เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:14:38 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การซ้อมยิงเเห้งปืนลูกโม่ เเละ การฝึกแบบนี้ผิดหรือเปล่าครับ  (อ่าน 2182 ครั้ง)
jirawat ruangwong
Full Member

คะแนน 15

« เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 06:42:35 PM »

- เพิ่งไปซื้อลูกยิงเเห้งมาซ้อมได้ 2 วันเเล้วครับ ขอคำเเนะนำจากพี่ๆว่า การซ้อมยิงเเห้งโดนมีลูกซ้อมยิงเเห้งอยู่ในลูกโม่ มันจะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ เช่นไกปืน สปริง ตัวล๊อคโม่ ในกรณีที่ผมซ้อมยิงเเห้งทุกวัน ตกวันละ 20- 30 ครั้ง

- และผมก็ฝึกตามที่หมอเเดง วินัย เผือกบางนา ที่ผมไปเจอเเกมาเมื่อวันเสาร์ที่สนาม รด. เเกสอนเทคนิคการล๊อคโม่ในปืนระบบดับเบิ้ล ซึ่งเเกทำให้ผมดูโดยการเหนี่ยวไกปืนจังหวะเเรกให้ปลายนิ้วชี้ที่เราเหนี่ยวมาเเตะตัวด้ามปืน มันจะดังกิ๊ก ( เเกบอกเหมือนเราง้างนกรอ ) เเล้วก็ยิงจะช่วยให้เรายิงได้ดีขึ้น ผมบอกว่ากลัวลั่นเหมือนกัน เเกบอกว่าฝึกให้ชินให้กล้ามเนื้อนิ้วคุ้นเคย เหนี่ยวทั้งวันก็ไม่ลั่น ผมก็มาลองฝึกดูก็ดีนะครับ 2 วันนี้เริ่มชินเเล้วครับ

ขอบคุณครับ
jakrit97 - รักในหลวง -
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 164

Dead boy can't shoot!

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 08:37:22 PM »

- เพิ่งไปซื้อลูกยิงเเห้งมาซ้อมได้ 2 วันเเล้วครับ ขอคำเเนะนำจากพี่ๆว่า การซ้อมยิงเเห้งโดนมีลูกซ้อมยิงเเห้งอยู่ในลูกโม่ มันจะมีผลเสียอะไรหรือเปล่าครับ เช่นไกปืน สปริง ตัวล๊อคโม่ ในกรณีที่ผมซ้อมยิงเเห้งทุกวัน ตกวันละ 20- 30 ครั้ง
ผมเห็นว่าซ้อมน้อยเกินไปครับ .... เหมือนจะซ้อมวิ่ง แต่แค่ลงไปเดินได้ ๑๐ เมตร ก็บอกว่าซ้อมเสร็จแล้ว Grin

การใช้ลูกยิงแห้งเป็นการป้องกันปลายเข็มแทงชนวนขาด เนื่องจากเหล็กเกิดความเครียดจากการสับไปในที่ว่างครับ เหมือนชกสุดแขน แต่ไม่มีกระสอบทรายรับ ไหล่จะหลุดได้ ... กลไกส่วนอื่นทำงานตามหน้าที่ ไม่ค่อยมีปัญหาครับ ถ้าซ้อมมากจนกลไกสึกหรอเหมือนการใช้งานจริงได้ ตอนนั้นท่าน jirawat คงยิงได้เร็วกว่าเจอรี่ มิชเล็คแล้วครับ Grin

- และผมก็ฝึกตามที่หมอเเดง วินัย เผือกบางนา ที่ผมไปเจอเเกมาเมื่อวันเสาร์ที่สนาม รด. เเกสอนเทคนิคการล๊อคโม่ในปืนระบบดับเบิ้ล ซึ่งเเกทำให้ผมดูโดยการเหนี่ยวไกปืนจังหวะเเรกให้ปลายนิ้วชี้ที่เราเหนี่ยวมาเเตะตัวด้ามปืน มันจะดังกิ๊ก ( เเกบอกเหมือนเราง้างนกรอ ) เเล้วก็ยิงจะช่วยให้เรายิงได้ดีขึ้น ผมบอกว่ากลัวลั่นเหมือนกัน เเกบอกว่าฝึกให้ชินให้กล้ามเนื้อนิ้วคุ้นเคย เหนี่ยวทั้งวันก็ไม่ลั่น ผมก็มาลองฝึกดูก็ดีนะครับ 2 วันนี้เริ่มชินเเล้วครับ

ขอบคุณครับ
ถูกต้องแล้วครับ ตำราเดียวกัน ....  เยี่ยม

kutingtong
Sr. Member

คะแนน 68

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 09:24:21 PM »

ดูตูดลูกยิงแห้งด้วยนะครับ เยินๆมากก็เปลี่ยนด้วย ซ้อมไปเถอะครับ บางคนยิงวันละเป็นร้อยๆครั้งครับ
wharf 20d
ร.ศ.178
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 36

Blood group : B

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 09:30:52 PM »

มีผู้แนะนำเช่นนั้นถูกต้องแล้วครับ แต่ควรเพิ่มจำนวนครั้งมากขึ้นอีกหลายเท่าหน่อย ผมซ้อมวันหนึ่งเป็นพันครั้งครับ... ยิ้มีเลศนัย

รางวัลชีวิตไม่มีใครให้ อยากได้ต้องหาเอาเอง
jirawat ruangwong
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 19, 2010, 09:54:01 PM »

ขอบคุณครับพี่ๆ จะมั่นซ้อมครับ
Yut64
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 7665

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 01:32:48 PM »

แค่ 20 - 30 เองหลายคนเขาซ้อมทีละ 100 - 200  Huh
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 02:03:47 PM »

มันมีสองแนวทางนะครับ อีกทางหนึ่งคือ เพิ่มน้ำหนักเดินไกไปเรื่อยๆจนกว่าจะลั่น  ไม่ใช้วิธีการเหนี่ยวนำ ล็อกโม่ แล้วจัดศูนย์

เพราะถ้าฝึกแบบแรก ต่อไปจะยิงกะปืนได้หลายรูปแบบหลายยี่ห้อ  เรียกว่าฝึกยากแต่ เบสิค ดี
แล้วข้อเสีย ของการฝึกแบบ เหนี่ยวนำ ล็อกลูกโม่ คือถ้ายิงนานๆ จะเมือย นิ้วมือจะล้า เหนี่ยวเป็นจังหวะเหมือนเดิมไม่ค่อยได้
และ ถ้ายิงปืนลูกโม่อื่นที่ไม่ใช้สมิธ จะยิงยาก

....ตามล่า...อีตอแหล
Glock Jumper
... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 100

... ข้าพเจ้ารักในหลวงที่สุดในจักรวาล ...

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 08:42:50 PM »

อย่างที่ทุกท่านบอกครับ อย่างน้อยสักร้อยครั้งก็ใช้ได้ครับ

... ศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธ ... จงมีสติ จงมีสมาธิ จงมีความถูกต้องก่อนที่จะครอบครองศาสตร์และศิลป์แห่งอาวุธที่มีอำนาจทำลายล้างเช่นนี้ "จงอย่าคิดว่ามีปืนแล้วเราคือพระเจ้า" จงจำไว้ว่า... มีสติ มีสมาธิ มีความถูกต้อง สำคัญเสมอ! ... จงรักผู้อื่นก่อนแล้วผู้อื่นก็จะรักเรา จงรักษ์ปืน แล้ว ปืนก็จะรักษ์เรา ...
หน้า: [1]
  พิมพ์