เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:22:14 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 46
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยเฟื่องเรื่องเรือรบกันครับ  (อ่าน 121556 ครั้ง)
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 10:15:41 PM »

Yamato ใหญ่ซะเปล่า รู้สึกว่ายังไม่ทันได้แผลงฤทธิ์สักเท่าไหร่เลยก็เจอะรุมกินโต๊ะซะก่อน ไม่เหมือนกราฟสปี, บิสมาร์ค ฯลฯ  ของเยอรมันที่สร้างผลงานไว้มากก่อนจม  ย้อนไปก่อนนั้นนิ้ดนึง ลำนี้ครับ ลาม็อต ปิเกต์ เรือธงฝรั่งเศสในเหตุการณ์ยุทธนาวีที่เกาะช้าง..หายเจ็บรึยังครับ  
-Joke-
Vive la liberté de parole et d'opinion!
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -459

^_^

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 10:32:07 PM »

Yamato ใหญ่ซะเปล่า รู้สึกว่ายังไม่ทันได้แผลงฤทธิ์สักเท่าไหร่เลยก็เจอะรุมกินโต๊ะซะก่อน ไม่เหมือนกราฟสปี, บิสมาร์ค ฯลฯ  ของเยอรมันที่สร้างผลงานไว้มากก่อนจม  ย้อนไปก่อนนั้นนิ้ดนึง ลำนี้ครับ ลาม็อต ปิเกต์ เรือธงฝรั่งเศสในเหตุการณ์ยุทธนาวีที่เกาะช้าง..หายเจ็บรึยังครับ  

ยามาโตได้แผลงฤทธิ์ครับที่ยุทธนาวีที่อ่าวเลย์เต้ โดยที่ไปเจอกับหมู่เรือแทฟฟี่ 3 พอดี และได้ทำการยิงจากระยะ 16 กม ไปถูกเรือพิฆาตHoel และเรือบรรทุกเครื่องบินแกมเบียร์ เบย์ และมีส่วนทำให้เรือลำนี้จมในเวลาต่อมาครับ

A la volonté du peuple
Et à la santé du progrès,
Remplis ton cœur d'un vin rebelle
Et à demain, ami fidèle.
Nous voulons faire la lumière
Malgré le masque de la nuit
Pour illuminer notre terre
Et changer la vie.
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2010, 10:40:01 PM »

ผมเคยไปดูเนวี่มิวเซียมของเมกันใกล้ๆ ฯดีซี มีชิ้นส่วนเกราะป้อมปืนของเรือชั้นยามาโต้ หนา ๒๖ นิ้ว ที่เมกันยึดมาได้จากอู่ แล้วเอาปืนเรือเมกันคาลิเบอร์ ๑๖ นิ้ว ยิงทะลุ จำไม่ได้ว่าระยะเท่าไหร่ครับ

ที่มิเซียมนี้ ยังมีเก้าอี้บนเรือมิสซูรี่ที่ให้ญี่ปุ่นนั่งลงนามยอมแพ้สงครามโลกครั้งที่สองด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2010, 10:42:33 PM โดย Don Quixote » บันทึกการเข้า

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 10:58:15 AM »

เข้ามาดู ขอความรู้ด้วยคนครับ เรื่องเครื่องบินกับเรือเนี่ย ผมไม่ค่อยถนัดเท่าไหร่
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 01:36:08 PM »

ชอบดู ชอบอ่านเหมือนกันครับ  หามาอีกนะครับ หลงรัก หลงรัก
Wachira1973
"กระบี่อยู่ที่ใจ...ปืนก็อยู่ที่ใจเช่นกัน"
Sr. Member

คะแนน 81

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 03:25:50 PM »

ชอบทั้งภาพและเรื่องราวของเรือรบมานานพอสมควรแล้วครับ..ผมว่ามันยิ่งใหญ่อลังการดี..ขอบคุณทุกท่านครับ  ไหว้

"...แล้วสอนว่าอย่าใว้ใจมนุษย์   มันแสนสุดลึกล้ำเหลือกำหนด
 ถึงเถาวัลย์พันเกี่ยวที่เลี้ยวลด   ก็ไม่คดเหมือนหนึ่งในน้ำใจคน.."
                                                                                            ...สุนทรภู่...
Minton
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 27

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2010, 07:46:47 PM »

ยุ ทร ไทย ซื้อเรือดำน้ำดีกว่าครับ ตอนนี้ถึงไหนกันเเล้ว  หลงรัก หลงรัก

จากภูผา ถึงทะเล
R2D2
ท้าเยาะเย้ยทุกข์ยากขวากหนามลำเค็ญ
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 03:19:20 PM »

เรือประจัญบานบิสมาร์กครับ..ผมไม่นึกว่ามันจะใหญ่ขนาดนี้
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 03:26:20 PM »

เรือประจัญบานบิสมาร์กครับ..ผมไม่นึกว่ามันจะใหญ่ขนาดนี้

อ้า...เรือเก่าในดวงใจ  หลงรัก หลงรัก

แต่ถ้าเรือใหม่ต้อง ใต้ฝุ่น ครับ   เยี่ยม

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
จอยฮันเตอร์
พระรามเก้า 15-28 E23 LLL
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 10195

M85.ss

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 03:36:12 PM »

พี่ๆ ครับเรือดำน้ำของไทย ที่ซื้อมาจากญี่ปุ่นก่อนมหาสงคราม ไม่ทราบว่าตอนนี้ยังเก็บไว้หรือเปล่าครับ หรือมีตั้งโชว์อยู่ที่ไหนครับ ?
เรือหลวงมัจฉานุ ตั้งอยู่ทีพิพิธภัณฑ์ทหารเรือ ปากน้ำสมุทรปราการ ตรงข้ามโรงเรียนนายเรือ

