เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 08:30:03 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 46
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยเฟื่องเรื่องเรือรบกันครับ  (อ่าน 121945 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 03:11:22 AM »

อิ อิ เพิ่มเรื่องเรือรบ จะได้ครบทุกเหล่า ยานเกราะก็มีแล้ว เครื่องบินก็มีแล้ว

เรื่อง เรือ ผมก็ชอบไปดูเหมือนกันครับ ตอนเด็กๆ ดูครั้งแรก งานวันเด็ก รล.ตองปลิว

เผอิญพ่อผมก็ชอบดู เวลาไปเที่ยวเลยดูเรือรบฝรั่งด้วย ที่ขึ้นไปเหยียบ มุดเล่นก็

- เรือ U505 เรือดำน้ำเยอรมันที่เมกันจับมาได้ตอนสงครามโลกอยู่ที่ชิคาโก

- เรือฟริเกต Spruance ตั้งชื่อตามนายพลเรือยุคสงครามโลกครั้งที่สอง เรือยุคปัจจุบัน อยู่ที่ Virgenia

- เรือประจัญบาน Massachusette ๓๕,๐๐๐ ตัน ขอเมกันยุคสงครามโลก ที่เมือง Fall River, Massachusette

- ที่เดียวกันก็มีเรือพิฆาต Joseph Kennedy ตั้งชื่อเป็นเกียรติแก่พี่เคนเนดี้คนโตที่สุดที่เครื่องบินระเบิดตายตอนสงครามโลก

- และมีเรือ PT เรือเร็จยิงตอร์ปิโด แบบที่ JFK เคยเป็นผู้บังคับบัญชา

- เรือดำน้ำโซเวียตที่ กรีนนิช ชานลอนดอน รุ่นอะไรจำไม่ได้ เป็นเรือดำน้ำพลังดีเซลที่ใหญ่ที่สุดของโซเวียตยุคทศวรรษ ๖๐ ครับ

- เรือ Aurora ที่เซนต์ ปีเตอร์เบิร์ค รัสเซีย เป็นเรือรุ่น "ก่อน เดรทนอท" (Pre-Dreadnaught) ของรัวเซีย เคยอยู่ในขบวนเรือที่ไปรบกับญี่ปุ่นที่ซูชิม่า เรือออโรร่ามีส่วนยิงให้สัญญาณพวกคอมฯ ยึดอำนาจปี ๑๘๑๗ เลยเก็บไว้โชว์

ที่ว่าเป็นเรือรบรุ่น ก่อน เดรทนอท นั้นคือเรือชั้นเดรมนอท เป็นเรือรบที่อังกฤษพัฒนาขึ้นมามีโครงสร้างการติดตั้งอาวุธ การบังคับบัญชา การควบคุมแบบที่เราเห็นในเรือรบปัจจุบัน เรือยุคก่อน ป้อมปืนจะติดอยู่กราบใดกราบหนึ่ง ไม่ใช่ป้อมปืนหมุนได้ และการควบคุมการยิงไม่รวมศูนย์ดีนักครับ

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

ยิงดี แต่ศรีภรรยาไม่สนับสนุน

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 09:09:37 AM »

พี่ๆ ครับเรือดำน้ำของไทย ที่ซื้อมาจากญี่ปุ่นก่อนมหาสงคราม ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังเก็บไว้หรือเปล่าครับ หรือมีตั้งโชว์อยู่ที่ไหนครับ ?

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2010, 01:04:42 PM »

ท่านใดพอมีข้อมูลของเรือ U-571 บ้างครับ... ว่ามีเค้าความจริงแค่ไหน... หรือเป็นตัวเลขที่สมมุติกันในหนังเฉยๆ

ไหว้

Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 03:51:24 AM »

ท่านใดพอมีข้อมูลของเรือ U-571 บ้างครับ... ว่ามีเค้าความจริงแค่ไหน... หรือเป็นตัวเลขที่สมมุติกันในหนังเฉยๆ

ไหว้

เป็นเรื่องแต่งครับ หยิบเอาจุดนั้นบ้างจุดนี้บ้างมายำรวมกัน ส่วนเรือเลข ๕๗๑ ลำจริง เจอข้อมูลดังนี้ครับ

http://www.awesomestories.com/flicks/u571/the-real-u-571

One thing Mostow should have checked out, though. The real U-571 was sunk off the west coast of Ireland. She was done in by depth charges from an Australian Sunderland aircraft on January 28, 1944.....All hands were lost.

