เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 04:22:22 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีความคิดเห็นอย่างไรครับกับการทำกระเช้าขึ้นภูกระดึง  (อ่าน 9905 ครั้ง)
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #30 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 12:41:10 PM »

มีกระเช้าก็ดี....ผมจะได้พาแม่ผมขึ้นไปเที่ยวพร้อมกับครอบครัวครับ

แม่ผมอายุ 70 ปีจะได้ขึ้นภูกระดึงครั้งแรกในชีวิตซะทีครับ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #31 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 12:45:58 PM »

เที่ยวธรรมชาติ ก็อยากให้มันเป็นสถานที่ธรรมชาติครับ แค่นี้สภาพภูกระดึงก็เรียกว่าเละอย่างหนักแล้ว

มีกระเช้าเข้ามาอีก ผมกลัวว่ามันจะดูไม่จืด
sopon7
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 139

« ตอบ #32 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 12:51:15 PM »

เป็นทางเลือกหนึ่งของผู้สูงไว หรือร่างกายไม่พร้อม
ได้พบกับอากาศและธรรมชาติของภูกระดึง
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #33 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 12:59:06 PM »

ขอร่วมคัดค้านอีก คนครับ.. ถ้าท่านใดจะไป ชวนด้วย นะครับ จะไปอีกเป็นครั้งที่ ๔    Cheesy

๒๐๐ เมตร ก่อนถึงหลังแป ตะคิวจะกินน่อง  ทุกที   Grin

ครั้งที่ ๑ ตอนอยู่ มศ. ๕ หลังสะพายเป้ + เต้นท์ ขึ้นตอน ๑๖.๓๐ น.ถึงที่ทำการ ๑๙.๑๕ น. ตอนเป็นวัยรุ่น กำลังขาดีแท้ ๆ   ยิ้มีเลศนัย

pimdown
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 22

« ตอบ #34 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 01:53:45 PM »

ผมเห็นด้วยครับ แต่อยากให้ทำคนละที่กับทางขึ้นเดิม แบบว่าใครจะขึ้นกระเช้าก็ไปอีกทาง ใครจะเดินก็อีกทางครับ
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #35 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 02:15:56 PM »

ขอร่วมคัดค้านอีก คนครับ.. ถ้าท่านใดจะไป ชวนด้วย นะครับ จะไปอีกเป็นครั้งที่ ๔    Cheesy

๒๐๐ เมตร ก่อนถึงหลังแป ตะคิวจะกินน่อง  ทุกที   Grin

ครั้งที่ ๑ ตอนอยู่ มศ. ๕ หลังสะพายเป้ + เต้นท์ ขึ้นตอน ๑๖.๓๐ น.ถึงที่ทำการ ๑๙.๑๕ น. ตอนเป็นวัยรุ่น กำลังขาดีแท้ ๆ   ยิ้มีเลศนัย

ไปร่วมคัดค้านหรือไปเดินขึ้นภูกระดึงครับพี่ Ro@d Grin Grin Grin

...มีเพื่อนผมคนหนึ่งไปมาแล้วราวๆ ๒๐ ครั้งครับ... บางทีขากลับเดินลงมา... เกือบจะถึงพื้นอยู่แล้วดันไปเจอเพื่อนอีกกลุ่ม... มันก็เดินกลับขึ้นไปอีกรอบ... Grin Grin; D

ส่วนผม... ไปมาแค่ ๓ รอบ... แต่ให้ไปปีนอีกคงคิดหนัก... เพราะกำลังขานับวันจะถดถอย... แต่น้ำหนักตัวนับวันจะพัฒนาในอัตราก้าวหน้าครับ... Grin Grin Grin

Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #36 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 02:23:11 PM »

ไปมา 3 รอบ ตะคริวเล่นงานตรงที่เดียวกับพี่ Ro@d ทุกรอบ  Grin   ต้องยืนนวดน่องตัวเองตรงละแวกโขดหินทุกที

