เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 12, 2024, 04:53:55 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 101
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: Daystate-เปิดจองใหม่4ตุลาคม 2011  (อ่าน 282055 ครั้ง)
MAGNUM-60
Hero Member

คะแนน 346

« ตอบ #285 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 09:25:04 AM »

สงสัยต้องหยอดกระปุกไว้เป็นค่าเครื่องบิน  ตอนที่ซื้อข้าวผัด  กับโอเลี้ยงไปเยี่ยมแกตอนไปยิงหัวเขานี่ละ  ไม่รู้ไปแค้นเคืองอะไรแกนักหนาที่แกไม่ยอมยกลูกชายคนเล็กให้  ทีจะยกลูกสาวคนโตให้กลับเกี่ยงอีกแน่
AJ_6080
พระราม2 กทม.
Hero Member

คะแนน 1600

บารมี-มีได้เพราะความดี...

« ตอบ #286 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 09:27:26 AM »

ยิงปืน  ทะลุรั้ว    เกือบโดนหัว  อีป้าเฉย
โดนด่า  กลับมาเลย    ไปหละเหวย  หลบวาจา
อีป้า  แกยังบ่น       ว่าฉันทน  มากแล้วหนา
วันนี้  ทะลุมา  เกือบโดนหมา  ของข้าตาย
โดนหัว  ข้าไม่ว่า   แต่โดนหมา  ข้าไม่ได้
คราวหน้า  ระวังไว้     เล็งอย่าให้  พลาดหัวกู.....

ไอ้เรา  ก็ใจหาย    พลาดได้ไง  ไม่ยักรู้
คราวหน้า  จะเล็งรู    ลอดทะลุ  ปุ ปุ เลย
เอาให้  เข้ากลางหัว    มันไม่กลัว  คุกแล้วเอย
คุณป้า  ยืนเฉยเฉย      เอาหละเว้ย......เล็งหัวแก.......

ตกใจ 

อันนี้สงสัยอ้ายตุ้ยเขา...เก็บกดมาได้ซักระยะแล้วล่ะมั้งครับนี่.... Grin Grin
ยังไงคราวหน้าขอให้ใช้ predator .22 16 เกรน ด้วยนะครับ เห็นบอกได้ผลดีชงักนักแล

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 09:31:36 AM โดย AJ_6080 » บันทึกการเข้า

ผมรักในหลวง...ครับ
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #287 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 12:16:43 PM »

ยิงปืน  ทะลุรั้ว    เกือบโดนหัว  อีป้าเฉย
โดนด่า  กลับมาเลย    ไปหละเหวย  หลบวาจา
อีป้า  แกยังบ่น       ว่าฉันทน  มากแล้วหนา
วันนี้  ทะลุมา  เกือบโดนหมา  ของข้าตาย
โดนหัว  ข้าไม่ว่า   แต่โดนหมา  ข้าไม่ได้
คราวหน้า  ระวังไว้     เล็งอย่าให้  พลาดหัวกู.....

ไอ้เรา  ก็ใจหาย    พลาดได้ไง  ไม่ยักรู้
คราวหน้า  จะเล็งรู    ลอดทะลุ  ปุ ปุ เลย
เอาให้  เข้ากลางหัว    มันไม่กลัว  คุกแล้วเอย
คุณป้า  ยืนเฉยเฉย      เอาหละเว้ย......เล็งหัวแก.......

