เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 12:19:05 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถนัดซ้ายครับ  (อ่าน 3670 ครั้ง)
c.tong - รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 205

ป่าต้นน้ำ คือ ชีวิต

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 03:44:54 PM »

ผมเป็นคนที่ถนัดซ้ายคนหนึ่ง ที่ไม่ชอบปืนลูกโม่เอาซ่ะเลย ทั้งที่มีปืนลูกโม่อยู่หลายตัว และปืนกึ่งออโตร้อยละเก้าสิบ ผมเลือกที่จะใช้ป้องกันตัวมากที่สุด

เพราะผมสามรถใช้มันแค่มือซ้ายข้างเดียวในการบริหารมันได้ดีกว่าปืนลูกโม่ ส่วนปืนลูกโม่ในมือซ้ายจะเสียเวลาในการบรรจุกระสุน ต่อให้ใช้สปีดโหลดเดอร์ก็เถอะ

" ไม่มีความสุขใด ดีไปกว่าการใช้ชีวิต อย่างพอประมาณ "

รวมพล คนคบ .38 SUPER
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=61789.0
alexsmith
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 08:56:07 PM »

ขอบคุณทุกท่านที่เข้ามาแชร์ประสบการณ์ครับ

อันชาติใดไร้ช่างชำนาญศิลป์    เหมือนนารินไร้โฉมประโลมสง่า
ใครใครเห็นไม่เป็นที่จำเริญตา    เขาจะพากันเย้ยให้อับอาย

ใครดูถูกผู้ชำนาญในการช่าง    ความคิดขวางเฉไฉไม่เข้าเรื่อง
เหมือนคนป่าคนไพรไม่รุ่งเรือง    จะพูดด้วยนั้นก็เปลืองซึ่งวาจา
alexsmith
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 10:00:40 PM »

FNP 9-17 ครับ ครบทั้งซ้ายขวา

รุ่นนี้แหล่ะครับที่ผมคิดว่าสามารถยิง ห้ามไก และปลดแม๊กด้วยมือซ้ายได้ ดูผลการทดสอบกลุ่มกระสุนก็ดี ราคาสวัสดิการก็ไม่แพง ไม่รู้ว่าตอนนี้ยังพอมีมั๊ยครับ

อันชาติใดไร้ช่างชำนาญศิลป์    เหมือนนารินไร้โฉมประโลมสง่า
ใครใครเห็นไม่เป็นที่จำเริญตา    เขาจะพากันเย้ยให้อับอาย

ใครดูถูกผู้ชำนาญในการช่าง    ความคิดขวางเฉไฉไม่เข้าเรื่อง
เหมือนคนป่าคนไพรไม่รุ่งเรือง    จะพูดด้วยนั้นก็เปลืองซึ่งวาจา
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 10:27:54 PM »

ปืนที่ออกแบบมาให้มีกลไกบริหารสำหรับคนถนัดซ้ายใช้ได้100%มีเยอะแยะครับ sphinx2000p , HK USP,Springfield......

ผมเป็นคนที่ถนัดซ้ายคนหนึ่ง ที่ไม่ชอบปืนลูกโม่เอาซ่ะเลย ทั้งที่มีปืนลูกโม่อยู่หลายตัว และปืนกึ่งออโตร้อยละเก้าสิบ ผมเลือกที่จะใช้ป้องกันตัวมากที่สุด

เพราะผมสามรถใช้มันแค่มือซ้ายข้างเดียวในการบริหารมันได้ดีกว่าปืนลูกโม่ ส่วนปืนลูกโม่ในมือซ้ายจะเสียเวลาในการบรรจุกระสุน ต่อให้ใช้สปีดโหลดเดอร์ก็เถอะ

ยิงปืนลูกโม่มือซ้าย ถ้าเปลี่ยนปุ่มปลดโม่เป็นแบบเฉียงผมจะใช้นิ้วโป้งขวาเอื้อมมาปลดโม่ได้ถนัดขึ้นมาก .... นิ้วกลาง+นางดันเปิดตัวโม่...รูดมือซ้าย มาคล้องเพื่อคัดปลอกตามปกติ....ขั้นตอนคัดปลอก+บรรจุฯลฯเป็นไปตามปกติ

พอจะยิงอีกทีก็ใช้มือขวากรวมด้านบนของปืน รูดมือซ้ายมากำด้าม

ถึงจะไม่คล่องได้ถึงขีดสุดเหมือนพวกที่ยิงมือขวา แต่ก็ช่วยให้หายประดักประเดิดไปได้เยอะครับ ทำจนคล่องๆจะยังเร็วกว่าพวกยิงมือขวาที่สักแต่มีปืนไว้ขี้เก๊กเยอะ

