เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 28, 2024, 07:19:18 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ข้อเสนอเพื่อการปรับปรุงเวปบอร์ดคับ...  (อ่าน 7348 ครั้ง)
BAER
ปืนเถื่อนยังไม่หมด อย่ามาปลดปืนทะเบียน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 19

« ตอบ #45 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2005, 10:27:39 PM »

Grin  ตามมาเห็นด้วยอีกคนครับ โดยเฉพาะการซื้อ-ขาย เริ่มมีแปลกๆเข้ามาครับ
แจ็ค
"กำบ่มีอย่าไปอู้...กำบ่ฮู้อย่าได้จ๋า"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 461

« ตอบ #46 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2005, 10:29:36 PM »

1.  และแล้วก็มีคนทนไม่ได้ต้องนำเสนอสิ่งดี ๆ
2.  ไม่อยากให้มีตัวย่อ มาก ๆ ในเว็บ  เช่น  จขกท.  สตม.  กดหท. มรมว.  อะไรก็ไม่รู้   คือรู้อยู่แค่ภายในกลุ่มน่ะครับท่าน
3.  ผมไม่รู้จัก  เจ้าของกระทู้  แต่เห็นเขาเรียกกันว่า  "หมอรุท"  แต่ตรงใจผมสุด ๆ เลยครับท่าน
4.  ผมสนับสนุน  ข้อ  1,3 และ ข้อ  4  ครับผม

หลงรัก หลงรัก หลงรัก หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก น้ำลายหก น้ำลายหก

... เมื่อความกลัวถึงขีดสุด  มันจะเกิดเป็นความกล้าที่บ้าบิ่น ...
Nakin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 115

รักทุกคนเลย ......

« ตอบ #47 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2005, 12:07:22 AM »

ข้อความต่อไปนี้   ถูกนำมาลงในเว็บบอร์ด  อวป .  ( นานมาแล้ว ) .....  โดยสมาชิกท่านหนึ่ง    Smiley    ผมเห็นว่า   มีประโยชน์   และ   เหมาะกับกระทู้นี้  .....     Smiley

ขออนุญาตครับ  .........   :-*

ถาม =  การเขียนข้อความหรือนำเสนอเนื้อหาอะไรผ่านอินเตอร์เน็ตโดยใช้นามแฝง ถือเป็นกรรมหรือไม่? เพราะไม่มีใครรู้จักชื่อเรา ไม่มีใครเห็นหน้าเรา ไม่มีใครได้ยินเสียงเรา เหมือนเราไม่มีตัวตน

ผมเห็นว่าคำถามนี้จะนำไปสู่ความเข้าใจเรื่องกรรมได้ลึกซึ้งขึ้น เพราะคนส่วนใหญ่ยังนึกว่าการก่อกรรมเป็นเรื่องที่ต้องโชว์ตัว โชว์เสียง หรืออย่างน้อยก็ต้องมีชื่อแซ่ของเจ้าตัวปรากฏเป็นที่รับรู้เสียก่อน ความเข้าใจดังกล่าวนั้นคลาดเคลื่อนนะครับ กรรมนั้นคือเจตนา ต่อให้คุณนอนคิดร้ายอยู่บนยอดเขา ไม่มีใครเห็น คุณก็ทราบชัดอยู่แก่ใจ และสามารถสำเหนียกรู้สึกได้ว่าใจคุณดำมืดเพราะโดนเมฆหมอกอกุศลทาบทับแล้ว

