เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:29:20 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: สุขสันต์คล้ายวันเกิดท่าน โก๋ต่อ วังเดิม  (อ่าน 3644 ครั้ง)
โทน73 -รักในหลวง-
มือปืนกาวช้าง
Hero Member

คะแนน 586

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 10:19:09 PM »

Cheesy สุขสันต์วันเกิดครับ  Cheesy

....ตามล่า...อีตอแหล
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 11:36:56 PM »

สุขสันต์วันคล้ายวันเกิด  ไหว้
rute - รักในหลวง
Forgive , But not Forget .
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1960

"ผลิดอกงามแตกกิ่งใบ..."

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2010, 11:58:49 PM »

สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดครับคุณต่อ... Cheesy
NaiMai>รักในหลวง
ไม่ว่าจะมีพร้อมทุกสิ่ง แต่ก็ยังไม่มีสิ่งใดเหนือกว่าความมีสติ
Hero Member

คะแนน 741

นายใหม่ รักหมู่

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 11:37:03 AM »

Grin สุขสันต์วันเกิดตาต่อ (แต่ไม่เป็นต่อ 555) ร่างกายแข็งแรงมีความสุขมาก ๆ ครับ Grin

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 03:31:18 PM »

มีความสุขมากๆนะเพื่อน

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
โจ ™
สมาชิกลำดับที่: 41
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 219

รวมเวลาที่อยู่ในระบบ: 555 วัน 5 ชั่วโมง 55 นาที

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 03:38:00 PM »

สุขสันต์วันครบรอบวันเกิดครับพี่

บางโพ 5
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 03:42:05 PM »

สุขสันต์วันเกิด.. ขอให้มีความสุขกับชีวิต มาก ๆ นะครับ คุณต่อ.  Cheesy

Sting รักในหลวง
มีกิน มีเหลือ เผื่อแผ่ สังคม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 192

ปรารถนาใดใดในปฐพี เอาไมตรีแลกได้ดังใจจง

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2010, 06:13:49 PM »

สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดครับ.....ท่านโก๋ต่อ วังเดิม

ขอให้มีความสุขเยอะ ๆ ครับ

มโน                         มอบพระผู้เสวยสวรรค์     
แขน                        มอบถวายทรงธรรม์เทิดหล้า    
ดวงใจ                     มอบเมียขวัญและแม่    
เกียรติศักดิ์รักข้า      มอบไว้แก่ตัว
โก๋ต่อ วังเดิม
*****.40 CLUB ***** HS7UHN
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 05:14:10 PM »

ขอบคุณทุกคำพร จากทุกๆท่านมากๆเลยครับ

วันเกิดผมทุกปี  ก็ไม่มีอะไรเป็นพิเศษ  มีแต่ตรงนี้  ที่นี่แหละ  ที่เป็นสิ่งพิเศษสำหรับผม  ที่ทำให้ผมได้ชื่นใจทุกปี  ทำให้ผมซาบซึ้งว่า ณ ที่แห่งนี้ยังมีน้ำใจให้กัน   

ปีนี้ก็เช่นกัน...  ไม่มีการจัดงานวันเกิด  ไม่ได้บอกใคร  ไม่มีของขวัญวันเกิดแม้แต่ชิ้นเดียว...  (อ้อ  คุณ neo1 บอกว่ามี  เดี๋ยวส่งมา ก็ขอบคุณมากๆครับ  ฮ่าๆๆ)  แต่ถึงอย่างไร  ผมกลับมีความรู้สึกว่า  กระทู้นี้แหละ  เป็นของขวัญวันเกิดที่วิเศษสุดของผม....    และอย่างน้อย แม้ไม่มีของขวัญอื่นใด ก็คงจะมีของขวัญชิ้นนี้แหละ...ที่ผมจะได้รับมันทุกปี  รู้สึกดีที่สุดเลยครับ

ขอบคุณจริงๆ

อ้อ...  สังเกตุยังมีคนเรียกผมว่า ผู้กองอีกหลายคนจัง  เหอๆๆ  เรียกเผื่อเกษียณเลยเหรอเนี่ย....   เรียก "ต่อ" เถอะครับ เดี๋ยวพี่ๆจะหมั่นไส้เอา  ผมมันยังแค่ชั้นผู้น้อย  เกษียณก็คงแค่พันโทแก่ๆ   พันเอกนี่ฟลุ๊คสุดของชีวิตถือเป็นวาสนาแล้วสำหรับผม (ได้ก็ดี ไม่ปฏิเสธ 555)

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

รู้จัก โก๋ต่อ วังเดิม

MAIL ถึง HS7UHN[/EM
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 05:36:13 PM »

อ้อ...  สังเกตุยังมีคนเรียกผมว่า ผู้กองอีกหลายคนจัง  เหอๆๆ  เรียกเผื่อเกษียณเลยเหรอเนี่ย....

