เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 01:14:24 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สุดสลดนักข่าว...ชาวบ้านและเด็กในอีรักถูกยิงถล่มจากเฮลิคอปเตอร์จู่โจมอปาเช่  (อ่าน 6425 ครั้ง)
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 02:23:38 PM »

ตอนที่ดูคลิป ได้ฟังที่เขาพูดคุยติดต่อกันทางวิทยุหรือไม่? เห็นวิจารณ์กันใหญ่ ทั้งในเรื่องที่เกิดขึ้นในคลิป แล้วก็คนเอเซียที่ไปเป็นทหาร  ผมไม่ได้เข้าข้างใคร  แต่อยากให้มองกันให้กว้างกว่านี้ ไม่ใช่เอะอะอะไรก็ไอ้กัน ไอ้กันมันผิด มันเอาเปรียบ มั่วไปเรื่อยเปื่อย เอามันส์เข้าว่าโดยที่ไม่คิดหาเหตุหาผล

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 02:42:32 PM »

ได้ฟังครับและผมก็ไม่ได้เข้าข้างคนอีรักเช่นกัน ที่ท่านsigproว่าพวกผมมั่วไปเรื่อยเปื่อยเอามันส์เข้าว่าโดยที่ไม่คิดหาเหตุหาผลจะไม่กล่าวหากันมากไปหรือครับ ขนาดคนอเมริกันด้วยกันยังประนามเหตุการ์ณนี้บางคนก็ออกมาปกป้องว่าทำถูกแล้วคนเรามีสิทธิ์คิดเห็นต่างกัน....แล้วพวกผมวิจาร์ณกันมันผิดมากหรือครับหรือต้องให้พวกผมไปทำวิจัยกันให้ถูกต้องเป๊ะๆถึงมีสิทธิ์วิจาร์ณประเทศนี้ได้

และถ้าพวกผมผิดคิดไม่ถูกต้องท่านก็เอาเหตุผลมาค้านผมก็รับฟังและพร้อมที่จะเปลี่ยนความคิดได้ ไม่ใช่มาถึงก็ว่าๆความคิดพวกผมมันมั่ว
เหมยพานิช
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

จง...รัก...ภัก....ดี

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 03:26:48 PM »

รีบอธิบายสถานการณ์หน่อย ครับคุณ ซิกโปร.? อยากรู้เหมือนกันว่าเค้าพูดทางโทรศัพท์ว่าอะไร..เพราะผมก็นิยมอเมริกา อเมริกาเป็นตำรวจโลก สามารถสั่งผิดสั่งถูกให้กับประเทศด้อยพัฒนาได้...ช็อบ..ชอบ. ตกใจหน้าซีด

สิ่งที่พิเศษสุดมอบให้กับคนที่พิเศษสุด.....เช่นกัน
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 04:57:25 PM »

ข่าว คือ ข่าว จะให้คุณทษ เพียงแค่ เปลี่ยนมุมมองที่นำเสนอ...

ดูที่คลิปแรกดีๆครับ..

สี่คนแรกที่เดินมา เป็นกลุ่มนักข่าว วินาทีที่ 8  ลองดูชุดหลังสี่คน ที่เดินตามมาติดๆ...

มีคนถือปืนเล็กยาวตามหลังมาสองคน... สองคนเสื้อสีอ่อน อีกคนเสื้อลายขวาง และเสื้อสีเข้มอีกคน
.
.

ถือเป็นคราวซวยก็เพราะนักข่าวชุดนี้ เดินมาพร้อมกับกลุ่มติดอาวุธ...

