เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:15:46 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ใครเห็นควรให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ปักหมุดสำหรับสมาชิกใหม่บ้างครับ
เห็นด้วย - 33 (84.6%)
ไม่เห็นด้วย - 4 (10.3%)
ยังไงก็ได้ - 2 (5.1%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 35

หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษาไทยกับการใช้ปืน  (อ่าน 9299 ครั้ง)
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 04:56:53 AM »

เห็นการพิมพ์ภาษาไทยของสามชิกหลาย ๆ ท่านแล้วรู้สึกไม่สู้ดีนักคับ มองดูเหมือนเป็นการไม่ส่งเสริมภาษาไทย
ซึ่งเป็นภาษาที่งดงาม บางครั้งอ่านไปอ่านมา เคลียดมากครับ เลยงงมาก ๆๆๆๆๆๆๆๆ

http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=29842.0

ก็เลยอยากสอบถามความคิดเห็นท่านสมาชิกทั้งหลายว่าเห็นสมควร ให้กระทู้ดังกล่าวนี้เป็นกระทู้ปักหมุดสำหรับสมาชิกใหม่และเก่าได้อ่านหรือไม่ครับ
หากเห็นควรประการใด รบกวนช่วยโหวตด้วยครับ และขออนุญาติรบกวน วมต.ช่วยย้ายด้วยนะครับหากผิดกระดาน
และช่วยพิจารณา ตามผลโหวตของโพลล์ด้วยครับ จากจัยจิง อยากเห็นคนไทย เขียน และพูดภาษาไทยให้ถูกต้องชัดเจนครับ
ขอกราบขออภัยมายังทุกท่าน ด้วยความเคารพครับ  ไหว้ ไหว้ ไหว้

ช่วยกันส่งเสริมภาษาไทยไว้ หั้ย ลูกหลานได้อ่านได้ศึกษานะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2010, 05:03:28 AM โดย โอ_อุดร - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
ban.cha
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #1 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 07:02:34 AM »

ผมเห็นหลายหน่วยงานก็ส่งเสริมให้ใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง
แต่มีเพียงกลุ่มวัยรุ่นเท่านั้นที่ใช้ผิดๆอยู่ ต้องแก้ที่วัยรุ่นครับ...?
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #2 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 07:38:54 AM »

การใช้ภาษาที่ถูกต้อง ไม่ว่าจะเป็นการพิมพ์ หรือแม้แต่การพูดก็ตามโดยเฉพาะตามสื่อสาธารณะ ผมเห็นว่าเป็นการบอกถึงวุฒิภาวะอย่างหนึ่ง
ซึ่งในหมู่คนนิยมปืนอย่างเราๆ วุฒิภาวะมีความสำคัญอย่างมากในการควบคุมมิให้ทำอะไรโดยขาดการยั้งคิด...
...ดังนั้นผมเห็นด้วยครับ ในการใช้ภาษาแม่ของเราให้ถูกต้อง อีกทั้งช่วยไม่ให้ภาษาวิบัติได้อีกช่องทางหนึ่งครับ... ไหว้

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
Earthworm
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 211

« ตอบ #3 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 07:48:32 AM »

ผมว่าตอนนี้วัยรุ่นก็มีปัญหาใหญ่มากๆ อีกปัญหาหนึ่งคือ อยากเป็นเกาหลี ไม่รู้พวกมันคิดได้อย่างไร คนเราเกิดมาจากตรงไหนมันเปลี่ยนไม่ได้หรอกครับ เกิดมาเป็นลูกเศรษฐีมีชาติตระกูล โตไปไม่ว่าจะยากดีมีจนอย่างไร ก็ยังได้ชื่อว่าเป็นลูกผู้รากมากดีอยู่   แต่เกิดมาเป็นลูกพ่อค้าชงกาแฟ โตมา ได้ดิบได้ดีเป็นมหาเศรษฐี แทนที่จะภูมิใจว่าตัวเองก็ทำได้ แต่กลับอยากเปลี่ยนชาติกำเนิด หาว่าตัวเองเป็นเจ้ามูลมงมูลเมืองอะไรเข้าไปโน่น

ของแบบนี้มันเปลี่ยนกันไม่ได้หรอกครับ ขอแค่อย่าลืมว่าเราเป็นใครมาจากไหน จะดีกว่าที่อยากเป็นเกาหลีเกาเหลา  ที่เป็นแล้วก็ไม่รู้ว่ามันจะมีผลดีอะไรกับชีวิตบ้าง

