เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 10, 2024, 03:23:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขออนุญาต รวมสมาชิกอวป. ที่ชอบเลี้ยงปลาสวยงามครับ แลกเปลี่ยนประสบการณ์  (อ่าน 8553 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 03:58:20 PM »

ลุงหมูๆ  เยาะเย้ย เยาะเย้ย

มาซ้อมเรียกลุงหมูด้วยครับ... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 04:46:50 PM »

ตู้ปลาคือโลงแก้วชัด ๆ เลยครับ จากตู้เล็ก ๆ ก่อนแล้วค่อยงอก เป็น 1-2-3-4 เต็มบ้าน ตู้สุดท้ายนี่ใหญ่เกือบเท่าโลงจริง เลี้ยงดียังไงก็ต้องมีพลาดพลั้งสักวัน แล้วมันก็ตาย..ตัวที่เลี้ยงมาหลาย ๆ ปีเนี่ยเล่นเอาใจเหี่ยวไปหลายวันเลย  พักหลังเลยเลือกปลาโต ๆ ปล่อยไปหมดแล้วหาตัวเล็ก ๆ มาเลี้ยงใหม่อีก ของผมปลาพื้น ๆ ราคาถูกหาซื้อง่ายครับ เช่น ตะเพียนทอง กระแห แก้มช้ำ ปลากราย  กะพงลาย สะบ้า หางไหม้ ทรงเครื่อง กาดำ ขี้ตังเบ็ด กระดี่นางฟ้า กระดี่ทอง กระดี่แคระ เสือสุมาตรา ที่แพงที่สุดคือเสือตอ พักหลังรู้สึกว่าปลาพื้นบ้านก็สวยดีจึงไปหาช้อนเอาตามบ่อบึง เช่น ปลาแป้นแก้ว(ตัวใส) ปลาซิวนี่ปล่อยลงไปที 20 ตัว เพื่อนบ้านมาเห็นเข้าหัวเราะใหญ่แกว่าเขาให้เป็ดกิน แต่ผมว่าเกล็ดมันสีเงินแว้บ ๆ ดี ขี้เกียจเลี้ยงก็ปล่อยทิ้งไปก็ไม่เสียดาย  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2010, 04:49:04 PM โดย poethipus » บันทึกการเข้า
คุณหนู
Full Member

คะแนน 17

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 05:31:47 PM »

ตัวเองเลี้ยงปลาแรดเผือกตัวเบ้อเริ่มเทิ้ม  ขำก๊าก หลานๆเลี้ยงปลากทองกะปลารักเร่ ปลาบอลลูน ตัวเล็กๆน่ารักดี แต่ไม่รู้ยังอยู่ครบรึป่าว  ขำก๊าก คิก คิก

บ้านรักษ์สุขภาพ http://www.adoxyhouse.com
prawin -รักในหลวง-
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 273

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 06:08:14 PM »

อโรเลี้ยงรวมได้ครับแต่ต้องมีหลายตัว ถ้าสองสามตัวมันจะกัดกันบางครั้งถึงตายได้ครับ

เมท
ตะเพียน   เอาไว้เทสน้ำเพราะมันรู้สึกไวต่อการเปลี่ยนแปลง
อินทรีเนต น้ำผึ้ง   กินตะไคร่น้ำ
เสือตอ นกแก้ว ตะเพียน   ไว้กินเศษอาหารที่อโรกินไม่หมด

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้นเราคนเลี้ยงต้องรู้จักเค้าเพียงพอ  อาหาร คุณภาพน้ำรวมถึงวัสดุกรอง  การเปลี่ยนถ่ายน้ำ  การเจ็บป่วยของปลา 
ขนาดของตู้เพราะอโรโตเร็วมาก ขั้นต่ำน่าจะ 60*30*24กรองล่าง

ก่อนเลี้ยงควรศึกษาให้ดีนะครับ   อิอิ

ปล.มีหลายเวปให้เข้าไปดูนะครับ arohouse  aropantown   ส่วนระบบกรองลองดูเวปปลาคาร์พครับ  ขอให้มีความสุขกับการเลี้ยงปลานะครับ

