เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 09, 2024, 01:30:23 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 167 168 169 [170] 171 172 173 ... 348
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การแข่งขันเก็บคะแนน ประจำปี 2555 ของชมรมคนรักปืนอัดลม สนาม 5 หน้า 332ครับ  (อ่าน 616687 ครั้ง)
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #2535 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 07:31:36 PM »

ผมเห็นด้วยกับพี่ทศในหลักการเรื่องความได้เปรียบเสียเปรียบในเรื่องความแรงของปืน และชนิดของปืน
แต่ในทางปฏิบัติเรายังแยกละเอียดแบบนั้นไม่ได้ ทำได้แค่ชนิดของปืนคือแยกอัดอากาศและสปริง
เหตุผลหลักๆก็อย่างที่บอกไปแล้วจำนวนผู้เข้าแข่งขันมันเป็นขีดจำกัดของเรานะเวลานี้ครับ

ทุกท่านลองคิดตามผมนะครับ ผิดถูกอย่างไรเสนอแนะกันได้แต่กฏกติกาการแข่งขันครั้งนี้คงไม่มีการเปลี่ยนแปลง

ถ้าเราแยกชนิดปืนตามความแรงหรือเบอร์ ณ วันนี้เลย

1) เป็นที่รู้กันว่าบ้านเรานิยมปืนเบอร์สอง ในการแข่งแต่ละครั้งมีปืนเบอร์หนึ่งมาแข่งน้อยมาก
แล้วถ้าเกิดวันแข่งมีปืนเบอร์หนึ่งมาแค่สองกระบอกหรือกระบอกเดียว จะแข่งกันยังไง แล้วถ้าไม่มีมาเลยคนเตรียมงานจะคิดยังไง

2) ถ้าแบ่งตามความแรงปืน การเตรียมเป้าและลู่แข่งขันก็จะต้องทำเพิ่มขึ้น
คำถามคือเรามีกำลังคนและเวลาพร้อมหรือไม่ ลำพังตอนนี้หาเป้าให้ครบสี่สิบเป้ายังต้องออกแรงพยายามกัน
ถ้าใช้เลนร่วมกันแปลว่าต้องมีเป้าสองเป้าแยกกันตามความแรง แล้วจะเอาเป้าที่ไหนกัน ถ้าแบ่งสองรอบ ใครจะลงไปเซ็ตเป้าเพราะก็แข่งกันทุกคน
แล้วถ้าเกิด 12ft/lbs มาคนเดียวแบบที่ยกตัวอย่างด้านบนล่ะ

3) ถ้าแบ่งตามขนาด ความแรง และชนิดปืนด้วย  เหตุผลสองข้อด้านบนน่าจะอธิบายได้อยู่แล้ว อันนี้ผมว่าเป็นเรื่องของอนาคตอย่างเดียว

ชมรมเรายังมีสมาชิกร่วมแข่งขันน้อย การแข่งขัน FT ยังเป็นช่วงตั้งไข่ลองผิดลองถูก
สำคัญที่สุดคือให้มันมีการแข่งขันเกิดขึ้นก่อน และลุล่วงไปได้ด้วยดี เมื่อนั้นมันจะเริ่มพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้น
เมื่อมีผู้ร่วมแข่งขันเพิ่มขึ้น จากนั้นกฏกติกามันจะโดนปรับเปลี่ยนไปเองตามความเหมาะสม
มาตราฐานของเราในอนาคตอาจจะอยู่ที่ปืนเบอร์สอง 30 ft/lbs ก็ได้ เพราะนี่คือประชากรปืนที่ใหญ่ที่สุดในบ้านเรา ไม่ใช่ 12 ft/lbs
เหมือน .22 ชนวนริมที่มี cz class ออกมา เพราะนั่นคือปืนที่บ้านเรานิยมที่สุด

เรื่องกติกาสากลนั้นทำได้ ไปลอกกติกาชมรมต่างประเทศมาแปลก็ได้แล้ว แต่อย่าลืมว่าเค้าเริ่มแข่งขันกันมานานกว่าสิบปี
แต่ละครั้งมีผู้ร่วมแข่งขันมากกว่าห้าสิบคน ถ้าชมรมเรามีมาเยอะขนาดนั้นผมก็สนับสนุนให้ทำ