แต่ที่แน่ๆ อย่าลืมเป็นคนดีละกัน ไม่เคยเห็นวัยรุ่นสมัยนี้ พูดว่าอยากเป็นคนดีเลย มีแต่อยากเป็นเกาหลี อยากเป็นดารา นักร้อง  จนลืมไปว่าการเป็นคนดีนั้นสำคัญกว่า เฮ้อ วัยรุ่นเซ็งเลยครับ  เศร้า ไหว้
telekbook - รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1124

« ตอบ #4 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 08:11:05 AM »

ดีครับ...ขออนุญาตเพิ่มเติมเล็กน้อย คือ หลังจากพิมพ์เสร็จแล้ว ขอให้อ่านทวนอีกรอบ เผื่อมีคำผิดจาการพิมพ์ผิดครับ
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 08:14:20 AM »

ขึ้นอยู่กับว่า คุยกับ ใคร อะไร ที่ไหน ครับ  .....  การใช้ในแหล่งที่กลุ่มดังกล่าวโดยอาศัยการพิมพ์

เช่นการ chat ใน msn  ฯ   อาจต้องการความรวดเร็วคล้ายการพูดคุย จึงทำให้หาทางลัดด้วยการใช้ภาษาลักษณะดังกล่าว

ผมก็ยอมรับเวลาคุยกับลูกทาง M ก็ใช้ภาษาเขาบ้างแต่ก็แนะนำให้มีจิตสำนึกว่าควรใช้ หรือ ไม่ควรใช้ ที่ใดอย่างไรบ้าง

สำหรับเวปเราที่นี่  ไม่ใช่ลักษณะนั้น  คงต้องเตือนกันแรงๆหน่อยใครรับได้เอาไปปรับปรุงเราก็ยกย่อง  ใครรับไม่ได้เขาก็ไปเอง

ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #6 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 08:59:03 AM »

ขึ้นอยู่กับว่า คุยกับ ใคร อะไร ที่ไหน ครับ  .....  การใช้ในแหล่งที่กลุ่มดังกล่าวโดยอาศัยการพิมพ์

เช่นการ chat ใน msn  ฯ   อาจต้องการความรวดเร็วคล้ายการพูดคุย จึงทำให้หาทางลัดด้วยการใช้ภาษาลักษณะดังกล่าว

ผมก็ยอมรับเวลาคุยกับลูกทาง M ก็ใช้ภาษาเขาบ้างแต่ก็แนะนำให้มีจิตสำนึกว่าควรใช้ หรือ ไม่ควรใช้ ที่ใดอย่างไรบ้าง

สำหรับเวปเราที่นี่  ไม่ใช่ลักษณะนั้น  คงต้องเตือนกันแรงๆหน่อยใครรับได้เอาไปปรับปรุงเราก็ยกย่อง  ใครรับไม่ได้เขาก็ไปเอง

เมื่อวาน ๒๙ กรกฎาคม ..... เพิ่งผ่านวันภาษาไทยแห่งชาติของปีนี้ไป
หลายปีย้อนหลังไปจะมีเพื่อนสมาชิก มายกกระทู้ มากล่าวถึง มากระตุ้นสำนึกรักภาษาไทยกัน .... ปีนี้หลายคนคงคร้านที่จะกล่าวแล้ว  เศร้า

ในความรู้สึกของผม แนวโน้มการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้องในเวบบอร์ดนี้ค่อนข้างตกต่ำลง สมาชิกใหม่หลายท่านก็ไม่ชอบใจหากถูกเตือน
ผมจึงเลือกสนทนาเฉพาะกับผู้ที่ไม่มักง่ายในการใช้ภาษา ซึ่งถ้าไม่มีท่านเหล่านี้ ผมคงทำตามตัวแดงครับลุงปู คือ ไปซะเอง  คิก คิก

vichy
Full Member

คะแนน 35

« ตอบ #7 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 09:29:39 AM »

สมควรใช้ภาษาให้ถูกต้องในเว็ปบอร์ดสาธารณะ เพราะเป็นการสนทนาและแลกเปลี่ยนความรู้กับบุคคลภายนอก ซึ่งบางท่านอาจไม่เคยรู้จักกันมาก่อน การใช้คำถามหรือคำตอบแบบภาษา chat จึงไม่เหมาะสมสำหรับเว็ปบอร็ดนี้ หรือเว็ปบอร์ดอื่นๆที่เป็นสาธารณะ เห็นว่าบางเว็ปไม่มีการตอบคำถามสำหรับบุคคลที่ใช้ภาษาไม่เหมาะสมด้วย
มะขิ่น
Hero Member

คะแนน 2453

"ทหารแก่ไม่มีวันตาย แต่จะค่อยๆเลือนหายไป"

« ตอบ #8 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 09:32:26 AM »

ภาษาไทยถูกรังแกมากเหลือเกินครับ .............. ทั้งๆที่เป็นภาษาของชาติเราเอง

มีหลายชาติที่ไม่มีภาษาของตนเอง โดยเฉพาะภาษาเขียน ต้องอาศัยภาษาอื่นๆ มาเป็นภาษาเขียนของชาติตน .................