โอ้... นายสมชายต้องขออภัยอย่างแรงครับ, เรื่องนี้เป็นเรื่องที่ต้องขออภัยกันอย่างจริงจัง... คือเรื่องของยศบนบ่านี่เป็นเรื่องจริงจังไม่ใช่ของล้อเล่น เนื่องจากเป็นสิ่งพระราชทานมา, โดยผู้ได้รับต้องรักษาเกียรติ, รักษาความรับผิดชอบตามลำดับชั้นที่เพิ่มขึ้นมาด้วยครับ...

โปรดให้อภัยด้วยครับ... ไม่ฮา...
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 07:27:38 PM »

ขอบคุณครับ  พี่สมชาย  แต่ขยายความให้ชัดเจนอีกนิดครับ  คำว่าผู้กอง นั้น   มิใช่ยศครับ  ไม่ได้ร้ายแรงอย่างที่พี่สมชายเข้าใจหรอกครับ   ยังฮาได้ครับ

คำว่าผู้กอง เป็นคำย่อของตำแหน่ง ที่เรียกอย่างง่ายๆ  ของชื่อเต็มว่า  ผู้บังคับกองร้อย   
ผู้หมวด  ก็  ผู้บังคับหมวด 
ผู้พัน ก็  ผู้บังคับกองพัน
ผู้การ ก็  ผู้บังคับการ
ผู้พล ไม่มีนะครับ  อันนี้ฮา...   
ถ้าเป็นตำรวจก็ยังมี สารวัตร  มีผู้กำกับ อีก  ยกตัวอย่างแบบนี้ คงเห็นกันชัดขึ้น  ตำแหน่ง กับ ยศ  แยกคนละส่วนครับ  ตำแหน่งก็แล้วแต่หน่วยไหน หน่วยไหน  หรือส่วนราชการใดๆ กำหนดขึ้นมา  ที่แปลกๆกว่าที่กล่าวมาก็มีครับ...  อย่าง  อาสาสมัครรักษาดินแดน  หรือ ทหารพราน  ก็อาจมีชื่อเรียกตำแหน่ง ที่ต่างจากนี้ไป  หรือมีเหมือนกัน  แต่ความใหญ่ของยศจริงๆ  ไม่เท่ากัน ก็มีครับ  เรื่องนี้จึงไม่ซีเรียส  แต่ยังไงผมก็ต้องออกตัวไว้ก่อน  กันเพื่อนๆเข้าใจผิด

ต่างกับ ยศ  ซึ่งประกาศในราชกิจจานุเบกษา  อาทิ  ร้อยตรี  ร้อยโท  ร้อยเอก  พันตรี   อันนี้เป็น ยศ  จะนำมาแอบอ้างกันไม่ได้  (อันนี้แหละ ที่ไม่ฮา...)

แต่ถ้าเปิดประมวลตัวบทกฎหมาย  ก็จะเห็นอีกว่า  การแอบอ้าง ยศ  เช่น ไปบอกคนอื่นว่า ผมเป็น พันตำรวจโท นะ   หากการแอบอ้างดังกล่าว ยังไม่ได้แอบอ้างเพื่อกระทำการใด จากผลแห่งการแอบอ้างนั้น ก็ยังไม่เป็นความผิดอีกครับ  (แต่อย่าไปใส่เครื่องแบบเข้าหล่ะ  อันนี้ผิดแน่  ในอีกข้อหานึง)  เช่นตัวอย่างดังกล่าว  "นี่คุณๆ...  ผมเป็นพันตำรวจโทนะ"  แล้วก็ไม่ได้ทำอะไรต่อจากนั้น  อาจเดินลอยหน้าลอยตาไป  อันนี้ ยังไม่ผิด (แต่มันคงบ้าแน่ ไอ้หมอนี่ 555 )   แต่ถ้า "ผม พันตำรวจโท......  ขอตรวจค้นรถคุณครับ"  อันนี้ได้เกิดการกระทำขึ้นแล้ว  ผิดครับ...
(ผมสอนหนังสือสังฆราชหรือเปล่าเนี่ย...  เอาน่า  เผื่อคนอื่นๆ ที่ยังสงสัย)

