เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 12:42:50 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.เป็นเพียงสื่อกลางช่วยให้ผู้ซื้อ และผู้ขาย ได้ติดต่อกันเท่านั้นและไม่มีส่วนเกี่ยวข้องใดๆ กับประโยชน์หรือความเสียหายที่อาจจะเกิดขึ้น
ประกาศหรือแบนเนอร์ในเวบไม่ใช่ตัวบ่งชี้ว่าสินค้านั้นมีคุณภาพหรือไม่
โปรดใช้วิจารณญาณในการตัดสินใจซื้อด้วยตัวเอง

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรียนถามคุณวัฒน์  (อ่าน 3230 ครั้ง)
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:33:43 PM »

Smiley เอ...รุ่นนี้มันเล่น ได้แล้วหรอครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 17, 2010, 08:46:39 PM โดย วัฒน์ » บันทึกการเข้า

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
รักปืน-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:37:25 PM »

เข้าไปตั้งค่าระบบ เสียงนะครับ ถ้ายังไม่ได้  ผมแนะนำว่า ไปซื้อสาย  ออปติคอล ใยแก้ว มาดีกว่าครับ  300  เองครับเสียงจะดีกว่า  coaxial

แล้วคุณ จะฟังเสียงจาก  TV  หรือ  จากชุด  โฮม ครับ  เสียงไม่ดังมันเกิดกับอะไรครับ  TV  หรือชุดโฮม   ถ้าจะเอาเสียงที่ชุดโฮม

ก็ต้องตั้งค่าที่ชุดโฮมด้วยนะครับ  มันจะได้รู็จักกัน   ชุดโฮมคุณมันรองรับ  HDMI  ไหมครับ  ผมว่าคงไม่  คุณคงเอาภาพขึ้น  LCD  แล้วเอาเสียง
เข้าชุดโฮมใช่ไหมครับ  
คุณพังเสียง  5.1  จากลำโพงตัวใหนครับ  TV  หรือ ชุดโฮม      ยิ้มีเลศนัย
blackNwhite
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:40:02 PM »

เล่นได้แล้วครับ ผมต่อ HDMI ตรงจากเครื่องเล่น DVD เข้าทีวีเวลาดูหนังจากแผ่นในกรณีที่ไม่เปิดเครื่อง HT ครับ
blackNwhite
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:44:51 PM »

ตอบคุณรักปืน

ในกรณีที่ผมเล่นไม่ผ่าน เครื่องเสียง ก็ไม่มีปัญหาอะไร เสียงออกทางทีวีเป็นปกติ  แต่ที่มีปัญหาคือในกรณีที่เล่นผ่านเครื่องเสียงครับ เวลาเปิด mode DTS เสียงไม่ออกจากลำโพงเครื่องเสียงครับ เลยมาถามคุณวัฒน์และผู้รุ้ท่านอื่น   
อ้อ เครื่องเสียงผมไม่มีระบบ HDMI  ครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:53:55 PM »

เล่นได้แล้วครับ ผมต่อ HDMI ตรงจากเครื่องเล่น DVD เข้าทีวีเวลาดูหนังจากแผ่นในกรณีที่ไม่เปิดเครื่อง HT ครับ

TV  LCD  มันรองรับ DTS  อยู่แล้วครับ  ธรรมดา  แต่ชุดโฮม ผมว่าไปซื้อออปติคอล ใยแก้ว  มาดีกว่าครับ  ดูที่ตัวเครื่องมันรองรับใหมครับ
มีใหม  เครื่องเล่น DVD  ด้วยนะครับมีใหม     ถ้าที่ชุดโฮมมี  แล้วมันขึ้นกระพิบว่า  PCM    ก็แสดงว่าคุณยังไม่ได้ไปเซ็ตค่าตัวเครื่องชุดโฮม
 ครื่องเสียง  คุณมีอะไรบ้างครับ นอกจากcoaxial  แล้วมีอะไรอีกครับ
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

เนรเทศยกโคตรดีกว่านิรโทษยกเข่ง

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:54:29 PM »

Smiley ได้คำตอบแล้วครับ ตามนี้

Philips DVD player DVP3980K

Question
Why is there no sound when I play a DTS DVD?

Answer
Your player transfers the DTS bit stream though coaxial or HDMI output. Use a coaxial cable or HDMI cable to connect the audio from your player to a multi-channel receiver or HDMI receiver.

To set up sound for a multichannel receiver connected through a coaxial cable:

1.Press SETUP on the player’s remote control. The system setup menu appears.
2.Select [Audio Setup Page] > [Digital Audio Setup].
3.Select [Digital Output], then press .
4.Select [All] and press OK.
5.Select [HDMI Audio Setup], then press .
6.Select [OFF] and press OK.
To set up sound for an HDMI receiver connected through an HDMI cable:

1.Press SETUP on the player’s remote control. The system setup menu appears.
2.Select [Audio Setup Page] > [Digital Audio Setup].
3.Select [HDMI Audio Setup], then press .
4.Select [ON] and press OK.