ถ้าเราเริ่มต้นให้มันลำบาก มันก็จะยากทั้งผู้จัดและผู้แข่งเพราะใหม่ด้วยกันทุกคน ต่อไปไม่มีคนอยากจัด อยากแข่ง
เอาให้เรียบง่าย แต่ไม่มักง่ายน่าจะเหมาะสมที่สุดสำหรับสถานะการณ์ปัจจุบันครับ
อย่างที่เคยบอกไปว่าเราเน้นความให้คนออกมาร่วมสนุกกัน เรื่องผลแพ้ชนะไม่ใช่เรื่องใหญ่
สรุปง่ายๆว่า เราจัดแข่งเพื่อให้สมาชิกมีกิจกรรมร่วมกัน ออกมาก่อน ออกมากันเยอะๆ แล้วทุกอย่างมันจะพัฒนาไปในทางที่ดีขึ้นเอง

motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #2536 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 07:42:03 PM »

อาจารย์ทศ รับไป 1 + เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
คุณ  Exxx   รับไป1+ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

T.  081 4390538 T. 089 0599898
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #2537 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:02:12 PM »

จัดง่าย ๆ ให้คนมาแข่งเยอะ ๆ เหมือนครั้งที่แล้วน่ะดีแล้วครับ เหมือนมิตติ้ง ไหว้

ไม่ต้องกลัวเสียเปรียบเรื่องความแรง ความเบา มีเรคไม่มีเรค งอน

ถ้าใครยากมากก็ดูเค้าแข่งไปก่อนก็ได้ หลงรัก แล้วค่อยตัดสินใจอีกในครั้งหน้า ไหว้

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรมากมายสับสน  แต่ชอบสนุกครับ

ครั้งที่แล้วได้ถ้วย 2 ใบแหน่ คิก คิก
123 dog-dog
Hero Member

คะแนน 1138

« ตอบ #2538 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:08:38 PM »

จัดง่าย ๆ ให้คนมาแข่งเยอะ ๆ เหมือนครั้งที่แล้วน่ะดีแล้วครับ เหมือนมิตติ้ง ไหว้

ไม่ต้องกลัวเสียเปรียบเรื่องความแรง ความเบา มีเรคไม่มีเรค งอน

ถ้าใครยากมากก็ดูเค้าแข่งไปก่อนก็ได้ หลงรัก แล้วค่อยตัดสินใจอีกในครั้งหน้า ไหว้

ผมไม่ค่อยรู้เรื่องอะไรมากมายสับสน  แต่ชอบสนุกครับ

ครั้งที่แล้วได้ถ้วย 2 ใบแหน่ คิก คิก

ถูกใจจริงๆครับ เสี่ย บี เอ็ม +10ครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม หลงรัก หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก
   คราวนี้สงสัยต้องเหนื่อยหน่อย 5566 ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #2539 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:16:40 PM »

ตกลง อาจาน ทศ จะเปลี่ยนเป็นยิงกระดาษอย่างเดียวใช้ใหมครับ

ปืนทุกขนาดความแรง จะได้ยิงเข้าหมด ต่อระยะเอาเหมือนเดิม

เป้าเหล็กยิงไม่ล้ม ก็ไม่ต้องแข่ง หรือเลิกแข่งไปเลย
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #2540 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:22:26 PM »

ถูกใจจริงๆครับ เสี่ย บี เอ็ม +10ครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม หลงรัก หัวเราะร่าน้ำตาริน น้ำลายหก
   คราวนี้สงสัยต้องเหนื่อยหน่อย 5566 ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้

จัดไปครับ  พี่ดุก

จริง ๆ ติดใจโพนยางคำมากกว่าครับ
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #2541 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:30:05 PM »

ขากลับบ้าน  หลับสบายเลย..นะครับพี่ศักดา.