ตกใจ 

อันนี้สงสัยอ้ายตุ้ยเขา...เก็บกดมาได้ซักระยะแล้วล่ะมั้งครับนี่.... Grin Grin
ยังไงคราวหน้าขอให้ใช้ predator .22 16 เกรน ด้วยนะครับ เห็นบอกได้ผลดีชงักนักแล

คุณ หน่อง ครับ
   วันนี้ผมฟังข่าว..เห็นมีการรายงานอากาศ..จาก"กรมอุตุนิยมวิทยา"ที่บางนา กรุงเทพฯ ได้ประกาศ..เตือนภัย..ว่า"ทางภาคเหนือ...เมื่อคืนที่ผ่านมามีความกดดันอากาศสูงจากประเทศจีน แผ่ลงมาปกคลุมจังหวัดแม่ฮองสอน เชียงรายและเชียงใหม่ แล้วอาจเลยลงมาถึงภาคอีสานบ้านเราก็เป็นได้ ตกใจ ซึ่งจะส่งผลให้ประชาชนเกิดอารมณ์แปลปวนตั้งแต่เมื่อวานนี้ จนถึงวันพรุ่งนี้ ตกใจหน้าซีด  จึงขอเตือนให้ชาวเรือโปรดระมัดระวัง... Huhไม่ควรเดินเพล้นพาลในบริเวณดังกล่าว..จบข่าว" ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก ไหว้
   ด้วยความรักและห่วงใย...โปรดต่อสายตรง"แจ้งข่าว"ไปยังท่านเลขาฯของเราทั้งสอง ด้วย ขอบคุณ ไหว้ ไหว้ ไหว้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 12:20:40 PM โดย ruger40 years » บันทึกการเข้า
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #288 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 12:25:40 PM »

เป้นอย่างนั้นเลย หรอครับ พี่วิโรช  น่ากลัวแหะ 
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #289 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 01:02:14 PM »

ขอบคุณอาจาร ทศมากนะครับ  ที่แนะนำสิ่งดีๆๆให้ครับ ที่อาจารทศแนะนำมา คือต้องการให้ ผม ไปเล่น  lg หรือป่าวครับ  คือว่าเล่นอะไรให้มันดีๆๆไปเลยใช่ใหม่ครับ  lg ผมก็อยากได้ครับ  แม่นที่หนึ่งเลยครับ ผมกับมองว่า การยิง เข้า กากะบาทเพียงอย่างเดียว มันจะรุ้ซึ้งถึงการยิงปืนหรือไม่ครับ ยิงกี่ที่ก็ กากะบาท ตรงกลาง  ผมมองว่ายิงแบบนี้ไม่พัฒนาฝืมือเลยครับ เพราะว่าอุปกรณ์ ที่เรามีเข้าขั้นสูงสุดแล้ว แล้วจะยิงไปเพื่ออะไรครับ จับปืนมายิงยังไงก็โดน แปปเดีวก็เบื่อครับ แล้วเราจะเอาไปยิงแข่งกับคนอื่นที่ไม่มีปืนเหมือนกัน ผมว่าเป็นการเอาเปรียบ มากๆๆ  การยิงปืนของผมคือกา ผ่อนคายครับ เบื่ออะไรก็มา จับ ส่องๆๆ แล้วกะลั้นไก  เพราะว่า ชีวิตคนเราไม่ได้มีแต่ปืน อย่างเดียวนิครับ จะได้ทุ่มเทกับปืน มากจน ลืม สิ่งที่เราควรจะเป็นครับ  เช่นผมเป้น แค่เอ็นจิเนียเล็กๆๆ  วันๆๆก็ยุ่งกับงาน  จะได้ยิงต้องกลับเสาอาทิต ถึงจะเจอกับมัน  อาจารก็ ไปสอน ลูกสิท ที่เป็นอนาคตของชาติ ผมละปลื่้มอาจารมากๆๆที่ อุทิศตัว เป็นครูที่ดี สอนเด็กนักเรียนให้เป็นคนดี  ผมนับถืออาจารมากๆๆครับ  ขอบคุณอาจารที่มาสั่งสอน ผมครับ  ขอบคุณครับ