ปุ่มปลดโม่อันละ1,100-1,300เองครับ....ให้ใช้แบบปาดเฉียง แบบที่ตัดตรงแล้วเสริมสันให้หนาๆเราใช้ไม่ถนัดครับ  Wink
E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 10:32:22 PM »

***Springfield XD series
SSG 69 รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 104

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 12:17:05 AM »

ผมมีแต่ปืนยาวนะ 2 ตัว อันชูร์ต เอ็กเซ็มพลา กะ CZ 452 American
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 10:41:07 AM »

ถึงจะไม่คล่องได้ถึงขีดสุดเหมือนพวกที่ยิงมือขวา

แหมถ่อมตัวกันจริงเห็นพวกมือซ้ายแต่ละคนยิงฮิบ 10 นัดสองโม่จบที่ 14 - 18 วิเหมือนพวกมือขวานั่นแหละมีเพิ่มอีกหนึ่งสต็ปแต่จบเท่ากันใครเก่งกว่าเนี่ย  Huh
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 11:25:59 AM »

ผมถนัดขวา แต่ยิงปืนมือซ้ายครับ ใช้ไปเรื่อยก็ทำได้ไม่ต่างกับคนถนัดขวาหรอกครับขวา

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
pglock19 "รักในหลวง"
I love THAILAND
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 4

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 02:39:32 PM »

เห
ผมก็ถนัดซ้ายครับ ปรับตัวให้เข้ากับปืนคู่ใจของเราดีที่สุด Cheesy
เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ
dd99
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 0

ตะหานมือสอง

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 07:32:52 PM »

มาเชียร์  ::014::FNP 9-17 ครับ  ไหว้

อย่าดึงฟ้าต่ำอย่าทำหินแตกอย่าแยกแผนดิน
nosevo
Jr. Member
**

คะแนน 2

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 07:47:41 PM »

ผมถนัดใช้MP9C  เคยเปลี่ยนตัวปลดแม็กไปอยู่ทางขวา  แต่กลับยิงไม่ถนัด
เลยต้องเปลี่ยนมาทางเดิมครับ
mod.19
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 07:53:20 PM »

ผมก็ซ้ายครับ  ยิงแข่งขันได้ไม่มีปัญหาครับ    จะมีก็แต่ปืนบลูพับอย่างทราโวครับต้องไปยิงมือขวาไม่งั้นปลอกเข้าปากครับ ไหว้
alexsmith
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 08:15:44 PM »

***Springfield XD series

Springfield XD (X-treme Duty) รุ่นนี้คล้ายๆ Glock นะครับ มีปลดแม๊กซ้าย ผมดูคลิป review จาก
Springfield XD Review
จะเห็นว่าบางจังหวะจะต้องใช้มือขวาครับ

ปืนที่ออกแบบมาให้มีกลไกบริหารสำหรับคนถนัดซ้ายใช้ได้100%มีเยอะแยะครับ sphinx2000p , HK USP,Springfield......

ยิงปืนลูกโม่มือซ้าย ถ้าเปลี่ยนปุ่มปลดโม่เป็นแบบเฉียงผมจะใช้นิ้วโป้งขวาเอื้อมมาปลดโม่ได้ถนัดขึ้นมาก .... นิ้วกลาง+นางดันเปิดตัวโม่...รูดมือซ้าย มาคล้องเพื่อคัดปลอกตามปกติ....ขั้นตอนคัดปลอก+บรรจุฯลฯเป็นไปตามปกติ

พอจะยิงอีกทีก็ใช้มือขวากรวมด้านบนของปืน รูดมือซ้ายมากำด้าม

ถึงจะไม่คล่องได้ถึงขีดสุดเหมือนพวกที่ยิงมือขวา แต่ก็ช่วยให้หายประดักประเดิดไปได้เยอะครับ ทำจนคล่องๆจะยังเร็วกว่าพวกยิงมือขวาที่สักแต่มีปืนไว้ขี้เก๊กเยอะ

ปุ่มปลดโม่อันละ1,100-1,300เองครับ....ให้ใช้แบบปาดเฉียง แบบที่ตัดตรงแล้วเสริมสันให้หนาๆเราใช้ไม่ถนัดครับ  Wink

ขอบคุณครับที่แนะนำ พยายามนึกภาพเพื่อทำตามครับ แต่ถ้าได้คลิปด้วยล่ะแจ่มเลยครับ  หลงรัก

alexsmith
Jr. Member
**

คะแนน 1

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 08:16:44 PM »

ผมมีแต่ปืนยาวนะ 2 ตัว อันชูร์ต เอ็กเซ็มพลา กะ CZ 452 American

สวยงามมากครับ โดยเฉพาะกล้องตัวบน

หน้า: 1 [2]
  พิมพ์