เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:21:55 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ใครเห็นควรให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ปักหมุดสำหรับสมาชิกใหม่บ้างครับ
เห็นด้วย - 33 (84.6%)
ไม่เห็นด้วย - 4 (10.3%)
ยังไงก็ได้ - 2 (5.1%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 35

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษาไทยกับการใช้ปืน  (อ่าน 9323 ครั้ง)
ไก่เฮง รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 169

รักเธอประเทศไทย

« ตอบ #15 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 11:33:53 AM »

..เห็นควรอย่างยิ่ง.. Grin Grin

...ชีวิตทุกชีวิตมีคุณค่า    ใช่รอชะตาวาสนานำไป
ความรู้ทุกคนเรียนทันกันได้  สุดแต่สนใจ  ทุนทรัพย์ สติปัญญา
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #16 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 11:59:03 AM »

เห็นด้วยกับการใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องครับ...

สิ่งที่เราพิมพ์และโพสท์ลงไปวันนี้...

อีกห้าหกสิบปีเราก็ไม่ได้เห็นแล้ว...

แต่ลูกหลานเราเห็นและอ่านได้อยู่ครับ...
NUTAPHOL
รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 544

« ตอบ #17 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 12:00:58 PM »

เห็นด้วยอีกหนึ่งเสียงครับ   สมบัติของชนชาติไทยเราลูกหลานไทย   ต้องช่วยกันดูแลและรักษาครับ..
wolfman
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 13

« ตอบ #18 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 12:02:34 PM »

สำหรับผมนี่หงุดหงิดมากเวลาเจอคนที่พิมพ์คุยกับคนในเว็ปบอร์ดสาธารณะ
ด้วยภาษาวัยรุ่นแบบนี้ เพราะผมเห็นมาหลายรายมากที่ใช้ภาษาแบบนี้แล้ว
พอถึงเวลาจะต้องใช้ภาษาที่ถูกต้องจริง ๆ แค่คำง่าย ๆ ก็กลับสะกดไม่ถูก ไม่เป็นแล้ว

ไม่ใช่เพราะความเคยชิน หรือเพราะพิมพ์ผิดด้วยนะครับแต่
เป็นการพิมพ์ผิดเพราะสะกดไม่ถูกจริง ๆ เช่น ไม่ทราบ-->ไม่ซาบ,
รบกวน --> ลบกวน, อาทิตย์ --> อาทิด

คำพวกนี้ไม่ควรจะสะกดผิดได้เลยจริง ๆ สำหรับคนที่มีความรู้ขนาด
ใช้คอมพิวเตอร์พิมพ์งานได้ พอเวลาเจอพวกนี้แล้วนี่ผมจะรู้สึกอยู่ 2 อย่าง
ต้องขอโทษนะครับที่อาจจะพูดแรงไปหน่อย แต่ผมรู้สึกว่าเหมือนกับ

1.เป็นเด็กปัญญาอ่อน แบบยิ่งกว่าคนที่สมองไม่ปกติแต่กำเนิดซะอีก
   เกิดเป็นคนดี ๆ สมประกอบไม่ชอบ กลับอยากทำให้ตัวเองเป็นปัญญาอ่อน
   ในที่สาธารณะ ถ้าจะไปคุยกับแฟนจะอ้อนกันนี่ผมจะไม่ว่าซํกคำ
   เพราะมันส่วนตัวของคุณ

2.พอพวกนี้ใช้คำเหล่านี้ไปนาน ๆ ก็จะติด แล้วก็เกิดอาการ "โง่จริง" ตามมา
   เพราะพออยากจะพิมพ์ให้ถุกก็ทำไม่ได้แล้ว สะกดแค่คำง่าย ๆ ที่เด็กประถม
   สะกดได้อย่างถูกต้องไม่เป็นซะแล้ว แล้วคนอ่านก็รู้ได้ด้วยว่าไม่ได้พิมพ์ผิด
   แต่สะกดไม่ถูกเอาจริง ๆ ซึ่งส่วนมากแล้วพวกที่ใช้ภาษาประมาณนี้จะอยู่ใน
   ช่วงเด็กมัธยม ไปจนถึงเด็กมหาวิทยาลัย ถ้าหนักหน่อยก็ลามไปถึงพวก
   คนทำงานในช่วงต้น ๆ ของชีวิต

อย่างที่บอกล่ะครับถ้าคุยกันเป็นการส่วนตัวกับคนที่สนิท ๆ ก็ไม่ว่าหรอกครับ
แต่ก็อย่าให้มันติดมาใช้กับคนทั่วไป หรือติดจนสะกดภาษาไทยง่าย ๆ ที่คน
ส่วนมากเค้าไม่สะกดผิดกันก็พอครับ แต่ถ้าเป็นตรงกันนี่ผมคงต้องใช้คำแรง ๆ
ว่า "สมเพช" ครับ (ขอโทษจริง ๆ ที่ต้องใช้คำนี้ แต่ถ้าไม่ใช้ก็คงไม่รู้ว่าผม
เกลียด และสมเพช พวกนี้แค่ไหน)

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2010, 12:18:52 PM โดย wolfman » บันทึกการเข้า
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #19 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 12:03:09 PM »

เห็นด้วย ครับ

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #20 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 12:14:56 PM »

เห็นด้วยกับการใช้ภาษาไทยอย่างถูกต้องครับ...

