เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 06:26:17 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มีดกรีดยางมอเตอร์ไฟฟ้า ใครเคยใช้บ้างครับ  (อ่าน 26547 ครั้ง)
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

เรื่องบังเอิญไม่มีจริง

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:41:32 PM »

เท่าที่เห็น และสมมุติฐานหลักการทำงานคร่าว ๆ   ท้ายสุด ใส่แบ็ต

ต่อกับคอ เป็นมอเตอร์  ต่อกับสายสลิงค์ (เพื่อให้การทำงานของใบมีด มีความยืดหยุ่น )

ส่วนคอ มีสายสลิงค์ อาจมีบูชป้องกันสะบัดสัก สองจุด ไปต่อกับเฟืองกลับทิศ หลักการคอม้าของเครื่องตัดหญ้าสะพาย

แล้วตรงใบมีด อาจมีใบมีดถึงสองใบ เป็นเหล็กกล้า แกร่ง ลับคมแบบใบกบไฟฟ้า ทำงานด้วยการหมุน กินหน้ายางแบบกบไฟฟ้า

และคายเปลือกยางออกด้านบน  ตรงนี้แหละ  ยางที่แห้งติดหน้า คงต้องเอาออกก่อน เพราะใบมีดคมขนาดไหน ก็ตัดหน้ายางที่แห้งติดอยู่ออกยาก

ทีนี้ มันจะช้ากว่ามีดธรรมดาก็อีตรงลอกหน้ายางนี่แหละ เพราะมีด ไม่ต้องลอกหน้ายางออก

มีข้อสังเกตนิดหนึ่ง ซึ่งทำให้ผม ไม่เคยคิดเรื่องเครื่องตัดยางแบบนี้เลย คือ มันจะรู้ได้ไง ว่า ท่อน้ำยาง อยู่ตรงไหน

ถ้ามันเอาเปลือกยางด้านนอกเป็นเกณฑ์ ว่าจากเปลือกยางเข้าไป แปดมิลฯ เก้ามิลฯ หรือหนึ่งเซ็นต์ จะเป็นท่อน้ำยาง เลยไปอีกสองมิลฯ เป็นท่อน้ำเลี้ยง

แต่ยางแต่ละต้น เปลือกหนาไม่เท่ากัน  ถ้าไปเจอต้นเปลือกบาง ก็คงขูดเอาท่อน้ำเลี้ยง หรือเยื่อเจริญ (แปลว่า บาด )

ถ้าไปเจอเอาต้นเปลือกหนา ไม่ต้องถึงอีกระโถนของผมหรอก แค่ยางต้นแก่ ๆ โต ๆ บางพันธุ์ ก็ไปต่อไม่ถูกแล้ว

เบิ้ม
"ชีวิตคนนั้นแสนสั้น ความดีนั้นจักคงทน"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6424

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:42:03 PM »

เจออีกระโถนเปลือกหนาเกือบนิ้วของตรูต้นเดียวก็ไปไม่เป็นแล้ว   ขำก๊าก

เก็บไว้ขายชาวสวนมือใหม่ที่เพิ่งกลับจากภาคธุรกิจเหอะ

อีกหน่อยคงมีหุ่นยนต์นะน่าฉ็อง  หลงรัก

มันไม่บ่นเหม็นขี้ยาง  คิก คิก

"ศรัทธาของท่าน ความเชื่อของท่าน ก็เป็นของท่าน ความเชื่อของเรา ศรัทธาของเรา ก็เป็นของเรา"
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:48:24 PM »

เจออีกระโถนเปลือกหนาเกือบนิ้วของตรูต้นเดียวก็ไปไม่เป็นแล้ว   ขำก๊าก

เก็บไว้ขายชาวสวนมือใหม่ที่เพิ่งกลับจากภาคธุรกิจเหอะ

อีกหน่อยคงมีหุ่นยนต์นะน่าฉ็อง  หลงรัก

มันไม่บ่นเหม็นขี้ยาง  คิก คิก

ผมว่า นวัตกรรมต่อจากนี้ อาจอยู่ในรูป อโกรเบท ที่มีการนำมาใช้เมื่อหลายปีก่อนมากกว่า คือ เจาะต้น อัดแกสเอธิลีน (ไม่ใช่อะเซธิลีนนะ)ป้องกันยางแข็ง

แล้วใส่ภาชนะขนาดใหญ่ สองสามลิตร สี่ห้าวัน ก็มาเก็บไปทีนึง  ฝนตกแดดออกก็เก็บผลผลิตได้

แต่ที่แล้วมา มีผลกับต้นยางค่อนข้างมาก ถ้ามันกลับมาอีก ก็น่าจะพัฒนาจนลดข้อเสียไปเยอะ
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:55:55 PM »

มาละนายหัวสวนยางห้าพันไร่  พี่ซับกับครูต้นหายไปไหนนิ   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:59:36 PM »

แต่ก็ต้องยอมรับอยู่อย่าง คือ มันพัฒนาไปกว่ารุ่นแรก ๆ ที่เป็นโปรเจ็คของนักศึกษา ป.ตรี ไปมาก

รุ่นแรก ๆ ตัวเท่าขวดโค้ก ตัดแต่ละที คนตัดตัวเขลอะยังกะไปฟัดกับหมามา เพราะเปลือกยางและน้ำยาง กระจายออกไม่มีทิศทาง