ฟ้าและดินไม่เห็นไม่เป็นไร ไม่ได้หวังให้ใครจดจำ
แม้ยากเย็นแค่ไหน ไม่เคยบ่นสักคำ ไม่มีใครจดจำ แต่เราก็ยังภูมิใจ

จะปิดทองหลังองค์พระปฏิมา จะยอมรับโชคชะตาไม่ว่าดีร้าย
ไม่มีใครอยู่ค้ำฟ้า ถึงเวลาก็ต้องไป เหลือไว้แต่คุณงามความดี
blackNwhite
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 08:56:53 PM »

คำตอบผมตอบที่คุณวัฒน์ถามว่ารุ่นนี้เล่นได้แล้วเหรอ   ผมเลยขอตอบว่า เครื่อง DVD รุ่นนี้เล่น HDMI  ได้แล้วนะครับ
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:08:39 PM »

Smiley ได้คำตอบแล้วครับ ตามนี้

Philips DVD player DVP3980K

Question
Why is there no sound when I play a DTS DVD?

Answer
Your player transfers the DTS bit stream though coaxial or HDMI output. Use a coaxial cable or HDMI cable to connect the audio from your player to a multi-channel receiver or HDMI receiver.

To set up sound for a multichannel receiver connected through a coaxial cable:

3.Select [Digital Output], then press .
4.Select [All] and press OK.
5.Select [HDMI Audio Setup], then press .
6.Select [OFF] and press OK.
To set up sound for an HDMI receiver connected through an HDMI cable:

3.Select [HDMI Audio Setup], then press .
4.Select [ON] and press OK.

ประมาณนี้เหละครับพี่วัฒน์ ไหว้    เขียนบอกยากครับถ้าเห็นทำตัวแปปเดียวครับ               ลองทำดูนะครับ   

DTS   ON       PCM     ON   ดูเครื่องเสียงด้วยว่ารองรับ  96  KHZ   หรือเปล่า   ถ้าไมเสียงจะแปลงเป็น  48  KHZ   แต่ถ้าเป็น 96  KHZ  ก็  OFF  ครับ

MPEG-2  DIGITAL  OUT      PCM          /       BITSTREAM     เลือกตัวนี้นะครับ   

แค่นี้ก็น่าจะได้แล้วมั้งครับ หลงรัก

วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:15:18 PM »

เยี่ยม ครับคุณ.รักปืน ผมก็ไม่ได้เล่นเครื่องรุ่นนี้เลยไม่สามารถให้ความกระจ่างได้ ยิ่งตอนนี้เลิกเล่นดีวีดีแล้วครับ หันไปเล่นเครื่อง HD Player แทนแล้วครับ ขี้เกียจเก็บแผ่น

ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:23:10 PM »

เยี่ยม ครับคุณ.รักปืน ผมก็ไม่ได้เล่นเครื่องรุ่นนี้เลยไม่สามารถให้ความกระจ่างได้ ยิ่งตอนนี้เลิกเล่นดีวีดีแล้วครับ หันไปเล่นเครื่อง HD Player แทนแล้วครับ ขี้เกียจเก็บแผ่น

อิอิ  ไหว้   พี่วัฒน์   ไฮโซ เล่น  เครื่อง HD Player    ผมเน็ตเต่า ฝากใว้ก่อน  HD Player   รอไห้เครื่อง+แผ่นบูลเรย์ มันถูกๆสักหน่อย

ผมคงได้เข้ายุค  HD   กับเขาบ้าง หลงรัก หลงรัก
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:27:11 PM »

Smiley ถ้าจะซื้อบลูเรย์ เล่น HD Player  หรือใช้  HTPC แบบพี่สมชาย ดีกว่าครับ คุ้มกว่ากันเยอะครับ

blackNwhite
Jr. Member
**

คะแนน 12

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:48:42 PM »

ผมเล่น dts ผ่านเครื่องเสียงได้แล้วครับ หลังจากที่ตั้ง ค่าตรงเครื่องเล่น dvd แต่ งง นิดนึงทำไมพอปิดเครื่องเสียง ทีนี้เสียงไม่ออกทางทีวีเลย
ก่อนหน้านั้น ทีวีต่อ HDMI กับเครื่องเล่น DVD ถ้าไม่เปิดเครื่องเสียง  เสียงก็จะออกทาง ทีวีได้ปกติ แต่จะไม่เสียง dts เมื่อเปิดเครื่องเสียง      ทีนี้พอตั้งค่าdts ตามที่หลายๆท่านแนะนำ ปรากฏว่าเสียง dts ออก แต่ ทีวีไม่ออก       แต่พอกลับไปทำให้ทีวีเสียงออก เสียง dts ก็ไม่ออก  หรือว่าผมต้องตั้งค่าใหม่ทุกครั้งเมื่อจะเปลี่ยนระบบเสียง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:52:17 PM »