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

ลุมพินี08
Hero Member

คะแนน 167

« ตอบ #21 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 12:56:54 PM »

เห็นด้วยคนครับ
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 01:23:23 PM »

ยิ่งอยู่ก็ผมก็เหมือนตัวตลก เข้าทุกวัน  เที่ยวบี้ พวกนี้   นึกอยู่ สงสัยจะเกรียนซะเองแล้วซิ

กลัว พี่ๆ สมาชิกจะรำคาญ ซะปล่าวๆ   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2010, 01:34:11 PM โดย ศักดา ครับ รักในหลวง » บันทึกการเข้า
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #23 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 01:32:49 PM »

ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับกับการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง

แต่ผมเองก็ยอมรับว่าในบ้างครั้งก็พิมพ์ตกหล่นไปบ้างเหมือนกันครับ

ยังไงถ้าพี่ๆท่านไหนเห็นผมพิมพ์คำไหนไม่ถูกต้องก็รบกวนช่วยบอกช่วยชี้แนะด้วยน่ะครับ ไหว้

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #24 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 01:38:59 PM »

ผมเห็นด้วยเป็นอย่างยิ่งครับกับการใช้ภาษาไทยให้ถูกต้อง

แต่ผมเองก็ยอมรับว่าในบ้างครั้งก็พิมพ์ตกหล่นไปบ้างเหมือนกันครับ

ยังไงถ้าพี่ๆท่านไหนเห็นผมพิมพ์คำไหนไม่ถูกต้องก็รบกวนช่วยบอกช่วยชี้แนะด้วยน่ะครับ ไหว้

พิมพ์ผิด  กับ วิบัติ  คนละแบบครับ   พิมพ์ผิด น่าจะเกิดจากการ รีบร้อนไม่ได้เจตนา
วิบัติ       จงใจ รู้ทั้งรู้ว่าผิด ยังจะพิมพ์         ชิมิ  คับ  ......
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 30, 2010, 01:41:25 PM โดย ศักดา ครับ รักในหลวง » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #25 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 01:40:48 PM »

เห็นด้วยครับ... ขอ + ให้ จขกท. ๑ แต้มครับ... Grin Grin Grin

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #26 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 01:49:06 PM »

ยิ่งอยู่ก็ผมก็เหมือนตัวตลก เข้าทุกวัน  เที่ยวบี้ พวกนี้   นึกอยู่ สงสัยจะเกรียนซะเองแล้วซิ

กลัว พี่ๆ สมาชิกจะรำคาญ ซะปล่าวๆ   

ตรงข้ามครับ... ผมกลับมองว่าบังเป็นผู้กล้า... คงไม่มีใครคิดรำคาญบังหรอกครับ... ยกเว้นพวกที่ยังแถใช้ภาษาวิบัติอยู่ครับ... ไหว้

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 01:53:25 PM »

ตรงข้ามครับ... ผมกลับมองว่าบังเป็นผู้กล้า... คงไม่มีใครคิดรำคาญบังหรอกครับ... ยกเว้นพวกที่ยังแถใช้ภาษาวิบัติอยู่ครับ... ไหว้

ขอบคุณครับครูที่คิดแบบนั้น  แต่  คนอื่น ผมไม่แน่ใจครับ ไหว้
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #28 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 01:56:45 PM »

ผมยังอยู่ทั้งคนบังไม่ต้องไปคิดอะไรมาก  ใครมาดีก็วันทา  ใครมาไม่ดีก็ว่ากันไป  
สอนได้ก็สอน  สอนไม่ได้ก็อย่าไปสอนเสียเวลา  หมาจรจัดข้างถนนเราให้ข้าวให้น้ำ
มันกินบ่อยๆ  เวลามันเห่ามันกัดกันเรายังห้ามยังปรามมันได้  นี่คนแท้ๆพูดภาษาคนไม่รู้เรื่องก็ไม่รู้ว่ายังไง

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #29 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2010, 02:01:43 PM »

ผมยังอยู่ทั้งคนบังไม่ต้องไปคิดอะไรมาก  ใครมาดีก็วันทา  ใครมาไม่ดีก็ว่ากันไป  
สอนได้ก็สอน  สอนไม่ได้ก็อย่าไปสอนเสียเวลา  หมาจรจัดข้างถนนเราให้ข้าวให้น้ำ
มันกินบ่อยๆ  เวลามันเห่ามันกัดกันเรายังห้ามยังปรามมันได้  นี่คนแท้ๆพูดภาษาคนไม่รู้เรื่องก็ไม่รู้ว่ายังไง
ทั้งครูต้นและลุงแป๋งสนับสนุนก็เบาใจ ครับ   ไหว้
หน้า: 1 [2] 3 4 5 6
  พิมพ์