เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 01, 2024, 06:24:15 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 46
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาคุยเฟื่องเรื่องเรือรบกันครับ  (อ่าน 121578 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #300 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:21:42 AM »

นับเป็นข่าวดีครับ... เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

ART
ชีวิตคิดบวก แล้วจะ Happy
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #301 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:30:33 AM »

ไปหาข่าวมาเป็นเรือเก่า เยอรมัน 6 ลำนะครับ แบบ206 ไม่รู้จะเป็นอย่างไร ท่านผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลด้วยครับ

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #302 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 11:42:40 AM »

เอาแบบต่อกรกะเรือรบของพวกประเทศอีแอบที่แอบหนุนหลังเขมรได้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 28, 2011, 08:21:29 PM โดย Southlander » บันทึกการเข้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
bigbang
จงใช้สติก่อนใช้ปืน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1018

รูปจากเวปผู้จัดการครับ

« ตอบ #303 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 01:47:28 PM »

ไปหาข่าวมาเป็นเรือเก่า เยอรมัน 6 ลำนะครับ แบบ206 ไม่รู้จะเป็นอย่างไร ท่านผู้รู้ช่วยให้ข้อมูลด้วยครับ

ใช่ครับเป็นเรือเก่าใช้งานประมาณ 30 ปีแล้ว แต่ยังสามารถใช้ได้อีกประมาณ 10 ปี
สามารถดำได้ลึกประมาณ 30 เมตร  รัฐบาลและกองทัพเรือต้องการนำมาใช้ป้องกัน
ประเทศและศึกษาเพื่อซื้อรุ่นพัฒนาในลำดับต่อไป 
ก็เหมือนตอนรัฐบาลชวนซื้อ Alpha Jet ลำเก่าแล้วถูกด่า แต่ปัจจุบันเราก็ยังใช้มันได้ดีครับ

ตามรายละเอียดข่าวนี้จาก
http://www.bangkokpost.com/news/politics/228911/thai-navy-in-line-for-first-subs-fleet

อเสวนา จะ พาลานัง
~ Sitthipong - รักในหลวง ~
"วาจาย่อมมีน้ำหนัก หากหนุนด้วยสรรพอาวุธ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2953

« ตอบ #304 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 01:57:04 PM »

ผมคิดว่าเก่าใหม่ไม่สำคัญ  สำคัญตรงที่มันสามารถยิงเรือฝ่ายตรงข้ามก่อนที่ตัวเองจะถูกยิงได้หรือไม่   Wink

...ไม่มีใครทำขาวให้เป็นดำ  หรือทำผิดให้เป็นถูกได้ตลอด...
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #305 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 02:33:27 PM »

ใช่ครับเป็นเรือเก่าใช้งานประมาณ 30 ปีแล้ว แต่ยังสามารถใช้ได้อีกประมาณ 10 ปี
สามารถดำได้ลึกประมาณ 30 เมตร  รัฐบาลและกองทัพเรือต้องการนำมาใช้ป้องกัน
ประเทศและศึกษาเพื่อซื้อรุ่นพัฒนาในลำดับต่อไป 
ก็เหมือนตอนรัฐบาลชวนซื้อ Alpha Jet ลำเก่าแล้วถูกด่า แต่ปัจจุบันเราก็ยังใช้มันได้ดีครับ

ตามรายละเอียดข่าวนี้จาก
http://www.bangkokpost.com/news/politics/228911/thai-navy-in-line-for-first-subs-fleet
มีเรือดำน้ำเก่าแต่พอใช้ได้ก็ ยังดีกว่าไม่มีนะครับ เยี่ยม ไหว้

Zeus-รักในหลวง
อะฮู้.....ไฮยีน่าก็เป็นแมวนะคราบบบ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 817

I'm going to make him an offer that he can't refus

« ตอบ #306 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:15:19 PM »

ขอให้เป็นจริงเถอะครับ  ถูกแพง มือ2 ป้ายแดง ไม่เกี่ยง ถือว่านับ 1  เยี่ยม
แต่ขอถามผู้รู้ซักนิดครับเรื่องอะไหล่ ว่าจะสามารถรองรับได้นานหรือเปล่า ผมกลัวเหมือน AV-8 หรือ a-7 ครับ คือได้มาในราคามิตรภาพ แต่ไม่สามารถหาอะไหล่มาเพิ่มได้ เลยต้องซ่อมแบบกินตัว ทั้ง ๆ ที่ทั้ง 2 แบบก็สามารถรับใช้ประเทศชาติได้แบบคุ่มค่าถ้ามีอะไหล่ซ่อม เศร้า

“A fear of weapons is a sign of retarded sexual and
emotional maturity.”
- Sigmund Freud

“ความกลัวอาวุธคือสัญญาณของความถดถอยทางเพศและวุฒิภาวะทางอารมณ์”
- ซิกมุนด์ ฟรอยด์
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #307 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:22:13 PM »

