เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 08, 2024, 11:43:56 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 285 286 287 [288] 289 290 291 ... 348
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: การแข่งขันเก็บคะแนน ประจำปี 2555 ของชมรมคนรักปืนอัดลม สนาม 5 หน้า 332ครับ  (อ่าน 615097 ครั้ง)
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #4305 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 10:26:42 PM »

คือถามเผื่อคนที่จะใช้เบอร์ 1 แรง 16 จูล ครับ
กลัวยิงโดนแล้วไม่ล้ม อดได้คะแนนครับ

นี่คือปัญหาใหญ่  ปืนแรง 30 ปอนด์ยิงโดน Kill Zone  เป้าล้ม แต่ปืนแรง 12 ปอนด์ยิงโดน Kill Zone ไม่ล้ม  ครั้นพอปรับให้แผ่นเป้าล้มง่ายจนปืนแรง 12 ปอนด์ยิงโดน Kill Zone ล้ม กลายเป็นว่าปืนแรง 30 ปอนด์ ยิงโดนตรงไหนเป้าก็ล้มอยู่ดี  ถึงจะเรียกกรรมการมาตรวจเช็กก็คงทำได้ยากเพราะไม่รู้ว่ารอยกระสุนรอยไหนที่ยิงด้วยปืนแรง 12 ปอนด์แต่เป้าไม่ล้ม   ถ้าตัดสินใจขจัดปัญหาตรงนี้ออกไปวงการฟิลด์ทาร์เก็ตจะไปได้ไกลอีกมาก

แต่ปืนแรง 12 ปอนด์ยิงโดน Kill Zone ไม่ล้ม ในระยะ 40-50 เมตร  ก็ไม่ต้องเอามาลงแข่งแล้วครับ

จากตารางโปรแกรมคำนวณความแรงปืนขนาดเบอร์ 1 ความแรงที่ปากลำกล้อง 12 ฟุต-ปอนด์ ที่ความเร็วโดยเฉลี่ย 800 ฟุต
ถ้าที่ระยะ 50 เมตร จะมีความแรงก็ยังเหลือมากกว่า 6 ฟุต-ปอนด์ แล้วยังยิงนกตายที่ 90 เมตร ความแรงลงมาที่ 3-4 ฟุต-ปอนด์

เพราะว่าเคยเอามาลงบอกไว้ว่ายิงนกตายที่ 90 เมตรครับ...(หรือว่านกมันจุกลิ้นปี่ ตายครับ..)
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=110471.msg3618082#msg3618082

ผมรักในหลวง...ครับ
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #4306 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 10:31:45 PM »

คือถามเผื่อคนที่จะใช้เบอร์ 1 แรง 16 จูล ครับ
กลัวยิงโดนแล้วไม่ล้ม อดได้คะแนนครับ

นี่คือปัญหาใหญ่  ปืนแรง 30 ปอนด์ยิงโดน Kill Zone  เป้าล้ม แต่ปืนแรง 12 ปอนด์ยิงโดน Kill Zone ไม่ล้ม  ครั้นพอปรับให้แผ่นเป้าล้มง่ายจนปืนแรง 12 ปอนด์ยิงโดน Kill Zone ล้ม กลายเป็นว่าปืนแรง 30 ปอนด์ ยิงโดนตรงไหนเป้าก็ล้มอยู่ดี  ถึงจะเรียกกรรมการมาตรวจเช็กก็คงทำได้ยากเพราะไม่รู้ว่ารอยกระสุนรอยไหนที่ยิงด้วยปืนแรง 12 ปอนด์แต่เป้าไม่ล้ม   ถ้าตัดสินใจขจัดปัญหาตรงนี้ออกไปวงการฟิลด์ทาร์เก็ตจะไปได้ไกลอีกมาก

พ่นสีใหม่ไงครับ ที่ผ่านมาผมก็เดินพ่นให้เกือบทั้งวัน น่าจะโอนะครับ

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #4307 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 10:32:55 PM »

นี่คือปัญหาใหญ่  ปืนแรง 30 ปอนด์ยิงโดน Kill Zone  เป้าล้ม แต่ปืนแรง 12 ปอนด์ยิงโดน Kill Zone ไม่ล้ม  ครั้นพอปรับให้แผ่นเป้าล้มง่ายจนปืนแรง 12 ปอนด์ยิงโดน Kill Zone ล้ม กลายเป็นว่าปืนแรง 30 ปอนด์ ยิงโดนตรงไหนเป้าก็ล้มอยู่ดี  ถึงจะเรียกกรรมการมาตรวจเช็กก็คงทำได้ยากเพราะไม่รู้ว่ารอยกระสุนรอยไหนที่ยิงด้วยปืนแรง 12 ปอนด์แต่เป้าไม่ล้ม   ถ้าตัดสินใจขจัดปัญหาตรงนี้ออกไปวงการฟิลด์ทาร์เก็ตจะไปได้ไกลอีกมาก

