เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 06:39:52 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 45 46 47 [48] 49 50 51 ... 60
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: รวมพลปืนยาวอัดลมแบบสปริ่ง Diana  (อ่าน 278170 ครั้ง)
นายกระจง
Cement For Life.....
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #705 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 01:37:03 AM »

รุ่นเดียวกับผมเลย....ล่าสุดของผมเปลี่ยนสปริงใหม่  ยิงทดสอบด้วยลูกครอสแมน  วัดความเร็วได้ 810 + /-  fps  ครับ..

อาจเป็นไปได้ที่ลูกยางมันหมดสภาพแล้วครับ... ไม่ทราบว่าเก็บไว้นานไหมครับที่ไม่ได้หยิบเอามาบริหารกลไกเลยน่ะครับ.. แล้วมีการซ่อมบำรุงล่าสุดเมื่อไหร่พอจะจำได้ไหมครับ....
  ผมอยู่เชียงใหม่เลยนะครับ.. ไกลกันเหลือเกิน .. ทำไงดี.??

ขออนุญาตเอารูปคุณบอยมาเป็นนายแบบครับ....

เก็บไว้นานแล้วครับ ไม่ค่อยได้ยิงเลยครับ  แล้วผมจะทำไงดีครับนี่ ไหว้

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #706 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 10:49:55 AM »

ขั้นแรก....ต้องฟื้นความจำน้าแม็กก่อนครับ... 55555 แกอาจช่วยได้เพราะอยู่กทม.  ใกล้หน่อยครับ เรื่องอะไหล่ ถ้าหาสั่งได้ก็ไม่มีอะไรยากแล้วครับ

ว่าแต่ว่ากระสุนที่ว่ายิงไม่ออกเนี่ย มีค้างซ้อนๆกันอยู่ในลำกล้องหรือเปล่าครับ ?
jirawad
Jr. Member
**

คะแนน 33

« ตอบ #707 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:30:40 AM »

อาการน่าสงสัยเหมือนที่คุณ tui085 บอกครับ หรืออาจใช้ลูกเก่าที่มีสนิมตะกั่วขาวๆ ของผมเคยยิงไม่ออกเหมือนกัน

ส่วนเรื่องเครื่องใน ซีลลูกสูบไม่น่ามีปัญหา แต่ที่น่าสงสัยน่าจะเป็นซีลตัวเล็กที่หน้ากระบอกสูบครับ มันขาดได้เหมือนกันครับ ดูในรูป ยางสีเขียวอันเล็กๆ เทียบกับแบบสีขาวทำจากไนลอน

พวกอะไหล่ Diana ลองสั่งจาก gunspares.co.uk ดูครับ

นายกระจง ผมอยู่สงขลาครับ ตอนนี้ำำกำลังทำงานอยู่ในอ่าวไทยเหมือนกันครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:39:40 AM โดย jirawad » บันทึกการเข้า
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #708 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:31:41 AM »

ขออนุญาตสอบถามครับ

ปืนอัดลมของผมยิงลูกไม่ออกแล้วครับ สงสัยพวกเครื่องในคงหมดวาระไปแล้ว เพราะเบไว้อย่างเดียง พอง้างเสร็จ ใส่ลูก ปลดเซฟ ลั่นไก ก็ดังปึ๊ก อย่างเดียว แต่ลูกไม่ออกมาครับ ไม่ทราบว่ามีที่ไหนรับซ่อมบ้างครับ ไม่ได้ยิงมาหลายเดือนแล้วครับ หากไม่สะดวกตอบทางข้อความก็ได้ครับ ผมอยู่ต่างจังหวัดหาที่ซ่อมไม่ได้เลยครับ

ขอบคุณครับ

ขั้นแรก....ต้องฟื้นความจำน้าแม็กก่อนครับ... 55555 แกอาจช่วยได้เพราะอยู่กทม.  ใกล้หน่อยครับ เรื่องอะไหล่ ถ้าหาสั่งได้ก็ไม่มีอะไรยากแล้วครับ

ว่าแต่ว่ากระสุนที่ว่ายิงไม่ออกเนี่ย มีค้างซ้อนๆกันอยู่ในลำกล้องหรือเปล่าครับ ?

