เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 12:21:34 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 101
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Daystate-เปิดจองใหม่4ตุลาคม 2011  (อ่าน 281274 ครั้ง)
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #180 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 03:37:37 PM »

ตัวนี่มีป่าวครับ
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #181 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 04:18:33 PM »

ถ้าเลือกลูกอย่างนี้คุณrugerน่าจะคุยให้นายห้างเอาลูกเข้ามาขายราคาพิเศษสำหรับคนซี้อปืนนะครับ

...น้องหมอ ครับ ใน PM ของผมได้แจ้งนายห้างฯไว้ ครับ(ตามด้านล่าง)
 4.ปืน Rangerและ Hunsman ขนาด 12 ft/ lbs สามารถใช้ลูกเบอร์ 2ทั่วไปเหมือนกับปืน AA ได้หรือไม่(ในSpec.ไม่ได้กำหนดไว้) และขนาด 30-40 ft/ lbsที่ใช้ลูกปืน 20 gr. H&N Baracuda Match..ตลับ 500นัด..หากนายห้างฯนำเข้า..ราคาตลับละเท่าไร ครับ

นายห้างตอบว่า
4. คงต้องเป็นJSBหัวหนักครับ

จากการพูดคุยเพิ่มเติมแล้ว..ได้ความว่า" ส่วนลูกปืน 20.5 gr. H&N Baracuda Match นั้นเป็นลูกที่เหมาะกับแข่งขัน" และ "จะมีลูก JSB ขนาดต่างๆจะเข้าราวปลายเดือนต.ค.หรือต้นเดือนพ.ย.ปีนี้" (ราคายังไม่แจ้ง..เพราะทางอังกฤษนั้นยังไม่แจ้งเช่นกัน)...เมื่อปืนเข้ามาเราก็จะมีจะลูกแถมมาให้ 2 ตลับ ครับ..แล้วพวกเราก็ควรซื้อเพิ่ม ..ของลูก JSB ที่กำลังจะเข้ามาอีก อย่างละ 1ตลับ  เพื่อนำมาทดสอบว่าน้ำหนักเท่าไรจะเหมาะกับปืนแต่ละรุ่นของพวกเรา...แต่ไม่ต้องกลัว...เนื่องจากนายห้างฯต้องดูแลเราเป็นอย่างดีอยู่แล้ว..เหมือนคราวนำเข้าปืน AA ครับ

tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #182 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 04:24:47 PM »

พี่วิโรจ ถามนายห้างยังครับ ว่า สามารถ ปรับ ความแรงลม ได้หรือป่าวครับ
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #183 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 05:02:35 PM »

พี่วิโรจ ถามนายห้างยังครับ ว่า สามารถ ปรับ ความแรงลม ได้หรือป่าวครับ

...ผมไม่ได้สอบถามใน PM (ตามด้านล่าง) ครับ
1.ปืน Ranger นั้นไกปืนเป็นแบบธรรมดาหรือไฟฟ้า เพื่อการตัดสินใจก่อนกลางเดือนต.ค.นี้

เพราะว่า คุณ Thunder 65..ได้ตอบในเวปไว้แล้ว ครับ
ใช้ระบบไฟฟ้าแทน Regulator  เยี่ยมไปเลย แล้วความแม่นยำเท่ากันมั้ยครับ  แต่ที่แน่ๆ แรงกว่าใช่มั้ยครับ

ความแม่นยำไม่น่าจะแตกต่างกัน ลำกล้อง ระบบป้อนลูกเหมือนกันครับ

Air woft MVT กลไกจะเป็นระบบอิเลคทรอนิคส์ จะทำมาแรงสูงสุดที่ 40 ฟุต/ปอนด์ แต่สามารถปรับระดับความเร็วในระดับน้อยกว่า 40 ฟุต/ปอนด์ลงมาครับ

Air Ranger เป็นระบบกลไกล้วน ความแรงต้องสั่งตามที่โรงงานกำหนดมา แต่ถ้าจะปรับแต่งเองต้องมีเครื่องวัดความเร็วกระสุนช่วยด้วยครับ 

***แล้วนายห้างฯก็ยืนยันมา...เช่นกัน
1. ไกธรรมดา ปรับได้ครับ

นั่นแสดงว่าปรับได้จริงๆ...ในการปรับ(Setting)แต่ละครั้งนั้น..ต้องมีเครื่องมือสอบเทียบความเร็วกระสุน..แต่คงไม่มีปุ่มปรับระดับ 5 จุดเหมือนเจ้า AA รุ่น Extra FAC ครับ..ต้องปรับตามคู่มือ..

tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #184 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 05:28:08 PM »

การปรับ ต้อง ถอดสโตก ออกหรือปรับนอกได้เลยครับ

แล้วมันมี REGULATOR   ด้วยใหม่ครับ 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2010, 05:30:48 PM โดย tongzeed » บันทึกการเข้า
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #185 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 06:01:28 PM »

การปรับ ต้อง ถอดสโตก ออกหรือปรับนอกได้เลยครับ

แล้วมันมี REGULATOR   ด้วยใหม่ครับ 

***ตามหลักการแล้ว..เมื่อปรับลมตรงจุด LALVE(ประตูลม)..คงต้อง ถอดสต๊อก ออกอย่างแน่นนอน..ต้องดูคู่มืออีกครั้ง ครับ  การปรับอย่างนี้มีจุดประสงค์คือต้องการล่าสัตว์เล็กระยะใกล้ด้วยน้ำหนักกระสุนที่เบาลง แต่ถ้าสัตว์ใหญ่ขึ้น ก็ไม่ต้องปรับเลยแล้วใช้น้ำหนักกระสุนที่มีน้ำหนักตามคู่มือกำหนด..ขอย้ำว่าต้องยึดการปรับแรงดันและน้ำหนักกระสุนตามคู่มือของแต่ละรุ่นเป็นสำคัญ ครับ
  หากผิดจากนี้ ก็ขออภัยด้วย...ว่ากันไปตามภาษาช่าง ครับ...ส่วน"แล้วมันมี REGULATOR ด้วยไหม" นั้นผมไม่แน่ใจ..เดี๋ยวคงมีผู้รู้..มาตอบ ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 04, 2010, 06:03:04 PM โดย ruger40 years » บันทึกการเข้า
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #186 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 06:55:00 PM »

แล้วมันมี REGULATOR   ด้วยใหม่ครับ 

รุ่นกลไกล้วนไม่มี Regulator ครับ

กลไกกระแทกวาล์วเรียกว่า Harper Valve"Slingshot" Hammer

ตัวค้อนกระแทกวาล์ว มีปลอกชั้นนอกและค้อนตัวในเป็นตัวกระแทกวาล์วแบบแรงเฉื่อยครับ

น่าจะปรับที่สปริงและสกรูตัวหนอนที่ปลายตัวกระแทกวาล์วได้ครับ

รูปจากเวปนอกครับ

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #187 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 09:23:31 AM »

รุ่นกลไกล้วนไม่มี Regulator ครับ

กลไกกระแทกวาล์วเรียกว่า Harper Valve"Slingshot" Hammer

ตัวค้อนกระแทกวาล์ว มีปลอกชั้นนอกและค้อนตัวในเป็นตัวกระแทกวาล์วแบบแรงเฉื่อยครับ

น่าจะปรับที่สปริงและสกรูตัวหนอนที่ปลายตัวกระแทกวาล์วได้ครับ

..ขอขอบคุณ คุณ Thunder 65.. ไหว้ที่ช่วยตอบยืนยัน..การไม่มี Regulator ครับ  และการแสดงด้วยภาพของการปรับแรงดัน..โดยเป็น รุ่นกลไกล้วนๆ...สรุปว่า..การปรับแรงดันต้องปรับที่"ตัวค้อนกระแทกวาล์ว"( Harper Valve"Slingshot" Hammer)  เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม
     ผมขออนุญาตขยายความจาก.. รูปภาพจากเวปนอก ครับ..เพื่อความเข้าใจของสมาชิกฯและบุคคลทั่วไป... Smiley
 1.โดยการถอดชุดลำกล้องออกก่อน(รูปที่ 2)

2.แล้วปลดสวิทซ์ปิด-เปิด(Safety Switch) ที่อยู่เหนือชุดลั่นไกออก(รูปที่ 4)

3.จากนั้นต้องคลาย Nut ที่อยู่ด้านบนของ"ตัวค้อนกระแทกวาล์ว มีปลอกชั้นนอก"ให้หลุดจากกัน(รูปที่ 5)

4.เมื่อตัวค้อนกระแทกวาล์ว มีปลอกชั้นนอกหลุดออกมาแล้ว ให้คลาย Nutตรงหน้าแปลนให้หลวม(รูปที่ 6)

5.สุดท้าย..ให้ปรับตัวสกรูตัวหนอนที่ปลาย"ตัวกระแทกวาล์ว" เพื่อให้ตั้งระยะการเปิดประตูลมให้แรงดันมากหรือน้อยในการยิงแต่ละสถานการณ์..ตามความต้องการ(รูปที่ 7)

