เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:11:34 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ท่านมีความคิดเห็นอย่างไรครับกับการทำกระเช้าขึ้นภูกระดึง  (อ่าน 9930 ครั้ง)
chiba1- รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #45 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 04:33:56 PM »

ผมสนับสนุนสร้างครับสงสารคนพิการและคนสูงอายุที่อยากขึ้นไป  กระเช้ามันไม่ได้สร้างเสียงรบกวนธรรมชาติครับ  ถนนคนเดินต่างหากที่เดินไปคุยไปเสียงดัง   ไปดูอย่างญี่ปุ่นสิไปทางไหนเจอแต่กระเช้าครับ ผมอีก1เสียงที่สนับสนุนครับ
แข่ว-รักในหลวง ห่วงลูกหลาน ร่วมกันต้านยาเสพติด
เวลากินไม่ได้นอน เวลานอนไม่ได้กิน
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 31

หักแข่วแล้ว หยอกได้

« ตอบ #46 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 04:44:24 PM »

ไม่เห็นด้วย ที่จะสร้างกระเช้า
ปกติไม่มีกระเช้า ก็แทบไม่มีที่กางเต๊นท์แล้วครับ เศร้า
 ไหว้ขอไว้สักที่เถอะครับท่านนายทุน ขอร้องไปสร้างที่อื่นก็ได้ครับ

ส่วนตัวไปมาแล้ว 3 ครั้ง เหนื่อยแทบเป็นลมทุกครั้ง ก็ไม่เคยคิดอยากได้กระเช้าไฟฟ้า
ครั้งแรก ไปกับเพื่อน 9 คน
ครั้งสอง ไปคนเดียว (บ้าป่าว  โดนชก)
ครั้งสาม ไปกับแฟน (อยากไปพิสูจน์ว่ากลับมาจะเลิกกัน เหมือนคำร่ำลือมั๊ย คิก คิก)
ปัจจุบัน ลูก 1 เมีย 1 (ผลพวงจากไปภูกระดึงด้วยกันนั่นแหละ งอน)
ให้ลูกโตก่อนจะพาไปกางเต๊นท์อีก

ปล.  ถ้าจะขึ้นกระเช้าไปชมภูกระดึง ขอบอกว่ามันไม่สวยหรอกครับวิวข้างบน ไปเที่ยวทางเหนือวิวสวยกว่าเยอะ
  รักนะ ภูกระดึง

อยากให้ดู ภาพยนตร์สั้น "พิชิต"(ภูกระดึง) จากรางวัลหนังสั้นตามรอยสมเด็จย่า  ของ คุณ นที ครับ
---> http://phukradung.sadoodta.com/travel.php?archive=&id=1256238459&start_from=&subaction=showfull&ucat=2
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #47 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 04:47:18 PM »

Grin Grin Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #48 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 04:56:39 PM »

ผมสนับสนุนสร้างครับสงสารคนพิการและคนสูงอายุที่อยากขึ้นไป  กระเช้ามันไม่ได้สร้างเสียงรบกวนธรรมชาติครับ  ถนนคนเดินต่างหากที่เดินไปคุยไปเสียงดัง   ไปดูอย่างญี่ปุ่นสิไปทางไหนเจอแต่กระเช้าครับ ผมอีก1เสียงที่สนับสนุนครับ

ด้วยความเห็นใจ ครับ.. แต่ คนที่คิดสร้างนั้น สุดแต่มันจะคิดหาข้ออ้างเพื่อปิดบัง ในผลประโยชน์บางอย่าง..

แต่เค้าไม่ได้สร้างเพื่อคนมีอายุ หรือคนพิการ หรอกนะครับ . นั่นอาจเป็นผลพลอยได้ เท่านั้น .

การสร้างกระเช้า หรือการจัดการในประเทศเรา เกือบเรียกว่า ไม่เคยเริ่มจากประโยชน์ส่วนใหญ่ของชุมชน หรือสังคม แต่มันเริ่มจากผลประโยชน์ส่วนตัว
เป็นส่วนใหญ่ แลบลิ้น

มันหวัง หาเงิน จากโครงการ ก่อสร้าง มันหวังจะได้เงิน รายได้จากขึ้นเข้าใช้.. เข้าจังหวัด .. จะทำอะไร ควรต้อง สำรวจวิจัยถึงผลกระทบให้ จงดี

เห่าดง - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 39

« ตอบ #49 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 05:16:08 PM »

อายุมาก ขึ้นไม่ไหว พิการ มีลูกหาบบริการนะครับ
หรือถ้าอยากขึ้นแบบสบายจริงๆแนะนำให้ไปเที่ยวที่อื่นครับ มีอีกหลายภู แต่ภูนี้ขอเถอะ

เพราะฉะนั้น ไม่เห็นด้วยกับกระเช้าครับ

Nothing else matters
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #50 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 05:41:40 PM »

สร้างไปแล้วเสียดายธรรมชาติครับ   ไหว้

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #51 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 06:43:49 PM »

