เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:25:43 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 46
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยเฟื่องเรื่องเรือรบกันครับ  (อ่าน 121603 ครั้ง)
ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #225 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2010, 05:59:12 AM »

เมื่อคืนดู History Channel ปฏิบัติการ ช่วยเรือมายาเกวซ "The Mayaguez Incident"   เป็นการรบครั้งสุดท้าย ของ us ในสงครามเวียดนาม เสียทหารไป 41 รายนะครับ มี link เกี่ยวข้องครับ
www.yimwhan.com/board/show.php?user=RFAC&topic=129&Cate=1
  ตอนเรียน รด.  ครูฝีกบอกว่าเรื่อลำนี้ ขนอาวุธจะมาส่งที่ไทย ไม่รู้ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ เยาะเย้ย ไหว้

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #226 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 08:28:29 PM »

กองเรือปราบโจรสลัดโซมาเลียของไทย ทำงานเป็นอย่างไรบ้างครับมีข่าวคืบหน้าไหมครับ ไหว้

Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #227 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2010, 11:16:24 PM »

เมื่อคืนดู History Channel ปฏิบัติการ ช่วยเรือมายาเกวซ "The Mayaguez Incident"   เป็นการรบครั้งสุดท้าย ของ us ในสงครามเวียดนาม เสียทหารไป 41 รายนะครับ มี link เกี่ยวข้องครับ
www.yimwhan.com/board/show.php?user=RFAC&topic=129&Cate=1
  ตอนเรียน รด.  ครูฝีกบอกว่าเรื่อลำนี้ ขนอาวุธจะมาส่งที่ไทย ไม่รู้ข้อเท็จจริงเป็นอย่างไรครับ เยาะเย้ย ไหว้

ผมเข้าใจว่าอ่านว่า มายาเกซนะครับ ภาษาสเปนที่สะกดในลักษณะนี้จะไม่ควบเสียงตัว U
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #228 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 04:27:00 AM »

ผมเข้าใจว่าอ่านว่า มายา เกซนะครับ ภาษาสเปนที่สะกดในลักษณะนี้จะไม่ควบเสียงตัว U
ขอบคุณครับ ไหว้

Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #229 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 05:12:18 PM »

ข่าวทาง TV วันนี้บอกว่ามีเรือใบมาจอดให้ชมที่คลองเตย(ผมไม่ทันฟังว่าเป็นของประเทศใด) ดูตามภาพก็ลำใหญ่เหมือนกันไม่ทราบว่าเป็นเรือรบหรือเปล่าชาวปืนท่านใดมีโอกาสไปชม ขอความกรุณาถ่ายรูปมาแบ่งกันดูบ้างนะครับ ขอบพระคุณครับ ไหว้

ชื่อเรือ Sagres ครับเป็นเรื่องฝึกนักเรียนนายเรือของโปรตุเกส ฟังมาว่าคนไทยสนใจไปชมกันเยอะมากเลยครับ  Cheesy
youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #230 เมื่อ: ตุลาคม 15, 2010, 07:47:05 PM »

ขอบพระคุณครับท่าน Army  ไหว้ ทีวีเมื่อเช้าบอกว่าออกจากไทยไปเมื่อวานนี้เองครับ มีคนไปชมกันเป็นเรือนหมื่น(เฉลี่ยวันละ ๓,๐๐๐ คน) ผมไม่มีโอกาสไป ได้แต่ดูทางทีวีครับ
Army - รักในหลวงครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 151

« ตอบ #231 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 11:56:47 AM »

ขอบพระคุณครับท่าน Army  ไหว้ ทีวีเมื่อเช้าบอกว่าออกจากไทยไปเมื่อวานนี้เองครับ มีคนไปชมกันเป็นเรือนหมื่น(เฉลี่ยวันละ ๓,๐๐๐ คน) ผมไม่มีโอกาสไป ได้แต่ดูทางทีวีครับ

ผมอดทั้งของจริงทั้งทีวีเลยครับ มาทราบข่าวตอนเย็นๆวันอาทิตย์ ซึ่งวันธรรมดาผมไม่สะดวกไป เสียดายมาก ได้แต่ติดตามข่าวทางเว็บ ผมอ่านจากเว็บ thaiarmedforce.com บอกว่าประเทศไทยเป็นประเทศที่มีผู้เยี่ยมชมมากที่สุดในเอเชีย มีคนไทยเชื้อสายโปรตุเกสบางท่านเอาทองหยิบฝอยทองไปฝากลูกเรือด้วยครับ  Cheesy
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #232 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 02:52:48 PM »

น้ำท่วมหนักแบบนี้ นึกถึงโฮเวอร์ คราฟท์

ขณะขนย้าย

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #233 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 09:54:10 PM »