Smiley ถ้าจะซื้อบลูเรย์ เล่น HD Player  หรือใช้  HTPC แบบพี่สมชาย ดีกว่าครับ คุ้มกว่ากันเยอะครับ

มันเป็นแค่โครงการนะครับพี่ ไหว้     ตอนนี้ผมก็เสพ DVD  ผ่าน HDMI กับ  LCD  ก็พอรับได้ครับ  เสียง  5.1   ผมก็ว่ายังไปได้อีกนานครับ  7.1 ผมว่า

มันเกินไปนะครับ  เรายังไช้เทคโนโลยีไม่คุ้มครับ  บ้างคนยัง ต่อ  DVD  กับ  ทีวี  21-29  โบราณอยู่เลยนะครับ  คนกลุ้มนี้เขายังไม่เคยได้ฟังเสียง  5.1  ของDVD ด้วยซ้ำ

ที่บ้านผมมีคนซื้อเครื่อง BD   มาเล่นกับ  29  TV  โบราณ ต่อสายคอมโบแนน  เขาก็ว่าชัดสุดยอดแล้ว  ผมว่าเขายังไม่ได้ไช้ความสุดยอดของ BD  ด้วยซ้ำ
คนไทยเราชอบอะไรที่หวือหวา  แต่ไช้เทคโนโลยี ไม่เป็น  ไช้ไม่คุ้มค่านะครับ    

BD  มันเกิดมาพร้อมกับความ ไฮเอ็น  HD  เต็มรูปแบบ  เราเอามาเล่นกับ  HDMI  /LCD   มันก็คงจะสมกันนะครับ  แต่ถ้าเราเอาไปเล่นกับ  TV  รุ่นเก่าๆ มันก็ยังไงๆอยู่นะครับพี่
 ออ    แล้วคนซื้อ  BD  มาเล่นก็ ไม่ได้เล่น  BD  เป็นหลักนะครับ  (เขาแถมมาแผ่นเดียว)    เขาก็ยังจับ  DVD  ใส่อยู่ดีครับ

ผมว่า  DVD  ยังอยู่อีกนานครับ  สำหรับคนไทยนะครับ ไหว้
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน -68

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 09:58:06 PM »

ผมเล่น dts ผ่านเครื่องเสียงได้แล้วครับ หลังจากที่ตั้ง ค่าตรงเครื่องเล่น dvd แต่ งง นิดนึงทำไมพอปิดเครื่องเสียง ทีนี้เสียงไม่ออกทางทีวีเลย
ก่อนหน้านั้น ทีวีต่อ HDMI กับเครื่องเล่น DVD ถ้าไม่เปิดเครื่องเสียง  เสียงก็จะออกทาง ทีวีได้ปกติ แต่จะไม่เสียง dts เมื่อเปิดเครื่องเสียง      ทีนี้พอตั้งค่าdts ตามที่หลายๆท่านแนะนำ ปรากฏว่าเสียง dts ออก แต่ ทีวีไม่ออก       แต่พอกลับไปทำให้ทีวีเสียงออก เสียง dts ก็ไม่ออก  หรือว่าผมต้องตั้งค่าใหม่ทุกครั้งเมื่อจะเปลี่ยนระบบเสียง

ถามใจคุณดูก่อนครับว่าจะเอาเสียงไปดังที่ไหน  ถ้าดังที่ชุดโฮม  มันก็จะไม่ดังที่ทีวีนะครับ     ฟังที่ชุดโฮมนะดีแล้วครับ  ทีวีจะได้มีอายุลำโพงนานขึ้น  ประหยัดไฟฟ้าด้วยครับ      ถ้าดังทั้งสองที่พร้อมกันมันก็ไม่มีมิติเสียงนะครับ  เข้าใจไหมครับ  มิติเสียง

เสียงที่สุดยอดจะต้องมาจากชุดโฮมที่ถอดระหัดเสียง  5.1  เท่านั้นครับ  ลำโพง  ทีวีนะมัน เสียงไม่ค่อยมีมิติหรอกครับ เยี่ยม
วัฒน์
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4114

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2010, 10:03:21 PM »

Smiley อย่าไปฟังจากทีวีเลยครับ ลำโพงเล็กๆ เล่นผ่านรีซีฟเวอร์ดีแล้วครับ ส่วนสาเหตุที่ไม่ออกที่ทีวี น่าจะเป็นเพราะเฟิร์มแวร์ของเครื่องได้แยกช่องสัญญาณเสียงมาให้ถูกต้องแล้ว จะเอาสัญญาณตรงไหนไปออกทีวีล่ะครับ

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์