อันดับแรกสันนิษฐาน แบบที่พี่ตุ้ยแนะก่อนครับ ว่ามีเศษอะไร หรือลูกกระสุนเก่าตกค้างอยู่ในลำกล้องไหม...
โดนการเอาเส้นเอ็นใหญ่หน่อยร้อยจากปากลำกล้องเข้าไปให้ทะลุถึงตรงส่วนที่ป้อนลูก ครับ
หากไม่มีค่อยไปรื้อระบบสปริงและลูกสูบและซิลอัดลมภายในกระบอกสูบ ครับ

หากมีเศษที่ติดค้างอยู่ภายในลำกล้องก็ต้องเอาเศษพวกนั้นออก แต่ให้ระมัดระวังเกลียวลำกล้องของปืนด้วยนะครับ
ส่วนวิธีการเอาเศษที่ติดคาอยู่ในลำกล้องออกนั้นก็มีหลายวิธีครับ...
ลองใช้แท่งลวดทองเหลืองหรือวัสดุที่แข็งไม่เท่าเหล็กลำกล้องที่มีขนาดเล็กกว่ารูลำกล้องนิดหน่อย
เจียรให้แหลมแล้วค่อยกระทุ้งเอาเศษที่ติดคาอยู่ออกมาที่ละน้อยๆ...ครับ

ยังไงรอความเห็นจากพี่ๆท่านอื่นอีกครับ...

ผมรักในหลวง...ครับ
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #709 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 07:15:31 PM »

อาการน่าสงสัยเหมือนที่คุณ tui085 บอกครับ หรืออาจใช้ลูกเก่าที่มีสนิมตะกั่วขาวๆ ของผมเคยยิงไม่ออกเหมือนกัน

ส่วนเรื่องเครื่องใน ซีลลูกสูบไม่น่ามีปัญหา แต่ที่น่าสงสัยน่าจะเป็นซีลตัวเล็กที่หน้ากระบอกสูบครับ มันขาดได้เหมือนกันครับ ดูในรูป ยางสีเขียวอันเล็กๆ เทียบกับแบบสีขาวทำจากไนลอน

พวกอะไหล่ Diana ลองสั่งจาก gunspares.co.uk ดูครับ

นายกระจง ผมอยู่สงขลาครับ ตอนนี้ำำกำลังทำงานอยู่ในอ่าวไทยเหมือนกันครับ

สวัสดีครับ ตอนนี้อยู่แหล่งอาทิตย์ครับ แล้วไม่ทราบจะให้ผมเรียกพี่ว่าอย่างไรดีครับ เดี๋ยวพอไปเขมรแล้วโดนจับจะได้รบกวนให้ซื้อข้าวกับโอเลี้ยงไปเยี่ยมครับ

เกิดเป็นคนต้องอดทน ไม่อดทนก็อดตาย

นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #710 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 07:18:46 PM »

ขั้นแรก....ต้องฟื้นความจำน้าแม็กก่อนครับ... 55555 แกอาจช่วยได้เพราะอยู่กทม.  ใกล้หน่อยครับ เรื่องอะไหล่ ถ้าหาสั่งได้ก็ไม่มีอะไรยากแล้วครับ

ไม่มีลูกค้างในลำกล้องครับ พอเราเหนี่ยวไกแล้ว สปริงเดินไปแต่ลูกค้างที่เดิมนะครับ  หรือว่าผมส่งไปให้พี่ช่วยดูให้ได้ไหมครับ

tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #711 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 07:25:41 PM »

ไม่มีลูกค้างในลำกล้องครับ พอเราเหนี่ยวไกแล้ว สปริงเดินไปแต่ลูกค้างที่เดิมนะครับ  หรือว่าผมส่งไปให้พี่ช่วยดูให้ได้ไหมครับ

เดี๋ยวขอความเห็นพี่Thunder65. อีกท่านก่อนครับว่าจะลองลุยกันไหม สปริงอะไหล่ กับซีลสำรอง ผมมีเหลืออยู่ชุดนึงครับ
นายกระจง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2938

ช่างมันเถอะ

« ตอบ #712 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 07:53:37 PM »

เดี๋ยวขอความเห็นพี่Thunder65. อีกท่านก่อนครับว่าจะลองลุยกันไหม สปริงอะไหล่ กับซีลสำรอง ผมมีเหลืออยู่ชุดนึงครับ

ครับพี่ ผมไม่รีบครับ

Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #713 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 07:56:50 PM »

จากอาการที่เล่ามา ไม่มีแรงอัดส่งลูกครับ ไม่ซีลตัวในเสื่อม ก็ซีลตัวนอกบี้แบนเสียรูปแล้วครับ