เห็นว่ามีปืนล่าสัตว์เบอร์ 2 อยู่แล้ว  1 กระบอก  เลยอยากให้เปลี่ยนไปใช้ปืนเบอร์ 1  สำหรับยิงเป้าบ้างเวลามีการแข่งขันจะได้เอามาลงเล่นกับเพื่อนๆ ได้ ก็อยากให้เลือกเอาที่ดีๆ ไปเลยอย่าง Daystate MK4 iS Sport  86k  หรือ Air Arms EV2 MK4  83k สำหรับ Steyr LG 110 FT Connect ก็เป็นปืนที่เหมาะสมกับภาระกิจการแข่งขันทุกอย่าง  และคิดว่าคุณโต้งคงมีความสามารถในการที่จะหามาใช้ได้เช่นเดียวกับ Benjamin Marauder .22 ที่ใม่มีในตลาดปืนบ้านเราก็ยังสามารถหามาใช้ได้เลย

ส่วนการยิงเข้าเอ็กซ์ทุกนัดนั้นไม่ใช่เรื่องง่ายเลย  ถ้ายิงเข้าเอ็กซ์ทุกนัดก็คงได้เป็นแชมป์โลกกันทุกคน  เพราะมีปัจจัยหลายอย่างเหลือเกินในการยิงปืน  จึงต้องขจัดปัญหาต่างๆ ออกไปด้วยการใช้ปืนชั้นเยี่ยม ใช้กระสุนชั้นยอด  ทีนี้  ก็เหลืออยู่ที่การฝึกฝนของคนยิงเพียงอย่างเดียว

บ้านเมืองเรา ณ วันนี้คงจะมีกีฬาอาชีพอยู่เพียงไม่กี่อย่างเท่านั้น  กีฬายิงปืนคงจะยึดเป็นอาชีพไม่ได้  ทุกคนล้วนแล้วแต่มีหน้าที่การงานกันทั้งนั้น มีครอบครัวที่ต้องรับผิดชอบ มีคนที่คอยเราอยู่ข้างหลัง  พวกเราก็คงจะได้แค่เล่นเพื่อการสันทนาการในหมู่ผู้นิยมชมชอบการยิงปืนอัดลมเท่านั้น  หากว่าโอกาสอำนวยให้ได้พบปะสังสรรค์กัน

แต่เมื่อนานๆ มีโอกาสได้ประลองฝีมือกันก็อยากจะแสดงฝีมือให้เติมที่  เพื่อให้ทราบการพัฒนาฝีมือการยิงปืนว่าเป็นอย่างไร ก็เลยต้องเลือกใช้แต่อุปกรณ์ที่ดีที่สุด เยี่ยมที่สุดเท่าที่จะหาได้  เพราะถ้ายิงไม่ดีจะได้ไม่โทษที่อุปกรณ์ว่าไม่ดี อุปกรณ์สู้เขาไม่ได้  แต่ควรจะโทษที่ตัวเราเตรียมตัวมาไม่ดี ไม่มีความพร้อมจึงจะเป็นสิ่งที่ถูกต้อง  หรือพูดง่ายๆ ก็โทษที่ตัวคนยิงอย่างเดียวนั่นแหละ ไม่อยากให้ไปโทษอุปกรณ์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 01:05:23 PM โดย TrophyX » บันทึกการเข้า
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #290 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 01:18:06 PM »

12FT/LB

1.   Air Wolf MCT (information screen)  -84K
2.   MK4 iS Sports Thumbhole (ST)   -75k
3.   MK4 iS Sports (S)  - 70k
4.   Grand Prix  -107k
5.   Air Ranger  -69k
6.   Huntsman Classic  -56k

