เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 11:29:48 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 12
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รับอัดอากาศถังดำน้ำ200บาร์และถังSCBA300บาร์ (linkถังดำน้ำมือ2อยู่ที่หน้า1ครับ)  (อ่าน 62827 ครั้ง)
airarm
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #75 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 09:39:07 AM »

Smiley มีถังใหม่ ไปที่งานด้วยไหมครับ.  ไหว้
radvaree_01
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #76 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 09:47:55 AM »

Smiley มีถังใหม่ ไปที่งานด้วยไหมครับ.  ไหว้
งานไหนเอ่ย ถ้างานพรุ่งนี้ผมไม่ได้ไปครับ ผมต้องสอนการผจญเพลิงภายในอาคารสูงที่officeครับ ลาหยุดไม่ได้ครับ
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #77 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 11:31:00 AM »

ท่านธัชพล พอจะแนะนำวิธีการบำรุงรักษาถัง การใช้ให้ปลอดภัย และอายุการใช้งาน ของถังได้หรือเปล่าครับ  ไหว้
radvaree_01
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #78 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 12:12:48 PM »

ท่านธัชพล พอจะแนะนำวิธีการบำรุงรักษาถัง การใช้ให้ปลอดภัย และอายุการใช้งาน ของถังได้หรือเปล่าครับ  ไหว้
1. ไม่ควรอัดอากาศเกินWPของถัง เพราะจะทำให้ถังอายุสั้นลงครับ
2. ควรหาร้านที่อัดอากาศที่มีเครื่องอัดคุณภาพที่ดีครับ ถ้าเจอเครื่องอัดคุณภาพไม่ดีไม่มีการดูแลรักษาในขั้นตอนอัดจะมีน้ำมันจากเครื่องอัดเข้าไปในถังด้วย (ขณะอัดอากาศควรแช่ถังไว้ในน้ำเพื่อลดอุณหภูมิของอากาศและถัง)
3. ระมัดระวังในการขนย้ายอย่าให้กระแทกแรง ถ้าเกิดการกระแทกอย่างแรงควรทำไฮโดรเทสทันที
4. ทุก1ปี ควรทำวิชัลวเทส โดยการถอดวาล์วหัวถัวออกแล้วดูความสะอาดภายในถัง ถ้าถังมีความสกปรกควรล้างถัง ดูเกลียวหัวถังและเกลียววาล์วว่ายังปกติหรือไม่ทำความสะอาดทั้ง2เกลียวและเปลี่ยนโอริงใหม่
5. ทุก5ปีส่งทำไฮโดรเทสเพื่อตรวจสอบสภาพความยืดหยุ่นของผิวผนังของถัง และรอยแครกของภายในถัง
แค่นี้ถังของท่านก็จะอยู่กับท่านไปอีกนานแสนนานจนลืมไปเลยว่าซื้อมาเมื่อไหร่ใช้มากี่ปีแล้วและปลอดภัยในการใช้งานด้วยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2010, 12:17:58 PM โดย ธัชพล » บันทึกการเข้า
เอ้อระเหย
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #79 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 01:00:55 PM »

แล้วถามต่ออีกนิดว่าการเคลื่อนย้าย ต้องอุ้มถังหรือ มีวิธีอื่นๆ ครับ

คำแนะนำที่ดี ไม่จำเป็นว่าต้องเป็นของใคร
ฅนที่คิดว่าตนนั้นไม่มีข้อผิดพลาด นั้นคือฅนที่คิดผิด
radvaree_01
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #80 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 02:02:50 PM »

แล้วถามต่ออีกนิดว่าการเคลื่อนย้าย ต้องอุ้มถังหรือ มีวิธีอื่นๆ ครับ
ไม่ต้องขนาดอุ้มหรอกครับ ใช้มือใดมือหนึ่งจับที่วาล์วถังก็ได้แต่ระวังวาล์วเปิดนะครับ ที่บอกว่ากระแทกอย่างแรงก็เช่นวางแบบไม่เบามือวางกระแทกลงไป หรือตั้งถังไม่ดีแล้วถังล้มกระแทกอะไรอย่างนั้นครับ
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #81 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 02:10:14 PM »

ไหว้  เคยเจอกรณีระเบิดบ้างหรือเปล่าครับ ผมกลัวตรงนี้แหละ   หัวเราะร่าน้ำตาริน
radvaree_01
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #82 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 02:26:58 PM »

