เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
กันยายน 30, 2024, 04:36:12 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พี่ครับใน ที่นี้มีใครเล่น ธนู บ้างครับ  (อ่าน 13596 ครั้ง)
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 11:18:00 PM »

พอดี กระสุนปืนมันแพงหลือเกิน  เลยอยากจะลองซื้อ ธนู  มาเล่น  คงจะประหยัดดีกว่ายิงปืนนะครับ

พี่คนใหนเล่นอยู่    สนุกดีใหมครับ    ประหยัดจริงใหม  เพราะเห็นค่าตัว ชุดแต่งแล้วแพงเอาเรื่องครับ ไหว้ หลงรัก
http://www.archerythai.com/ArcheryThai/Compound_Bow.html
DoubleAlpha
Sr. Member

คะแนน 3

« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 23, 2010, 11:33:27 PM »

ลองไปดูแถวหัวหมากสิครับ เคยถามๆแล้วแพงพอๆกับปืนเหมือนกันนะ แต่ต่างตรงที่ยิงออกไปแล้วเอาลูกมายิงซ้ำได้อีก  เยาะเย้ย

E_mail
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 12:16:40 AM »

archerythaiถูกกว่าหัวหมากเยอะครับ ไม่กั๊กด้วย

คอมปาวน์รุ่นใช้ได้ๆราคาชุดละ2หมื่นกลางๆ=1/3ของปืนสั้น ลูกซ้อมโหลละ2000-3000บาท ยิงได้เป็นปีๆ

ไม่จำเป็นต้องเป็นHoytครับ HoytมันเหมือนSTIในโลกของธนู....เพิ่งเริ่มปีแรกๆเราหาตัวอื่นที่ย่อมเยามาฝึกก่อนดีกว่า

ลองถามคุณตาเกิ้นๆหรือคุณเอ็มดูก็ได้ครับ ผมเชื่อมั่นว่า2ท่านนี้จะให้คำแนะนำที่ดีไม่มีอคติในเชิงการค้ามาแฝงใส่(แต่ก็ยังต้องซื้อของเขาอยู่ดี ฮา....)

ยิงธนูสนุกมากครับ ยิงตรงไหนก็ได้ที่มีระยะพอ เป็นหัวข้อในการเรียนรู้/ฝึกฝนที่ดีอีกอย่างนึงเลยทีเดียว

ค่าใช้จ่ายถูกกว่ายิงปืนเยอะครับ  Wink
เก้าก่อการ
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 9

ความสุขอยู่ในอากาศ และตอนนี้ผมยังหายใจอยู่

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 01:26:58 AM »

อยากลองเหมือนกันครับ

เคยเล่นเกมส์นะครับ จาก short  bow >long bow >composite bow
ฯลฯ ตอนหลังเป็นยิ่งกว่า พระราม bow ...
อ่านพี่สามล้อมา ธนูสมัยนี้เข้าถึงยากจัง
....
ประวัติศาสตร์เรามีพระแสงปืนข้ามแม่น้ำสะโตงที่ดังสุดๆ
แต่เป็นปืน.
ก่อนนั้นมีธนู
เห็นหนังจีนเรียก เกาทัณฑ์
สงสัยคนไทยสมัยก่อนไม่นิยมหรืออย่างไร
ถึงไม่มีศิลปะการยิง-ทำ ธนู ตกทอดมา

ทุกวันนี้หน้าแล้งแถวบ้านผม
"หนังกะติ๊ก" อย่างเดียวครับ

คุณอาจเป็นปลาใหญ่ในสระเล็ก แต่..ไม่ช้าไม่นานก็ต้องมีปลาตัวที่ใหญ่กว่า
carrera
กินลูกเดียวเที่ยวสองลูก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2329

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 07:55:16 AM »

ตอนนี้แทบไม่ได้ยิงครับ Grin Grin Grin  นานแล้ว

เนื้อร้ายตัดทิ้ง
www.ipscthailand.com
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 08:53:36 AM »

ขอบคุณทุกความเห็นครับ    ไหว้       ใจผมชอบ  hoy   ครับ   แต่ยังไม่เห็นตัวจริงสักที

ตาเกิ้น บอกว่างๆไห้มาลองยิงดูก่อน      (มีแนวโน้มว่าจะเสียตังซื้อ)      แต่ผมมานั่งนึกดู  ซื้อธนูมายิงน่าจะ

เป็นการดีนะครับ   ประหยัดกระสุนปืนดี    พรก   ฉุกเฉิน   ไม่รู้จะเลิกเมื่อไร  ลูก .22  แถวบ้านกล่องนึง  350  -  400  แล้วครับ