ไปครั้งหลังสุดเมื่อ 5 ปีที่แล้ว ใช้เวลา 3 ชั่วโมงครึ่งถึงหลังแป (แต่เดินตัวเปล่านะ)
วิธีเดินขึ้น ต้องปล่อยใจเดินไปเรื่อยๆ ไม่เร่ง ไม่รอ  หยุดเมื่อไม่ไหว  ไม่หยุดตามเพื่อนถ้าเรายังไหว .. จังหวะใครจังหวะมัน
ถ้าหยุด อย่าหยุดนาน

ถึงหลังแปแล้ว เดินอีก 3 กม. จึงจะถึงที่พัก .. จากนั้นต้องเดินอีก 20 กม.เป็นเส้นทางมาตรฐานในการท่องภูกระดึง เพราะจุดที่น่าสนใจ มันกระจายอยู่บนที่ราบยอดเขานั้น..

สรุป ภูกระดึง คือ เดิน เดิน เดิน ... รสชาติมันอยู่ตรงนั้น

ไม่ถามว่าสร้างกระเช้าทำไม  แต่ถามผู้ที่รอกระเช้าไฟฟ้า ว่าคาดหวังอะไรครับ .. กระเช้าส่งถึงหลังแป ก็ต้องเดินอยู่ดี
คนเฒ่าคนแก่ คนหนุ่มสาวที่ใจไม่สู้ หมดสิทธิโดยปริยาย ..

ไม่คิดว่ากระเช้าจะไปขึ้นแถวผาหล่มสักครับ .. มันจะเกิด ทัศนวิสัยอุบาทว์  ที่มาจาก วิสัยทัศน์อุบาทว์

ผมคิดว่า การจัดการขยะ และเสบียง  ขึ้นอยู่ที่ว่า จัดการ "คน" ได้ดีขนาดไหน .. มากคน มากปัญหา

ปัจจุบัน จำกัดการขึ้นวันละ 5,000 คน ก็จัดการ 5,000 คนนั้นให้อยู่
มีกระเช้าไฟฟ้า จะจัดการให้ขึ้นแค่ 5,000 คนได้หรือเปล่า .. จิตสำนึกคนที่ได้ขึ้นไป จะยังคงเหมือนเดิมไหม ?

การที่ต้องตั้งใจลำบากเดินขึ้น  ก็เป็นการคัดกรองค่านิยมและจิตสำนึกของผู้มาเยือนได้ระดับหนึ่ง ครับ ...

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
birdwhistle...รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 218

« ตอบ #37 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 02:54:26 PM »

ขอคัดค้านการสร้างกระเช้าขึ้นภูกระดึงครับ

ขนาดต้องเดินขึ้น ในช่วง Long Weekend เดือน ธ.ค. ทางเดินขึ้นยังมีสภาพ "คนติด"  ซึ่งเหมือนรถติดใน กทม.เลย

บนภูรับนักท่องเที่ยวได้จำนวนจำกัด หากมีกระเช้า ก็จะขาดทั้งรสชาติ ความภาคภูมิใจ และที่สำคัญ จะเกิดความเสียหายของธรรมชาติที่ไม่อาจเรียกกลับคืนมาได้อีก

เมื่อมั่งมี มิตรมากมาย มาหมายมอง  
เมื่อมัวหมอง มิตรมอง เหมือนหมูหมา
ไม่มั่งมี มิตรมากมาย ไม่มีมา
แม้มอดม้วย มิตรหมูหมา ไม่มามอง
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #38 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 02:56:54 PM »

ยังไม่สนับสนุนให้สร้างครับ  ยังไม่ไว้วางใจระบบการจัดการและการวางแผนรองรับปัญหาในอนาคตของนักการเมืองไทย

