เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 05:13:08 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาต รวมสมาชิกอวป. ที่ชอบเลี้ยงปลาสวยงามครับ แลกเปลี่ยนประสบการณ์  (อ่าน 8575 ครั้ง)
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 01:28:58 AM »

ขออนุญาต รวมสมาชิกอวป. ที่ชอบเลี้ยงปลาครับ(สวยงาม) แลกเปลี่ยนประสบการณ์

สวัสดีครับ ตอนนี้ ผมได้ อโรฯ เขียว มาตัวหนึ่งครับ และอยากจะเลี้ยง อโรฯทองมาเลย์ รวมกันกับเขียว จึงอยากจะค้นหาสมาชิก ชาว อวป. ว่ามีท่านใดเลี้ยงหรือชอบบ้างครับ (รวมทั้งปลาสวยงามอื่นๆด้วยครับ)
ปล.กระทู้นี้ตั้งขึ้นมาเพื่อหา/แลกเปลี่ยนประสบการณ์ครับ ขอบคุณครับ ไหว้

คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 09:09:36 AM »

เลี้ยง ปลาสวยงาม
ประเภท ๒ ขา  พอได้ใหม น้าฟอร์ด ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 09:18:28 AM »

เคยเลี้ยง ปลานางนกยูง ปลาสอด ที่ที่ทำงาน ช่วงเลิกงานเด็กแถวนั้นมาลักไปหมดครับ  เศร้า
ปลาหมอสีครับก็เคยเลี้ยงครับ กำลังน่ารัก แสนรู้เหมือนสุนัข เยี่ยม ทั้งหวง ทั้งห่วง  คิก คิกพอดีมีประชุมที่เชียงใหม่ 4 วัน ไม่มีคนดูแล เลยเอาใส่กระแป๋งไปฝากน้องเมียดูแล แค่ข้ามคืนเค้าโทรมาบอกว่า ปลาพี่ตายแล้ว  เศร้าน่าเสียดาย แฟนบ่นเอ็ดเลย อ๋อย
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 09:20:26 AM »

อโรวานาเขียว(ตะพัด) ถือเป็นสัตว์มงคลครับ
หากลักษณะสำคัญได้ เช่นเกล็ดหนวดเป็นไปตามที่เขาว่ากัน
ที่สำคัญ ต้องพยายามหาอาหารสดไว้ให้เขาครับ  บ้านเพื่อนผม มันต้องไปซื้อกุ้งฝอยมาเลี้ยงไว้อีกที
แล้วค่อยตักกุ้งฝอยมาเลี้ยงปลา

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 09:23:26 AM »

อโรวานาเขียว(ตะพัด) ถือเป็นสัตว์มงคลครับ
หากลักษณะสำคัญได้ เช่นเกล็ดหนวดเป็นไปตามที่เขาว่ากัน
ที่สำคัญ ต้องพยายามหาอาหารสดไว้ให้เขาครับ  บ้านเพื่อนผม มันต้องไปซื้อกุ้งฝอยมาเลี้ยงไว้อีกที
แล้วค่อยตักกุ้งฝอยมาเลี้ยงปลา
เคยได้ยินว่า บางคน เค้าเอาแมลงสาบให้กิน ตกใจ ไม่รู้จริงเท็จแค่ไหน ไหว้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 09:29:58 AM »

ครับ  จิ้งจก แมลงสาป  ได้หมด

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 09:32:34 AM »

ตกใจขอบคุณครับ ทีแรกคิดว่าเค้าพูดกันเล่น น่าเอามาเลี้ยงจัง ที่บ้านจิ้งจกเยอะมาก คิก คิก
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 10:19:50 AM »

ประเภท ๒ ขา  พอได้ใหม น้าฟอร์ด ขำก๊าก ขำก๊าก

สงสัยเลี้ยงไว้ขี่แทนเสือภูเขา... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 01:29:39 PM »

ตกใจขอบคุณครับ ทีแรกคิดว่าเค้าพูดกันเล่น น่าเอามาเลี้ยงจัง ที่บ้านจิ้งจกเยอะมาก คิก คิก

ถ้าท่าน renold กลัวสิ่งเหล่านี้ แล้วหวังที่จะเลี้ยงปลามังกร เพื่อไล่จับ ก็อย่าหวังครับ มันไม่ใช่แมวไล่จับหนู ขำก๊าก ท่านต้องจับให้มันเอง ยี๊
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 01:32:18 PM »

ประเภทน้องปลารึเปล่าครับ น้าซับ..(แหม...เรียกผมซะ..น้าเลย อายุเพิ่ง 18เอง..) ขำก๊าก
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 01:41:19 PM »

ท่านใดที่เลี้ยงปลามังกร ผมอยากทราบ แทงค์เมท(ปลาร่วมตู้) ท่านใส่ปลาอะไรลงไปบ้าง แต่ชนิดข้อดีข้อเสียอย่างไร และอยากทราบ ว่าปลาที่ควรเป็นแทงค์เมทกับปลามังกร ควรจัดเป็นเซ็ทไหนบ้าง จึงจะไม่มีปัญหาปลาแทงค์เมทกัดกันเองครับ