หรือซื้อธนูมาแล้วอาจจะเคลียดมากกว่าเดิมก็ไม่รู้ ขำก๊าก ขำก๊าก  เพราะของแต่งแต่ละชิ้น แพงเอาเรื่อง หลงรัก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 08:59:44 AM »

เคยเล่นแต่ธนูไม้ไผ่

กับควายธนูครับ    ขำก๊าก ขำก๊าก

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 09:07:25 AM »

เคยเล่นแต่ธนูไม้ไผ่

กับควายธนูครับ    ขำก๊าก ขำก๊าก

เกิดมาเพิ่งเคยเห็นควายธนู     สุดยอดไปเลยครับ คิก คิก คิก คิก คิก คิก ไหว้

ว่าแต่เขาเอาใว้ทำอะไรครับ เจ้าควายธนู นี่ Huh Huh Huh ไหว้
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 09:10:37 AM »

ควายธนู
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปที่: ป้ายบอกทาง, ค้นหา
ควายธนู เป็นเครื่องรางตามความเชื่อทางไสยศาสตร์ สะท้อนให้เห็นระบบความเชื่อทางไสยศาสตร์ของสังคมเกษตรกรรม อันมีความผูกพันกับวัฒนธรรมข้าว ซึ่งเลี้ยงวัวควายไว้ใช้งานในด้านการเกษตร วิชาเหล่านี้เป็นการทำหุ่นพยนต์รูปแบบหนึ่ง หุ่นพยนต์สามารถทำได้ทั้งรูปคนและสัตว์ ที่นิยมมีทั้งวัวธนูและควายธนู สามารถสร้างได้หลายวิธี เช่น สานจากไม้ไผ่ ปั้นด้วยดินผสมมวลสาร ปั้นจากขี้ผึ้ง ไปจนถึงหล่อขึ้นด้วยโลหะอาถรรพ์ เช่น ตะปูโลงศพเจ็ดป่าช้า ,เหล็กขนันผีพราย ,เหล็กยอดเจดีย์ เป็นต้น เอามาหลอมรวมกันหล่อเป็นรูปควาย บางสำนักใช้โครงเป็นไม้ไผ่แล้วพอกด้วยครั่งที่ได้จากต้นพุททรา เมื่อทำสำเร็จแล้วต้องปลุกเสกตามพิธีกรรม แล้วเลี้ยงไว้ให้ดี ต้องหาหญ้าและน้ำเลี้ยงเสมอ เชื่อว่าสามารถใช้ให้เฝ้าบ้านหรือไร่นา ใช้งานได้ตามความประสงค์ ทั้งป้องกันภูตผีและโจรผู้ร้าย และสามารถสั่งให้ไปสังหารคู่อริได้อีกด้วย มีคาถาใช้เสกเมื่อทำควายธนูว่า โอมปู่เจ้าสมิงไพร ปู่เจ้ากำแหงให้กูมาทำควาย เชิญพระอีศวรมาเป็นตาซ้าย เชิญพระอาทิตย์มาเป็นตาขวา เชิญพระนารายณ์มาเป็นเขา เชิญพระอินทร์เจ้าเข้ามาเป็นหาง เชิญพระพุทธคีเนตร์ พระพุทธคีนายมาเป็นสีข้างทั้งสอง เชิญพระจัตตุโลกบาลทั้งสี่มาเป็นสี่เท้า เชิญฝูงผีทั้งหลายเข้ามาเป็นไส้พุง นะมะสะตีติ

ความเชื่อเรื่องควายธนูมีอยู่ทุกภาคของประเทศไทย บางท้องถิ่นเชื่อว่าผู้เลี้ยงต้องดูแลอย่างดีหมั่นให้อาหารและปล่อยออกไปท่องเที่ยว จะประมาทหลงลืมไม่ได้ ไม่เช่นนั้นควายธนูจะหวนมาทำร้ายเจ้าของเสียเอง แต่บางแห่งก็ถือเป็นเสมือนเครื่องรางธรรมดาสำหรับใช้พกพาติดตัว

ดึงข้อมูลจาก "http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%98%E0%B8%99%E0%B8%B9".