แต่ปืนแรง 12 ปอนด์ยิงโดน Kill Zone ไม่ล้ม ในระยะ 40-50 เมตร  ก็ไม่ต้องเอามาลงแข่งแล้วครับ

จากตารางโปรแกรมคำนวณความแรงปืนขนาดเบอร์ 1 ความแรงที่ปากลำกล้อง 12 ฟุต-ปอนด์ ที่ความเร็วโดยเฉลี่ย 800 ฟุต
ถ้าที่ระยะ 50 เมตร จะมีความแรงก็ยังเหลือมากกว่า 6 ฟุต-ปอนด์ แล้วยังยิงนกตายที่ 90 เมตร ความแรงลงมาที่ 3-4 ฟุต-ปอนด์

เพราะว่าเคยเอามาลงบอกไว้ว่ายิงนกตายที่ 90 เมตรครับ...(หรือว่านกมันจุกลิ้นปี่ ตายครับ..)
http://www.gunsandgames.com/smf/index.php?topic=110471.msg3618082#msg3618082

คิก คิก คิก คิก คิก คิก
jukdk
ชมรมคนรักปืนลม
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 917

STEYR LG 110 HP HUNTING .22

« ตอบ #4308 เมื่อ: มิถุนายน 07, 2012, 10:43:16 PM »

ซื้อปืนใหม่ จบ คิก คิก

สิทธิโชค
     T 0909724872 (รับอัดอากาศ)
Wanich/Soong
สบาย
Hero Member

คะแนน 799

« ตอบ #4309 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 08:13:35 AM »

"ต้องยอมจำนนด้วยหลักฐาน"555
ขอรับรองในเรื่องเป้ารุ่นใหม่ของพี่โกโก้ครับว่า แก้ปัญหาได้จริงจริง
คนหลังไกปืน
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #4310 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 01:47:29 PM »

^^

ไหว้ขอบคุณครับ อาจารย์ตุ๊    เป้ารุ่นนี้ โอเค เลยครับ  ผมทดสอบแล้วผ่านทุกตัว  เยี่ยม 

ไม่มีปัญหาแล้วครับ  23 มิถุนายน 2555  พร้อมลุยครับ 

อ.  ทศ   เขาโอเค แล้วนี่ครับ ว่าไม่มีปัญหาแล้ว
คนหลังไกปืน
Newbie
*

คะแนน 5

« ตอบ #4311 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 01:53:33 PM »

คงเป็นคุณจุก ที่จะได้ซื้อปืนใหม่  เพราะต่อไปก็คงจะใช้กติกาของ WFTF  เหมือนกันทุกๆ ประเทศ
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #4312 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 02:35:31 PM »

คงเป็นคุณจุก ที่จะได้ซื้อปืนใหม่  เพราะต่อไปก็คงจะใช้กติกาของ WFTF  เหมือนกันทุกๆ ประเทศ

ผมสงใสต้องเลิกแข่งแล้วละ ถ้ากติกา WFTF มาใช้ เพราะคงไม่มีเงินไปซื้อปืนราคาเป็นแสนมายิงแข่งแน่นครับ
tui086
Hero Member

คะแนน 1083

« ตอบ #4313 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 02:53:22 PM »

ถูกต้อง ทุกอย่างเลยครับ..."อาจารย์".... 55555555555
Exxx
โดนทุกที่ ยกเว้นตรงที่เล็ง
Hero Member

คะแนน 694

« ตอบ #4314 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 03:11:56 PM »

บู่ บู่ เอาอีกแล้ว จัดแข่งทีไรต้องมีคนเอาเรื่องปืน 12 ft/lbs ขึ้นอ้าง ถกเถียง แลกเปลี่ยนทัศนะ หรือจะเรียกอะไรก็ตามแต่จะพิจารณากัน

กติกาว่าด้วยระดับความแรงของปืน เราก็หวังว่าซักวันชมรมของเราจะพัฒนาไปถึงจุดนั้นได้ ผมก็เห็นด้วย แต่มันเป็นเรื่องของอนาคต
เรามาว่ากันด้วยสถานะการณ์ปัจจุบันดีกว่า

