เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 08:27:57 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
โพลล์
คำถาม: ใครเห็นควรให้กระทู้นี้เป็นกระทู้ปักหมุดสำหรับสมาชิกใหม่บ้างครับ
เห็นด้วย - 33 (84.6%)
ไม่เห็นด้วย - 4 (10.3%)
ยังไงก็ได้ - 2 (5.1%)
จำนวนผู้โหวตทั้งหมด: 35

หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ภาษาไทยกับการใช้ปืน  (อ่าน 9315 ครั้ง)
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #60 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 07:51:11 PM »

หมู่นี้บังดุนะ  .........   เข้าวัยทองหรือเปล่า    ยิ้มีเลศนัย

ย่าง 32 แล้ว ครับ  เกิดมาไม่เคยอายุมากเท่านี้ มาก่อนเลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน
ฅนบ้านนอก
นำแหน่พ่ออ่าว
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 401

หากินซามฮ้อดมื้อตาย

« ตอบ #61 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 08:14:14 PM »

Grin Grinจบมาน้อยครับเลยไม่แสดงความคิดเห็นอันใหนที่พอรู้บ้างก็จะแจมๆครับ ไหว้

แนวนาม เขียดอีโม่นาหน้าต่ำ มันบ่สมส่ำเซื้อเครือเจ่าซาติหงส์ ดอกตี๋
POK104Gun รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #62 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 08:18:35 PM »

ไม่ถูกต้อง กับ ถูกต้อง ให้เลือกทำในสิ่งที่ถูกต้องครับ
ที่เหลือดูที่เจตนา หากไม่ตั้งใจ หรือผิดพลาดทางเทคนิค อันนี้บอกกล่าวกัน
ด้วยถ้อยคำสุภาพ อย่างนี้ก็สร้างสรรค์ดี ขอบ อก ขอบใจกัน ที่นี่ก็น่าอยู่
หากทราบว่าผิดอยู่แก่ใจ แต่ยังทำ อันนี้ต้องขขอบอกว่าไม่ดี เพราะลูกหลาน
มาเห็น ไม่มีใครอธิบาย จำผิดจำถูก วกไปวนมากับเรื่องที่ไม่ควรเกิด สับสนเสียเวลา
อยากให้ช่วยๆกันครับ
ส่วนบางเรื่อง อาจต้องเป็นผู้ที่สนใจจริงๆ ก็ไม่ว่ากัน บอกกล่าวแก้ไข ได้ความรู้เสียอีก
เจตนาดี ผิดนิดผิดหน่อย เขาไม่ถือเสียหน้า ต้องขอบใจกันที่บอกกล่าว แต่ก็ไม่อยากให้ถึง
ยกตนข่มท่าน ผิดครั้งนี้ แก้ไขไม่ได้แล้ว ช่วยๆกันน่าอยู่ออก ครับ
ผมยังเคยมีรุ่นพี่บอก "ป๊ก หมายกำหนดการ  กับ กำหนดการแตกต่างกัน มาพี่จะบอกให้ ..."
ตอนนั้น รู้สึกขอบใจพี่เขามาก ที่อุตส่าห์บอกเรา ตอนเรียนมัวแต่ไปยุ่งกับคณิตศาสตร์มากไปหน่อย
อย่างนี้ก็ไม่ว่ากัน พี่เขาก็แนะนำเราดี สมกับคนแนะนำ สมกับเป็นรุ่นพี่  อย่างนี้ชื่นใจทั้งสองฝ่าย
ครูภาษาไทยมาอ่านเจอ ก็ดีใจ นอกจากมีความรู้ภาษาไทย ยังมีจิตใจเป็นคนไทยด้วย คือ "ให้อภัย"
สุดท้าย ช่วยๆกันน่ะครับ
ปล. ผมผิดเมื่อไหร่ บอกผมด้วยน่ะครับ
นับถือ
POK104Gun
POK104Gun รักในหลวง
Sr. Member

คะแนน 175

« ตอบ #63 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 08:29:25 PM »

Huh ฝากคำว่า ถนนราดยาง ด้วย ทั้งหลวง ทั้ง บริษัทรับเหมาก่อสร้างถนน ใช้คำเขียนเป็น

ถนนลาดยาง ใช้กันมานาน จนคนรุ่นหลังมาเห็น คิดว่า คำถนนลาดยาง เป็นคำที่ถูกไป

เสียแล้ว เพราะผมเคยโต้แย้ง วิศวะกร ปริญญาโทในที่ทำงานมาแล้ว ว่าใช้ ราด ไม่ใช่ ลาด ไหว้   

ขออนุญาตเพิ่มเติมเพื่อแลกเปลี่ยนกันครับ...เพราะปกติผมเองก็เขียน ถนนลาดยาง มาตลอด.. ไหว้

ปกติถนนใช้ยางมะตอยในปัจจุบัน เราใช้ในความหมายในลักษณะปูทับบนหินที่อัดบดแล้ว  ไม่ได้เทราดลง
เพราะการราด จะไม่สม่ำเสมอเท่ากับการปูทับ ซึ่งในที่นี้ก็คือ "ลาด"  และเรียกถนนนั่นว่า "ถนนลาดยาง"