ผมรักในหลวง...ครับ
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #2542 เมื่อ: กันยายน 21, 2011, 09:34:43 PM »

ขากลับบ้าน  หลับสบายเลย..นะครับพี่ศักดา.

ขึ้นรถปุ๊ปหลับปั๊ป
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #2543 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 12:08:31 AM »

แล้วจะแข่งขันกันยังไงหละ ในเมื่อมันมีปัญหาแบบนี้

ข้อเสนอแนะ
 1. แยกประเภทหรือกำหนดความแรงของปืนเป็นไม่เกิน 20 ปอนด์ กับ ไม่จำกัด
 2. แยกประเภทปืนสปริงกับปืน  PCP
 3. ทำการตามแต่ละประเภทที่กำหนด แจกรางวัลตามประเภทนั้นลำดับที่ 1-3
 4. ทำคะแนนของแต่ละคนมาจัดอันดับ  ก็จะได้คะแนน Overall  มาเรียงลำดับที่ 1-5  เพื่อเก็บเป็นคะแนนสะสมต่อไป   

ยกตัวอย่าง
รางวัลชนะเลิศประเภท PCP (ไม่เกิน 20 ฟุต-ปอนด์)
1. นาย M.                             26   คะแนน
2. นาย K.                              25   คะแนน
3. นาย S.                              22   คะแนน
รางวัลชนะเลิศประเภท  .22 โอเพ่น (ไม่จำกัด)
1. นาย C.                              24   คะแนน
2. นาย D.                              22   คะแนน
3. นาย J.                               21   คะแนน
รางวัลชนะเลิศประเภทปืนสปริง
1. นาย A                              23   คะแนน
2. นาย B                              19   คะแนน
3. นาย H                              18   คะแนน
รางวัลชนะเลิศ Overall
1. นาย M.                             26   คะแนน (คะแนนสะสม  5 คะแนน)
2. นาย K.                              25   คะแนน (คะแนนสะสม  4 คะแนน)
3. นาย C.                              24   คะแนน (คะแนนสะสม  3 คะแนน)
4. นาย A                               23   คะแนน (คะแนนสะสม  2 คะแนน)
5. นาย D.                              22   คะแนน (คะแนนสะสม  1 คะแนน)

มีหลักการดี แต่ทำได้ยากครับอาจารย์ทศ ตอนนี้ขอแค่สมาชิกมาร่วมแข่งขันกันให้มาก ๆ ก็ปลื้มสุด ๆ แล้วครับ กติกาและพิธีการ เป็นลำดับหลัง พบปะพูดคุยร่วมกิจกรรมมาเป็นอันดับแรก อยากเห็นตัวเป็น ๆ ของสมาชิกทุกท่าน ขณะนี้เรามีสมาชิกสองร้อยกว่าคน ถ้ามาได้ซัก 30 % จะยอดเยี่ยมมากเลย ดูอย่างเสี่ยสิทธา กับพี่ FT MAN ยังไม่เคยเห็นหน้าเห็นตากันเลย  Grin แข่งเที่ยวที่แล้วอาจารย์ทดก็มาไม่ได้ เที่ยวนี้ที่ถูกพาดพิงหวังว่าจะมาได้นะครับ  ไหว้

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2544 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 12:39:55 PM »

ขออนุญาต เพื่อนๆสมาชิกฯ ครับ  ไหว้
    การจัดแข่งขัน FT ในวันเสาร์ที่ 15ต.ค.นี้  มันเป็นแค่ครั้งแรกของการจัดแข่งขันยิงปืนของชมรมคนรักปืนอัดลมประจำปี 2555  ..ที่สำคัญ..ยังเหลืออีก 5แม็ทที่พวกเราต้องมามีส่วนร่วมในการปรึกษาหาลือกัน ครับ   ผมจึงขอความร่วมมือสมาชิกฯทุกท่านเข้าร่วมการแข่งขันกันมากๆ  เพื่อเป็นการส่งเสริมและสนับสนุนชมรมฯของเราให้ก้าวหน้ายิ่งขึ้นไป...
    งานนี้..เป็นการเริ่มก้าวขึ้นบันได 6ขั้น..ร่วมกันเท่านั้น  พวกเราสมาชิกฯควรมาร่วมสร้างแล้วมองไปที่..อนาคตมากกว่า..จริงไหม ครับ
                                                                                                                           ขอบคุณ
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #2545 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 05:54:36 PM »