สมาชิกเกือบ 300 คน มาแข่งกันยังไม่ถึง 50 คน จะด้วยสาเหตุใดไม่ทราบได้ ชมรมก็ไม่ได้คิดจะไปกดดัน บีบบังคับให้ใครมาแข่ง เป็นเรื่องของความสมัครใจ
พวกเราจัดแข่งแบบไม่จำกัดปืน จะเรียกว่าเป็นแบบโอเพ่นก็ได้ ใครอยากยิงอะไรก็ได้ขอให้เป็นปืนอัดลมที่ถูกต้องตามกฏหมายเท่านั้น ก็ยังมีแข่งกันไม่เกิน 50 คน

ข้อสังเกตุ
คนที่มาแข่งส่วนใหญ่ก็มีปืนอัดลมกันกระบอกเดียว เบอร์ 2, FAC กันซะเป็นส่วนใหญ่
ดูจากรายการปืนที่จองในแต่ละโครงการ มากกว่า 50% ก็ยังเป็น .22 FAC
คนที่ซื้อปืนเบอร์หนึ่ง ประมาณครึ่งหนึ่งก็ยังเป็น FAC

คำถาม
1) ถ้าชมรมจัดแข่งแยกเฉพาะกลุ่ม 12 ft/lbs สมาชิกที่มีปืนรุ่นนี้จะมากันถึงสิบห้าคนไหมครับ ใครมีปืนรุ่นนี้ขอเสียงหน่อยก็ดีครับ จะได้เก็บเป็นข้อมูลไว้เพื่อใช้ในอนาคต
2) ถ้าชมรมเปลี่ยนกติกาไปหา 12 ft/lsb เหลือ Class เดียว มีใครจะลงทุนซื้อกระบอกใหม่เพื่อให้เข้ากับกติกาของชมรมบ้างครับ
3) ถ้าแยก เบอร์หนึ่ง เบอร์สอง และสปริง กับ แยก FAC, 12 ft/lbs แบบไหนที่สมาชิกสนใจมากกว่ากัน

ถ้าคำตอบของคำถามด้านบนเอนเอียงไปทาง 12 ft/lbs จริง ผมจะรีบออกตัวเป็นคนแรกให้จัดแข่งแบบ 12 ft/lbs ในอนาคตอันใกล้นี้เลย
แต่ถ้าไม่ใช่ ขอให้พวกเราเก็บเรื่องนี้ไว้เป็นแค่แผนสำหรับอนาคตไปก่อน ไม่มีความจำเป็นต้องอ้างถึงไปอีกซักปีสองปี
นอกจากไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นแล้วมันยังไปบั่นทอนความรู้สึกของคนที่เค้าเสียสละแรงกาย เวลา แม้แต่ทุนทรัพย์ส่วนตัวในการจัดแข่งให้พวกเราไปร่วมสนุก

อ้อ อย่าแอบไปสร้างล็อคอินใหม่มาโหวตกันนะครับ ซื่อสัตย์กับตัวเองกันหน่อย

ขอบคุณครับ
เอ็กซ์ (Exxx) มีชื่อเดียว ล๊อคอินเดียวนะครับ "จากคนๆเดิม คนที่คุณก็รู้ว่าใคร"  คิก คิก

knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #4315 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 03:27:18 PM »

ยิงไม่ผิดตัว 55555
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #4316 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 03:52:52 PM »

บู่ บู่ เอาอีกแล้ว จัดแข่งทีไรต้องมีคนเอาเรื่องปืน 12 ft/lbs ขึ้นอ้าง ถกเถียง แลกเปลี่ยนทัศนะ หรือจะเรียกอะไรก็ตามแต่จะพิจารณากัน

กติกาว่าด้วยระดับความแรงของปืน เราก็หวังว่าซักวันชมรมของเราจะพัฒนาไปถึงจุดนั้นได้ ผมก็เห็นด้วย แต่มันเป็นเรื่องของอนาคต
เรามาว่ากันด้วยสถานะการณ์ปัจจุบันดีกว่า

สมาชิกเกือบ 300 คน มาแข่งกันยังไม่ถึง 50 คน จะด้วยสาเหตุใดไม่ทราบได้ ชมรมก็ไม่ได้คิดจะไปกดดัน บีบบังคับให้ใครมาแข่ง เป็นเรื่องของความสมัครใจ
พวกเราจัดแข่งแบบไม่จำกัดปืน จะเรียกว่าเป็นแบบโอเพ่นก็ได้ ใครอยากยิงอะไรก็ได้ขอให้เป็นปืนอัดลมที่ถูกต้องตามกฏหมายเท่านั้น ก็ยังมีแข่งกันไม่เกิน 50 คน