มอเตอร์ก็แรงมากเกิน กระชากเนื้อไม้ออกมายังกะเครื่องสเต็ล

อ้อ รุ่นนั้น สะพายแบ็ต สิบสองโวลล์ข้างเอวด้วย

ตัวนี้ เล็กมาก น่าจะโตกว่ามีดยิลเล็ตนิดหน่อย คงจะเท่า ๆ กับแปรงสีฟันไฟฟ้า (ผมก็ไม่เคยเห็นทั้งคู่  ขำก๊าก )

มากังขาเอาตรงใบมีด ที่ว่า ทนตลอดฤดูการกรีด

เอ่อ พี่ครับ  ฤดูการกรีดหนึ่ง ๆ ของพี่นี่ มันกี่วันครับ

ของผม ฤดูการกรีดหนึ่ง ๆ สิบเอ็ดเดือนครับ  เว้นใบร่วงไม่ถึงเดือน  เว้นฝนตกเดือนสิบสอง แต่ถ้าวันไหนแล้ง ก็ตัดอีก...
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 10:00:40 PM »

มาละนายหัวสวนยางห้าพันไร่  พี่ซับกับครูต้นหายไปไหนนิ   Grin

ตอนนี้แหละ  สงัดคนดี

คนเยอะ ๆ เขิน  พูดแล้ว น้ำลายฟูมปาก
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 10:02:45 PM »

มาละนายหัวสวนยางห้าพันไร่  พี่ซับกับครูต้นหายไปไหนนิ   Grin

คนเยอะ ๆ เขิน  พูดแล้ว น้ำลายฟูมปาก

ผมมีเรื่องจะฟ้องครับ  พี่ซับกับครูต้นเขาจะแอบมอมเหล้าน้าแล้วฮุบที่สวนยางกัน  ดีนะที่ผมไหวตัวแอบฟังก่อน  เลยเอามาบอกเนี่ยครับ   Grin

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 10:06:33 PM »

อีตรงทางออกของเปลือกยาง (ที่เราเข้าใจว่ามันเป็น) มันตะหงิด ๆ นะ  ทำไมต้องทำหักศอกยังงั้นด้วย

เปลือกยางที่กรีด มันออกมาสภาพไหน  คงเป็นฝอยเลยมั๊ง เพราะไม่งั้น คงต้องพกไม้จิ้มฟัน ไว้เขี่ยเปลือกยางที่อุดทางออก

แล้วมันก็ เล็กไป แคบไปหรือเปล่าหว่า ถ้าเทียบกับความหนาของเปลือกยาง
Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 10:07:26 PM »

ผมมีเรื่องจะฟ้องครับ  พี่ซับกับครูต้นเขาจะแอบมอมเหล้าน้าแล้วฮุบที่สวนยางกัน  ดีนะที่ผมไหวตัวแอบฟังก่อน  เลยเอามาบอกเนี่ยครับ   Grin

เหรอ น้ากวางทั้งค้านทั้งห้ามเลยสินะ     แลบลิ้น
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 28, 2010, 10:08:57 PM โดย Pandanus » บันทึกการเข้า
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 10:10:44 PM »

เหรอ น้ากวางทั้งค้านทั้งห้ามเลยสินะ

โอ้ยยยย....สารพัดทั้งห้ามทั้งบอกครับน้าฉ็อง  ยิ้มีเลศนัยพูดยังไงสองคนนั้นก็ไม่ฟัง จะลุยท่าเดียวนี่เห็นว่าจะไปหลอกน้าสิงห์ให้มาว่าความให้ด้วยอีกครับ   คิก คิก คิก คิก  เยาะเย้ย

Pandanus
Hero Member

คะแนน 6378

« ตอบ #55 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 10:14:05 PM »

ตรูจะเอาคืนใครก่อนดีหว่า

โจทย์อื้อเลย

ยังมีอีตาขายมีดตราตาที่ตรูไปลายเคงไว้อีก  หลังจากวันนั้น ไม่เห็นใครสั่งมีดแกอีกเลย

อันที่บ้าน ไปทำมาแล้ว ยังไม่ได้ออกงานสักต้นที
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #56 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 10:15:29 PM »

สำมะเหร็ด.... เยาะเย้ย เยาะเย้ย เยาะเย้ย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #57 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 10:16:17 PM »

เหรอ น้ากวางทั้งค้านทั้งห้ามเลยสินะ

โอ้ยยยย....สารพัดทั้งห้ามทั้งบอกครับน้าฉ็อง  ยิ้มีเลศนัยพูดยังไงสองคนนั้นก็ไม่ฟัง จะลุยท่าเดียวนี่เห็นว่าจะไปหลอกน้าสิงห์ให้มาว่าความให้ด้วยอีกครับ   คิก คิก คิก คิก  เยาะเย้ย

สมรู้ร่วมคิด  โดนเท่ากัน

ไป๊ โรงพักเดี๋ยวนี้

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

« ตอบ #58 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 10:26:50 PM »

ผมพลเมืองดีนะครับน้าดุลย์   เยาะเย้ย เยาะเย้ย

Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #59 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 10:28:58 PM »

อยากลาออกไปตัดยางมั่ง Grin

แต่สวนยางยังไม่มีที เศร้า

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 ... 9
  พิมพ์