เกิดมายังไม่เคยขึ้นภูกระดึงเลยครับ  ถ้ามีกระเช้า  ก็ไม่มีความหมายสำหรับผม เพราะบอกเมียกับลูกแล้วเราจะเดินขึ้นและผมไม่สนับสนุนในการทำกระเช้าครับ โดนชก

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #52 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 07:56:35 PM »

เกิดมายังไม่เคยขึ้นภูกระดึงเลยครับ  ถ้ามีกระเช้า  ก็ไม่มีความหมายสำหรับผม เพราะบอกเมียกับลูกแล้วเราจะเดินขึ้นและผมไม่สนับสนุนในการทำกระเช้าครับ โดนชก

จูงมือกันเดินเป็นครอบครัวคงเป็นภาพที่น่ารักครับผม  เยี่ยม
Bird
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 600

Ordinary Man on Earth

« ตอบ #53 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 01:38:52 AM »

ถึงหลังแปแล้ว เดินอีก 3 กม. จึงจะถึงที่พัก .. จากนั้นต้องเดินอีก 20 กม.เป็นเส้นทางมาตรฐานในการท่องภูกระดึง เพราะจุดที่น่าสนใจ มันกระจายอยู่บนที่ราบยอดเขานั้น..

....

ไม่ถามว่าสร้างกระเช้าทำไม  แต่ถามผู้ที่รอกระเช้าไฟฟ้า ว่าคาดหวังอะไรครับ .. กระเช้าส่งถึงหลังแป ก็ต้องเดินอยู่ดี
คนเฒ่าคนแก่ คนหนุ่มสาวที่ใจไม่สู้ หมดสิทธิโดยปริยาย ..

เพื่อนสมาชิกที่ว่าเห็นแก่คนพิการหรือคนสูงอายุ .. ถ้าท่านเคยขึ้นภูกระดึง ท่านจะประจักษ์แก่สายตาว่า เมื่อขึ้นถึงหลังแปหรือเชิงผาแล้ว มันก็แค่ลานดินเวิ้งว้าง แล้ง ร้อน เท่านั้น  แต่ถ้าจุดปลายทางของกระเช้ามาขึ้นตรงผาที่มีภูมิทรรศน์ที่(เคย)สวยแล้ว  มันก็จะเกิดทัศนวิสัยอุบาทว์ อย่างที่ผมว่าไว้

จะไปหาแก่นสารในการมาภูกระดึง .. โน่น ฝ่าหมอกเช้าไปต้อนรับพระอาทิตย์ที่ผานกแอ่น  เลียบเคียงไปไหว้พระพุทธเมตตา บุกป่าดูน้ำตก เอ้อระเหยท่องทุ่งซาวานา พักคลายร้อนใต้ทิวสนสามใบริมสระอโนดาต บุกซอกแซกไปดูน้ำตกต่างๆนานา เตร่ดูแนวกันไฟแถวสถานีโทรคมนาคม มุ่งหน้าไปส่งพระอาทิตย์ที่ผาหล่มสัก สะโหลสะเหลเลาะขอบผากลับที่พัก .. รวม 20 กม.เดินครับ  นี่ยังไม่ได้พูดถึงป่าปิดนอกเส้นทาง

ไม่มีรถยนต์ ไม่มีมอเตอร์ไซรับจ้าง  ซาเล้งขี่ไม่ได้เพราะทางช่วงกลางภู เป็นทางขึ้นลงเนิน ลงห้วยเป็นบางครั้ง .. ทางช่วงเลียบผา เป็นทรายฝุ่น
สองปีหลัง มีจักรยาน(จำกัดจำนวน)ให้เช่าขี่ แต่หลายช่วงต้องเดินจูง ผู้สูงอายุหรือพิการ ก็คงไม่สามารถ ...

ถ้าจะศึกษาธรรมชาติ ยิ่งต้องเดินขึ้น  เพราะทุกชั้นความสูงที่เปลี่ยนไป พืชพันธุ์ไม้ป่าก็เปลี่ยน ตามภูมิประเทศ

ถ้าว่าสร้างให้คนขึ้นง่ายๆ จะได้ไปกันเยอะๆ  ก็ขัดกับการอนุรักษ์ฟื้นตัวของธรรมชาติ และข้อกำหนดจำนวนคนที่มีอยู่แต่เดิมครับ

สู้กับผู้อื่นให้น้อยลง ......สู้กับจิตตนให้มากขึ้น
กรรมกร
+แล้วนะคับ ... อย่าลืมทอนด้วยนะคับ 555
Hero Member

คะแนน -964

« ตอบ #54 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 09:14:46 AM »

ธรรมชาติ ... ไม่มีอะไรดีที่สุด หรือแย่ที่สุด

เราเห็นกระเช้าขึ้นเก็นติ้งในมาเลเซีย ทิวทัศน์ด้านล่างก็ยังคงเป็นป่าเขียวขจี

แต่ถนนขึ้นเขาใหญ่ของเรา กว่าจะมาเป็นข่าวให้รับรู้ เราก็เสียต้นไม้ใหญ่ไปไม่รู้กี่ต้นแล้ว