คนดีไม่มีคำว่าเป็นกลาง เพราะคนดีแยกแยะความผิด ความชั่ว และความดีออกจากกันได้
เมื่อเราเป็นคนดี และเราเห็นอยู่แล้วว่าอะไรดี อะไรชั่ว  แล้วเราจะยืนอยู่เป็นกลางได้อย่างไร
การเป็นกลางในสภาวะที่แข่งกันระหว่างความดีและความชั่ว เรียกว่าความกลัวแห่งคนขี้ขลาด
หยุดกลัว หยุดขี้ขลาด

อ.เสรี วงษ์มณฑา 18/11/5
FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 07:28:52 PM »

ท่านใดที่เลี้ยงปลามังกร ผมอยากทราบ แทงค์เมท(ปลาร่วมตู้) ท่านใส่ปลาอะไรลงไปบ้าง แต่ชนิดข้อดีข้อเสียอย่างไร และอยากทราบ ว่าปลาที่ควรเป็นแทงค์เมทกับปลามังกร ควรจัดเป็นเซ็ทไหนบ้าง จึงจะไม่มีปัญหาปลาแทงค์เมทกัดกันเองครับ

เช่น เซ็ท1   อินซีเน็ต เสือตอ 
      เซ็ท2   ตะพาก กระโห้ หมูอินโด หมูอารี
หมายเหตุ เว็ทที่ผมให้ตัวอย่างนี้อาจจะยังไม่เหมาะสมน่ะครับ เพียงเดาๆ อยากให้ ท่านสมาชิกเข้าใจเท่านั้น
ได้ทั้งสองเซ็ทครับ...แต่เซ็ท1 ราคาจะสูงกว่าเซ็ทที่สองนิดนึ

ผมเลี้ยงปลาอโวาน่าออสเตลีย ได้มาเนื่องจากเพื่อนเข้าใจว่าเป็นตะพัดเขียวเลยซื้อมาให้..ก็เลยเลี้ยงไว้ดูเล่นจากออสซี่ตัวน้อยตอนนี้ฟุตกว่าแล้ว
อ้อ...ผมเลี้ยงรวมกับปลาหมอนกแก้ว...เสือตอ...และหมูอินโดกับหมูลายเมฆ อยู่ด้วยกันได้ดี...อืมลืมมีตะพากอีกสองตัวให้ ออสซี่ไล่เล่นๆ
ทั้งหมดนี้อยู่ได้ด้วยดีอาจมี สงครามเอาหัวดุนๆกับหมอนกแก้วในตู้บ้างแต่น้อยไปเยอะเมื่อเอาตะพากมาใส่...เพราะมันไปสนใจตะาพแทนแต่ก็ได้แต่ตามเพราะตะพากไวกว่าเยอะ ยิ้มีเลศนัย
แต่กับปลาน้ำผึงใส่ไปกินตะไคร่เป็นไม่ได้...ไม่เกินสองวันรวมร่างหมด หัวเราะร่าน้ำตาริน อาจเป็นเพราะปลาน้ำผึ้งคล้ายกับจิ้งจกมั้ง
อาหารผมให้ หนอนแดงแช่แข็ง(เค้าชอบ)...กุ้งสดหั่นชิ้น...กุ้งฝอย...พวกแมลงนี่ได้หมด แม่งเม่า แมงกระชอน จิ้งหรีด
แต่แมลงสาบผมไม่แนะนำเพราะเชื้อโรคมันเยอะและในตัวมันมีพยาธิด้วย กิ๊วก๊าว

ระวังจะเป็นโรคตู้งอกปลางอกนะครับ...เลี้ยงปลาก็เหมือนเล่นปืนละครับ พอมีเงินและจังหวะดีๆ...หนึ่งเดียวไม่เคยพอ...ต้องมี สอง..สาม..สี่...ห้า คิก คิก

-โอย..โรคตู้งอกนี่ผมเป็นหนักครับ ตอนนี้ที่บ้านฟาดไป 5 ตู้ แล้วครับ ใหญ่ขึ้นๆ ตู้แรก 30" ตู้สอง-สี่ 48" ตู้ห้า 1เมตร ตู้หก 96"(กำลังสั่งทำ)