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 09:21:16 AM »

ไหว้  ขอบคุณครับพี่        หลงรัก
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 09:32:27 AM »

เริ่มออกแนวไสยศาสตร์แล้ว   คิก คิก คิก คิก

โมโม่153
Hero Member

คะแนน 2013

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 09:39:44 AM »

ควายธนู
จากวิกิพีเดีย สารานุกรมเสรี
ไปที่: ป้ายบอกทาง, ค้นหา
ควายธนู เป็นเครื่องรางตามความเชื่อทางไสยศาสตร์ สะท้อนให้เห็นระบบความเชื่อทางไสยศาสตร์ของสังคมเกษตรกรรม อันมีความผูกพันกับวัฒนธรรมข้าว ซึ่งเลี้ยงวัวควายไว้ใช้งานในด้านการเกษตร วิชาเหล่านี้เป็นการทำหุ่นพยนต์รูปแบบหนึ่ง หุ่นพยนต์สามารถทำได้ทั้งรูปคนและสัตว์ ที่นิยมมีทั้งวัวธนูและควายธนู สามารถสร้างได้หลายวิธี เช่น สานจากไม้ไผ่ ปั้นด้วยดินผสมมวลสาร ปั้นจากขี้ผึ้ง ไปจนถึงหล่อขึ้นด้วยโลหะอาถรรพ์ เช่น ตะปูโลงศพเจ็ดป่าช้า ,เหล็กขนันผีพราย ,เหล็กยอดเจดีย์ เป็นต้น เอามาหลอมรวมกันหล่อเป็นรูปควาย บางสำนักใช้โครงเป็นไม้ไผ่แล้วพอกด้วยครั่งที่ได้จากต้นพุททรา เมื่อทำสำเร็จแล้วต้องปลุกเสกตามพิธีกรรม แล้วเลี้ยงไว้ให้ดี ต้องหาหญ้าและน้ำเลี้ยงเสมอ เชื่อว่าสามารถใช้ให้เฝ้าบ้านหรือไร่นา ใช้งานได้ตามความประสงค์ ทั้งป้องกันภูตผีและโจรผู้ร้าย และสามารถสั่งให้ไปสังหารคู่อริได้อีกด้วย มีคาถาใช้เสกเมื่อทำควายธนูว่า โอมปู่เจ้าสมิงไพร ปู่เจ้ากำแหงให้กูมาทำควาย เชิญพระอีศวรมาเป็นตาซ้าย เชิญพระอาทิตย์มาเป็นตาขวา เชิญพระนารายณ์มาเป็นเขา เชิญพระอินทร์เจ้าเข้ามาเป็นหาง เชิญพระพุทธคีเนตร์ พระพุทธคีนายมาเป็นสีข้างทั้งสอง เชิญพระจัตตุโลกบาลทั้งสี่มาเป็นสี่เท้า เชิญฝูงผีทั้งหลายเข้ามาเป็นไส้พุง นะมะสะตีติ

ความเชื่อเรื่องควายธนูมีอยู่ทุกภาคของประเทศไทย บางท้องถิ่นเชื่อว่าผู้เลี้ยงต้องดูแลอย่างดีหมั่นให้อาหารและปล่อยออกไปท่องเที่ยว จะประมาทหลงลืมไม่ได้ ไม่เช่นนั้นควายธนูจะหวนมาทำร้ายเจ้าของเสียเอง แต่บางแห่งก็ถือเป็นเสมือนเครื่องรางธรรมดาสำหรับใช้พกพาติดตัว

ดึงข้อมูลจาก "http://th.wikipedia.org/wiki/%E0%B8%84%E0%B8%A7%E0%B8%B2%E0%B8%A2%E0%B8%98%E0%B8%99%E0%B8%B9".
เพิ่งทราบความหมาย  ขอบพระคุณมากค่ะลุงปู.... ไหว้

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 09:52:47 AM »

ของป้าโม่เดี๋ยวผมทำ "แมวธนู" ให้ ....... สนใจไหมครับ   คิก คิก

vichai01++รักในหลวง++
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 110

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 24, 2010, 10:36:57 PM »

Grin Grin เคยเล่นครับ ธนูในดีกว่าปืนตรงที่เก็บลูกมายิงใหม่ได้ยกเว้นว่าเรายิงไปโดนกำแพงลูกคดต้องทิ้งไป ผมใช้ธนูฝึกหัดครับไม่แพงแต่จะยิงให้ดียากครับ ถ้าจะเล่นก็ลงทุนซื้อธนูดีๆใช้ไปเลยครับ ไม่งั้นเวลายิงไม่ดีจะจิตตกคิดว่าที่เรายิงไม่ดีเพราะธนูเราไม่ดี(แต่มันเป็นอย่างนั้นจริงๆ) จขท.อยู่ในกทม.หรือเปล่าครับ ถ้าอยู่ในกทม.ลองไปเรียนในสนามก่อนก็ได้เพื่อให้ทราบพื้นฐานการยิงครับ

คาถาป้องกันภัยพิบัติทั้งปวง
ปะโตเมตัง ปะระชิวินัง สุขะโต จุติ
จิตะเมตะ นิพพานัง สุขะโตจุติ
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 25, 2010, 08:17:31 AM »

เคยหัดเล่นครับ ระวังสายธนูดีดเเขน หาอุปกรณ์ป้องกันท้องแขนด้วยนะครับ เคยโดนเขียวเลย
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์