ขอบคุณมาก

บุคคลทั่วไป
« ตอบ #188 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 01:18:03 PM »

ขออนุญาต ครับ..ยืนยัน..Update  5 ต.ค. 52 เวลา 13.09 น.
  การจอง Daystate ครับ
    1. ruger40 years  Air Ranger  FAC 50 to 60 ft/lbs -.22 cal สำหรับคนถนัดขวา พร้อมแมกกาซีนสำรอง
    2. komutsu   Huntman Classic FAC 30ft/lbs in .22  สำหรับคนถนัดซ้าย (ขออนุญาตลงชื่อไว้ก่อนครับ)
    3. tongzeed  มองไว้2 รุ่น ครับ Air Ranger FAC 40ft/lbs in .22, Huntman Classic FAC 30ft/lbs in.22(ขอจองไว้ก่อน)
    4. bannok  มองไว้2 รุ่น ครับ Air Ranger FAC 40ft/lbs in .22, Huntman Classic FAC 30ft/lbs in.22(ขอจองไว้ก่อน)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2010, 01:24:02 PM โดย ruger40 years » บันทึกการเข้า
cnintorn
Full Member

คะแนน 40

« ตอบ #189 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 06:39:45 PM »

เราสามารถสั่งตัวที่ติดเก็บเสียงได้มั้ยครับ แบบตัวนี้ Huntsman Classic with Airstream IV Reflex Silencer
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2010, 06:48:37 PM โดย cnintorn » บันทึกการเข้า

AIRARM S510 Extra FAC Superlite TRADITIONAL .177
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #190 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 07:29:33 PM »

เราสามารถสั่งตัวที่ติดเก็บเสียงได้มั้ยครับ แบบตัวนี้ Huntsman Classic with Airstream IV Reflex Silencer

คุณ  cnintorn  ครับ
  จากที่ผมได้ปรึกษากันายห้างฯ..เรื่อง"ตัวที่ติดเก็บเสียง"นี้แล้ว  ปรากฎว่ามันผิดกฎหมายของบ้าเรา ครับ..จึงไม่สามารถสั่งได้..
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #191 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 11:11:24 AM »

ผมต้องขออนุญาต..ท่านอาจารย์ทั้ง 2 ท่าน อาจารย์ ผณิศวรและดร. ธนาสิทธิ์  ที่เคารพรัก ครับ...
    ขณะนี้พวกเราที่สนใจปืน Daystate..ต่างก็ศึกษาเรื่องรุ่นปืนต่างๆของยี่ฮ้อนี้จากในเวปและเอกสารทั่วไป..ได้ดูในจุดดีและจุดด้อยตลอดความเหมาะสมที่จะนำมาใช้งานในบ้านเรา..มาเป็นเวลา 1เดือนเศษแล้ว และขณะนี้ยังเหลือเวลาอีกเกือบครี่งเดือนในการกำหนดรุ่นที่ซื้อปืนแล้ว ครับ
    ผมในฐานะผู้สั่งซื้อและเป็นผู้ประสานงาน จึงใคร่ขอปรึกษาและขอคำแนะนำจากท่านอาจารย์ทั้งสองเพิ่มเติม...เนื่องจากการ Import Order เป็นครั้งแรกของสมาชิกจากชมรม"คนรักปืนลม" และเพื่อป้องกันความผิดพลาดที่จะเกิดขึ้นให้น้อยที่สุด   จากการจะสั่งซื้อปืนครั้งนี้ ครับ
     ผมใคร่ขอปรึกษาและขอคำแนะนำท่านอาจารย์ทั้งสอง ดังนี้
 1.ปืน Daystate นี้ มีประสิทธิภาพและคุณภาพ..อยู่ในระดับสูง(Hight Level) จริงหรือไม่..เนื่องจากราคาของปืนในแต่ละรุ่นนั้นค่อนข้างสูงมาก ครับ
 2.รุ่นปืนที่พวกเราได้หมายปองกันอยู่นี้ คือรุ่น Hunsman Classic กับรุ่น Air Ranger ที่อยู่ในระหว่างการสินใจเลือกรุ่นนั้น ผมขอให้อาจารย์ช่วยเสนอแนะ..จุดด้อยและจุดเด่น ทั้ง 2 รุ่นนี้ ครับ เพื่อการพิจารณาเลือกปืน Hunster ได้อย่างคุ้มค่ากับเงินที่ต้องจ่ายไป ครับ
 3.ยังมีอีกรุ่นหนึ่งที่ใช้ไกไฟฟ้า..ที่สมาชิกฯสนใจ..คือรุ่น MK 4 IS Sport ราคาสูงขึ้นอีกเล็กน้อย  ผมขอให้อาจารย์ช่วยเสนอแนะ..จุดด้อยและจุดเด่น..เพิ่มเติมรุ่นนี้ด้วย ครับ
หมายเหตุ...ทั้งข้อ 2- 3 นั้นขอเทียบกันที่ 12 ft / lbs ครับ
 4.กรณี เป็น FAC Level ที่ 30,40และ 50-60 FP นี้ พวกเราเป็นห่วงเรื่อง..หาซื้อลูกกระสุนปืนยาก..จึงอยากสอบถามอาจารย์ว่า"ขณะนี้ร้านค้าปืนในกรุงเทพฯ ที่ขายลูกกระสุนหัวหนักตั้งแต่ 20.5 gr.มีหรือไม่?" ครับ
 5...และข้อสุดท้าย"FAC Level "นี้..เหมาะสมที่จะใช้ในเมืองไทยไหม?" ครับ
    ท้ายนี้  ผมขอให้อาจารย์ทั้งสอง มีสุขภาพที่ดี,แข็งแรงและปลอดภัย  ตลอดจนอยู่เป็นที่ปรึกษาของชมรมฯตลอดไป
                                                                                                                 เคารพและนับถือ
                                                                                                                วิโรจน์ จินตานนท์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 11:43:32 AM โดย ruger40 years » บันทึกการเข้า
ผณิศวร เกิดในรัชกาลที่ ๙
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 1428