-ตอนนี้ แถวบ้านผมตะขาบเยอะครับ ตัวละประมาณ 13-15 เซนติเมตร พอดีคำ ให้กิน วันเว้นวัน หรือวันติด(กะจะเลี้ยงให้เป็นทองมาเลย์ 55.. ขำก๊ากล้อเล่นครับ)

-ปลาเมทตอนนี้ที่เป็นเมท จริงๆ ผมใส่ปล้องอ้อยลงไปครับ ตอนแรกไล่กันให้ตะกอนฟุ้งกระจาย ตอนนี้ปกติแล้วครับ และลองใส่พวกปลา สวาย 4ตัว ปลาหลด 1ตัว

กระโห้ 4 (ตอนนี้เลี้ยงรวมในตู้ 48" รอตู้ 96")ครับ และที่อยากได้เพิ่มก็คือ อินซีเน็ต สัก 2ตัว เสือ 2ตัว  อโรฯฮายแบล็ค 1ตัว   อโรฯบลัดเรด 1ตัว  ครับ
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 07:30:40 PM »

เลี้ยง ปลาสวยงาม
ประเภท ๒ ขา  พอได้ใหม น้าฟอร์ด ขำก๊าก ขำก๊าก

สงสัยเลี้ยงไว้ขี่แทนเสือภูเขา... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

ไหว้

เอางั้นเลยเหรอะ ตกใจ ตกใจ
        เลี้ยง ปลาสวยงาม
ประเภท ๒ ขา  พอได้ใหม น้าฟอร์ด ขำก๊าก ขำก๊าก

ประเภทน้องปลารึเปล่าครับ น้าซับ..(แหม...เรียกผมซะ..น้าเลย อายุเพิ่ง 18เอง..) ขำก๊าก
        เปลี่ยนชื่อให้ผมซะแล้ว
ขี้หกเรื่องอายุ  ขอให้ลำกล้อง(เจ้าของ).๔๔ บวม::007:: ขำก๊ากขำก๊าก ขำก๊าก
ที่เรียกน้า  เขาเรียกนำให้ลูก ย่ะ แลบลิ้น แลบลิ้น
อ้าว  ลืมไป เราไม่มีลูก  "มีเมีย" นี่หว่า คิก คิก คิก คิก
แต่ลูกน้าฟอร์ดต้องเรียกผมลุง

ต้องขออภัยอย่างแรงครับ ผมตาลาย ขำก๊าก

อ้างถึง
ขอให้ลำกล้อง(เจ้าของ).๔๔ บวม:
อันนี้เคืองครับ งอน

ลุงคมขวาน มีชื่อเรียก สั้นๆกว่านี้มั๊ยค่ะ (ลูกฝากถาม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 06, 2010, 07:43:32 PM โดย FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2010, 07:41:18 PM »

ตัวเองเลี้ยงปลาแรดเผือกตัวเบ้อเริ่มเทิ้ม  ขำก๊าก หลานๆเลี้ยงปลากทองกะปลารักเร่ ปลาบอลลูน ตัวเล็กๆน่ารักดี แต่ไม่รู้ยังอยู่ครบรึป่าว  ขำก๊าก คิก คิก

มันไม่อยู่แล้วครับ บังเอิญหลานน้าหนูเอามาเลี้ยงกับตู้มังกรเขียวของผม55..55 ขำก๊าก
ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 07, 2010, 11:12:19 PM »

วันนี้ไปจองตู้มาครับ
VENDY
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1482

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 12:43:07 AM »

เลี้ยง ปอมปาดัว ตายหมดเกลี้ยงเลยตอนนี้แขวนตู้แล้วค่ะ ชอบนะแต่ไม่เลี้ยงแล้ว Cheesy
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 10:07:39 AM »

เลี้ยง ปอมปาดัว ตายหมดเกลี้ยงเลยตอนนี้แขวนตู้แล้วค่ะ ชอบนะแต่ไม่เลี้ยงแล้ว Cheesy

