เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 11, 2024, 01:28:05 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ป.12  (อ่าน 6927 ครั้ง)
pitsanukorn
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #30 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2005, 02:17:08 PM »

สงสัยออก ป.12 ให้แต่พวกโจร เป็นคนดีเขาไม่ออกให้

ถ้าอย่างนั้นผมก็ไม่ใช่โจร  Grin Grin

ป.12 ไม่มีอ่ะครับ มีแต่...... ป....อือ....น..... ปืน ครับ Cheesy
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤศจิกายน 17, 2005, 03:09:46 PM »

สงสัยออก ป.12 ให้แต่พวกโจร เป็นคนดีเขาไม่ออกให้

ขอเรียนเป็นข้อมูลว่า หลักเกณฑ์การสอบประวัติ (ของประชาชนทั่วไป) ในการพิจารณาป.12 ทั่วราชอาณาจักร คือ
1/ ส่งลายพิมพ์นิ้วมือไปยังทว. สอบประวัติการต้องหาคดีอาญา
2/ สอบถามพฤติการณ์ไปยัง
     -- ตำรวจท้องที่ เรื่อง ความประพฤติ/อาชีพ/เหตุผลความจำเป็น
     -- ปส. เรื่องยาเสพติด
     -- ส. เรื่องพฤติการด้านความมั่นคง
และ -- ป. เรื่องพฤติการณ์เกี่ยวกับมือปืน

คงไม่มีโจรคนไหนกล้ามาขอป.12
เว้นแต่โจรกินบ้านกินเมืองครับ Angry

marine-รักในหลวงอย่างไม่มีเงื่อนไขครับ
Full Member

คะแนน 16

« ตอบ #32 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 09:44:16 AM »

ผมเคยมีครับ
แต่สงสัยว่าต้องเก็บไว้ใส่กรอบอย่างดี อนาคตเป็นโบราณวัตถุหายาก เก็บให้ลูกหลานดู หรือนำออกมาประมูลขายยามจำเป็น อาจได้หลายตังนะครับ
แต่เท่าที่ทราบ (ไม่กล้าอ้างที่มานะครับ) ยังมีหลายหน่วยงานยังขอได้แบบ เบิร์ด เบิร์ด อยู่ครับ
yakdee
ความดีไม่มีขาย อยากได้ต้องทำเอง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 64

« ตอบ #33 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 02:51:10 PM »

ผมเคยมีครับ
แต่สงสัยว่าต้องเก็บไว้ใส่กรอบอย่างดี อนาคตเป็นโบราณวัตถุหายาก เก็บให้ลูกหลานดู หรือนำออกมาประมูลขายยามจำเป็น อาจได้หลายตังนะครับ
แต่เท่าที่ทราบ (ไม่กล้าอ้างที่มานะครับ) ยังมีหลายหน่วยงานยังขอได้แบบ เบิร์ด เบิร์ด อยู่ครับ

ท่าน marine  จะไปใส่กรอบอะไร เมื่อใด  ช่วยบอกข่าวด้วย จะได้ไปทำร้านเดียวกัน  เอาแบบเลี่ยมทองเลยดีไหมครับ  5555

อย่าไปร้องขอฯจากคนอื่น  ถ้าไม่เคยให้อะไรกับใคร
ทำทุกอย่างต้องจริงใจ  แล้วท่านจะได้..จากใจจริง
ทุก ๆ สิ่งที่ว่าแน่แท้    ยังผันแปร..เปลี่ยนเป็นอื่น
ธรรมชาติไม่อาจฝืน   แต่ควรยืนหยัดอยู่..สู้อธรรม
Audy452 ♥ รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1180

« ตอบ #34 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 03:00:28 PM »

ได้มาแล้วครับ ป.3x4 = 12 (ฮา)

golek
Hero Member

คะแนน 1076

« ตอบ #35 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 03:24:01 PM »

บ้านของเพื่อนผมยังขอได้ครับ

ครูที่โรงเรียนที่เพื่อนผมสอนอยู่ สามารถขอได้เมื่อปี 2547
เราต้องยื่นเรื่องไปที่อำเภอ นายอำเภอส่งเรื่องให้ผู้ว่า ผู้ว่าเป็นคนอนุมัติ ครับ
ป. 12 ของที่นี้ออกให้เฉพาะ ตระกูล 9 mm เท่านั้น รวมถึง .38 ด้วย
จ่ายภาษีปีละ 1000 บาท

