เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:24:26 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รบกวนพี่ๆช่วยแก้ปัญหา เรื่องลูกครับ  (อ่าน 2140 ครั้ง)
SEEZ ..รักในหลวง..
Hero Member

คะแนน 108

« เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 10:54:51 PM »

คือผมมีปัญหาในการเลื้ยงลูกชาย อายุ 5 ขวบ   เดิมว่าจะไปหาหมอเด็กเพื่อขอคำปรึกษา แต่นึกถึงพี่ๆในเวป เผื่อบางท่านอาจจะเคยเจอและผ่านปัญหานี้มาแล้ว  จึงอยากจะรบกวนพี่ๆช่วยแนะนำวิธีแก้ไขหน่อยครับ     เอาเป็นข้อๆนะครับ
         1.เวลานอนกลางคืน  บางคืนมักจะละเมอร้องไห้ บางครั้งโวยวาย จนน้อง(อายุ 1 ขวบ)ต้องพลอยตื่นขึ้นมาและร้องไปด้วย   
            พอผมหรือภรรยาเข้ามาปลอบก็จะทุบตีหมอน แต่สักพักก็จะนอนหลับต่อปกติ      มีวิธีไหนบ้างครับที่จะทำให้ลูกชายหลับสนิด ไม่
            ละเมอร้องไห้   ผมเคยให้ไหว้พระก่อนนอนแล้วก็เหมือนจะไม่ได้ผล
         2.ช่วงทำการบ้านตอนเย็น บางครั้งบางวัน ผมหรือภรรยาแนะนำหรือสอนอะไรมักจะรั้น   จะทำแต่ตามแบบของเขา และมักจะอ้างว่า   
            คุณครูให้ทำแบบนั้นแบบนี้  แล้วก็จะร้องไห้   
         3.เวลาให้ทำอะไรซักอย่าง เช่นอาบน้ำหรือแปรงฟัน มักจะทำเป็นไม่ได้ยิน หรือเหมือนไม่สนใจคำสั่ง  ต้องคอยบอกหรือดุหลายครั้งถึง
            จะปฏิบัติได้เสร็จ  ตอนนี้กะจะใช้ไม้เรียวแล้วครับ แต่อยากจะได้คำแนะนำจากพี่ๆก่อนเผื่อจะได้ไม่ต้องใช้ไม้เรียว

ยินดีรับฟังทุกความคิดเห็นครับ ขอขอบคุณล่วงหน้าครับ  ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 20, 2010, 11:03:50 PM โดย SEEZ ..รักในหลวง.. » บันทึกการเข้า
ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 11:02:31 PM »

เด็กในวัยนี้จะมีความเป็นตัวของตัวเอง อยากรู้อยากทดลอง จริง ๆ แล้วเขาได้ยินเรา แต่ถ้าเราบ่นมาก ๆ เขาก็จะเกิดปฏิกิริยาต่อต้าน เป็นเรื่องธรรมดาครับ ลองหาหนังสือมาอ่านดู ผมเคยโกรธลูกชายผมเวลาผมสั่งอะไรแล้วไม่ค่อยชอบทำ ชอบทำตามใจตัวเอง ดื้อ เราบอกซ้าย เขาจะไปขวา พอแฟนผมเอาหนังสือเกี่ยวกับการเลี้ยงลูกมาให้อ่านแล้ว พบว่าเป็นเรื่องจริง ที่เด็กวัยนี้จะมีนิสัยแบบนี้ ลองหาอ่านเกี่ยวกับ จิตวิทยาเด็ก จิตวิทยาวัยรุ่นแล้วจะเข้าใจลูกมากขึ้นครับ

ใจเย็น ๆ ครับ พยายามล่อหลอกให้เขาทำอย่าบังคับเขาครับ แล้วเขาจะมีพัฒนาการทางสมองที่ดีกว่าเด็กทั่วไปครับ ลองทำดูครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
D.A.- รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 11:11:56 PM »

ผมว่าลองปรึกษาครูประจำชั้นดูอีกแรงครับ เผื่อจะมีข้อมูลมาสรุปปัญหาให้ตรงจุด เช่น ถูกเพื่อนแกล้ง นั่งคู่กับเพื่อนที่ไม่สนิท นั่งหลังห้องมองกระดานไม่เห็น ฯลฯ อายุ 5 ขวบนี่เริ่มจะดื้อแล้วละครับ ธรรมชาติของเค้า ของผมเจ้าตัวเล็ก 6 ขวบแล้วเหมือนกัน ดื้อพอประมาณอาศัยว่าหากิจกรรมทำร่วมกันมากหน่อย จะได้สังเกตุพัฒนาการของเค้าไปด้วยในตัว อันไหนทำไม่ถูกก็จะได้ว่ากล่าวตักเตือนกันตอนนั้นเลย...