อาจจะลามไปถึงสปริงก็ได้ครับ ปืนรุ่นนี้ถ้าไม่ถูกยิงแห้งมาก่อน สปริงจะไม่เป็นอะไร แต่ถ้ายิงแห้งมาสปริงหักครับ เจอมาหลายกระบอกแล้วครับ

สรุปแล้ว ต้องเปลี่ยนสามชิ้นที่กล่าวมาครับ

ถ้าคุณตุ้ยมีอะไหล่ก็ไม่ยากครับ รุ่นนี้เคยถอดของคุณตุ้ยมาแล้วครับ

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #714 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 10:25:19 PM »

ขอบคุณพี่Thunder65 ครับ... เดี๋ยวคุยกับคุณกระจงก่อนนะครับ ว่าจะเอายังไงดี..
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #715 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 11:55:50 PM »

แล้วคุณกระจง  เป็นอะไรกัน นาย หนองหัวพราน  หรือเปล่าครับ  เพราะว่าผมขนาดนกผมยังไม่เคยยิงเลย  ถ้าบอกผมไปยิงกระจงคงไม่ไช่แน่เลย  ผมเริ่มสับสนเหมือนกัน  แต่ปืนสปริง ไดอาน่า ผมจำได้ว่า นายหนองหัวพราน  รับไปจากผมนะ  ได้ข่าวครั้งสุดท้าย  ก้านโยกหักยิงไม่ได้  หลังจากนั้นก็ได้ข่าวว่าจะให้เพื่อนซ่อมก้านโยกให้  แล้วผมก็ไม่ได้ข่าวอีกเลย  ถ้าหลังจากการซ่อมก้านโยกเสร็จสมบูรณ์แล้ว  เกิดอาการยิงแล้ว  ลูกไม่ยอมจะจากไป  ลองสังเกตนะครับว่าลูกเลื่อนปิดสนิทไหม  เพราะการเปลี่ยนก้านโยกแต่ละครั้ง  มันจะไปมีผลกับแกนดึงกระบอกลมให้ถอยมา  แล้วถ้าเราตั้งแกนดึงกระบอกลมไม่ดี  จะทำให้กระบอกลม กับ ลำกล้องปืนปิดไม่สนิท ทำให้ลมรั่วออกตอนที่เรายิงได้ครับ  ลองดูก่อน  บางทีการขันแกนดึงกระบอกลมอีกซัก  ครึ่ง  ถึง หนึ่งรอบ  ปัญหาก็จบนะครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #716 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 12:42:44 AM »

เป็นอีกข้อมูลนึงครับ... ที่น่าตรวจสอบดูครับ.. แต่ถ้าไม่ใช่จุดดังกล่าว.... ส่งมาเลยครับ... เดี๋ยวจะให้พี่ Thunder 65 จัดการให้ครับ...
jirawad
Jr. Member
**

คะแนน 33

« ตอบ #717 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2012, 02:36:00 PM »

สวัสดีครับ ตอนนี้อยู่แหล่งอาทิตย์ครับ แล้วไม่ทราบจะให้ผมเรียกพี่ว่าอย่างไรดีครับ เดี๋ยวพอไปเขมรแล้วโดนจับจะได้รบกวนให้ซื้อข้าวกับโอเลี้ยงไปเยี่ยมครับ
ผม BJ cementer ที่ Emerald Driller แหล่งบงกชครับ นายกระจงน่าจะอยู่ที่ West Leda ใช่หรือป่าวครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #718 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 05:25:32 PM »

เอามาลงแก้เวปเงียบเหงา...  ของฝากพี่โมครับ...  มาถึงแล้วครับพี่แตงโม  ก้านโยก พร้อมยางหุ้มก้านโยกครับผม.. เดี๋ยวไปส่งให้ครับ.. 5555
jirawad
Jr. Member
**

คะแนน 33

« ตอบ #719 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 22, 2012, 08:18:01 PM »

เอามาลงแก้เวปเงียบเหงา...  ของฝากพี่โมครับ...  มาถึงแล้วครับพี่แตงโม  ก้านโยก พร้อมยางหุ้มก้านโยกครับผม.. เดี๋ยวไปส่งให้ครับ.. 5555
คุณ tui086สั่งของจากเวปใหนกันบ้างครับ
ตอนนี้ผมต้องการคันง้างของ M460 มีเวปใหนมีของในสต็อกบ้างครับ
หน้า: 1 ... 45 46 47 [48] 49 50 51 ... 60
  พิมพ์