เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 04, 2024, 10:17:41 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การเหาะเหินเดินอากาศแบบในวรรณคดีไทย..เป็นไปได้มากน้อยเพียงใดครับ ?  (อ่าน 7779 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 06:45:00 PM »

ผมสงสัยว่าคนแต่งรามเกียรติ์(หรือรามายะนะเดิม)จะมีโมเดลลิ่งของตัวละครต่าง ๆ อยู่ในใจบ้างหรือไม่ หรือว่าเป็นจินตนาการล้วน ๆ (ยกตัวอย่างบุคลิกของระพิน ไพรวัลย์ หรือแงซาย พนมเทียนก็จำลองมาจากบุคคลจริงทั้งนั้น)ดูเหมือนว่าในสมัยโน้นการเหาะได้เกือบเป็นเรื่องปกติ หนุมาน สุครีพ พาลี องคต ชมพูพาน ทศกัณฐ์ ฯลฯ จึงมีฤทธิ์เหาะเหินได้ แต่เราไม่พบว่ามีตอนใดที่ทศกัณฐ์เอนหลังลงบรรทม แล้วกดปุ่มปล่อยไอเย็นออกมาชุ่มชื่นอุรา (เพราะคนเขียนยังไม่รู้จักเครื่องปรับอากาศ) เป็นไปได้ไหมว่าในอนาคตมนุษย์อาจจะค้นพบพลังงานบางอย่าง(เหมือนการค้นพบกระแสไฟฟ้า,คลื่นวิทยุ)ที่ทำให้เราเหาะได้..
ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 07:11:25 PM »

คงต้องรอโงกุนมาจากดาวไซย่าก่อนนะครับ...ถึงจะพอมีคนสอนสอนวิธีเหาะให้ได้...ช่วงนี้คงต้องหาเมฆสีทองกันไปก่อนครับ... เยี่ยม

ปล.ผมไม่ได้เกรียนนะ...เพราะนี่คือความเห็นของผม... Grin

naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 07:54:20 PM »

เขาเห็นนกบินได้ ก็จินตนาการต่อไงครับ... ส่วนเรื่องทำไมแขกอินเดียเหาะต้องยืนเหาะ(รามเกียต์ต้นฉบับแขกยืนตัวตรงเหาะ - เห็นในหนังแขก), ไทยเหาะต้องนั่งในบุษบก คาดว่ามาจากคนไทยนั่งเกี้ยวมีคนแบก เวลาเหาะเลยเอาเกี้ยวเหาะ - เรียกว่าบุษบก, ฝรั่งเหาะต้องนอนลอยตัว มีดริฟต์อีกต่างหาก(ในหนังซุปเปอร์แมน)...

แขกเปอร์เซียเหาะต้องนั่งบนพรม(อลาดิน), จีนเหาะต้องขี่เมฆ(เห้งเจียเรียกเมฆมานั่ง)... ดังนั้นนายสมชายว่าเขาจำมาจากสิ่งรอบตัวครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 07:57:18 PM »

จขกท. ช่วยตอบทีครับ... ทำไมนางเมขลาต้องเหาะยงโย่ ยงหยก ยกขาหนึ่งข้าง... ฮา...
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:07:06 PM »

จขกท. ช่วยตอบทีครับ... ทำไมนางเมขลาต้องเหาะยงโย่ ยงหยก ยกขาหนึ่งข้าง... ฮา...

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:10:32 PM »

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:15:36 PM »

ขำจะขาดใจตายเพราะลุงสมชาย (ฮ๊า ฮา) นี่แหละ     

sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:20:27 PM »

รามสูรขว้างพลาด ไปโดนขา เมขลา ครับ...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:31:37 PM »

นางเมขลาผ้านุ่งคับครับ เลยต้องงอตรงเข้า จะเหิรโจนทะยานท่าบัลเลต์นั้นมิได้ ยิ้มีเลศนัย

ผมดูๆ แล้ว ผู้มีฤทธิ์เอเซียส่วนมากเหาะด้วยวิทยายุทธทางจิตภายใน ยกเว้นอสูรบางพวกที่มีปีก เยาะเย้ย

ส่วนผู้มีฤทธิ์ฝรั่งเหาะด้วยการหยิบยืมอวัยวะตัดต่อพันธุกรรม (ฮา) ต่อมาฝรั่งเลยสร้างอวัยวะเทียมติดกับร่างกาย บินได้ก่อนชาวเราที่ไปฝึกจิตอยู่ จูบบบบ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:34:46 PM »

ฉีกแนวมาทาง กระสือ  กับ  กะหัง   บ้างครับน้าต๊อก     ขำก๊าก

ทิดเป้า
Hero Member

คะแนน -1181

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:38:55 PM »

ฉีกแนวมาทาง กระสือ  กับ  กะหัง   บ้างครับน้าต๊อก     ขำก๊าก

ไหว้กระด้ง มีหน้าที่ยกตัว...สาก ทำหน้าที่เป็นหางเสือใช่ไหมครับลุงปู

ต้นหนาว
CE KKU
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1397

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:43:26 PM »

งั้นถ้าคนเราถอดหัวกับใส้ได้...เราก็คงลอยได้แล้วสิลุง...เพราะน้ำหนักคงเบาขึ้นเยอะ... Grin Grin Grin

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:46:06 PM »

งั้นถ้าคนเราถอดหัวกับใส้ได้...เราก็คงลอยได้แล้วสิลุง...เพราะน้ำหนักคงเบาขึ้นเยอะ... Grin Grin Grin

ลุง    ตกใจ            ยังเรียกลุงอยู่อีกเหรอ " ไอ้ลูกเขย "   งอน

PU45™
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3692

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:47:17 PM »

ไหว้กระด้ง มีหน้าที่ยกตัว...สาก ทำหน้าที่เป็นหางเสือใช่ไหมครับลุงปู

ที่มาของคำว่า   " เรือ บิน "   มาจากนี่เอง    คิก คิก

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2010, 08:48:11 PM »

ผมของเข้าวิชาการหน่อยนะครับลุงปู

"กระสือ" นั้นตามวิชามานุษยวิทยาแล้วคือกลไกการสังคมที่ใช้ผดุงสถาบันครอบครัว คือสภาวะกระสือนั้นเป็นข้ออ้างของผู้หญิงเสื้อผ้าหลุดลุ่ย ท่องเที่ยวยามค่ำคืน เมื่อผู้หญิงโบราณเหล่านี้ไม่ต้องการให้คนจ้องมองก็อุปโบกเรื่องกระสือขึ้นมา

ส่วน "กระหัง" นั้นคือภาพลักษณ์หนึ่งของผู้ชายโบราณในสถานการณ์เดียวกัย แต่ถูกมียจับได้ แล้วเมียเลยส่งขีปนาวุธในครัวโจมตี ภาพการใช้กระด้งปัดป้องสากจึงได้กลายมาเป็นภาพกระหังครับ

ฮา

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์