อย่างนี้ หลายๆคน ที่สงสัย เกี่ยวกับคำเรียกอย่างย่อของตำแหน่ง กับเรื่องยศ  คงพอมองออกขึ้นบ้าง   มาถึงตรงนี้ อาจมีบางท่าน สงสัยต่อไปว่า  แล้วยศใด  มีตำแหน่งใด  อันนี้ก็ไม่ตายตัวครับ...  เช่น  สมัยก่อน  ร้อยตำรวจเอก  ก็เป็นถึงสารวัตรใหญ่แล้ว  เดี๋ยวนี้  ร้อยตำรวจโท และ ร้อยตำรวจเอก  บางคนอาจเป็น รองสารวัตร  บางคนอาจเป็นผู้บังคับกองร้อย  ก็แล้วแต่สายงาน  สารวัตร ก็มีทั้ง พันตำรวจตรี และพันตำรวจโท  ก็แล้วแต่ว่าสายงานไหน  เช่น  สารวัตรสืบสวนสอบสวน  พันตำรวจตรีก็เป็นได้  สารวัตรจราจร ก็อาจเป็นเพียง พันตำรวจตรี   แต่เอ๊ะ คนนี้พันตำรวจโท  อาจเป็น สารวัตรปราบปราม   รายละเอียด ผมคงไม่สามารถอธิบายตรงนี้ได้หมด  เอาคร่าวๆ ก็แล้วกันครับ

ทางทหารก็เช่นกัน  คำว่าผู้พัน  หรือ ผู้บังคับกองพันนั้น  ก็มีตั้งแต่ พันตรี พันโท พันเอก  แล้วแต่ขนาดของกองพัน  ว่าเหมาะสมจะใช้ใคร ยศขนาดไหน เป็นผู้บังคับหน่วย ควบคุมหน่วย   หรือบางคนสงสัยว่า  คนนี้พันเอกเหมือนกัน  แต่ทำไมไม่เรียกผู้พัน  แต่เรียกผู้การ  นั่นก็แสดงว่าเค้าได้รับตำแหน่ง ผู้บังคับการ ของหน่วย  ก็เรียกย่อๆ เอา  บางคนเข้าใจว่า ผู้การต้องเป็นนายพล  ถ้าเป็นตำรวจ ก็อาจใช่ เพราะต่างกันในเรื่องของการแบ่งสายงาน และหน่วยงาน  แต่ถ้าทางทหาร  โดยเฉพาะทหารเรือ  ยศ เรือเอก (เท่าร้อยเอก)  ก็สามารถเป็นผู้การได้ (ผู้การเรือ)  ขึ้นอยู่กับขนาดของเรือ ว่าจัดอยู่ในชั้นไหน 

เอาแค่นี้ก่อนแล้วกันครับ...

ฉลามวัยสะรุ่น COUNTER TERRORIST 

เกียรติยศ...เป็นของชาติ ภารกิจ...เป็นของข้าฯ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 70

.40 CLUB

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 07:33:50 PM »

พอดีผมเคยได้รับการถามจากหลายท่าน  ที่ไม่เข้าใจคำเรียกของยศ  กับการเรียกตำแหน่งหน้าที่อย่างย่อ  ว่าเป็นเช่นไร เรียกอย่างไรถูกต้อง

จึงได้โอกาส ใช้เวทีนี้ แบ่งปันความรู้พอดีเลย  ร่ายซะยาว ตามประสา...  กำลังอยากเปลี่ยนสายงานไปเป็นอาจารย์พอดี  เลยต้องหัดบรรยายซะหน่อย ฮ่าๆๆ

อย่างไรก็ตาม ต้องขอบพระคุณพี่ๆ ทุกท่านครับ  ขอบคุณทุกคำพรที่มอบให้  และขอให้ย้อนกลับไปยังผู้ให้ อีกหมื่นเท่าพันทวี  โอมเพี้ยงงงง....

ชัยบึงกาฬ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1991

ต้องรู้ให้ถึงแก่น...

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 07:44:36 PM »

สุขสันต์วันคล้ายวันเกิดครับ
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์