สรุปว่าถูกเครื่องบินซันเดอร์แลนด์ของออสเตรเลียทิ้งระเบิดน้ำลึกจมนอกฝั่งตะวันตกของไอร์แลนด์ในวันที่ ๒๘ มกราคม ๑๙๔๔ ลูกเรือ ๕๗๑ เสียชีวิตหมดทั้งลำ

Thou shalt not rely on help from the stranger.
indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 11:36:46 AM »

เรื่องเรือนี้ต้องว่ากันสามมิติเลยนะครับ

1.เรือผิวน้ำ
2.เรือสะเทิ้นน้ำ สะเทิ้นบก
3.เรื่อดำน้ำ

เอานี้มาให้ลองศึกษาดู

he USA’s New Littoral Combat Ships (LCS)

http://www.defenseindustrydaily.com/the-usas-new-littoral-combat-ships-updated-01343/

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 12:11:36 PM »

ไหว้

เป็นเรื่องแต่งครับ หยิบเอาจุดนั้นบ้างจุดนี้บ้างมายำรวมกัน ส่วนเรือเลข ๕๗๑ ลำจริง เจอข้อมูลดังนี้ครับ

http://www.awesomestories.com/flicks/u571/the-real-u-571

One thing Mostow should have checked out, though. The real U-571 was sunk off the west coast of Ireland. She was done in by depth charges from an Australian Sunderland aircraft on January 28, 1944.....All hands were lost.

สรุปว่าถูกเครื่องบินซันเดอร์แลนด์ของออสเตรเลียทิ้งระเบิดน้ำลึกจมนอกฝั่งตะวันตกของไอร์แลนด์ในวันที่ ๒๘ มกราคม ๑๙๔๔ ลูกเรือ ๕๗๑ เสียชีวิตหมดทั้งลำ

ขอบคุณครับ... แล้วเรื่องเครื่องถอดรหัส อีนิคม่า นี่เขามีใช้ในเรือดำน้ำจริงๆ มั๊ยครับ... เพราะตอนท้ายของเรื่องมีอ้างถึงการยึดเครื่องถอดรหัสนี้จากเรือลำอื่นๆ ด้วยครับ... ไหว้

ปล. ในหนัง U-571 เรื่องแบบของนายทหารบนเรือนาซีพิฆาต... เท่ห์มากเลยครับ... เยี่ยม

keng3693
+++เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน+++
Jr. Member
**

คะแนน 17

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 12:24:09 PM »

พี่ๆ ครับเรือดำน้ำของไทย ที่ซื้อมาจากญี่ปุ่นก่อนมหาสงคราม ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังเก็บไว้หรือเปล่าครับ หรือมีตั้งโชว์อยู่ที่ไหนครับ ?
เรือดำน้าที่เราซื้อจากญี่ปุ่น ได้ปลดประจำการไปนานแล้วครับ ซึ่งบางส่วนถูกนำไปไปไว้ที่พิพิธภัณฑ์ หากต้องการชมสามารถเข้าไปชมบางส่วนได้ที่ป้อมพระจุลจอมเกล้าครับ(ข้างๆ ร.ล.แม่กลอง)

O.S.K. 113
กุหลาบเปลี่ยนกระถางไม่จางสี
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 12:41:31 PM »

เรือดำน้าที่เราซื้อจากญี่ปุ่น ได้ปลดประจำการไปนานแล้วครับ ซึ่งบางส่วนถูกนำไปไปไว้ที่พิพิธภัณฑ์ หากต้องการชมสามารถเข้าไปชมบางส่วนได้ที่ป้อมพระจุลจอมเกล้าครับ(ข้างๆ ร.ล.แม่กลอง)

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล ป้อมพระจุลฯ ผมมีโอกาสไปบ่อยครับ ครัวท้ายเรืออาหารอร่อยครับ แต่เอ...เรือดำน้ำที่ว่าข้างๆ ร.ล.แม่กลอง นั้นผมยังไม่เห็นนะครับ หรือผมไม่ได้สังเกตุก็เป็นได้ครับ หากมีโอกาสได้ไปอีก เดี๋ยวต้องถามพี่ๆ ทหารแถวนั้นดูครับ

ฉันเป็นลูกหลานชาวนา ฉันเลือกเกิดไม่ได้ แต่ฉันเลือกที่จะเป็นคนดีของสังคมได้
ที่บ้านฉัน ในหลวงท่านพระราชทานทรัพย์ส่วนพระองค์สร้างตึกในโรงพยาบาล
และท่านพระราชทานชื่อตึกว่า "ตึกพิทักษ์ไทย"
keng3693
+++เกิดมาต้องตอบแทนบุญคุณแผ่นดิน+++
Jr. Member
**

คะแนน 17

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 01:47:51 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับข้อมูล ป้อมพระจุลฯ ผมมีโอกาสไปบ่อยครับ ครัวท้ายเรืออาหารอร่อยครับ แต่เอ...เรือดำน้ำที่ว่าข้างๆ ร.ล.แม่กลอง นั้นผมยังไม่เห็นนะครับ หรือผมไม่ได้สังเกตุก็เป็นได้ครับ หากมีโอกาสได้ไปอีก เดี๋ยวต้องถามพี่ๆ ทหารแถวนั้นดูครับ

ไม่ถึงกับข้างๆครับ จะอยู่ในสวนสาธารณะที่เป็นคล้ายๆอุทยานประวัติศาสตร์การรบทางเรือ ที่มีปืนเรือและพวกเครื่องมือการเดินเรือตั้งไว้ให้ชมครับ อยู่ตรงข้ามกับพระบรมราชานุสาวรีย์ครับ