Hi Power (FAC) Rifles

1. AirWolf MCT   40 ft/lbs in .22.  18 ft/lbs in .177    -85k
2. AirWolf MVT   40 ft/lbs in .22.  18 ft/lbs in .177   - 87k
3. Mk4 iS Sports Thumbhole (ST) 30 ft/lbs  in .22, 18 ft/lbs in .177  -78k
4. Mk4 iS Sports (S) 30 ft/lbs  in .22, 18 ft/lbs in .177 -75k
5. Grand Prix     18 ft/lbs in .177 -110k
6. MK4 Platinum  30 ft/lbs  in .22, 18 ft/lbs in .177  Limited Edition while stocks last  - 110k
7. Air Ranger     40 ft/lbs  in .22, 18 ft/lbs in .177 -72k
8. Air Ranger     50 to 60 ft/lbs -.22 cal -76k
9. Huntsman Classic up to 30 ft/lbs in .22 up to 17 ft/lbs in .177  -58k

Daystate MK4 iS Sport  86k    75  k ครับไม่ถึง 86

แล้วอาจารรุ้ไงว่าผมมีปืน  ตอนนี่ผมยังไม่มีเลยซักตัว  ผมกำลัง ปรึกษาพี่วิโรจ อยุ่ว่าจะเอา  Daystate  ดีหรือไม่ ผมอยากมีปืนดีๆกะเขาซักตัว แค่นั้นเอง ไม่ได้ ไปแข่งยิง อะไรกะใครครับ การแข่งขันอะไร  ผมคงไม่ลงแข่งหรอกครับ เพราะรุ้ว่าฝีมือไม่สามารถสุ้ใครได้  ผมก็คงเอาปืนไปหายิงนกยิงหนูบ้างตามความถนัดฝันของคนอยากมีปืนก็คือได้ยิง สัตว์ หรือนกหนู  ตามประสาคนบ้านนอกครับ  ขอบพระคุณอาจาร มากๆๆที่แนะนำครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 01:23:25 PM โดย tongzeed » บันทึกการเข้า
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #291 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 01:29:21 PM »

งั้นเอาตัวนี้เลยครับ

3. Mk4 iS Sports Thumbhole (ST)  18 ft/lbs in .177  -78k

ดีใจด้วยที่สามารถหาคนมาดูแลเจ้า Marauder  ได้แล้ว
motหัดยิง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 59

« ตอบ #292 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 01:32:15 PM »

ให้คนละ1+ครับ   Grin

T.  081 4390538 T. 089 0599898
TrophyX
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #293 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 01:33:14 PM »

ลืมเปิดดูราคา Daystate เลยให้ข้อมูลผิดพลาดต้องขออภัยครับ ไหว้ ไหว้
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #294 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 01:39:41 PM »

ขอบคุณอาจารครับที่แนะนำ  ผมคงไม่อยากเล่นปืนแล้วอะครับรุ้สึกเบื่อมากๆ กับการเล่นปืนที่มีแต่การแข่งขัน  Daystate  ก็ถอนไปแล้ว  aa ก็ถอนหมดแล้ว ผมคงไม่เล่นแล้วครับ  ขอบคุณอาจารมากนะครับที่แนะนำ ผมคงเอาเงิน ตรงนี้ ไปใช้จ่ายส่วนตัวดีกว่า  ขอบคุณมากครับ
knight2512
Hero Member

คะแนน 457

« ตอบ #295 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 01:47:00 PM »

ลืมเปิดดูราคา Daystate เลยให้ข้อมูลผิดพลาดต้องขออภัยครับ ไหว้ ไหว้

)
12FT/LB

1.   Air Wolf MCT (information screen)  -84K
2.   MK4 iS Sports Thumbhole (ST)   -75k
3.   MK4 iS Sports (S)  - 70k
4.   Grand Prix  -107k
5.   Air Ranger  -69k
6.   Huntsman Classic  -56k