รักแฟน...ห่วงชู้...เอ็นดูกิ๊ก
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 20, 2010, 11:38:15 PM »

ผมใช้วิธี ถ้าถูกผมจะให้ดาวครับเหมือนที่ครูให้
สิ่งนึงที่ผมมักแสดงออกกับลูกเสมอก็คือ ผมคือเพื่อนของลูก ครับ
เรื่องบางอย่าง ไม่อยากให้ใช้ คำว่า กูเป็นพ่อมึงนะ มึงต้องฟังกู  ประมาณนี้ครับผมไม่เคยใช้ 
ตอนนี้ลูกของผม ผมพูดอะไร เค้ามักจะฟังผม ตลอด บางครั้งดื้อบ้างก็แค่ขึ้นเสียงเล็กน้อย ครับ

ขอทิ้งท้ายกับประโยคนี้ครับ
  เค้าไม่ได้อยากเกิดเป็นลูกของเรา  แต่ เราต่างหากที่อยากได้เค้ามาเป็นลูก ..
ลูกผมอนุบาล 3  ผมจำได้ผมตีลูก แค่ 5 ครั้ง เองครับ... เยี่ยม
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 12:12:04 AM »

ถ้าพ่อแม่สนใจแต่น้องมากๆ ลูกคนโตอาจอิจฉาก็ได้
เลยเกิดความกดดันทางอารมณ์ แสดงพฤติกรรมต่างๆ เรียกร้องความสนใจก็เป็นได้ครับ...?
POK104Gun รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 12:13:14 AM »

ส่วนตัวผมคิดว่าต้องบูรณาการหลายๆอย่างเข้าด้วยกัน เริ่มตั้งแต่ วิธีคิด การพูดจา การปรับพฤติกรรม การสังเกตุ ฯลฯ
ผมเชื่อว่าการพูดจาดี กับเด็กในวัยนี้จะช่วยลดพฤติกรรมในเชิงลบลงได้ การพูดให้ช้าลง นุ่มนวล ใจเย็น พยายามใช้เหตุผล
อยู่เสมอ และพยายามให้เขา ทราบว่า เรากำลังใช้เหตุผล
การปรับพฤติกรรมในภาพรวมของทุกคนในบ้าน ให้เป็นไปในทิศทางอบอุ่น เอาใจใส่ซึ่งกันและกัน ให้ความสำคัญกับตัวเด็ก
เพิ่มมากขึ้น อาจเป็นการมีกิจกรรมที่ร่วมกันคิด ร่วมกันทำ ของคนในครอบครัว และให้เขาเข้ามามีส่วนเร่วมด้วย
ส่วนหนึ่งอาจมาจากที่เขาต้องการให้เราสนใจเขาเพิ่มมากขึ้น การตั้งคำถาม เช่น
"ถ้าเป็นลูก ลูกจะคิดอย่างไร สำหรับโจทย์ข้อนี้
 ถ้าเป็นลูก ลูกจะปลูกต้นไม้อย่างไรถึงจะดี ครับ / ค่ะ"
การเดินทาง ท่องเที่ยว มีกิจกรรม ร่วมกันช่วยส่งเสริมและเป็นภูมิคุ้มกันที่ดีได้  
การถ่ายภาพในช่วงที่มีความสุข (พ่อแม่ลูก) เก็บไว้ นำมาใส่กรอบ ติดที่บ้าน
ใส่อัลบัมรูป วางในที่เขาหยิบมาดูได้ เขาเห็นภาพมีความสุข มีความสุขตาม  อันนี้ก็ช่วยได้