O.S.K. 113
กุหลาบเปลี่ยนกระถางไม่จางสี
พ่อน้องนะโม
คิดดี ทำดี
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 60

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 01:52:57 PM »

ไม่ถึงกับข้างๆครับ จะอยู่ในสวนสาธารณะที่เป็นคล้ายๆอุทยานประวัติศาสตร์การรบทางเรือ ที่มีปืนเรือและพวกเครื่องมือการเดินเรือตั้งไว้ให้ชมครับ อยู่ตรงข้ามกับพระบรมราชานุสาวรีย์ครับ

อ๋อครับ นึกออกแล้วครับ ขอบคุณมากนะครับ
เดี๋ยวมีโอกาส ต้องไปเดินดูครับ

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 02:54:01 PM »

เรือรบยุคเรือใบที่เก่า ใหญ่ และสมบูรณ์ที่สุดที่ไปชมได้คือเรือ วิคตอรี่ ของอังกฤษ เป็นเรือธงของนายพลเรือเนลสันในการรบที่ทราฟัลการ์ปี ๑๘๐๕ เป็นการดับอำนาจทางทะเลของนโปเลียน เป็นเรือรบที่ใหญ่ที่สุดลำหนึ่งในยุคนั้น

เรือ วิคตอรี่ เป็นเรือรบหลัก ต่อในช่วงกลางศตวรรษที่ ๑๘ ระวางขับน้ำ ๓,๕๐๐ ตัน มีชั้นใต้ดาดฟ้า ๓ ชั้น ในยุคการรบที่ทราฟัลการ์มีปืนใหญ่รวม ๑๑๔ กระบอก (ขนาดตั้งแต่ลูกกระสุนหนัก ๕-๑๕ กก.)

ปัจจุบันเป็นมิวเซียมอยู่ที่เมือง ปอร์ทมัส อังกฤษตอนใต้ ยังประจำการอยู่ในกองทัพเรืออังกฤษ ใช้งานเพื่อการศึกษา Grin

submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 03:13:37 PM »

นึกถึง เรือรบของEast Indiaในหนัง Pirates of the caribbianเลย...

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 03:37:06 PM »

ครับ ยุคเดียวกัน

ที่จริงยุคที่โจรสลัดเฟื่องฟูที่สุดในแคริเบี้ยนอยู่ปลายศตวรรษที่ ๑๗ ต้น ๑๘ ก่อนหน้ายุคนโปเลียนประมาณ ๑๐๐ ปี

แต่รูปแบบเรือและรูปแบบการรบก็เป็นแบบนี้ ไม่ว่าจะเป็นเรือเดี่ยวต่อเดี่ยว หรือรบเป็นขบวน ต้องหันเรือเอาด้านข้างเข้าเรือข้างศึกใช้ปืนใหญ่ทั้งแนวยิง broad side ได้ และเข้ายิงในมุมที่เรือข้าศึกมีปืนน้อยที่สุด เป็นเรื่องยากในเมื่อทั้งเรือเราและข้าศึกต้องแล่นใบในลมทิศเดียวกัน ปืนใหญ่ติดเรือหันซ้ายขวาไม่ได้ ต้องหันเรือเพื่อยิงให้ตรงทิศที่ต้องการ

นอกจากนี้ก็เป็นเรื่อง "นน. หมัด" ขนาด จำนวนปืนใหญ่ และ "ลีลาการออกหมัด" ความเชี่ยวชาญและความเร็วในการยิงครับ

แต่ในที่สุดเมื่อจะยึดเรือก็ต้องประชิดแล้วเข้าตะลุมบอนกันบนดาดฟ้า อย่างที่เห็นๆ กันในภาพยนต์และภาพวาดนั้นเอง

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 05:06:15 PM »

มาพูดเรื่องเรือที่กลายเป็นเรือหมดยุคไปแล้วดีกว่า
เรือประจัญบาน( Battleship ) เป็นเรือที่เป็นเรือหลักในยุคที่การรบทางทะเลใช้ปืนยิงเข้าหากันเป็นหลัก
เรือประเภทนี้ต้องมีเกราะหนามากและปืนใหญ่ที่ใหญ่มากและมีจำนวนมากที่สุด ยิงไกลทีสุด แรงที่สุด  ยิงต่อเนื่องไวสุด
แต่การกำเนิดของเรือบรรทุกเครื่องบินในสงครามโลกครั้งที่สองทำให้เรือประจัญบานกลายเป็นอดีตไป

เรือประจัญบานที่เป็นประวัติศาสตร์โลกลำหนึ่งคือ Yamato Basttleship ของญี่ปุ่น ที่จมลงเมื่อตอนสงครามโลกครั้งที่2สิ้นสุด

http://en.wikipedia.org/wiki/Japanese_battleship_Yamato

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2010, 05:53:47 PM »

เรือรบรุ่นใหม่ครับ ไม่รู้ของประเทศไหน หน้าตาแปลกจัง ป้อมปืนก็ไม่มี

เจอแล้วครับ

http://en.wikipedia.org/wiki/Sea_Fighter

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 ... 46
  พิมพ์