เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 06:50:07 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 42 43 44 [45] 46 47 48 ... 60
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลปืนยาวอัดลมแบบสปริ่ง Diana  (อ่าน 278499 ครั้ง)
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #660 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 11:52:14 AM »

ผมใช้ M460 mag ปืนสบัดและเสียงดังมากจริงๆ ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านได้มีวิธีลดแรงสบัดของปืนได้บ้างครับ
หรือว่าต้องเปลี่ยนชุดสปริงครับ

ถ้าเปลี่ยนสปริง  ให้มันอ่อนลง ก็ลดแรงสบัดของปืนลงได้ครับ  แต่แรงประทะของกระสุนก็จะลดลงไปด้วยนะครับ   แล้วจะทำใจได้ไหม  ลองคิดดูนะครับว่า  ใจเราอยากได้อะไร  มันไม่มีอะไรดีพร้อมไปหมดหรอกครับ  มันมีส่วนดี  มันก็ต้องมีส่วนเสียคู่กันมานะครับ
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #661 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 01:01:36 PM »

ผมใช้ M460 mag ปืนสบัดและเสียงดังมากจริงๆ ไม่ทราบว่าสมาชิกท่านได้มีวิธีลดแรงสบัดของปืนได้บ้างครับ
หรือว่าต้องเปลี่ยนชุดสปริงครับ

ถ้าเปลี่ยนสปริง  ให้มันอ่อนลง ก็ลดแรงสบัดของปืนลงได้ครับ  แต่แรงประทะของกระสุนก็จะลดลงไปด้วยนะครับ   แล้วจะทำใจได้ไหม  ลองคิดดูนะครับว่า  ใจเราอยากได้อะไร  มันไม่มีอะไรดีพร้อมไปหมดหรอกครับ  มันมีส่วนดี  มันก็ต้องมีส่วนเสียคู่กันมานะครับ

ได้แม่นมาด้วยครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #662 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 01:09:16 PM »

ที่ว่าเสียงดังมากจริงๆนี่...ขอถามต่อนิดครับ..มันดังแล้วมีควัน มีกลิ่นไหม้ ออกตามมาด้วยหรือเปล่าครับ....ปรกติ มันไม่น่า"ดังมาก" นะครับ..น่าจะดังระดับนึง แต่ก็ไม่รู้ว่าดังขนาดไหน มันไม่มีสเกลวัดซะด้วย...

ถ้าดังใกล้ๆเสียง"ปัง" ของปืนลูกกรด อันนั้นผมว่าดังเกินไปครับ..มันน่าจะดังเพราะเสียงสปริงเท่านั้นนะครับ... แต่ถ้าดังมากๆ แล้วเหม็นไหม้ด้วยทุกครั้ง ก็คาดเดาไว้ก่อนว่ามีน้ำมันในกระบอกสูบครับ....
sitta.
Hero Member

คะแนน 488

« ตอบ #663 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 01:11:56 PM »

ขึ้นอยู่กับที่ยิงด้วย ถ้ายิงในที่เพดานต่ำ หรือที่แคบ เสียงจะดังมาก
jirawad
Jr. Member
**

คะแนน 33

« ตอบ #664 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 03:13:17 PM »

ที่ว่าเสียงดังมากจริงๆนี่...ขอถามต่อนิดครับ..มันดังแล้วมีควัน มีกลิ่นไหม้ ออกตามมาด้วยหรือเปล่าครับ....ปรกติ มันไม่น่า"ดังมาก" นะครับ..น่าจะดังระดับนึง แต่ก็ไม่รู้ว่าดังขนาดไหน มันไม่มีสเกลวัดซะด้วย...