ขออนุญาต เพื่อนๆสมาชิกฯ ครับ  ไหว้
    การจัดแข่งขัน FT ในวันเสาร์ที่ 15ต.ค.นี้  มันเป็นแค่ครั้งแรกของการจัดแข่งขันยิงปืนของชมรมคนรักปืนอัดลมประจำปี 2555  ..ที่สำคัญ..ยังเหลืออีก 5แม็ทที่พวกเราต้องมามีส่วนร่วมในการปรึกษาหาลือกัน ครับ   ผมจึงขอความร่วมมือสมาชิกฯทุกท่านเข้าร่วมการแข่งขันกันมากๆ  เพื่อเป็นการส่งเสริมและสนับสนุนชมรมฯของเราให้ก้าวหน้ายิ่งขึ้นไป...
    งานนี้..เป็นการเริ่มก้าวขึ้นบันได 6ขั้น..ร่วมกันเท่านั้น  พวกเราสมาชิกฯควรมาร่วมสร้างแล้วมองไปที่..อนาคตมากกว่า..จริงไหม ครับ
                                                                                                                           ขอบคุณ

แข่งอะไร กันครับ งงไปหมดแล้ว  อิอิอิ

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
Phitsanawat
Hero Member

คะแนน 556

1 นัดที่เหนี่ยวไก จงเตรียมใจกับสิ่งที่จะตามมา

« ตอบ #2546 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:02:07 AM »

มีเรื่องเล่า ฮาๆ แบบน่าคิดอยู่เรื่องนึง ขำก๊าก ขำก๊าก
   อะเมกาลงทุนมหาศาลสร้างปากกาต้านแรงโน้มถ่วง เพื่อไปเขียนบนดวงจันทร์ในสภาพไร้แรงโน้มถ่วงได้สำเร็จ
   ...แต่ไทยใช้ดินสอเขียน  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ต่างคนต่างแนวทาง ต่างความคิด  แต่สุดท้ายเป้าหมายเหมือนกันครับ กำแพงเมืองจีนเริ่มขึ้นได้จากอิฐก้อนแรก ไหว้

สรุปคือ  ผมอยากไปด้วยครับ อ๋อย อ๋อย  ....  พี่ๆผมขอยืมถังลมมาซ้อมหน่อยนะคร๊าบบบบ ไหว้ ไหว้ ไหว้  
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 08:17:49 AM โดย Phitsanawat » บันทึกการเข้า

ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #2547 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 08:48:57 AM »

มีเรื่องเล่า ฮาๆ แบบน่าคิดอยู่เรื่องนึง ขำก๊าก ขำก๊าก
   อะเมกาลงทุนมหาศาลสร้างปากกาต้านแรงโน้มถ่วง เพื่อไปเขียนบนดวงจันทร์ในสภาพไร้แรงโน้มถ่วงได้สำเร็จ
   ...แต่ไทยใช้ดินสอเขียน  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ต่างคนต่างแนวทาง ต่างความคิด  แต่สุดท้ายเป้าหมายเหมือนกันครับ กำแพงเมืองจีนเริ่มขึ้นได้จากอิฐก้อนแรก ไหว้

สรุปคือ  ผมอยากไปด้วยครับ อ๋อย อ๋อย  ....  พี่ๆผมขอยืมถังลมมาซ้อมหน่อยนะคร๊าบบบบ ไหว้ ไหว้ ไหว้  