ทำให้พลตรวจการมอง กระบอกเลนส์เทเล เป็นบ้อง rpg

ซวย เพราะ...อยู่ผิดที่ ผิดเวลา....แบบนี้ทุกที่แหละครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2010, 07:51:55 PM โดย ทัดมาลา - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 07:08:34 PM »

ได้ฟังครับและผมก็ไม่ได้เข้าข้างคนอีรักเช่นกัน ที่ท่านsigproว่าพวกผมมั่วไปเรื่อยเปื่อยเอามันส์เข้าว่าโดยที่ไม่คิดหาเหตุหาผลจะไม่กล่าวหากันมากไปหรือครับ ขนาดคนอเมริกันด้วยกันยังประนามเหตุการ์ณนี้บางคนก็ออกมาปกป้องว่าทำถูกแล้วคนเรามีสิทธิ์คิดเห็นต่างกัน....แล้วพวกผมวิจาร์ณกันมันผิดมากหรือครับหรือต้องให้พวกผมไปทำวิจัยกันให้ถูกต้องเป๊ะๆถึงมีสิทธิ์วิจาร์ณประเทศนี้ได้

และถ้าพวกผมผิดคิดไม่ถูกต้องท่านก็เอาเหตุผลมาค้านผมก็รับฟังและพร้อมที่จะเปลี่ยนความคิดได้ ไม่ใช่มาถึงก็ว่าๆความคิดพวกผมมันมั่ว

วิจารณ์/ประนามโดยรู้เรื่อง คือ "การแสดงความคิดเห็น"

วิจารณ์/ประนามโดยไม่รู้เรื่อง คือ "ด่าเอามันส์" เพราะไม่ได้มาจากความคิด หรือการเห็นอะไร จูบบบบ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 07:15:15 PM »

คนที่ไม่มีสิทธิพำนักอาศัยในเมกาอยู่ก่อนแล้ว ไปสมัครเป็นทหารไม่ได้หรอกครับ ไปเสนอหน้ากับทางการก็ถูกจับส่งกลับเพราะเข้าเมืองผิดกฎหมายไปแล้ว

เรื่องลูกไปรบให้พ่อได้สัญชาติ

และการที่คนมีสิทธิพำนักไปเป็นทหารไปเป็นทหารก็ไม่ได้ช่วยให้คนนั้นได้รับสัญชาติเร็วขึ้น อย่างว่าแต่บุพการีของคนๆ นั้นเลย

เรื่องอายุวัยเกณฑ์ ไม่มีความหมายอะไรเพราะเมกาเลิกเกณฑ์ทหารมาหลายสิบปีแล้ว

เรื่องดราม่าคลาสสิก "สมัครเป็นทหารแลกสัญชาติ" นั้น สมัยนี้มีแต่ทหารต่างด้าวฝรั่งเศสครับ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 07:16:33 PM »

ขอบคุณครับน้าต๊อก  ความรู้ที่ไม่เคยทราบมาก่อน

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 07:21:40 PM »

ไหว้ยินดีครับน้าปู

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 08:04:04 PM »

คนที่ไม่มีสิทธิพำนักอาศัยในเมกาอยู่ก่อนแล้ว ไปสมัครเป็นทหารไม่ได้หรอกครับ ไปเสนอหน้ากับทางการก็ถูกจับส่งกลับเพราะเข้าเมืองผิดกฎหมายไปแล้ว

เรื่องลูกไปรบให้พ่อได้สัญชาติ

และการที่คนมีสิทธิพำนักไปเป็นทหารไปเป็นทหารก็ไม่ได้ช่วยให้คนนั้นได้รับสัญชาติเร็วขึ้น อย่างว่าแต่บุพการีของคนๆ นั้นเลย

เรื่องอายุวัยเกณฑ์ ไม่มีความหมายอะไรเพราะเมกาเลิกเกณฑ์ทหารมาหลายสิบปีแล้ว

เรื่องดราม่าคลาสสิก "สมัครเป็นทหารแลกสัญชาติ" นั้น สมัยนี้มีแต่ทหารต่างด้าวฝรั่งเศสครับ

เพิ่มข้อมูลช่วยคุณต๊อก..

http://www.legion-recrute.com/en/

ปรกติถ้าเป็นแล้วสามปีสามารถขอสัญชาติได้ แต่ทางที่เร็วกว่าคือ บาดเจ็บจากการรบ...  "Français par le sang versé" = "French by spilled blood".