สงสัยครับ Shocked Shocked
ป12 ผวจ.เป็นคนออกให้เหรอครับ
เป้น ป.12 หรือหนังสือรับรองให้พกพาของหน่วยงานครับ
ขอความรู้หน่อยครับ

อยู่ด้ามขวานไทย ภูมิใจรักษ์บ้านเกิด
ไม่รวยเบี้ยพอให้ยืมได้  แต่น้ำใจพร้อมแบ่งปัน ครับ
spy : รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 22

« ตอบ #36 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 03:36:43 PM »

ในจัวหวัด ผวจ. ทั่วประเทศ มท1
jutichote
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 5

« ตอบ #37 เมื่อ: พฤศจิกายน 18, 2005, 11:18:08 PM »

ในชีวิตผมเคยเห็นตัวจริงเพียง  2 ใบเองครับ มันเป็นสิ่งที่หาดูได้ยากยิ่งกว่าไดโนเสาร์  ผมว่าคงต้องมีค่าสินสอดเยอะ ๆ
ยิ่งกว่าตอนขอเมียอีกจึงจะได้มั้งพวกพี่ว่าไงครับ  สงสัยหากขอไม่ให้คงต้องดักฉุดในที่เปลี่ยวแล้วข่มขืนให้หนำใจนะพี่นะ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #38 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2005, 01:38:04 PM »

เรื่องป.12นี้ขออนุญาตร่ายยาวอีกสักครั้งในฐานะมีประสบการณ์เคยขอเคยได้มาบ้าง เพื่อเป็นข้อมูลให้ท่านที่สนใจ และขอให้ผู้รู้อีกหลายๆท่านในเวปนี้ช่วยแก้ไขหากตอนใดผิดพลาดคลาดเคลื่อนไป

เดิมทีการพกพาไม่มีข้อห้ามตามพ.ร.บ.อาวุธปืนฯ มาเริ่มเอาตอนปี 2519 มีมาตรา 8 ทวิ เพิ่มเติมออกมาโดยคำสั่งคณะปฏิรูปการปกครองแผ่นดิน ที่ห้ามพกพาเว้นแต่จะได้รับอนุญาต ซึ่งใบอนุญาตเป็นตามแบบป.12 ก็เลยเรียกง่ายๆกันว่าป.12 เรื่อยมา

พ.ร.บ.อาวุธปืนฯกำหนดเจ้าหน้าที่ผู้ออกใบอนุญาตไว้ คือ ผู้ว่าราชการจังหวัด สำหรับเขตจังหวัดนั้นๆ และอธิบดีกรมตำรวจ สำหรับเขตกรุงเทพฯและทั่วราชอาณาจักร

การอนุญาตในเขตจังหวัดโดยผวจ. กระทรวงมหาดไทยก็ได้มีระเบียบของตน ซึ่งผมขอไม่กล่าวถึง เพราะไม่เคยขอแบบเขตจังหวัด

ขอกล่าวถึงในส่วนการขอแบบทั่วราชอาณาจักร ว่า  ถ้าอยู่ต่างจังหวัดก็ยื่นคำร้องที่นายทะเบียนท้องที่คือนายอำเภอ เพื่อให้ส่งเรื่องมาให้เจ้าพนักงานคืออธิบดีกรมตำรวจตามขั้นตอน หรือผู้ขอจะมายื่นคำร้องเองโดยตรงเลยก็ได้ ที่หน่วยงานที่ดูแลเรื่องนี้คือกองทะเบียน กรมตำรวจ ลาดพร้าว ถนนพหลโยธิน กองทะเบียนจะขึ้นต่อกองบัญชาการตำรวจสอบสวนกลางอีกที

เจ้าหน้าที่ฯคืออธิบดีกรมตำรวจ กำหนดให้กองทะเบียนเป็นแม่งานเรื่องป.12 และจะมอบหมายให้ผู้ช่วยผบ.ตร.ท่านหนึ่งปฏิบัติราชการแทน เป็นผู้เซ็นใบอนุญาต

กรมตำรวจ หรือ สำนักงานตำรวจแห่งชาติในปัจจุบัน ได้มีการกำหนดระเบียบวิธีการในการพิจารณาอนุญาต ซึ่งได้มีการปรับปรุงเปลี่ยนแปลงมาเรื่อยๆในแต่ละช่วงเวลา จนถึงปี 2546 ได้มีการรวบรวมสังคายนามาเป็นระเบียบฉบับล่าสุดฉบับเดียว  โดยยกเลิกคำสั่ง/ระเบียบเก่าๆไป