« ตอบ #192 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 08:18:09 PM »

1. เรื่องระดับคุณภาพของ Daystate เชื่อได้ครับ  ราคาออกจะแพง.. ก็ทำนอง เบนซ์ กับ โตโยต้า ครับ  ถ้าเอาแค่ "ดีพอ" อาจไม่แพงเท่าไหร่ แต่เมื่อต้องการให้ "ดีที่สุด" มันก็จะแพงกระโดดขึ้นไปอีกระดับ 
2. ผมเชียร์ Huntsman ครับ  ดูจุดเดียวคือน้ำหนักตัวเบากว่า Air Ranger (6 ปอนด์ กับ 9 ปอนด์)  ความแม่นพอๆ กัน  เราจะใช้เป็นปืนล่า แบกน้ำหนักนานๆ ไม่ไหวนะครับ  ถึงจะยิงได้ครั้งละ 200-300 นัด เราก็คงไม่ยิงต่อเนื่องมากขนาดนั้น
3. รุ่น Mk.4 ตัวนี้ดูน่าเล่นกว่า Air Ranger จากระบบไฟฟ้าที่ลด lock time ลงไปได้มาก คือกระสุนพ้นปืนเร็ว  ลดความผิดพลาดของคนยิงครับ
4. กระสุนก็คงต้องพึ่งทางร้านสั่งให้ครับ ขณะนี้ยังไม่มีปืน ก็เลยยังไม่มีกระสุน   ถ้าปืนแรงแต่ไม่มีกระสุนให้เลือกจะทำกลุ่มไม่ได้ดี
5. ที่อังกฤษเขาใช้แทนปืนดินขับ  เพราะพื้นที่ล่ามันแคบลง กลายเป็นเมืองไปแยะครับ บ้านเราในด้านความแรงที่ต่ำกว่าลูกกรดก็ดูว่าเหมาะ  แต่พอห้ามใส่ตัวลดเสียง มันดังเท่าๆ ลูกกรดเลยนะครับ  ตรงนี้ถ้าชาวบ้านแจ้งความเราก็เดือดร้อน

ผมเป็นลูกหลานจีนอพยพ  ทวดแซ่อิ๊ว ตาแซ่เล้า ปู่แซ่อึ๊ง   
เมืองไทยให้โอกาสทุกอย่าง  ไม่มีข้ออ้างเรื่องชนชั้น
ผมได้กราบแทบพระบาทในหลวงเป็นมงคลสูงสุดของชีวิต
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #193 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 09:56:06 PM »

ตัว  Huntsman  เสียงดังกี่เดซิเบว ครับ
YUT_CRUCIFY
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #194 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 10:09:24 PM »

ตัว  Huntsman  เสียงดังกี่เดซิเบว ครับ

โครงการต่อไปเหรอตาโต้ง แล้ว ดับเบิ้ลเอล่ะ?Huh??
หน้า: 1 ... 10 11 12 [13] 14 15 16 ... 101
  พิมพ์