เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 12:47:01 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามคุณวัฒน์  (อ่าน 3234 ครั้ง)
blackNwhite
Jr. Member
**

คะแนน 12

« เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 05:03:42 PM »

เรื่องที่จะถามนี่ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องคอมครับ แต่เกี่ยวกับเครื่องเสียง คิดว่าคุณวัฒน์อาจพอตอบได้ แต่ถ้าตอบไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับขอเริ่มเลยนะครับ

คือผมมี home theatre อยู่ชุดหนึ่ง เวลาเล่นแผ่น DVD ที่มีระบบให้เลือก ทั้ง 5.1 และ DTS พอเปิดระบบ 5.1 surround ก็เปิดได้ปกติ แต่พอเปิดระบบ DTSพร้อมทั้งเลือกเมนูที่แผ่นให้ตรงกับระบบ DTS มันจะเป็นใบ้ไม่มีเสียงออกมา ไม่ทราบว่าในเบื้องต้นผมควรตรวจสอบตรงไหนครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 05:50:28 PM »

Smiley สายใช้เแบบไหนครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
blackNwhite
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 06:06:27 PM »

สาย digital ครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 06:23:21 PM »

Smiley เช็คที่เครื่องเล่น DVD ตรงภาคเสียง dts ว่าได้เลือกปล่อยสัญญาณ digital out หรือ on แล้วหรือยังครับ

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 06:27:20 PM »

สาย digital ครับ

ถามต่อ แทนน้าวัฒน์ครับ... ดิจิตอลแบบไหน มันมีตั้งสามแบบ แต่ละแบบต้องการตัวถอดรหัสไม่เหมือนกันอีก...
สามแบบที่ว่าคือสายใยแก้ว, สายโอแอกเชี่ยล, หรือสาย HDMI 1.3 ... แล้วน้าวัฒน์เดี๋ยวก็ต้องถามต่อว่าเอาอะไรเป็นตัวถอดรหัส DTS เช่น DAC, AVR หรือว่า TV...

ต่อไปนี้นายสมชายถามเองก่อนเลยครับ ว่า จขกท. ทราบเรื่องว่า DTS มันต้องมีตัวถอดรหัสหรือไม่, และอีกคำถามด้วยความสงสัยคือ จขกท. ทำไมใช้เครื่องเล่น Home Thretre เล่นแผ่น DVD แล้วยังต้องต่อสายดิจิตอลออกไปที่ไหนอีกเล่าครับ... เพราะเครื่อง HT มันมีสายออกต่อไปที่ลำโพงแล้วนี่ครับ ไม่เหมือนใช้ HTPC เล่นหนัง ที่ต้องเอาเสียงออกทางสายดิจิตอลไปให้ HT มันถอดรหัสไงครับ...

แฮ่ๆ... นายสมชายเป็นอัลติส ได้ตอบตัดหน้ารถสปอร์ตอย่างน้าวัฒน์อีกแหล่ว... เย้...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 06:28:01 PM »

อ้าว... พิมพ์นานไปหน่อย ตัดหน้าไม่สำเร็จ... ฮา...
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 06:34:49 PM »

ไหว้ อัลติส พี่สมชายแรงจริงๆ สงสัยต้องเป็นชุดแต่ง TRD แน่ๆเลย

blackNwhite
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 07:21:14 PM »

ขอบคุณ คุณวัฒน์และนายสมชายครับ

ขออธิบายครับ คือ ผมใช้สาย coaxial digital  การต่อคือผมต่อสายนี้จากเครื่องเล่น dvd ไปเข้า เครื่อง HT  ครับ  เวลาจะดูหนัง ผมก็ให้เครื่อง  DVD ปล่อยแค่ภาพออกมา ส่วนระบบเสียง ก็ให้ออกผ่าน เครื่อง HT ครับ ทีนี้ผมสงสัย คือว่า จากที่ผมอธิบายมา  ถ้าผมเล่นระบบเสียงสำหรับ 5.1 surround มันก็จะออกผ่านสาย coaxial เป็นปกติ แต่เวลาเล่นระบบ DTS เสียงกลับไม่มี ทั้งๆที่ผมเลือกเมนู ที่แผ่น ให้เล่นระบบ DTS แล้วและผมดูที่เครื่อง HT ก็มีสัญญาณรูป DTS ปรากฏอยู่เรียบร้อย 

อย่างไรก็ดี ผมขออธิบายรายละเอียดเพิ่มเติม เพื่อเป็นข้อสังเกตุเผื่อคุณวัฒน์หรือนายสมชายอาจแนะนำได้ ดังนี้
๑. เวลาเปิดระบบ surround 5.1 ตรงเครื่อง HT จะปรากฏรูปสัญญลักษณ์ surround 5.1 พร้อมกับตัวหนังสือ pcm โดยมีเสียงออกเป็น ปกติ
๒. เวลาเปิดระบบ  DTS ตรงเครื่อง HT จะปรากฏรูปสัญญลักษณ์ DTS พร้อมกับตัวหนังสือ pcm แต่ตัวหนังสือ pcm นี้จะกระพริบ ซึ่งอาการกระพริบนี้ผมเข้าใจว่าทำให้ไม่มีเสียงออกมาใช่หรือไม่?

และอีกคำถามคือ pcm คืออะไรหรือมีความหมายว่าอะไรครับ?