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 04:11:29 PM »

ผมเคยไปดูเนวี่มิวเซียมของเมกันใกล้ๆ ฯดีซี มีชิ้นส่วนเกราะป้อมปืนของเรือชั้นยามาโต้ หนา ๒๖ นิ้ว ที่เมกันยึดมาได้จากอู่ แล้วเอาปืนเรือเมกันคาลิเบอร์ ๑๖ นิ้ว ยิงทะลุ จำไม่ได้ว่าระยะเท่าไหร่ครับ

ที่มิเซียมนี้ ยังมีเก้าอี้บนเรือมิสซูรี่ที่ให้ญี่ปุ่นนั่งลงนามยอมแพ้สงครามโลกครั้งที่สองด้วยครับ

โต๊ะ+เก้าอี้ชุดนี้ใช่มั๊ยครับ...  ไหว้

ลงนามยอมแพ้โดยบุคคลคณะนี้...

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 08:45:11 PM โดย -::- แค่เงาและผงธุลี -::- » บันทึกการเข้า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 05:41:48 PM »

ครับพี่จังเกิ้ล เหตุการณ์นี้ ที่ผมเห็นที่มิวเซียมมีแต่เก้าอี้ ไม่มีโต๊ะ ตอนไปดูปี ๑๙๘๔ ครับ

ในภาพนี้ไม่เห็นเก้าอี้ ถ้าดูที่ภาพข่าวนี้จะเห็นชัดครับ

Japanese Sign Final Surrender

นายพลแมกอาเธอร์ใช้ปากกา ๖ ด้ามลงนาม เคยเห็นในโฆษณาปาร์กเกอร์นานมาแล้วว่าเป็นปากกาปาร์กเกอร์

ตามรูปที่สองของพี่จังเกิ้ล คนยืนขวาสุดเป็นเจ้าหน้าที่ กต.ญี่ปุ่น ในสารคดี The World at War ของ BBC ทำเสร็จปี ๑๙๗๔ มีสัมภาษณ์คนนี้ด้วยครับ เขาบอกว่า

ตอนขึ้นไปบนเรือมิสซูรี่เห็นทหารต่างชาติเครื่องแบบหลายชนิดเต็มไปหมด เป็นไปได้อย่างรไรว่าว่าญี่ปุ่นจะเอาชนะทุกชาติเหล่านี้ได้?

สารคดีชุดนี้ขอแนะนำสำหรับผู้สนใจสงครามโลกครั้งที่สองครับ รูปแบบบรรยายพร้อมภาพข่าวสงครามจริง ผู้สร้างศึกษาภาพข่าวของทุกชาติและใช้ภาพจริงของเหตุการณ์ตอนใดๆ เท่านั้น ไม่ใช้ภาพแทน หรือสร้างเหตุการณ์จำลอง ใช้กราฟฟิกเท่าที่จำเป็นเช่นแผนที่ สัมภาษณ์ตั้งแต่ แอนโทนี่อีเดน (รมต. ต่างประเทศอังกฤษ) ดูลิตเติ้ล (หัวหน้าทีมบินจากเรือบรรทุกเครื่องบินไปบอร์มโตเกียว) อดอฟ กัลลัน (ผบ.กองบินขับไล่เยอรมัน) เกนด้า (คนวางแผนโจมตีเพิลฮาเบอร์) ทรูนี้ ยุงเกอร์ (เลขาพิมพ์ดีดของฮิตเลอร์) คาล วูฟ (หัวหน้าคณะเลขานุการของฮิมเลอร์) จอมพลเรือเดอนิซ (ผบ.ทร. เยอรมัน) ฯลฯ

DVD นี้ต้องสั่งจากอเมซอน เป็นภาษาอังกฤษพากษ์โดย เซอร์ลอเรนซ์ โอลิเวีย ไม่มีซับไตเติ้ลครับ สิบกว่าแผ่นความยาวรวม ๑,๓๕๗ นาที

มีหนังสือชื่อเดียวกันที่ร้านคิโนฯ เป็นบทสัมภาษณ์ คนส่วนมากในเรื่อง แต่ไม่ครบทั้งหมด ผมเจอหนังสือก่อนแล้วเลยสั่ง DVD มา

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
R2D2
Hero Member

คะแนน 366

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 05:45:52 PM »

จีนมีเรือแบบนี้ด้วยเหรอครับ ..มีกี่ลำ ..ทำไมเงียบจังเลย
อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 08:07:53 PM »

จีนมีเรือแบบนี้ด้วยเหรอครับ ..มีกี่ลำ ..ทำไมเงียบจังเลย

ดูทะแม่งๆเหมือนภาพกราฟฟิกไม่ก็ภาพตัดต่อนะครับ

ไปค้นเจอภาพเดียวกันมาครับ เห็นว่าเป็นโครงการในอนาคต

ส่วนตอนนี้เท่าที่ทราบทางกองทัพจีนสนใจจะนำเรือบรรทุกเครื่องบิน Varyag ชั้น Admiral Kuznetsov ของรัสเซียเข้าประจำการ

โดยวางแผนว่าจะใช้ Shenyang J-15 (Su-33 เวอร์ชั่นจีน) เป็นเครื่องบินประจำเรือ

soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2010, 08:29:18 PM »

มันคือ  Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 46
  พิมพ์