Hi Power (FAC) Rifles

1. AirWolf MCT   40 ft/lbs in .22.  18 ft/lbs in .177    -85k
2. AirWolf MVT   40 ft/lbs in .22.  18 ft/lbs in .177   - 87k
3. Mk4 iS Sports Thumbhole (ST) 30 ft/lbs  in .22, 18 ft/lbs in .177  -78k
4. Mk4 iS Sports (S) 30 ft/lbs  in .22, 18 ft/lbs in .177 -75k
5. Grand Prix     18 ft/lbs in .177 -110k
6. MK4 Platinum  30 ft/lbs  in .22, 18 ft/lbs in .177  Limited Edition while stocks last  - 110k
7. Air Ranger     40 ft/lbs  in .22, 18 ft/lbs in .177 -72k
8. Air Ranger     50 to 60 ft/lbs -.22 cal -76k
9. Huntsman Classic up to 30 ft/lbs in .22 up to 17 ft/lbs in .177  -58k

Daystate MK4 iS Sport  86k    75  k ครับไม่ถึง 86

แล้วอาจารรุ้ไงว่าผมมีปืน  ตอนนี่ผมยังไม่มีเลยซักตัว  ผมกำลัง ปรึกษาพี่วิโรจ อยุ่ว่าจะเอา  Daystate  ดีหรือไม่ ผมอยากมีปืนดีๆกะเขาซักตัว แค่นั้นเอง ไม่ได้ ไปแข่งยิง อะไรกะใครครับ การแข่งขันอะไร  ผมคงไม่ลงแข่งหรอกครับ เพราะรุ้ว่าฝีมือไม่สามารถสุ้ใครได้  ผมก็คงเอาปืนไปหายิงนกยิงหนูบ้างตามความถนัดฝันของคนอยากมีปืนก็คือได้ยิง สัตว์ หรือนกหนู  ตามประสาคนบ้านนอกครับ  ขอบพระคุณอาจาร มากๆๆที่แนะนำครับ

แต่เออ เบอร์1 จะสู้เบอร์2 ได้หรือครับ(เอาไปยิงนกยิงหนู) นะครับ
ruger40 years
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #296 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 01:52:03 PM »

***สำหรับผมนั้น..อายุมากและเป็นคนรูปร่างเล็ก..จึงต้องพิจารณา..ตามนี้ ครับ  อาจารย์ ทศ
  1.AA S400 MPR-FT เบอร์ 1..ปืนนี้ไว้ร่วมลงแข่ง Field Target แบบสนุกๆกับเพื่อนๆในชมรม"คนรักปืนอัดลม" ครับ
  2.AA S510 Super Lite  เบอร์ 2.ปืนนี้ไว้ลูบๆคลำๆและร่วมลงแข่งยิงปืนพาดแทน 50เมตร กับทางชมรมฯ ครับ(นายห้างฯ..บอกไว้ว่า"ไม่ควรสำบุกสำบัน")
  3.Daystate MK4 iS ST เบอร์ 2.ปืนนี้ไว้สะพาย..ไปล่าสัตว์แถวรอบๆสวน"แก้วมังกร"ตอนบริษัทไม่ต่ออายุงานแล้ว(ยามเหงา) ไงครับ
    ผมทั้ง 3กระบอกของผมนี้ รูปทรงปืนจะต่างกันและจุดประสงค์ก็ต่างกันอีกเช่นกัน ครับ อาจารย์ ทศ
   ขอขอบคุณ  ในคำชี้แนะของอาจารย์..เป็นอย่างมาก หากผมคิดผิด..โปรดให้คำแนะนำเพิ่มเติมได้ จักขอบคุณยิ่ง ครับ

ตามที่พี่วิโรจน์แจ้งวัตถุประสงค์มาก็ถูกต้องเหมาะสมดีแล้วครับ เลยไม่กล้าให้คำแนะนำ

***ผมต้องขอบคุณ อาจารย์ ทศ  อีกครั้ง...ในน้ำใจและความปราถนาดี...ที่มีต่อตัวผมและน้องๆเสมอมา  ครับ
                                                                                                                   นับถือ
                                                                                                                   วิโรจน์
ปล.เมื่อเรามีวัตถุประสงค์และเป้าหมาย...ณ.เวลาสุดท้าย..เมื่อต้องตัดสินใจ อาจเปลี่ยนแปลงได้ตามเหตุและผล ครับ