ถ้าดังใกล้ๆเสียง"ปัง" ของปืนลูกกรด อันนั้นผมว่าดังเกินไปครับ..มันน่าจะดังเพราะเสียงสปริงเท่านั้นนะครับ... แต่ถ้าดังมากๆ แล้วเหม็นไหม้ด้วยทุกครั้ง ก็คาดเดาไว้ก่อนว่ามีน้ำมันในกระบอกสูบครับ....
ขอบคุณทุกท่านครับ

ปืนผมซื้อมานานแล้วครับ ตอนยิงครังแรกมีไฟออกกับควันออกปากลำกล้องเหมือนกันครับ
หลังๆนี่ยิงไม่มีควันแล้วครับ

ตอนแรกทีซ์้อก็อยากได้ทั้งแม่นทั้งแรงนะครับ เลยเลือกรุ่น magnum
ตอนนี้อยากได้แม่นๆกับสบัดน้อยลงครับ แรงไว้ทีหลังดีกว่า

แต่ความแม่นอาจอยู่ที่คนยิงด้วยครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #665 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 07:32:31 PM »

แสดงว่าน่าจะมีน้ำมันหล่อลื่นเข้าไปปะปนในกระบอกสูบครับ...ทำให้เวลาลูกสูบเคลื่อนที่อัดเข้ามาในกระบอกสูบด้วยแรงดีดของสปริง มันเกิดความร้อนทำให้ส่วนประกอบของน้ำมัน ติดไฟ แบบเครื่องยนต์ดีเซลครับ..คงต้องลองรื้อออกมาดูแลกันซักหน่อยแล้วครับ...

ไม่ทราบว่าที่ว่าซื้อมานาน มีการบำรุงรักษาอย่างไรบ้างครับ..ผมกลัวว่าจะเอาน้ำมันมาหล่อลื่นมาก จนมันเข้าไปในกระบอกสูบรึเปล่าครับ..
jirawad
Jr. Member
**

คะแนน 33

« ตอบ #666 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 10:30:08 PM »

แสดงว่าน่าจะมีน้ำมันหล่อลื่นเข้าไปปะปนในกระบอกสูบครับ...ทำให้เวลาลูกสูบเคลื่อนที่อัดเข้ามาในกระบอกสูบด้วยแรงดีดของสปริง มันเกิดความร้อนทำให้ส่วนประกอบของน้ำมัน ติดไฟ แบบเครื่องยนต์ดีเซลครับ..คงต้องลองรื้อออกมาดูแลกันซักหน่อยแล้วครับ...

ไม่ทราบว่าที่ว่าซื้อมานาน มีการบำรุงรักษาอย่างไรบ้างครับ..ผมกลัวว่าจะเอาน้ำมันมาหล่อลื่นมาก จนมันเข้าไปในกระบอกสูบรึเปล่าครับ..
ซื้อมาประมาณ 4ปีกว่าๆ แล้วครับ
ไม่เคยใส่น้ำมันในลูกสูบหรือบริเวณสปริง  ยิงเสร็จก่อนเก็บก็เช็ดน้ำมัน
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #667 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 10:34:23 PM »

ครับ...งั้นคงต้องมีการตรวจสอบบ้างแล้วนะครับ........
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #668 เมื่อ: ธันวาคม 17, 2011, 10:47:56 PM »

ขอบคุณทุกท่านครับ

ปืนผมซื้อมานานแล้วครับ ตอนยิงครังแรกมีไฟออกกับควันออกปากลำกล้องเหมือนกันครับ
หลังๆนี่ยิงไม่มีควันแล้วครับ

ตอนแรกทีซ์้อก็อยากได้ทั้งแม่นทั้งแรงนะครับ เลยเลือกรุ่น magnum
ตอนนี้อยากได้แม่นๆกับสบัดน้อยลงครับ แรงไว้ทีหลังดีกว่า

แต่ความแม่นอาจอยู่ที่คนยิงด้วยครับ

ถ้ายิงแล้วมีไฟแลบออกมาด้วยนี่น่ากลัวแล้วครับ  ตกใจ ตกใจ เกรงว่าซีลหัวลูกสูบจะเสียหายจากการระเบิดของน้ำมันเหมือนที่พี่ตุ้ยบอกไว้
แล้วเสียงที่ดังอาจจะเกิดจากตัวลูกสูบวิ่งไปกระแทกกระบอกสูบโดยตรงและไม่มียางซีลรองรับแรงกระแทก หรือลูกสูบวิ่งเบียดกระบอก  อ๋อย บู่
ผมว่าลองให้ผู้มีประสบการณ์ถอดออกมาดูดีกว่าครับ เชื่อว่าต้องมีบางอย่างผิดปรกติแน่ ยิงต่อไปอาจจะทำให้ปืนเสียหายมากกว่าเดิมได้ครับ

AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #669 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 11:25:10 AM »