206 เก่ามาก........แต่ถ้าเอาไว้สําหรับเตรียมการเพื่อฝึกสําหรับเรือใหม่ๆที่(พอมีตัง)จะซื้อ......ก็รับได้ครับ

เรือดํานํ้าเป็นการป้องปรามศัตรูที่ดี.....ลองนึกภาพคนที่จะมารุกรานทางทะเล....เมือเรือเราออกจากฝั่ง....ไม่มีใครรู้ว่าเรือเราอยู่ตรงไหน......ก็ต้องผวาแน่ๆ

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
Tigger21-รักในหลวง-
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 18

เกิดมาต้องทดแทน บุญคุณแผ่นดิน

« ตอบ #308 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:37:55 PM »

ให้เครติตท่าน u206 จากเวป thaifighterclub

สว้สดีครับ เพื่อนๆทุกท่าน ชื่อ ล็อคอินผมเป็น u206 มานานแล้ว ในฐานะที่ผมเป็นทหารเรือ ขออนุญาติตอบเท่าที่ทราบดังนี้ครับ

1 ยุทธวิธีของเรือดำน้ำ ไม่ว่าจะทันสมัยยังไง ก่อนยิงเรือดำนำ้ก็ต้องทำ seccond look เพื่อตรวจสอบเป้า ครั้งสุดท้าย ก่อนยิงตอร์ปิโด หมายความว่า ต้องโผล่มาพิสูจน์ทราบให้แน่ใจก่อนยิง ซึ่ง 206 ทำได้ดี

2 ยุทธวิธีที่เรือดำน้ำจะได้เปรียบคือ รอ ดักยิง หน้ากระบวนเรือข้าศึก เพราะ ถ้าวิ่งเปลืองพลังงานและเสียงดังซึ่ง 206 ทำได้ดี

3.จากประสบการณ์ที่เคยฝึกร่วมกับต่างประเทศ รวมทั้งลงเรือฝึก กับเรือชั้น ticonderoga กับเรือดำน้ำออสเตรเลียที่ว่าดังที่สุด ยังหาไม่เจอ

4.ถ้าผมเป็นเรือข้าศึกที่จะนำเรือเข้าบุกอ่าวไทย ถ้ารู้ว่ามีเรือ 206 อยู่ ทำให้กองเรือต้องเพิ่มภาระ ในการจัดกระบวน และยุทธวิธี หลบเรือดำน้ำ ซึ่งทำให้ การป้องกันทางด้านเรือ ผิวน้ำ และอากาศยานมีช่องโหว่ เพิ่มขึ้นมา ถึงแม้จะรู้ว่าเรือ 206 เสียอยู่ก็ตาม

5.ถ้าผมเป็นขโมย ผมจะไม่เลือกไปขโมยดอกบัว ในสระของบ้านที่เคยเห็นงูเลื้อยลงไป ถึงแม้จะว่างูตัวนั้น พิการหรือแก่ก็ตาม ผมจะขโมยบ้านอื่น

6 ระบบศูนย์ยุทธการที่ดีที่สุดคือ กระดาด ไม้บรรทัด เพื่อ ทำ tma เทคโนโลยีแค่ทำให้งายขึ้น ทหารเรือ ถูกสอนให้ไม่ยึดติดกับอุปกรณ์เหล่านี้ ปัจจุบัน ยังใช้หาที่เรือชายฝั่ง และ วัดดาว  หาที่เรือ แทน จีพีเอส

7 บุคลากร ตั้งแต่ สมัยจะรับเรือดำน้ำสวีเดน ได้ส่งไปเรียนในหลายประเทศ หลายยุทธวิธี ตอนนี้พร้อมหมดแล้ว 500 ชั่วโมงดำ มีอยู่หลายท่าน

8.มีเรือดำน้ำ ทำให้ เราได้เห็นยุทธวิธีของมัน และเพื่อฝึกเรือผิวน้ำ ได้ทั้งกองเรือ

9 เรือ u ชื่อยังเป็นที่น่าเกรงขามเสมอ

ขอบคุณครับ

ทำ และ ธรรม......ดีที่สุด
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #309 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 07:44:18 PM »

ให้เครติตท่าน u206 จากเวป thaifighterclub

สว้สดีครับ เพื่อนๆทุกท่าน ชื่อ ล็อคอินผมเป็น u206 มานานแล้ว ในฐานะที่ผมเป็นทหารเรือ ขออนุญาติตอบเท่าที่ทราบดังนี้ครับ

1 ยุทธวิธีของเรือดำน้ำ ไม่ว่าจะทันสมัยยังไง ก่อนยิงเรือดำนำ้ก็ต้องทำ seccond look เพื่อตรวจสอบเป้า ครั้งสุดท้าย ก่อนยิงตอร์ปิโด หมายความว่า ต้องโผล่มาพิสูจน์ทราบให้แน่ใจก่อนยิง ซึ่ง 206 ทำได้ดี