แต่ก็มีผู้รู้บางท่าน เคยเขียนทำนองว่า ในอดีต ถ้าเป็นการอัดดินหรือหินแล้วโรยหน้าด้วยหิน อีกครั้ง ตามด้วยเทยางมะตอยซ้ำ
ซึ่งยางมะตอยดังกล่าวทำหน้าที่ประสาน ระหว่างก้อนหิน ซึ่งไม่ใช่ลักษณะของการปูทับ   อย่างนั่นจะใช้คำว่า "ถนนราดยาง

แต่เมื่อลองค้นดูคำว่า " ถนนลาดยาง " กับ "ถนนราดยาง" ในปัจจุบันนี้
กลายเป็นว่า "ถนนราดยาง"  คือคำผิดที่มักจะนำมาใช้แทน คำที่ถูกต้อง คือ "ถนนลาดยาง" ( พจนานุกรมไทย ฉบับนักเรียน ปรับปรุงและแก้ไขตามราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒  )

หรือแม้กระทั่ง  ถ้าลองพิมพ์ค้นหา ดูจาก  "พจนานุกรมไทย (ออนไลน์)  ฉบับราชบัณฑิตยสถาน พ.ศ. ๒๕๔๒ 
เราจะหาคำว่า "ถนนราดยาง" ไม่เจอ และจะเจอคำว่า "ถนนลาดยาง "แทนครับ ....    http://rirs3.royin.go.th/

สุดท้ายสรุปว่าคำที่ใช้เรียกในปัจจุบันที่ถูกต้อง น่าจะเป็นคำว่า ...  " ถนนลาดยาง  " ครับ.... ไหว้

ชื่นชมครับ สร้างสรรค์ และบรรยากาศดี
ขออนุญาต บวกหนึ่ง คุณ SA-KE ครับ
51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #64 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 08:37:59 PM »

51
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #65 เมื่อ: กรกฎาคม 31, 2010, 08:47:16 PM »

โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« ตอบ #66 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 04:21:26 AM »

หมู่นี้บังดุนะ  .........   เข้าวัยทองหรือเปล่า    ยิ้มีเลศนัย

ย่าง 32 แล้ว ครับ  เกิดมาไม่เคยอายุมากเท่านี้ มาก่อนเลยครับ  หัวเราะร่าน้ำตาริน

อย่าให้เกลียมนักนะ เดี๋ยวจะไหม้เสียก่อน  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
การ์ตูน รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 379

« ตอบ #67 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 06:14:59 AM »

อย่าให้เกลียมนักนะ เดี๋ยวจะไหม้เสียก่อน  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

เกรียมครับ  Cheesy Cheesy
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #68 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 12:57:19 PM »

คนเราถ้าดูเด็กสวยแสดงว่าอายุเรามากแล้ว แต่ถ้าดูคนอายุมากกว่าเราสวยแสดงว่าเรายังอายุน้อยอยู่  ตอนนี้คุณศักดาดูเด็กสวยหรือยังครับ Grin Grin Grin

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #69 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 01:01:50 PM »

คนเราถ้าดูเด็กสวยแสดงว่าอายุเรามากแล้ว แต่ถ้าดูคนอายุมากกว่าเราสวยแสดงว่าเรายังอายุน้อยอยู่  ตอนนี้คุณศักดาดูเด็กสวยหรือยังครับ Grin Grin Grin
  ผมยังหนุ่ม ครับ  ว่างๆไปดูเด็ก อาชีวะกับผมมั้ย  วัย ขบเผาะ น้ำลายหก
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #70 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 01:07:52 PM »

ย่าง 32 ทำไมในรูปที่ผมเห็นดูหนุ่มจัง.............. คิก คิก

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #71 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 01:11:14 PM »

ไม่ละครับผมไม่ชอบ

สีกากีเป็นสีของดิน ข้าราชการควรต้องติดดิน ออกพื้นที่รับฟังปัญหาของชาวบ้าน ข้าราชการคือ ข้าที่ทำกิจการต่างๆให้กับพระราชา เครื่องแบบข้าราชการสีกากีคือสีแห่งข้ารับใช้แผ่นดิน
แปจีหล่อ
Hero Member

คะแนน 6324

« ตอบ #72 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 01:12:15 PM »

ไปหลายคนไปคนเดียวไม่มีใครแย่งดีครับ Grin Grin Grin Grin น้ำลายหก

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #73 เมื่อ: สิงหาคม 01, 2010, 01:13:24 PM »

ย่าง 32 ทำไมในรูปที่ผมเห็นดูหนุ่มจัง.............. คิก คิก
ย่าง 32 ขวบ  แก่ตรงไหน ครับ .....  โอ้ย!  ทำไมปวดหลัง อย่างนี้ เฮ้อ หัวเราะร่าน้ำตาริน

พี่ยังไม่แก่หรอก- สุรพล สมบัติเจริญ
โอ_อุดร - รักในหลวง
อยากสูงให้เขย่ง อยากเก่งให้ขยัน
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

มีปืน ต้องมีสติ

« ตอบ #74 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 01:47:14 AM »

เกรียมครับ  Cheesy Cheesy

โดนจนได้  คิก คิก คิก คิก คิก คิก............ ไหว้ ไหว้
ผมเองตั้งแต่เรียนมา ภาษาไทย ไม่เคยได้ A เลย แจ่มสุด B+  ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

จงเชื่อในสิ่งที่ทำ      และจงทำในสิ่งที่เชื่อ

คนชั่วได้พบกับชัยชนะ    ก็เพราะคนดีนิ่งเฉย
หน้า: 1 2 3 4 [5] 6
  พิมพ์