คุณ บอส ครับ
    ผมมีถังลมอยู่ 2ใบพอดี(เท่าทุน)  ผมจะให้ยืม 1ใบ(สงสัย..เดินตัวเอียง) ครับ  ยิ้มีเลศนัย คิก คิก ขำก๊าก  จะไปรับที่ 33ม.3 ในวันเสาร์-อาทิตย์ นี้ หรือมารับที่ก.ม. 27.5 ถ.บางนา-ตราด ย่านอ.บางบ่อ ก็ได้ ขอรับ  คุณ บอส โปรดแจ้งมาด่วน!
                                                                                                                                                          ด้วยความยินดี  
**** ส่วนเป้าหมาย...ของชมรมฯ นั่นเป็น..เป้าหมายเดียวกัน..ของพวกเราเหล่าสมาชิกฯ อยู่แล้ว นะครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 23, 2011, 11:45:52 AM โดย ruger40 years » บันทึกการเข้า
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #2548 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 09:51:05 AM »

...แต่ไทยใช้ดินสอเขียน  ยิ้มีเลศนัย ยิ้มีเลศนัย

ต่างคนต่างแนวทาง ต่างความคิด  แต่สุดท้ายเป้าหมายเหมือนกันครับ กำแพงเมืองจีนเริ่มขึ้นได้จากอิฐก้อนแรก ไหว้

สรุปคือ  ผมอยากไปด้วยครับ อ๋อย อ๋อย  ....  พี่ๆผมขอยืมถังลมมาซ้อมหน่อยนะคร๊าบบบบ ไหว้ ไหว้ ไหว้   

คุณ บอส ครับ
    ผมมีถังลมอยู่ 2ใบพอดี(เท่าทุน)  ผมจะให้ยืม 1ใบ(สงสัย..เดินตัวเอียง) ครับ  ยิ้มีเลศนัย คิก คิก ขำก๊าก  จะไปรับที่ 33ม.3 ในวันเสาร์-อาทิตย์ นี้ หรือมารับที่ก.ม. 27.5 ถ.บางนา-ตราด ย่านอ.บางบ่อ ก็ได้ ขอรับ  คุณ บอส โปรดแจ้งมาด่วน!
                                                                                                                                                          ด้วยความยินดี   
**** ส่วนเป้าหมาย...ของชมรมฯ นั่นเป็น..เป้าหมายเดียวกัน..ของพวกเราเหล่าสมาชิกฯ อยู่แล้ว นะครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้

ขอ + ให้ 1 กับคนใจดี

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #2549 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 10:54:12 AM »

ช่วยๆกันออกแสดงความคิดเห็นหลากหลาย ดีครับ
ความคิดเห็น ข้อเสนอแนะ จะดี จะิผิด จะถูก ไม่ใช่สาระสำคัญ ไม่มีการปิดกั้นใดใด
ทางคณะกรรมการจัดงานจะนำไปพิจารณากันเป็นคณะ
และจะสามารถหาสิ่งที่ดีที่สุดและเหมาะสมกับพวกเราในสถานะการณ์นั้นๆที่สุดครับ

ที่สำคัญ คืออยากให้สมาชิกพวกเรามากันให้เยอะที่สุด มารวมพลังกัน
ทั้งสมาชิกที่มีปืนแล้วรุ่นไหนก็แล้วแต่ ก็ลองเอามาแข่ง(ถ้ายังไม่หมั่นใจก็ติดท้ายรถมาก่อน ดูสถานะการณ์) มาดูบรรยากาศแบบกันเอง กันเองพวกเราก่อนตัดสินใจ

ส่วนสมาชิกที่ยังไม่มีปืน และกำลังคิดจะหาอยู่ก็ขอบอกว่า "สมควรอย่างยิ่งที่จะต้องมาในงานนี้"
เพราะเรามีผู้รู้ที่จะเรียกว่า "ร้อนวิชา" ที่อยากจะบอกเล่า ความรู้ประสพการณ์ทั้งในเชิงลึก หรึอ ทั้งในเชิงตื้น เบสิคๆ มากมาย
ไม่อยากจะคุย บางท่านเก่งกว่าฝรั่งเมืองนอกโดยไม่รู้ตัวซะว่าไป

ฉะนั้น ขอเรียนเชิญท่านสมาชิกทุกท่านนะครับ

ไหว้ ไหว้ ไหว้
หน้า: 1 ... 167 168 169 [170] 171 172 173 ... 348
  พิมพ์