...ผมบอกไง..ว่าอาจารย์ ทศ เป็นคนปราถนาดีและมีน้ำใจ..ไม่ควรคิดเป็นอื่นเลย"จะเสียน้ำใจกันเปล่าๆ" นะครับ
  อย่างนี้ผมต้องมอบคะแนน+1 แด่ทั้ง 2 ท่าน เพื่อกำลังใจ... ครับ
Thunder 65
Full Member

คะแนน 130

« ตอบ #297 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 02:49:16 PM »

ขอบคุณอาจารครับที่แนะนำ  ผมคงไม่อยากเล่นปืนแล้วอะครับรุ้สึกเบื่อมากๆ กับการเล่นปืนที่มีแต่การแข่งขัน  Daystate  ก็ถอนไปแล้ว  aa ก็ถอนหมดแล้ว ผมคงไม่เล่นแล้วครับ  ขอบคุณอาจารมากนะครับที่แนะนำ ผมคงเอาเงิน ตรงนี้ ไปใช้จ่ายส่วนตัวดีกว่า  ขอบคุณมากครับ

ใจเย็นๆครับ ท่าน tongzeed แหมมาถึงขนาดนี้แล้ว จะกลับลำเลิกเลยหรือครับ

ผมเองเล่นปืนมา 20 กว่าปี เฉพาะที่มีทะเบียนเป็นของตัวเอง แต่ถ้ารวมตอนใช้ปืนของพ่อแล้ว ก็ร่วมๆ 30 กว่าปีแล้ว

นานขนาดนี้ยังไม่รู้สึกเบื่อเลยครับ ผมเองก็มาในแนวชอบยิงเป้าเล่นๆมากกว่า  ไม่เน้นแข่งขันทุกระดับครับ

อาจจะต้องเข้าใจความต้องการของตนเอง หาให้เจอ แล้วจะมีความสุขกับปืนครับ  Grin Grin Grin

0.22  Weihrauch HW100T 0.177 Weihrauch HW100TK
0.22  Diana 54
0.22  Edgun R3M Standard
tongzeed
Hero Member

คะแนน 120

« ตอบ #298 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 03:01:30 PM »

ใจเย็นๆครับ ท่าน tongzeed แหมมาถึงขนาดนี้แล้ว จะกลับลำเลิกเลยหรือครับ

ผมเองเล่นปืนมา 20 กว่าปี เฉพาะที่มีทะเบียนเป็นของตัวเอง แต่ถ้ารวมตอนใช้ปืนของพ่อแล้ว ก็ร่วมๆ 30 กว่าปีแล้ว

นานขนาดนี้ยังไม่รู้สึกเบื่อเลยครับ ผมเองก็มาในแนวชอบยิงเป้าเล่นๆมากกว่า  ไม่เน้นแข่งขันทุกระดับครับ

อาจจะต้องเข้าใจความต้องการของตนเอง หาให้เจอ แล้วจะมีความสุขกับปืนครับ  Grin Grin Grin

ขอบคุณท่านมากนะครับ พอดีเบื่อๆๆครับเบื่อหลายอย่าง  ครับ
konputhai
Hero Member

คะแนน 637

« ตอบ #299 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 03:34:31 PM »

ขอบคุณท่านมากนะครับ พอดีเบื่อๆๆครับเบื่อหลายอย่าง  ครับ

มาเบื่อเอาตอนนี้ ช่วงลูกไทรจะสุก แล้วใครจะไปดูนกเขาเป้ากับคุณmotหละทีนี้  หัวเราะร่าน้ำตาริน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 03:37:12 PM โดย konputhai » บันทึกการเข้า

สุขใดเสมอด้วยจิตสงบไม่มี
หน้า: 1 ... 17 18 19 [20] 21 22 23 ... 101
  พิมพ์