ผมคิดคล้ายๆน้าซับนะ ... ผมว่าปัญหานี้ต่างหากที่น่ากลัว

หลายท่านอาจจะบอกว่า ความยากลำบากคือเสน่ห์

... แล้วถ้าคนพิการ  คนสูงอายุ หรือ คนที่อ่อนแอกว่าผู้พิชิตทั้งหลาย

อยากจะสัมผัสเสน่ห์นั้นบ้างจะทำอย่างไรล่ะครับ  อ๋อย

สถานที่ท่องเที่ยวหลายๆแห่งในบ้านเรา ไม่มีการบริหารและจัดการด้วยระบบที่ดี

ทำให้ความเจริญ กลายเป็นความเสื่อมไปโดยปริยาย ดูตัวอย่างเมื่อเร็วๆนี้ที่อยุธยาก็ได้

ทั้งๆที่ก็เห็นเดินทางไปดูงานเมืองนอกเมืองนากันบ่อยๆ

.................. แต่ไม่เห็นจะมีอะไรดีขึ้นเลย  ยี๊

ไร้คำกล่าว............................................
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #39 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 03:33:08 PM »

ผมเป็นพวกอนุรักษ์นิยมครับ...

ไม่อยากได้กระเช้าขึ้นภูกระดึงครับ... Cheesy
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #40 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 03:40:59 PM »

ทำไม ... เราถึงขุด คอคอดกระ ไม่ได้ซักที

ทำไม ... เราถึงต้องรอ สุวรรณภูมิ เกือบครึ่งศตวรรษ

ทำไม ... เราถึงต้องมีปัญหาความแห้งแล้ง มาคู่กับปัญหาน้ำท่วม ทุกปี

ทำไม ... ทำไม ... ทำไม !?!?!?!?  เศร้า

ไร้คำกล่าว............................................
กรรมกร
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #41 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 03:54:36 PM »

ทำไม ... เราถึงมีโทลเวย์ ที่ต้องทุบสะพานข้ามแยกเดิมทิ้ง

ทำไม ... เราถึงมีอนุสาวรีย์รถไฟลอยฟ้า

ทำไม ... เราถึงมีรถเมล์(เช่า)ใช้ตั้ง 4,000 คัน

ทำไม ... ทำไม ... ทำไม !?!?!?!?  เศร้า

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #42 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 04:07:18 PM »

ลองคิดกันดูเล่นๆ ครับ... ขนาดต้องเดินขึ้นขาดแทบหลุด... ปีหนึ่งๆ คนขึ้นกันหลายหมื่นคน... แล้วถ้าขึ้นง่ายๆ คนจะมิปาเข้าไปปีละหลายแสนหรือ...

...จินตนาการไปไกลออกไป... หากไม่มีหินก้อนนี้... หรือกิ่งสนกิ่งนี้... จะเป็นยังไง...  คนขึ้นไปมากๆ หากควบคุมไม่ได้หรือจัดการไม่ดีพอ... กิ่งสนกิ่งนี้... ก้อนหินก้อนนี้... อยู่ได้ไม่นานแน่ครับ... ไหว้

ไปทำนามา
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 7

« ตอบ #43 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 04:20:02 PM »

ลองคิดกันดูเล่นๆ ครับ... ขนาดต้องเดินขึ้นขาดแทบหลุด... ปีหนึ่งๆ คนขึ้นกันหลายหมื่นคน... แล้วถ้าขึ้นง่ายๆ คนจะมิปาเข้าไปปีละหลายแสนหรือ...

...จินตนาการไปไกลออกไป... หากไม่มีหินก้อนนี้... หรือกิ่งสนกิ่งนี้... จะเป็นยังไง...  คนขึ้นไปมากๆ หากควบคุมไม่ได้หรือจัดการไม่ดีพอ... กิ่งสนกิ่งนี้... ก้อนหินก้อนนี้... อยู่ได้ไม่นานแน่ครับ... ไหว้

เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยมไปครั้งแรกดั่งสวรรค์

steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #44 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 04:23:48 PM »

แวะมาแจกคะแนนทุกท่านที่มาร่วมแสดงความคิดเห็นครับ  Grin  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6
  พิมพ์