การสังเกตุ ช่วยป้องกัน ความคิดที่เข้าใจผิดของเด็กได้ หรือช่วยปรับความคิดเขาเสียก่อน เป็นการป้องกันก่อนปัญหาจะเกิด

เป็นความเห็นเล็กๆน้อยๆในช่วงข้ามคืนนี้ ผมจะถามผู้ที่คลุกคลีกับเด็ก แล้วนำมาเล่าให้ฟังอีก
เป็นกำลังใจให้ครับ ทุกอย่างต้องผ่านไปได้ด้วยดี

POK104Gun

Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 12:16:01 AM »

ผมว่าลองปรึกษาครูประจำชั้นดูอีกแรงครับ เผื่อจะมีข้อมูลมาสรุปปัญหาให้ตรงจุด เช่น ถูกเพื่อนแกล้ง นั่งคู่กับเพื่อนที่ไม่สนิท นั่งหลังห้องมองกระดานไม่เห็น ฯลฯ อายุ 5 ขวบนี่เริ่มจะดื้อแล้วละครับ ธรรมชาติของเค้า ของผมเจ้าตัวเล็ก 6 ขวบแล้วเหมือนกัน ดื้อพอประมาณอาศัยว่าหากิจกรรมทำร่วมกันมากหน่อย จะได้สังเกตุพัฒนาการของเค้าไปด้วยในตัว อันไหนทำไม่ถูกก็จะได้ว่ากล่าวตักเตือนกันตอนนั้นเลย...

ผมเห็นด้วยว่าต้องปรึกษาคุณครู อีกแรงครับ
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 12:23:12 AM »

ลองดูที่นี่ ถ้าคิดว่าเขาเป็นแบบนั้น  ลองดูน่ะครับ

http://www.otat.org/index.php?lay=show&ac=article&Id=5374605&Ntype=2
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 12:28:14 AM »

อาจารย์ท่านนี้เขียนไว้ดีมากครับ ลองดูน่ะครับ

ผศ.นฤมล ธีระรังสิกุล
http://www.thaikidclinic.com/index.php?lay=boardshow&ac=webboard_show&WBntype=1&Category=thaikidcliniccom&thispage=39&No=240709
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 06:29:30 AM »

Grin ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญ ไม่เคยศึกษาจากแหล่งใด แต่ฐานะที่เป็นพ่อเหมือนกัน แต่สิ่งที่ผมเคยปฏิบัติต่อลูกสาวของผมอาจมีประโยชน์บ้าง Grin
 Grin ข้อ 1 ลูกสาวผมไม่ค่อยนอนละเมอ เท่าที่ผมทำคือทำให้เขาอารมณ์ดีหรือหมดกังวลในเรื่องใด ๆ ก่อนหลับครับ ไม่ถึงกับเล่านิทานก่อนนอน แต่จะพูดเล่นพูดแหย่เล็ก ๆ หรือหลายครั้งจะบอก "ป๊ารักมิ้นท์นะ" "วันนี้มิ้นท์น่ารักมาก ๆ" เป็นต้นครับ หรือบางครั้งจะทำอะไรที่เป็นการแสดงความรักต่อเขา เช่น แลกกันหอมแก้ม ขอกอดหน่อยซิ เป็นต้น ซึ่งผมคิดว่าสิ่งที่ผมทำเป็นการลดกังวลในสิ่งที่เขาเป็นกังวลอยู่ได้ (ผมคิดเองนะครับ) Grin
 Grin ข้อ 2 และ 3 ผมเหมารวมเลย ผมใช้วิธีขอความร่วมมือจากลูกครับ จะไม่ใช่วิธีบังคับหรือดุ แต่จะพูดไปในทางขอความร่วมมือ ทำร่วมกัน ให้ลูกแปรงฟัน ผมก็แปรงด้วยครับ ลูกไม่กินข้าว ผมก็กินด้วย แข่งกันกิน โดยตามความคิดผม เด็กวัยนั้น พยายามให้เขาทำกิจกรรมใด ๆ ให้เกิดความสนุกครับ และจะไม่ฝืนให้เขาทำ หากดูแล้วว่าในขณะนั้นเขาไม่อยากทำจริง ๆ อาจะให้เวลาเขาอีกสักเล็กน้อยในสิ่งที่เขากำลังสนใจอยู่ เช่นลูกกำลังดูทีวีอยู่ ผมก็จะบอก "ป๊าให้ดูต่ออีกหน่อยนึง แต่เสร็จแล้วต้อง.......(สิ่งที่เราต้องการให้เขาทำ) นะ ตกลงมั๊ยเอ่ย" หรือ "พอโฆษณาป๊าขอให้ไป.....(กิจกรรม)...ก่อน แล้วมาดูต่อได้หรือเปล่าเอ่ย" หรือเช่นถ้าเขากำลังดูเซล่ามูนอยู่ ผมก็จะบอก "อ้าว เซล่ามิ้นท์ ไป....(กิจกรรม) ก่อนได้หรือเปล่า" (แอบแทรกเข้าไปในสิ่งที่เขาสนใจอยู่) เป็นต้นครับ Grin
 Grin ที่ผ่านมา วิธีเหล่านี้ผมได้ใช้กับลูกสาวผมมาโดยตลอดจนทุกวันนี้ครับ และได้ผลที่ผมพอใจค่อนข้างมากครับ ได้ความร่วมมือจากเขาเกือบ 100% จนเรียกได้ว่าเขาไม่เคยดื้อกับผมเลย Grin

