM »

ผมก็เก็บปืนในห้องนอนเปิดแอร์เหมือนกันครับ แต่ของผมเก็บปืนในกระเป๋าปืน ก่อนทำการเก็บผมจะลงน้ำมันไข แล้วห่อด้วยพลาสติก แผ่นใหญ่เพื่อที่น้ำมันจะได้ไม่แห้ง ทุก 1-2 เดือนจะเปิดดูเพื่อที่จะลงน้ำมันครับ 

ปล. ถ้าห้องไม่อุ่นเร็วเกินไปปืนจะไม่มีไอน้ำมาจับปืนครับ และเมื่อเปิดแอร์แล้วผมจะไม่นำปืนออกนอกห้องครับถ้าไม่จำเป็น   เยี่ยม

"แผ่นดินมันกำลังอ่อนแอ....อ่อนแออย่างไม่เคยเป็นมาก่อน เหมือนเรือนใกล้จะพัง คานใกล้จะขาด เสาผุกร่อน เพราะปลวกมอดมันเจาะกินใน ถ้าพวกเราไม่ช่วยกัน วันนึง ถ้ามันต้องเผชิญกับพายุร้าย แม้นแรงเพียงนิด มันก็ไม่แคล้วต้องพังทลายลง........"
hangseri - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -154

มนุษย์ไม่ได้เกิดมาเพื่อความพ่ายแพ้

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2010, 10:53:28 PM »

ผมเปิดแอร์ แต่ใว้ใต้หมอน ครับ
Marcuechio
Full Member

คะแนน 23

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 05:58:42 AM »

ไว้ใน กระเป็า ครับ แต่อยู่ในห้องแอร์ กลัว สาวมาแอบเล่น
Gumanba
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 06:23:28 AM »

อย่างเมืองนอกที่มีหิมะตก พวกเมืองหนาวเนี่ย
อากาศเย็นตลอดเวลา เจ้าหน้าที่ก็จำเป็นต้องพกปืนตลอดเวลา
ทำให้ปืนมีความชื้นและมีไอน้ำเกอะตลอดเวลา

เพื่อหลีกเลี่่ยงการเกิดสนิมของปืนได้ง่าย ทางบริษัทผู้ผลิตปืน
เขาจึงหันมาผลิตปืนโดยใช้วัสดุอื่นแทนคือโพลีเมอร์ เพื่อป้องกันการเกิดสนิมได้ง่าย

เกี่ยวกันไหมครับ.........คือผมคิดเล่นๆ นะครับ  Grin

Chanwit Phainkaew
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 30

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2010, 07:34:05 AM »

โลหะทุกชนิด  ที่อยู่ในห้องแอร์ ไม่เว้นแม้แต่ปืน ครับ จะถูกดูดความร้อนออกไป   และร่างกายเรายังมีการสูบฉีดโลหิตอยู่ก็จะอุ่นกว่าโลหะที่อยู่ในห้องแอร์ครับ  เวลาเราจับ ความร้อน(ของปืน ) ซึ่งน้อยกว่า  ก็จะเกิดการถ่ายเทพลังงานจากมือเราสู่ปืน   ทำให้มือเราอุณหภูมลดลง เราจึงรู้สึกเย็นมาก เมื่อจับปืน (คนเรา อุณหภูมิ  37 องศาสเซลเซียส ปืนก็ประมาณ  25  องศาสเซลเซียส  ซึ่งต่างกัน ถึง 12   องศา)  เอ๊ะวิชาการมากไปหรือเปล่า   ....เกิดเป็นปืนก็ดีอย่างนี้ครับ นอนห้องแอร์  แต่อย่าลืมห่มผ้าให้มันนะครับ และคนที่นอนข้าง ๆ เราด้วย เดียว(มัน)จะค้อนเอา...เมียเราแต่งงานกันกว่าจะมีห้องแอร์อยู่ก็หลายปีนะครับ....
หน้า: [1] 2
  พิมพ์