มีความเห็นหลายความเห็นที่กล่าวว่า การใช้ภาษาไทยที่ผิดแปลกไปจากเดิมนั้น เป็นวิวัฒนาการหรือความเปลี่ยนแปลงของการใช้ภาษา ที่เป็นไปตามกาลเวลา ...............ซึ่งก็เป็นเหตุผลที่ถูกและรับได้ ยกตัวอย่างเช่น คำว่าเป็น สมัยก่อนสะกดว่า เปน

แต่ .............. การใช้คำสะกดที่วิบัติ ผิดเพี้ยนไป เพราะคนใช้/สะกด"จงใจ" ...........ผมไม่ถือว่าเป็นการเปลี่ยนแปลงที่ดีและยอมรับได้ ............ผมมองว่าเป็นความตกต่ำในการใช้ภาษาไทย ของผู้ใช้ ...........

สิ่งที่ผมสะท้อนใจและผิดหวังคือ มีคนที่ได้รับการศึกษามาเป็นอย่างดี ใช้ภาษาไทย(เขียน)อย่างผิดเพี้ยนมากมาย................... ทั้งๆที่เป็นบุคคลที่ได้รับการศึกษามาเป็นอย่างดี/ทำอาชีพดีๆ ...............

คงขาดคำว่า"สำนึก" ในการใช้ภาษาของชาติ ....................

ในวงอาชีพของผม มีคำตำหนิที่รุนแรงกับคนที่ใช้ภาษาไทยผิดเพี้ยน(อย่างจงใจ)ว่า " แค่การใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง ยังทำไม่ได้ แล้วจะไปรักษาบ้านเมืองได้อย่างไร?" ..............

ไม่รักภาษาไทย ก็อย่ารังแกครับ ................. ผมเองในเวลานี้ได้แต่สั่งสอนอบรมบุตรหลานให้ใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้อง

ผมกลัวบุตรหลานของผมใช้ภาษาไทยไม่ถูก และกลัวคนตำหนิบุตรหลานผมด้วยว่า พ่อแม่ไม่สั่งสอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2010, 09:37:14 AM โดย มะขิ่น-รักในหลวง » บันทึกการเข้า

อย่าดึงฟ้าต่ำ  อย่าทำหินแตก  อย่าแยกแผ่นดิน
Sungnoen
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 46

« ตอบ #9 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 09:49:51 AM »

ผมขอประณามพวกใช้ภาษาวิบัติ (กรณีพิมพ์ผิดไม่ว่ากัน)

เกิดเป็นคนไทย ไม่ภูมิใจภาษาไทย ไม่พยายามใช้ภาษาไทยที่ถูกต้อง ไม่อยากใช้ภาษาไทย

น่าจะโอนสัญชาติออกไปซะ 
Vick - รักในหลวง
tetrodotoxin
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 83

« ตอบ #10 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 09:59:50 AM »

เจอประจำครับ..ในที่ทำงาน เวลาส่งงานบ้าง..

เด๋ว = เดี๋ยว
นู๋    = หนู
ชิมิ  = ใช่ไหม
งุงิ   = อันนี้ไม่รู้จริงๆ

ประมาณนี้ครับ ยี๊

jirawat ruangwong
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #11 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 10:23:33 AM »

เห็นด้วยครับอยากให้ใช้ภาษาไทยที่ถูกต้อง
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 10:27:00 AM »

เห็นด้วยกับลุงธำรงครับ    กระทู้ไหนตั้งคำถามกำกวมไม่ชัดเจน เช่น  ขอคำแนะนำ  ผู้รู้ช่วยตอบหน่อย  ยี๊  ทำไมไม่ตั้งเรื่องให้ตรงก็ไม่รู้

กระทู้ใช้ภาษาไม่ถูกต้อง  เช่น จะซื้อปืนทำงัยคับ  ฯลฯ  ..... ก็จะไม่เปิดเข้าไปดู (บางครั้งก็แอบไปดู เห็นบ่นน้อยใจว่าไม่มีใครสนใจ)  คิก คิก

dimple8
Full Member

คะแนน 26

Little Davil

« ตอบ #13 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 10:31:12 AM »

ขอบคุณค่ะ

หนูจะพยายามไม่พิมพ์ผิดๆอีกนะคะ

หน้าหวาน.......สันดานโหด
kundum
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #14 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 11:26:00 AM »

ผมด้วยคนครับพี่ๆ
หน้า: [1] 2 3 4 ... 6
  พิมพ์