Grin แต่ที่สำคัญที่สุดคือความรักครับ ผมจะแสดงออกถึงความรักที่ผมมีให้ลูกสาวบ่อย ๆ แบบไม่กลัวเปลืองครับ Grin

~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 08:14:05 AM »

เวลาสั่งอะไรถ้าเค้าไม่ทำ(ส่วนน้อย)  ผมจะบอกลูกว่าถ้าไม่ทำจะไม่พาไปเที่ยว พาไปซื้อขนม ได้ผลทุกครั้ง  Cheesy

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
dignitua-รักในหลวง
เราจะสู้เพื่อในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1414

จะมีพรุ่งนี้ ได้อีกกี่วัน...

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 09:08:21 AM »

เด็กละเมอร้องไห้ สาเหตุส่วนใหญ่น่าจะอยู่ที่โรงเรียน... ลองสืบๆดูครับ..

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 09:22:51 AM »

เรื่องไม่อยากอาบน้ำไม่อยากแปรงฟัน... ลูกผมตอนนี้สามขวบครึ่งบางครั้งก็เป็นครับ... บางทีดุเข้าก็ร้องไห้... ต้องใช้วิธีสรางแรงจูงใจให้เขาทำเอง... เดี๋ยวนี้อาบน้ำ+ถูสบู่เอง... แปรงฟันก็แปรงเอา...

...เรื่องละเมอ... เคยเจอหลานเป็นครับ... ลองดูๆ ว่าตอนกลางวันลูกชอบเล่นอะไร... หรือชอบดูหนังพวกฮ๊ไร่ที่ต่อสู้กันหรือไม่... เพราะหลานผมดูหนังพวกนี้... แล้วจำมาละเมอบ่อยๆ โตขึ้นก็หายไปเองครับ...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 09:35:09 AM »

เขาไม่เข้าใจครับ ว่าทำไม เราไม่เข้าใจเขา

ลดอายุเราครับ ลดลงไปจนเท่ากับเขา ให้เขากล้ามาชวนเราเล่น กล้าอวดของเล่นใหม่กับเรา

ผมเลี้ยงลูกด้วยตัวเองคนเดียวมาตั้งแต่อายุเดือนครึ่ง ปัจจุบัน 5 ปี กับอีก 21 วันแล้ว
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2010, 10:32:58 AM »

เขาไม่เข้าใจครับ ว่าทำไม เราไม่เข้าใจเขา

ลดอายุเราครับ ลดลงไปจนเท่ากับเขา ให้เขากล้ามาชวนเราเล่น กล้าอวดของเล่นใหม่กับเรา

ผมเลี้ยงลูกด้วยตัวเองคนเดียวมาตั้งแต่อายุเดือนครึ่ง ปัจจุบัน 5 ปี กับอีก 21 วันแล้ว

จ่ายหนึ่งขวดมาเสียดีๆ ไม่งั้นเดี๋ยวผมจะไปฟ้องแม่น้องเตยหอม คิก คิก คิก คิก ยิ้มีเลศนัย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: [1] 2
  พิมพ์