สำหรับกรรมที่ทำอยู่ในใจจริงๆ มีผลกระทบกระเทือนต่อจิตใจคุณเองคนเดียวนั้น เรียกว่า ‘มโนกรรม’ สำหรับมโนกรรมนั้นจะสำเร็จสมบูรณ์เต็มขั้นในทันทีที่ตั้งใจคิดและมีความยินดีกับความคิดนั้น หากจะพูดว่ามโนกรรมคือกรรมที่ก่อแล้วยังไม่ทันส่งผลกระทบดีร้ายกับผู้อื่นก็คงได้ ตัวอย่างเช่นคุณคิดจะด่าเขา แต่ระงับใจไม่ด่า อย่างนั้นก็เป็นเพียงมโนกรรมอันเป็นอกุศล มีผลให้จิตคุณทุกข์ร้อนอยู่คนเดียว ยังไม่เป็นวจีกรรม ยังไม่มีเสียงกระทบหูใครให้ใจเป็นทุกข์ขึ้นมา
แต่หากคลื่นความคิดแรงจนทะลักรั้วกั้น หลุดจากสมองไปกระทบผู้อื่น ไม่ว่าจะทางภาษาพูดหรือภาษาเขียน ทำให้เขาเกิดความเข้าใจว่าคุณคิดอย่างไร ตรงนั้นจัดว่าเป็นวจีกรรมได้หมด พูดง่ายๆว่า ‘ภาษา’ นั่นเองคือเครื่องมือก่อวจีกรรมของมนุษย์

ฉะนั้นคุณจะแอบเขียนอะไรทางอินเตอร์เน็ตโดยใช้นามแฝงเฉพาะกิจ ไม่มีใครอื่นรู้เห็น ไม่มีใครรู้จักเลย แม้เพียงครั้งเดียวก็นับว่าสร้างวจีกรรมไปแล้วหนึ่งครั้ง และกรรมก็จะติดตามคุณเป็นเงาตามตัว ไม่ผิดต่างไปจากกรรมอื่นๆที่กระทำโดยเปิดเผยหน้าตาตัวตน เจตนาเกิดขึ้นที่จิตของคุณ กรรมก็เกิดที่จิตของคุณเช่นกัน เพราะกรรมคือเจตนา เจตนาคือกรรม ดังที่พระพุทธองค์ทรงตรัสว่าบุคคลคิดแล้วจึงก่อกรรมทางกาย วาจา ใจ

อินเตอร์เน็ตเปิดโอกาสให้เราเห็นอะไรหลากหลายจริงๆ แม้แต่การทำงานของกรรม อย่างเช่นที่ผมรู้จักหลายๆคน เห็นกรรมทางวาจาของเขาในเบื้องต้น แล้วได้เห็นพัฒนาการหรือความเสื่อมทรามทางจิตใจในเวลาต่อมา เป็นไปตามวิธีคิดเขียนให้ดีให้ร้ายแก่ผู้อื่น

ผู้ก่อความวุ่นวาย นานไปย่อมมีจิตใจที่วุ่นวาย ปั่นป่วนเหมือนพายุ และแสดงแนวโน้มที่จะฟุ้งซ่านแส่ส่ายไปในเรื่องเหลวไหล พูดจาจับต้นชนปลายไม่ติดมากขึ้นเรื่อยๆ

ผู้ก่อกระแสความเยือกเย็น นานไปย่อมมีจิตใจเยือกเย็น สงบราบคาบผาสุก และแสดงแนวโน้มที่จะแน่วนิ่งหนักแน่นในเรื่องเป็นเหตุเป็นผล พูดจามีต้นมีปลายมากขึ้นเรื่อยๆ

บอกได้เลยครับว่าวจีกรรมที่เกิดขึ้นในโลกอินเตอร์เน็ตนั้น อาจจะให้ผลเร็วและแรงเสียยิ่งกว่าวจีกรรมที่เกิดขึ้นในโลกความเป็นจริงเสียอีก ที่เป็นเช่นนี้เพราะอะไร? เพราะบนอินเตอร์เน็ตอาจมีผู้รับคำพูดของคุณจำนวนมาก ขอให้ลองนึกดู หากคุณพูดเบาๆว่า ‘ไอ้โง่’ ก็อาจมีคุณคนเดียวในโลกที่ได้ยินเสียงอกุศลของตัวเอง แต่ถ้าคุณพิมพ์คำว่า ‘ไอ้โง่’ ลงในกระทู้ของเว็บบอร์ดที่มีผู้เข้าเยี่ยมชมคับคั่ง คุณไม่มีทางปรับให้ดังหรือเบาได้ตามใจชอบได้เลย คุณทำอกุศลกรรมกับคนแบบไม่เลือกหน้าเข้าแล้ว คำด่านั้นอาจทำให้คนนับพันนับหมื่นเกิดความแสลงใจ ความแสลงใจของคนนับไม่ถ้วนนั่นแหละ จะย้อนกลับมาก่อเหตุให้คุณแสลงใจยิ่งกว่าพวกเขาได้