ข้อสังเกตุ
คนที่มาแข่งส่วนใหญ่ก็มีปืนอัดลมกันกระบอกเดียว เบอร์ 2, FAC กันซะเป็นส่วนใหญ่
ดูจากรายการปืนที่จองในแต่ละโครงการ มากกว่า 50% ก็ยังเป็น .22 FAC
คนที่ซื้อปืนเบอร์หนึ่ง ประมาณครึ่งหนึ่งก็ยังเป็น FAC

คำถาม
1) ถ้าชมรมจัดแข่งแยกเฉพาะกลุ่ม 12 ft/lbs สมาชิกที่มีปืนรุ่นนี้จะมากันถึงสิบห้าคนไหมครับ ใครมีปืนรุ่นนี้ขอเสียงหน่อยก็ดีครับ จะได้เก็บเป็นข้อมูลไว้เพื่อใช้ในอนาคต
2) ถ้าชมรมเปลี่ยนกติกาไปหา 12 ft/lsb เหลือ Class เดียว มีใครจะลงทุนซื้อกระบอกใหม่เพื่อให้เข้ากับกติกาของชมรมบ้างครับ
3) ถ้าแยก เบอร์หนึ่ง เบอร์สอง และสปริง กับ แยก FAC, 12 ft/lbs แบบไหนที่สมาชิกสนใจมากกว่ากัน

ถ้าคำตอบของคำถามด้านบนเอนเอียงไปทาง 12 ft/lbs จริง ผมจะรีบออกตัวเป็นคนแรกให้จัดแข่งแบบ 12 ft/lbs ในอนาคตอันใกล้นี้เลย
แต่ถ้าไม่ใช่ ขอให้พวกเราเก็บเรื่องนี้ไว้เป็นแค่แผนสำหรับอนาคตไปก่อน ไม่มีความจำเป็นต้องอ้างถึงไปอีกซักปีสองปี
นอกจากไม่ได้ช่วยให้อะไรดีขึ้นแล้วมันยังไปบั่นทอนความรู้สึกของคนที่เค้าเสียสละแรงกาย เวลา แม้แต่ทุนทรัพย์ส่วนตัวในการจัดแข่งให้พวกเราไปร่วมสนุก

อ้อ อย่าแอบไปสร้างล็อคอินใหม่มาโหวตกันนะครับ ซื่อสัตย์กับตัวเองกันหน่อย

ขอบคุณครับ
เอ็กซ์ (Exxx) มีชื่อเดียว ล๊อคอินเดียวนะครับ "จากคนๆเดิม คนที่คุณก็รู้ว่าใคร"  คิก คิก

ว่าแล้ว....ไป..ปักเป้ากันดีกว่าครับ พี่เอ๊กซ์....55555
ปล..(ตะวันฝากบอกว่าจะไปช่วยตั้งเป้าครับพี่...5555)  อ้อ...เกือบลืม +1 ครับ

ผมรักในหลวง...ครับ
sakda m41 รักในหลวง
Hero Member

คะแนน 751

« ตอบ #4317 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:08:27 PM »

เรียนเชิญสมาชิกทั้งใหม่และเก่าครับ ที่มีปืนอยู่แล้ว หรือ เพิ่งรับมา

ไปร่วมแข่งขันดูครับ ว่าปืนดี หรือคนยิงดี

สมาชิกที่เริ่ม อยากแข่งขัน ไม่ต้องคิดมากครับ

ผมคนหนึ่งที่ไม่กลัวใคร แม่นขนาดไหน ปืนแพงขนาดไหน ความแรงขนาดไหน

เป้าจะล้มหรือไม่ ก็เรื่องของเป้า เพราะ คนเช็คคะแนน ก็สมาชิกในชมรม ไม่มีใครเข้าข้างใคร เยี่ยม

แต่สุดท้าย ของงานคือ เพื่อน ซึ่งเยอะมาก ก ก ก ก ก ก  ไหว้ ไหว้

ไปแล้วจะติดใจ ครับ ขอบอก
Dunk
Moderator
Hero Member

คะแนน 1657

« ตอบ #4318 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:10:21 PM »

+1 พี่ชาย  Wink เยี่ยม ไหว้

o orchid
Jr. Member
**

คะแนน 56

« ตอบ #4319 เมื่อ: มิถุนายน 08, 2012, 09:21:53 PM »

ข้อสังเกตุ

คำถาม

ขอบคุณครับ

+1 ครับ เห็นใจท่านที่เสียสละเวลามาจัด เพื่อให้เหล่าสมาชิกได้มาร่วมแข่งขันกัน และขอเป็นกำลังใจให้กับทีมงานทุกคนครับ สู้ๆๆ เยี่ยม เยี่ยม
หน้า: 1 ... 285 286 287 [288] 289 290 291 ... 348
  พิมพ์