ไหว้  เคยเจอกรณีระเบิดบ้างหรือเปล่าครับ ผมกลัวตรงนี้แหละ   หัวเราะร่าน้ำตาริน
ตั้งแต่ผมทำมายังไม่เคยเจอครับ แต่เคยได้ข่าวว่ามีถังอัดอากาศของงานดับเพลิงกู้ภัยในต่างประเทศระเบิด เนื่องจากในการเติมอากาศเป็นแบบAIRBANKแบบนี้คือการอัดอากาศใส่ถังใบใหญ่ขนาด50-60ลิตรเก็บเอาไว้ก่อนแล้วค่อยถ่ายใส่ถังใช้งานก็คือแบบเดียวกับพวกท่านที่ถ่ายจากถังดำน้ำเข้าสู่หลอดเก็บลมปืนของลมนั่นแหละครับ ถังดำน้ำของพวกท่านก็คือAIRBANKขนาด12ลิตร ในการถ่ายจากAIRBANKที่เมืองนอกเค้าถ่ายกันแบบแห้งคือถังไม่ได้แช่น้ำเพราะอยู่ในที่เกิดเหตุแล้วถ่ายด้วยความเร็วเนื่องจากต้องให้ทันกับการดับเพลิง เมื่อถ่ายด้วยความเร็วและไม่มีการระบายความร้อนจึงทำให้ถังเกิดการระเบิด **แต่ถังที่ระเบิดนี่ไม่ใช่ถังเหล็กหรือถังอลูมิเนียมนะครับ มันเป็นถังALL COMPOSITE หรือชื่อไทยก็คือถังพลาสติกไฟเบอร์ เป็นถังที่เบาที่สุดในขณะนี้ แต่ไม่ต้องตกใจครับในขณะนี้โรงงานผู้ผลิตเก็บกลับคืนไปหมดแล้วและไม่ผลิตออกมาอีก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 20, 2010, 02:30:28 PM โดย ธัชพล » บันทึกการเข้า
radvaree_01
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #83 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 02:35:18 PM »

อัพเดท 20/8/2553 (2) ใครสนใจรีบๆหน่อยนะครับ เหลือ2ใบแล้วครับ
http://www.gunsandgames.net/smf/index.php?topic=88831.msg2754364#msg2754364
กาสะลอง
Hero Member

คะแนน 255

ย่อง

« ตอบ #84 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 03:18:03 PM »

ไหว้  ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  ไหว้
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #85 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 04:59:06 PM »

ไหว้  ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ  ไหว้
เช่นกัน ครับ ขอบคุณ..ที่เน้น..ให้ข้อมูลด้านความปลอดภัย
radvaree_01
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #86 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 05:44:27 PM »

เช่นกัน ครับ ขอบคุณ..ที่เน้น..ให้ข้อมูลด้านความปลอดภัย
ยินดีครับ มีข้อสงสัยสอบถามได้ครับ หากผมไม่มีข้อมูลก็จะหามาให้ครับ แบ่งปันกันครับความรู้ที่มี ไม่รู้จะเก็บไว้คนเดียวทำไม รู้กันเยอะๆช่วยดูแลกันครับ ไปในสนามก็จะได้ปลอดภัยกันทุกคนครับ อากาศแรงดันสูงมีประโยชน์ในงานหลายประเภท แต่ถ้าไม่ดูแลกันก็ทำความเสียหายได้รุนแรงเช่นกันครับ เหมือนสุภาษิตไทยครับ ของที่มีคุณอนันต์ก็มีโทษมหันต์เช่นกัน
สหายแป๋ง คนดง
ถึงตัวเจ้าจะจากไปแต่ชื่อและความดีของเจ้าจะอยู่ในใจพี่เสมอ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2284

ป่าสร้างคนแต่คนกลับสร้างป่า ด้วยลมปาก

« ตอบ #87 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 05:58:35 PM »

ยินดีกับสมช.โครงการ 6 ครับท่านที่สั่งS410E22 SX30RWH S410 S/L Xtra  FAC .22 RH THUMBHOLE WALNUT
วันนี้นายห้างนำมาให้ผมได้ยลโฉมแล้วสัมผัสแล้ว  สวยสุดๆครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ถึงจะตอกทะเบียนที่พานท้ายแต่ตัวหนังสือคมชัด-ตัวเลขสวยเป็นระเบียบดีครับ  ผมรอ
S410E22 SX30LWH S410 S/L Xtra  FAC .22 LH THUMBHOLE WALNUT  ต้นปีหน้าครับ

รักชาติ  ศาสน์  กษัตริย์ 
ยืนหยัดในความเป็นไทย

เกิดเป็นเซื้อซาดแฮ้ง  อย่าเหม็นสาบกุยกัน.......
  ข้าราษฎรประจำไทยควรคำนึง
http://www.youtube.com/watch?v=gM1D0xIwLVo
ต้นคระกูลไทย
http://www.youtube.com/watch?v=
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #88 เมื่อ: สิงหาคม 20, 2010, 06:24:28 PM »

ยินดีครับ มีข้อสงสัยสอบถามได้ครับ หากผมไม่มีข้อมูลก็จะหามาให้ครับ แบ่งปันกันครับความรู้ที่มี ไม่รู้จะเก็บไว้คนเดียวทำไม รู้กันเยอะๆช่วยดูแลกันครับ ไปในสนามก็จะได้ปลอดภัยกันทุกคนครับ อากาศแรงดันสูงมีประโยชน์ในงานหลายประเภท แต่ถ้าไม่ดูแลกันก็ทำความเสียหายได้รุนแรงเช่นกันครับ เหมือนสุภาษิตไทยครับ ของที่มีคุณอนันต์ก็มีโทษมหันต์เช่นกัน
            แบบนี้ต้อง+1ครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
radvaree_01
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 11

« ตอบ #89 เมื่อ: สิงหาคม 21, 2010, 12:46:02 PM »

แบบนี้ต้อง+1ครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
ขอบคุณครับ
หน้า: 1 ... 3 4 5 [6] 7 8 9 ... 12
  พิมพ์