ซื้อมาประมาณ 4ปีกว่าๆ แล้วครับ
ไม่เคยใส่น้ำมันในลูกสูบหรือบริเวณสปริง  ยิงเสร็จก่อนเก็บก็เช็ดน้ำมัน

ปืนซื้อมา 4 ปีแล้ว วันที่รับปืน ไม่ได้บอกว่าเป็นปืนใหม่หรือปืน มือสอง หรือ ปืนมือที่เท่าไหร่
จากวันนั้นที่รับปืนมาได้ลองยิงแล้วถูกใจ จนมา วันนี้ อาการของปืนยังอยู่ เหมือนเดิมไหม. ??

แต่อย่างน้อยก็ควรจะตรวจเช็คระบบภายในบ้างครับ ซักครั้งก็ยังดี เพื่อป้องกันการเสียหาย
เพราะช่วงนี้อาจจะยิงมากกว่าเก็บแบบเมื่อก่อน ครับ . Grin Grin

ผมรักในหลวง...ครับ
jirawad
Jr. Member
**

คะแนน 33

« ตอบ #670 เมื่อ: ธันวาคม 18, 2011, 02:44:32 PM »

ปืนซื้อมา 4 ปีแล้ว วันที่รับปืน ไม่ได้บอกว่าเป็นปืนใหม่หรือปืน มือสอง หรือ ปืนมือที่เท่าไหร่
จากวันนั้นที่รับปืนมาได้ลองยิงแล้วถูกใจ จนมา วันนี้ อาการของปืนยังอยู่ เหมือนเดิมไหม. ??

แต่อย่างน้อยก็ควรจะตรวจเช็คระบบภายในบ้างครับ ซักครั้งก็ยังดี เพื่อป้องกันการเสียหาย
เพราะช่วงนี้อาจจะยิงมากกว่าเก็บแบบเมื่อก่อน ครับ . Grin Grin
ซื้อมาใหม่เลยครับ ออกจากกล่องลองยิง3-4 นัดแรกทั้งไฟทั้งควัน ผมยังนึกเอาเองว่าเป็นธรรมดาของปืนใหม่ หล้งจากนั้นก้ไม่มีอาการที่ว่าแล้วครับ

ผมไม่ค่อยชอบแรงถีบของปืนที่มากระแทกใหล่กับการสบัดของปืน
ทีแรกนึกว่าปืนสปริงจะถีบไปหน้าอย่างเดียว แต่โดยรวมชอบรูปทรงของ M460 มากครับ ไม่ค่อยยิงได้แต่เช็ด

ปืนยิงไปไม่น่าจะถึง 500 นัดครับ 4ปีกว่าแล้ว
คงต้องถอดออกมาดูข้างในล้าบแล้วครับ ขอบคุณทุกท่านครับ
jirawad
Jr. Member
**

คะแนน 33

« ตอบ #671 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2011, 09:48:11 PM »

ผมสั่ง tune kit ของ Vortek มาเปลี่ยนแล้วครับ ไม่รู้ว่าจะลดแรงสบัดได้เยอะหรือป่าว ไม่ทราบสมาชิกท่านใดเคยใช้มั่งครับ

http://vortekproducts.com/ourstore/Tuning-Kits/RWS48
fininfarina
ยิงปืน(ลม)วันละนิด จิตแจ่มใส
Full Member

คะแนน 26

« ตอบ #672 เมื่อ: ธันวาคม 26, 2011, 08:59:47 PM »

ถ้าเปลี่ยนแล้ว ก็ช่วยทดสอบ เอาผลงานมาให้ชมบ้างนะครับ

ผมก็อยากสั่งอะไหล่ตุนไว้เหมือนกัน

ครอบครัวผมทุกคน..รักในหลวงครับ..
jirawad
Jr. Member
**

คะแนน 33

« ตอบ #673 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 09:10:15 AM »

ของกำลังส่งมาครับ เดี่ยวใส่แล้วจะทดสอบมาให้ดูกันครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #674 เมื่อ: ธันวาคม 29, 2011, 12:51:52 PM »

เยี่ยมยอดครับ...ลองเอาผลงานมาให้ชมกันบ้างนะครับ......
หน้า: 1 ... 42 43 44 [45] 46 47 48 ... 60
  พิมพ์