ขอบพระคุณท่านSubmachineมากครับที่เอาโฮเวอร์คราฟท์มาฝาก เคยเห็นแต่ลำโตๆ   ลำเล็กๆของท่านSub.กระทัดรัดดีนะครับไม่เทอะทะ ไหว้
                  ท่านArmyบ่นเสียดายที่ไม่ได้ชมเรือโปรตุเกส  อย่าเสียดายไปเลยครับ เพราะผมดูในทีวีแล้วผมว่าไม่ค่อยสวยเท่าไร ลำก็ไม่ค่อยใหญ่และเขาก็ให้ดูแต่ข้างบนเท่านั้น(ทีวีรายการนั้นได้ลงไปถ่ายภายในเป็นพิเศษ)  ไม่ทราบว่าท่านArmyได้ดูรูปเรือวิคตอรี่(เรือธงของนายพลเรือเนลสัน)หรือยังครับ รูปดังกล่าวอยู่ในหัวข้อ " ทัศนาภาพยนต์สงครามและสนทนายุธวิธี " หน้าที่ 51 ครับ ท่านดอนกีโฮเต้เอาลิงค์มาลงไว้เมื่อ 9 กย.นี้เองครับ น่าดูกว่าเรือโปรตุเกสเยอะครับ (แต่อารมณ์ที่ดูของจริงกับดูรูปมันต่างกันนะครับท่านArmy) ถ้าท่าน Armyเคยเปิดดูแล้วก็ขออภัยด้วยนะครับ ไหว้
@Ten
Full Member

คะแนน 29

« ตอบ #234 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:31:00 AM »

เห็นของท่านซับแล้วอยากให้ เทศบาลบ้านเราสั่งมาประจำสักที่ละลำ  เยี่ยม
เพราะเท่าที่อ่านมามันใช้ได้ทุกสภาวะผิว

น่าจะมีประโยชน์ ถ้าไม่ไปงาบงบประมาณกันอีก  คิก คิก คิก คิก

ส่วนคนที่อยากใช้เองที่บ้านสั่งเข้ามาไม่รู้ภาษีเยอะไหมหนอ  น้ำลายหก น้ำลายหก
http://www.bufocraft.net/MAD%20kit%20hovercraft.htm

รวมลิงค์สำหรับดาวน์โหลด แคตตาล็อก ปืนและกระสุน 2010
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=78882.0
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #235 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 10:38:36 AM »

เรื่องโฮเวอร์คราฟท์ ที่บ้านเราเคยเห็นมีพวกเวบวีคเอนด์จะต่อใช้เอง
ท้องเป็นคล้ายเรือ แต่กราบไม่สูง หากจอดแบบดับเครื่องยนต์มันจะลอยตัวได้ แต่อย่าให้มีภาระโหลดมาก
แบบนั้นก่อนโหลดจะต้องติดเครื่องให้ตัวบอลลูนพองลมยกตัวก่อนครับ
ในแบบที่ผมโพสต์เป็น Rescue Hovercraft ขนาดย่อมๆถึงปานกลาง ถ้าดูของพวกขนส่งหรือของทหารจะ
ใหญ่มากๆครับ ส่วนพวกแข่งขันจะเล็กติ๊ดเดียว

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #236 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 01:47:21 PM »

พอดีมีเวลาเสิร์ชหาเวบโรงงานทำโฮเวอร์คราฟ

ภาพเต็มๆของโฮเวอร์คราฟขนาดผู้โดยสาร19คน โครงอลูมิเนียม

เป็นโดยสาร แต่น่าจะดัดแปลงได้

ภายในห้องโดยสาร

เวลาขนย้าย ใช้พับข้างเอา ไปกางตอนถึงปลายทางแล้ว

ที่เหลือมมีอีกหลายสเปค ไปดูได้ที่
http://www.vanairhovercraft.com/v18-photos.htm

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #237 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 02:32:14 PM »

เคยนั่งลำนี้ข้าม คาร์เร่ ไป โดเวอร์ ครับเดี๋ยวนี้ เขานั่งรถไฟไฮสปีดข้ามช่องแคบนะครับ

Tarvor(รักในหลวง)
ชาว อวป. อิอิ
Sr. Member

คะแนน 36

« ตอบ #238 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 02:34:51 PM »

นี่ครับ ของนาวิกโยธินสหรัฐ
เขาเรียกกันว่าLCAC หรือLanding Craft Air Cushion เท่าที่พอรู้ๆมาถึงขั้นยกรถถังM1ได้หลายคันเลยนะครับ

บรรทุกLAV-25

เด็กดีในวันนี้ คือ ผู้ใหญ่ดีในวันหน้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

« ตอบ #239 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2010, 04:30:25 PM »

ของท่านTarvor(รักในหลวง) ใหญ่เกินครับ หากเดินทางไปพื้นที่น้ำท่วมคงต้องไปทางแม่น้ำสายใหญ่พอ
อีกอย่าง การเข้าถึงหรือผ่านพื้นที่รกชัฎ ต้นไม้ใหญ่เยอะๆ เป็นอุปสรรคสำคัญของตัวใหญ่ครับ

หน้า: 1 ... 13 14 15 [16] 17 18 19 ... 46
  พิมพ์