ผมเห็นแล้วนึกเสียดายครับ หลายคนยังเป็นเด็ก และมีความสนุกที่จะขีดเขียนข้อความฝากไว้ในอินเตอร์เน็ตด้วยความคึกคะนอง บางทีไม่รู้ตัวเลยว่าเอาอนาคตมาทิ้งเสียด้วยการสนทนาแบบไร้หน้าไร้เสียงนี่เอง

โอกาสก่อกรรมในยุคไอทีของพวกเรานี้ มีได้เป็นร้อยเป็นพันเท่ามากกว่ายุคอื่นครับ กระดิกนิ้วง่ายๆไม่กี่ที ผลอาจใหญ่หลวงยิ่งกว่าพยายามพูดในห้องประชุมใหญ่หลายๆอาทิตย์เสียอีก หากจิตตั้งไว้ดีแล้วก็สบายตัวไป แต่หากจิตยังตั้งไว้ในมุมมืด อย่างนั้นก็คงน่าเป็นห่วงหน่อยล่ะ

โดย ดังตฤณ
http://dungtrin.com

Happy   shooting    ......   

พูดจริง     ก็หาว่า    โกหก     ........     พูดตลก    ก็หาว่า     หลอกลวง
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2005, 01:30:09 AM »

ข้อ 2 ของคุณหมอก็สมัคร E-mail Address ได้มาแล้วสมัครเป็นสมาชิก Web สามารถหลอกลวงได้เหมือนกัน
ผมว่าคนที่เป็นคนดีเจอเงินหมื่นเงินแสนก็ติดตามคืนเจ้าของ แต่คนไม่ดีไม่เจอยังพยายามงัดเข้าไปลักขโมย

.........................ทุจริตชนสามารถทำได้ทุกอย่างที่คนดีคิดไม่ถึง...........................

Wink ข้อเสนอของผมคงไม่สามารถป้องกันการหลอกลวงได้หรอกคับ...

ถึงต้องขอให้เพื่อนๆสมาชิกช่วยกันเสนอไงคับ...  Grin

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2005, 01:36:40 AM »

การตอบกลับทางเมล์
เดี๋ยวนี้ เมล์ขอกันได้กลาดเกลื่อนครับ
เป็นเพียงการยืนยัน ชั่วคราว
นอกจากจะเปลี่ยนมาเป็นการยืนยัน ด้วยเลขที่บัตรประชาชน 13 หลักครับ
ยืนยัน กันได้แบบมีเหตุมีผล กันทีเดียว

Wink น่ารับฟังคับ...

คุณปิ๊กว่าไงคับ...  Wink
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2005, 01:37:45 AM »

เห็นด้วยกับลุงหมอทุกข้อครับ...อิอิอิ

ตกใจ จะเลิกคบกันก็งานนี้แหละคับ...  Grin Grin Grin

แต่ก็ยังดีกว่าเรียก"คุณพ่อ"...  เยาะเย้ย
Nattapol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #51 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2005, 07:51:46 AM »