... นั่นต่างหาก "ปัญหา" ......... ถ้าไม่แก้ตรงนี้ให้ได้ก่อน อย่าไปเสียเวลาถกกันเลยครับ

ว่าจะสร้างหรือไม่สร้าง .....  ยี๊

ไร้คำกล่าว............................................
pasta
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 8119

ล้นเกล้าเผ่าไทย

« ตอบ #55 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 09:53:47 AM »

จะเกิดอะไรขึ้นก็ช่าง(ผมมันคนเล็กใจโต) อีก 2 ปีกว่า ลูกสาวจบ ม.6 และรู้แน่ชัดว่าจะเดินไปทางไหน   แต่ทางเดินแรกคือภูกระดึง...

พาสตา http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%9E%E0%B8%B2%E0%B8%AA%E0%B8%95%E0%B8%B2

โชคดีเป็นของคนกล้า วาสนาเป็นของคนจริง จงชนะความร้าย ด้วยความดี
Major
ก็แค่.....?
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 255

ดวงชีวัน นั้นเรายอม พร้อมจะพลี

« ตอบ #56 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:20:36 AM »

ขึ้นซำแฮก  แบกเป้ สะพายหลัง

เหนื่อยก็นั่ง พักให้หาย กายเดินต่อ

ขยะน้อย ขนได้น้อย มากหนักท้อ

กระเช้าก็ ขนได้มาก กราดเกลื่อนดิน

ธรรมชาติ ควรอยู่อย่าง ธรรมชาติ

ใครบังอาจ ฝ่าฝืน คงกลืนสิ้น

ธรรมชาติ ที่งดงาม ตามผืนดิน

คงหมดสิ้น เพราะขาใหญ่ หวังได้ตังค์

กระมังครับ

ด้วยความเคารพ

ปล.เป็นอีกเสียงที่คัดค้าน กระเช้า ขึ้นภูกระดึงครับ

ผิดหวังแล้วหวังใหม่ไม่ลดละ            หวังเพื่อจะผิดหวังในครั้งใหม่
แล้วเราก็ผิดหวังสมดังใจ                 เราจึงไม่ผิดหวังสักครั้งเดียว
รปศ. PSRU @ รักพระเจ้าอยู่หัว @
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 41

« ตอบ #57 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:29:22 AM »

ขอคัดค้านครับ
"อย่าพยายามเอาชนะธรรมชาติอีกเลยครับ"
เราทำร้ายธรรมชาติ  ธรรมชาติก็ย้อนทำร้ายเรา

ไม่ตายหลอกครับที่จะเดินขึ้นภูกระดึง  หรือหากกลัวตายก็อย่าเดินขึ้นไปเลยครับ

เมาเหล้า  มักเสียหลัก
เมารัก      มักเสียใจ
เมาฝิ่น  กัญชา  ยาดำ  ไม่เท่าไร
แต่หนักใจ  เพราะเรา  นั้นเมารัก
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #58 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 11:07:05 AM »

เคยฉายไปแล้วต้อนตุลาคม 2007 ขออนุญาตินำมาฉายอีกรอบประกอบการตัดสินใจ  ไหว้ ไหว้

ล่าสุดเมื่อมีนาคมที่ผ่านมา(2007) ไปกับน้องที่ทำงานกันสี่คน คือตอนปีใหม่คุยกันเล่นๆว่าจะไปเที่ยวภูกระดึงกันไปไหม ทุกคนบอกว่าไป แล้วก็มีคนพูดขึ้นมาว่า "ใครไม่ไปเป็นหมา" เพื่อนๆที่ที่ทำงานก็เฮกันใหญ่คอยลุ้นดูว่าในสี่คนนี้ใครจะเป็นหมา....ผลก็เลยเป็นตามนี้ครับ...

ออกจากชลบุรีหนึ่งทุ่ม...ซัดเชฟิโร่วาง เจ ไปตลอดทางถึงที่ทำการ อ.ภูกระดึงตี สองครึ่ง หมาเห่ากันระงมเลย หัวเราะร่าน้ำตาริน

กินข้าวกินปลาแล้วก็ออกเดิน....จุดแรกยังไม่ถึงซำแฮกก็ยังดีอยู่...ฮะ

แต่พอถึงซำแฮกแล้วเกือบตาย หัวเราะร่าน้ำตาริน

เกิดชุลมุนกันเล็กน้อย เพราะเพื่อนโดนแมงป่องต่อยตูด....ฮาๆๆ..นั้งต้องระวังครับหน้าแล้ง

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #59 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 11:08:01 AM »

แต่กลับเรียกพลังจากเสียงฮามาได้อีกนิด...

แล้วก็ก้มหน้าเดินกันต่อไป หัวเราะร่าน้ำตาริน

ต่อไป...ต่อไป..

ภาพระหว่างทาง..

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6
  พิมพ์