มีคนไทยเคยเป็นทหารรับจ้างฝรั่งเศสด้วยครับ ตอนนี้เปิดร้านขายของเดินป่า เครื่องสนามอยู่

แค่มีอายุ 17-40 ปี มีพาสปอร์ต และไปรับการคัดเลือกในฝรั่งเศส รายได้เดือนละประมาณ 1000 ยูโร สัญญา 5 ปี
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2010, 08:13:26 PM โดย ทัดมาลา - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
SOAP47 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 333

« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 08:38:57 PM »

ดูแล้วตั้งนาน คลิปนี้ ในภาพก็มีคนถือ AK อยู่นะ

THIS IS MY STEYR.
THERE ARE MANY LIKE IT, BUT THIS ONE IS MINE.
WITHOUT MY STEYR,I AM NOTHING.
WITHOUT ME, MY STEYR IS NOTHING.
ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 09:47:05 PM »

วิจารณ์/ประนามโดยรู้เรื่อง คือ "การแสดงความคิดเห็น"

วิจารณ์/ประนามโดยไม่รู้เรื่อง คือ "ด่าเอามันส์" เพราะไม่ได้มาจากความคิด หรือการเห็นอะไร จูบบบบ
ช่วยอธิบายเหตุการณ์นี้หน่อยครับคนไม่รู้เรื่องอย่างผมจะได้ไม่ด่าเอามันส์อย่างเดียว ผมพร้อมน้อมรับเพราะผมไม่ได้บอกว่าผมจะต้องคิดถูกครับ
SigPro-รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 177

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 11:04:36 PM »

รีบอธิบายสถานการณ์หน่อย ครับคุณ ซิกโปร.? อยากรู้เหมือนกันว่าเค้าพูดทางโทรศัพท์ว่าอะไร..เพราะผมก็นิยมอเมริกา อเมริกาเป็นตำรวจโลก สามารถสั่งผิดสั่งถูกให้กับประเทศด้อยพัฒนาได้...ช็อบ..ชอบ. ตกใจหน้าซีด
   ผมเองก็ไม่ได้นิยมอเมริกาอะไรมากมายเหมือนที่คุณพูดแกมประชดมา  ช่างมันเถอะครับ....ถือว่าด่าเอามันส์ ไม่ต้องไปสนใจในเนื้อหา ที่มาของข่าว เหมือนเที่ยวหญิงน่ะครับ ไม่รักแต่ก็ฟันได้ กลับบ้านค่อยไปรักเมีย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 24, 2010, 11:08:27 PM โดย SigPro-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

แจกโคมใส ใว้ให้ครอบแทนกะลา
เบื่อเสียงหมา หาว่ากูไม่ใช่ไทย
DoubleAlpha
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 12:15:38 AM »

น่าเศร้า  ไหว้ เศร้า

โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 12:27:24 AM »

ด่าสงครามว่าไม่ดี เหมือนไฮโลเปิดแทง   Cheesy

ส่วนตัวแล้วเคยเห็นภาพชุดนี้ในทีวี  ตอนดูขณะนั้น ถ้าสมมุติเป็นตัวเองในเหตุการณ์ผมก็ว่า  ตัวผมเองคงเข้าใจผิดเหมือนกัน

....ตามล่า...อีตอแหล
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 12:30:16 AM »

ไหว้ +ให้คุณ.โอ๊ค (ทั้งสอง) และคุณ.ต๊อก ครับ

Smiley สื่อมวลชนทั่วโลก ตอนนี้จะคล้ายๆกัน อะไรที่ฝ่ายตัวเองเสียหาย หรือได้ประโยชน์จะรีบทำทันที บางที่ยอมให้โดนฟ้องร้อง เพื่อแลกกับสิ่งที่ต้องการ เราคนเสพสื่อควรใช้วิจารณญานในการรับ มิฉะนั้นจะกลายเป็นเครื่องมือให้คนอื่นได้ใช้ประโยชน์  

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์