อ้อผมลืมบอกไป HT ของผม ไม่มีHDMI เพราะเป็นรุ่นเก่าครับ
ขอขอบคุณอีกครั้งครับ
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 07:48:23 PM »

เอาเรื่องความหมาย PCM ย่อมาจาก Pulse-code modulation แปลแบบบ้านๆว่าคือการแปลงอนาลอกเป็นดิจิตอลครับ... สามารถมีได้หลายแชนแนล ดังเช่นย่อหน้า DVD PCM ในบทความนี้ครับ... http://wiki.multimedia.cx/index.php?title=PCM

ทีนี้เวลาใช้งานจริงของ จขกท. นายสมชายเข้าใจว่ามีสาเหตุจากอย่างใดอย่างหนึ่งคือ 1) เครื่องเล่น DVD มันคงเก่าไปหน่อย ไม่สามารถส่ง Bit Perfect ออกไปให้ HT ถอดรหัสได้ หรือ 2) แผ่น DVD แผ่นนั้นคงเสียครับ...

คือที่ HT มีสัญญาณรูป DTS ได้ แสดงว่ามันจับได้ว่ามีการส่งรหัสออกมา และสายสัญญาณน่าจะไหวแล้ว ม่ายงั้นมันคงไม่แสดงสัญญาณให้เห็น... เป็นนายสมชายจะทดลองเปลี่ยนแผ่น หรือไม่ก็ทดลองเล่นจาก PC ครับ...

blackNwhite
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 07:54:09 PM »

รับทราบครับ นายสมชาย   ขอตรวจสอบตามที่นายสมชาย แนะนำครับ
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 07:57:53 PM »

เรื่องที่จะถามนี่ไม่ได้เกี่ยวกับเรื่องคอมครับ แต่เกี่ยวกับเครื่องเสียง คิดว่าคุณวัฒน์อาจพอตอบได้ แต่ถ้าตอบไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับขอเริ่มเลยนะครับ

คือผมมี home theatre อยู่ชุดหนึ่ง เวลาเล่นแผ่น DVD ที่มีระบบให้เลือก ทั้ง 5.1 และ DTS พอเปิดระบบ 5.1 surround ก็เปิดได้ปกติ แต่พอเปิดระบบ DTSพร้อมทั้งเลือกเมนูที่แผ่นให้ตรงกับระบบ DTS มันจะเป็นใบ้ไม่มีเสียงออกมา ไม่ทราบว่าในเบื้องต้นผมควรตรวจสอบตรงไหนครับ

ขอขอบพระคุณล่วงหน้าครับ

แผ่น  DVD  บางแผ่นมันก็เขียนหลอกๆไว้นะครับ  แต่ถ้ามันไม่มีเสียงออกมามันก็ต้องเข้าไปตั้งค่าเสียง  DTS  ไห้เป็น ON  

เครื่องเล่น Home Thretre   รุ่นใหม่ๆ เขาประกอบมาเสร็จเรียบร้อยแล้วนี่ครับ   หรือว่าของ จขกท  เป็นแบบแยกชิ้นครับ
บอกชื่อยี่ห้อมาได้ไหมครับ  แล้วถ้าเป็น TV  รุ่นเก่าๆหน่อยเมื่อเราเลือกระบบเสียง เป็น  DTS  ก็จะไม่มีเสียงนะครับ TV  มันไม่รองรับ
งง  เหมือนกัน ปรกติชุดHome Thretre  มันมีลำโพงมาครบชุดอยู่แล้วนี่ครับ    หรือว่าHome Thretre  ของ  จขกท  เลือก ระบบ

DTS  ได้หลายแบบครับ เช่น DTS  ES  DTS  NEO6  DTS  EX แล้วเลือกไม่ถูก  ปรกติแผ่นบ้านเราจะมีแค่ DTS DIGITAL SURROUND

ซึ้งเป็น DTS  ธรรมดาครับ       แล้วในบูลเรย์ ก็มี  DTS  ตัวใหม่อีกนะครับ จำชื่อไม่ได้  เป็น 7.1   ครับ  แหล่มสุดๆไปเลย    
     หลงรัก หลงรัก
blackNwhite
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:10:52 PM »

ของผมเป็นแบบแยกชิ้นครับ  ยี่ห้อ marantz  รุ่น SR-4200 ผมซื้อมาประมาณ 6-7 ปีแล้วครับ  มีระบบ DTS แบบเดียว ส่วนทีวี เป็น LCD เพิ่งซื้อได้ปีเดียว ส่วนเครื่อง เล่น DVD ก็ซื้อพร้อมกับ ทีวี ครับ         

ส่วนที่บอกว่าต้องไปตั้งค่าเสียง DTS ให้ไปที่  on  นี่ต้องไปตั้งที่ไหนครับ เครื่องเล่น DVD หรือ HT ครับ
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:14:57 PM »

เครื่องเล่น DVD  ครับ     DVD  ของอะไรครับ 
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:17:23 PM »

Smiley ไฟล์บลูเรย์ จะเป็น True HD ครับ

แผ่นดีวีดีเป็นแผ่นแท้หรือเปล่าครับ ถ้าเป็นแผ่นก๊อปบางครั้งคนทำอาจตัดเสียง DTH ออกเพื่อให้ได้ไฟล์ภาพที่มี ViDEO BiTRATE ดีขึ้นครับ

blackNwhite
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:20:52 PM »

เครื่องเล่น philips รุ่น DVP3980K มี HDMI แล้วครับ   ส่วนแผ่น DVD เป็นแผ่นแท้ครับ
หน้า: [1] 2 3
  พิมพ์