อืมห์...เห็นข่าวว่าตอนนั้นไปได้สวยไม่ใช่เหรอครับคุณเอ๋  ไหงรีบแขวนตู้เร็วจัง   คิก คิก

ของผมหลังจากเจ้าเสือตอลายกลางตาย  เลยมาเลี้ยงปลาหมอสีครับ  ไอ้ตัวที่หัวเป็นโหนกๆน่ะครับ เขาเรียกอะไรก็ไม่รู้  กินเก่งจริงๆ   คิก คิก
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 10:09:17 AM โดย soveat - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
คมขวาน รักในหลวง
"จากดินแดนที่ราบสูงแห่งใบขวาน ข้ามแม่น้ำ ข้ามทะเล(ถ้านั่งเครื่อง) ข้ามภูเขา สู่ดินแดนแห่งด้ามขวาน "
Hero Member

คะแนน 1830

ดนตรี คืออาภรณ์ของปราชญ์

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 10:17:00 AM »

อ้างถึง
ลุงคมขวาน มีชื่อเรียก สั้นๆกว่านี้มั๊ยค่ะ (ลูกฝากถาม)
        บอกก่อน ว่า ลูก เมียใหน ครับ
อะ  พิ๊วววววว.............ไปแล้ว ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

คลิ๊ก ทริปจักรยาน   "บินเดี่ยว ทางไกล ตามใจฝัน"     ลูกอิสาน พลัดถิ่น  จากแดนดิน  "ไหปลาแดก"  เร่ร่อน รอนแรม เดินทางดั้นด้น  มาสู่  "โคนต้นสะตอ"
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 10:18:39 AM »

อ้างถึง
        บอกก่อน ว่า ลูก เมียใหน ครับ
อะ  พิ๊วววววว.............ไปแล้ว ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก

สร้างศัตรูอีกแล้ว   คิก คิก คิก คิก

EAK1980 รักในหลวง
ชาติใดไร้รักสมัครสมาน จะทำการสิ่งใดก็ไร้ผล แม้ชาติย่อยยับอับจน บุคคลจะสุขอย่างไร
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 68

ไปได้ทุกที่.....ที่มีทาง ฅ.ฅนสร้างทาง

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 12:24:52 PM »

น้องปอมฯเป็นปลาอ่อนไหวครับ...น้ำเปลี่ยนอุณหภูมิเปลี่ยนก็อำลาไปโลกหน้าง่ายๆ หัวเราะร่าน้ำตาริน

ลองแบบตู้ไม้น้ำสวยๆปลาตัวเล็กๆก็เพลินดีนะครับ Grin รูปตู้คนอื่นนะไม่ใช้ของผม คิก คิก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2010, 07:34:39 AM โดย EAK1980♥รักในหลวง♥ » บันทึกการเข้า

Long Live The King

ชาว อวป.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 102

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 01:47:33 PM »

อืมห์...เห็นข่าวว่าตอนนั้นไปได้สวยไม่ใช่เหรอครับคุณเอ๋  ไหงรีบแขวนตู้เร็วจัง   คิก คิก

ของผมหลังจากเจ้าเสือตอลายกลางตาย  เลยมาเลี้ยงปลาหมอสีครับ  ไอ้ตัวที่หัวเป็นโหนกๆน่ะครับ เขาเรียกอะไรก็ไม่รู้  กินเก่งจริงๆ   คิก คิก

ถ้าตัวแบบนี้เรียกว่า ฟลาวเวอร์ฮอร์นครับท่าน

อ้อ.....ลืมไปครับ ผมก็ขออนุญาตท่านเจ้าของภาพ มา ณ โอกาสนี้ด้วยน่ะครับ ไหว้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2010, 01:53:15 PM โดย FORD-TECH-CHI-CHI รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 09:28:18 PM »

อ้า...แบบนี้ล่ะครับท่านฟอร์ด  แต่ของผมยังเป็นเยาวชนอยู่  น่ว่าจะหาลูกปลาตะเพียนตัวเล็กๆมาคู่กันซะหน่อย   Grin

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์