เห็นด้วยกับลุงหมอทุกข้อครับ...อิอิอิ

ตกใจ จะเลิกคบกันก็งานนี้แหละคับ... Grin Grin Grin

แต่ก็ยังดีกว่าเรียก"คุณพ่อ"... เยาะเย้ย

....แหมยังไม่ชราสักหน่อยขี้น้อยใจไปได้ลุง....เอ้ยไม่ใช่..คุณพี่.... Grin
visith
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 474

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2005, 08:27:22 AM »

Wink....ร่วมด้วยช่วยกัน เพื่อ"บ้าน" ของเราครับ...
ข้อ 1. เพิ่มหน้าสนทนา....อยาก "คุยกับร้านปืน" จัง ว่าแต่จะมีร้านไหนยอมเสียเวลาเข้ามาคุยด้วยหรือเปล่า
ข้อ2. การตั้งกระทู้ทำได้เฉพาะสมาชิกที่ลงทะเบียน....เห็นด้วยครับ แต่ถ้าถึงกับยืนยันเลข13 หลัก กลัวโดนฟ้องเรียกค่าเสียหาย 500ล้านบาทจัง... Grin สมาชิกภาพเดิมที่เป็นอยู่ต้องโละทิ้งสมัครใหม่หรือเปล่า การคัดกรอง การป้องกันตัวป่วน ทำได้แค่ไหน...ฝากเพื่อนสมาชิกช่วยพิจารณา... :Smiley
ข้อ3. หาผู้ช่วย วมต.  ... ให้ วมต. พิจารณา...แต่จริงๆแล้วพวกเราในเว็บก็ร่วมด้วยช่วยกันไปในตัวอยู่แล้ว... Cheesy
ข้อ 4. ทำลิงค์ถึงเว็บอื่น....ขอเว็บผู้ผลิตปืนทุกยี้ห้อ เว็บที่เกี่ยวข้องกับปืน เว็บที่แนะนำโดยสมาชิก...เป็นต้น... Wink

"ร่วมส่งเสริมและพิทักษ์สิทธิการใช้อาวุธปืนของประชาชน"
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2005, 08:40:05 AM »

เห็นด้วยกับคุณหมอครับ ยิ่งไม่ใช่สมาชิกไม่อยากให้ตั้งกระทู้ได้ เพราะบางกระทู้อาจไม่เหมาะสม ซึ่งอาจนำความเสียหายต่อเวปเราได้ Grin

มะเอ็ม
Hero Member

คะแนน 348

"ปักษ์ใต้บ้านเรามันเหงาจังไม่มีคนนั่งแลหนังโนราห์"

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2005, 08:45:16 AM »

ตกใจ จะเลิกคบกันก็งานนี้แหละคับ... Grin Grin Grin

แต่ก็ยังดีกว่าเรียก"คุณพ่อ"... เยาะเย้ย

55555....เห็นด้วยครับ Wink Wink Wink
pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #55 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2005, 10:05:20 AM »

ผมเห็นชอบตามที่คุณหมอ rute เสนอครับ Cheesy
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2005, 10:17:38 AM »

เห็นด้วยกับคุณพี่หมอหนุ่มครับ อิ อิ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Preerati
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 8

คนแม่หวาด

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2005, 10:18:13 AM »

เห็นด้วยครับ
paisit
ไม่แม่น
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 5

ยิงไปเรื่อยๆ งงๆ

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2005, 10:40:06 AM »

เห็นชอบครับผม

ยิงจนปืนหลวม ยังไม่แม่นซักที เฮ้อ
too_muangphol
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #59 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2005, 10:52:59 AM »

Grin โดยรวมเห็นด้วยครับ แต่ข้อ 3 ผมเป็นห่วงว่า วมต. ของเราจะไปคว้าสาว ๆ มาช่วยน่ะสิครับ เยาะเย้ย

Grin อันนี้แล้วแต่คุณปิ้กคับ...

ว่าแต่คุณปิ้กใช้มุกนี้จีบสาวๆมานานแล้วไม่ใช่หรือคับ... Grin

ใช้ได้จริงปล่าวพี่....
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7
  พิมพ์