2 ยุทธวิธีที่เรือดำน้ำจะได้เปรียบคือ รอ ดักยิง หน้ากระบวนเรือข้าศึก เพราะ ถ้าวิ่งเปลืองพลังงานและเสียงดังซึ่ง 206 ทำได้ดี

3.จากประสบการณ์ที่เคยฝึกร่วมกับต่างประเทศ รวมทั้งลงเรือฝึก กับเรือชั้น ticonderoga กับเรือดำน้ำออสเตรเลียที่ว่าดังที่สุด ยังหาไม่เจอ

4.ถ้าผมเป็นเรือข้าศึกที่จะนำเรือเข้าบุกอ่าวไทย ถ้ารู้ว่ามีเรือ 206 อยู่ ทำให้กองเรือต้องเพิ่มภาระ ในการจัดกระบวน และยุทธวิธี หลบเรือดำน้ำ ซึ่งทำให้ การป้องกันทางด้านเรือ ผิวน้ำ และอากาศยานมีช่องโหว่ เพิ่มขึ้นมา ถึงแม้จะรู้ว่าเรือ 206 เสียอยู่ก็ตาม

5.ถ้าผมเป็นขโมย ผมจะไม่เลือกไปขโมยดอกบัว ในสระของบ้านที่เคยเห็นงูเลื้อยลงไป ถึงแม้จะว่างูตัวนั้น พิการหรือแก่ก็ตาม ผมจะขโมยบ้านอื่น

6 ระบบศูนย์ยุทธการที่ดีที่สุดคือ กระดาด ไม้บรรทัด เพื่อ ทำ tma เทคโนโลยีแค่ทำให้งายขึ้น ทหารเรือ ถูกสอนให้ไม่ยึดติดกับอุปกรณ์เหล่านี้ ปัจจุบัน ยังใช้หาที่เรือชายฝั่ง และ วัดดาว  หาที่เรือ แทน จีพีเอส

7 บุคลากร ตั้งแต่ สมัยจะรับเรือดำน้ำสวีเดน ได้ส่งไปเรียนในหลายประเทศ หลายยุทธวิธี ตอนนี้พร้อมหมดแล้ว 500 ชั่วโมงดำ มีอยู่หลายท่าน

8.มีเรือดำน้ำ ทำให้ เราได้เห็นยุทธวิธีของมัน และเพื่อฝึกเรือผิวน้ำ ได้ทั้งกองเรือ

9 เรือ u ชื่อยังเป็นที่น่าเกรงขามเสมอ

ขอบคุณครับ
ขอบคุณ ท่านที่นำมาลงและท่าน ที่เขียนกระทู้ครับ ไหว้

JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #310 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:05:45 PM »

ชอบความเห็นนี้ครับ... เยี่ยม

ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #311 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 10:42:43 AM »

เรียนถามท่านที่มีความรู้เกี่ยวกับเรือรบ นะครับ เรือรบ ต้องต่อเป็น คู่ 2 ลำ หรือเป็นชุด 3 ลำขึ้นไปเพราะต้องสลับกันขึ้น อู่ สลับกันซ่อมบำรุงใช่ไหมครับ คิก คิก ไหว้

แอบดูที่รูเดิม
เกิดเป็นคน ควรรู้จักกตัญญู
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 622

ปลวกน้อยกัดกินบ้าน..นักการเมืองคอรัปชั่นกัดกินชาติ

« ตอบ #312 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 10:59:44 AM »

กองทัพไทยเรานี่ มีไอเท็มลับเยอะจริงๆนะครับ
นี่ขนาดยังไม่มีเรือดำน้ำ แต่บุคลากรเรามีประสบการณ์ในการดำแล้วแบบนี้
ประเทศเพื่อนบ้านที่ไม่หวังดีกับเราคงร้อนๆหนาวๆกันน่าดูครับ
ART
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 552

« ตอบ #313 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 11:13:13 AM »

กองทัพไทยเรานี่ มีไอเท็มลับเยอะจริงๆนะครับ
นี่ขนาดยังไม่มีเรือดำน้ำ แต่บุคลากรเรามีประสบการณ์ในการดำแล้วแบบนี้
ประเทศเพื่อนบ้านที่ไม่หวังดีกับเราคงร้อนๆหนาวๆกันน่าดูครับ
เคยฝึกจะซื้อเรือดำน้ำสวีเดนนะครับ ไม่มีเงินเลยไม่ได้ซื้อ เชื่อใจในฝีมือทหารเรือไทยครับ เยี่ยม

ตึก
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 150

บิดามารดาคือพระประจำตัวลูก

« ตอบ #314 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 12:01:09 PM »

U206เผื่อบางท่านยังไม่เคยเห็นภาพครับ

Uploaded with ImageShack.us

หน้า: 1 ... 18 19 20 [21] 22 23 24 ... 46
  พิมพ์