เช่น เซ็ท1   อินซีเน็ต เสือตอ 
      เซ็ท2   ตะพาก กระโห้ หมูอินโด หมูอารี
หมายเหตุ เว็ทที่ผมให้ตัวอย่างนี้อาจจะยังไม่เหมาะสมน่ะครับ เพียงเดาๆ อยากให้ ท่านสมาชิกเข้าใจเท่านั้น
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 02:45:43 PM »

ท่านใดที่เลี้ยงปลามังกร ผมอยากทราบ แทงค์เมท(ปลาร่วมตู้) ท่านใส่ปลาอะไรลงไปบ้าง แต่ชนิดข้อดีข้อเสียอย่างไร และอยากทราบ ว่าปลาที่ควรเป็นแทงค์เมทกับปลามังกร ควรจัดเป็นเซ็ทไหนบ้าง จึงจะไม่มีปัญหาปลาแทงค์เมทกัดกันเองครับ

เช่น เซ็ท1   อินซีเน็ต เสือตอ 
      เซ็ท2   ตะพาก กระโห้ หมูอินโด หมูอารี
หมายเหตุ เว็ทที่ผมให้ตัวอย่างนี้อาจจะยังไม่เหมาะสมน่ะครับ เพียงเดาๆ อยากให้ ท่านสมาชิกเข้าใจเท่านั้น

เสือตอเหมาะสุดครับ  เพราะเป็นปลานิ่งๆไม่ค่อยออกมาเก๋าเท่าใดนัก   อีกอย่างเข้าตามตำราผมเอง  เสือ มังกร  Grin แต่ต้องเลือกขนาดที่ไม่สามารถโจมดีกันได้ หรือเลี้ยงด้วยกันตั้งแต่เล็กเลยครับ ไม่งั้นเกิดสงครามในตู้แน่นอน   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 02:48:10 PM »

สงสัยเลี้ยงไว้ขี่แทนเสือภูเขา... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

เอางั้นเลยเหรอะ ตกใจ ตกใจ

ประเภทน้องปลารึเปล่าครับ น้าซับ..(แหม...เรียกผมซะ..น้าเลย อายุเพิ่ง 18เอง..) ขำก๊าก
        เปลี่ยนชื่อให้ผมซะแล้ว
ขี้หกเรื่องอายุ  ขอให้ลำกล้อง(เจ้าของ).๔๔ บวม::007:: ขำก๊ากขำก๊าก ขำก๊าก
ที่เรียกน้า  เขาเรียกนำให้ลูก ย่ะ แลบลิ้น แลบลิ้น
อ้าว  ลืมไป เราไม่มีลูก  "มีเมีย" นี่หว่า คิก คิก คิก คิก
แต่ลูกน้าฟอร์ดต้องเรียกผมลุง

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 02:57:42 PM »

ลุงหมูๆ  เยาะเย้ย เยาะเย้ย

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 03:04:34 PM »

เช่น เซ็ท1   อินซีเน็ต เสือตอ 
      เซ็ท2   ตะพาก กระโห้ หมูอินโด หมูอารี
ได้ทั้งสองเซ็ทครับ...แต่เซ็ท1 ราคาจะสูงกว่าเซ็ทที่สองนิดนึ

ผมเลี้ยงปลาอโวาน่าออสเตลีย ได้มาเนื่องจากเพื่อนเข้าใจว่าเป็นตะพัดเขียวเลยซื้อมาให้..ก็เลยเลี้ยงไว้ดูเล่นจากออสซี่ตัวน้อยตอนนี้ฟุตกว่าแล้ว
อ้อ...ผมเลี้ยงรวมกับปลาหมอนกแก้ว...เสือตอ...และหมูอินโดกับหมูลายเมฆ อยู่ด้วยกันได้ดี...อืมลืมมีตะพากอีกสองตัวให้ ออสซี่ไล่เล่นๆ
ทั้งหมดนี้อยู่ได้ด้วยดีอาจมี สงครามเอาหัวดุนๆกับหมอนกแก้วในตู้บ้างแต่น้อยไปเยอะเมื่อเอาตะพากมาใส่...เพราะมันไปสนใจตะาพแทนแต่ก็ได้แต่ตามเพราะตะพากไวกว่าเยอะ ยิ้มีเลศนัย
แต่กับปลาน้ำผึงใส่ไปกินตะไคร่เป็นไม่ได้...ไม่เกินสองวันรวมร่างหมด หัวเราะร่าน้ำตาริน อาจเป็นเพราะปลาน้ำผึ้งคล้ายกับจิ้งจกมั้ง
อาหารผมให้ หนอนแดงแช่แข็ง(เค้าชอบ)...กุ้งสดหั่นชิ้น...กุ้งฝอย...พวกแมลงนี่ได้หมด แม่งเม่า แมงกระชอน จิ้งหรีด
แต่แมลงสาบผมไม่แนะนำเพราะเชื้อโรคมันเยอะและในตัวมันมีพยาธิด้วย กิ๊วก๊าว

ระวังจะเป็นโรคตู้งอกปลางอกนะครับ...เลี้ยงปลาก็เหมือนเล่นปืนละครับ พอมีเงินและจังหวะดีๆ...หนึ่งเดียวไม่เคยพอ...ต้องมี สอง..สาม..สี่...ห้า คิก คิก

Long Live The King

หน้า: [1] 2 3 4
  พิมพ์