ในช่วงเวลาที่ผ่านมาตั้งแต่มีมาตรา 8 ทวิ ในปี 2519 จนปัจจุบัน การอนุญาตป.12 ทางฝ่ายการเมืองได้เข้าแทรกแซงอยู่พอสมควร เคยมีการรวบอำนาจโดยรัฐมนตรีไปสั่งการเองในบางยุค แล้วมีข้อครหาเรื่องพวกพ้องผลประโยชน์ จนที่สุดก็ต้องคืนมาให้เป็นไปตามปกติตามขั้นตอนกฎหมาย จนกระทั่งมาถึงยุครัฐบาลปัจจุบัน รัฐมนตรีมหาดไทยก็มารวบอำนาจอีกครั้งตั้งแต่ปี 2546 จนปัจจุบัน

ระเบียบที่ใช้ในการพิจารณาฯที่ออกมาในแต่ละช่วงเวลา เจตนาเพื่อคัดกรองบุคคล แต่ก็เต็มไปด้วยรายละเอียดที่ต้องสำแดงในเรื่องต่างๆ เช่นอาชีพ หน้าที่การงาน หลักทรัพย์ ต้องมีหลักฐานเอกสารแสดง เอกสารก็ต้องถูกต้องครบถ้วน ถ้าต้องรับรองเอกสาร ก็ต้องถูกต้องทั้งเอกสารและทั้งอำนาจหน้าที่ผู้ออกเอกสารด้วย เจอรายการตามระเบียบพวกนี้เข้า ผู้ขอก็ถอดใจไม่ยื่น หรือถอยกลับไปเพราะเจ้าหน้าที่ผู้รับเรื่องไม่รับไว้ ให้ผู้ขอไปเตรียมเอกสารให้พร้อมเสียก่อน

ขอให้ความเห็นว่า ระเบียบฯที่กำหนดขึ้นบางข้อเช่น ในส่วนของบุคคลธรรมดา กำหนดอายุ กำหนดให้แสดงเงินฝากหรือพันธบัตรเจ็ดหลักขึ้น เป็นต้น ยังน่าติดใจว่าเป็นการเลือกปฏิบัติโดยไม่เป็นธรรมขัดต่อมาตรา 30 ของรัฐธรรมนูญฉบับปัจจุบันหรือไม่

ป.12จึงถูกมองว่าเป็นของอภิสิทธิชน เฉพาะคนมีอำนาจเงิน มีอำนาจราชการ มีอำนาจการเมือง ทั้งที่ประชาชนทุกคนควรมีสิทธิปกป้องชีวิตสวัสดิภาพโดยเท่าเทียมกัน อย่างไรก็ตามผมเห็นด้วยในระเบียบส่วนที่ต้องมีการคัดกรองสอบประวัติและพฤติการณ์จากทะเบียนประวัติอาชญากร จากตร.ท้องที่ ตร.สันติบาล ตร.กองปราบ และป.ยาเสพติด ให้ครบถ้วนชัดแจ้ง สะอาดเอี่ยม เพื่อไม่เป็นการติดอาวุธให้คนชั่ว

ความผิดฐานพกพาอาวุธ เป็นความผิดต่อรัฐ ระวางโทษจำคุกไม่เกินห้าปีปรับไม่เกินหนึ่งหมื่นบาท ซึ่งที่ผ่านมาศาลมักลงโทษสถานเบาเพียงปรับหรือรอลงอาญาในโทษจำคุก แต่จะลงโทษขั้นสูงถ้าไปมีความผิดนี้ร่วมกับความผิดอาญาอื่นๆ ดังนั้นเมื่อเทียบความเสี่ยงการตกเป็นผู้ต้องหากับความยุ่งยากให้การเตรียมเอกสาร-การยื่นขอ-การสอบประวัติ ดังนั้นคนทั่วไปจึงไม่อยากดิ้นรนไปขอป.12 โดยพกพาตามสถานะกาีรณ์ความจำเป็นของตัวเอง ถ้าถูกกล่าวหาจับกุมก็ไปยอมศิโรราบให้กับศาลเตี้ยแทน น่าอดสูใจ

ผมยังอยากขอให้ทุกท่านที่มีความจำเป็นต้องมีอาวุธติดตัว ที่พกไปแบบไม่มีป.12 ไปยื่นขอ ไปแสดงตนว่าประสงค์ขออนุญาตให้ถูกต้องตามกฎหมาย ถ้าหลักฐานไม่ครบตามระเบียบก็ยืนยันยื่นเรื่องเพื่อขอให้มีการพิจารณา ถ้ามีการสั่งไม่อนุญาตเพราะผิดระเบียบไม่มีเงินล้าน ไม่มียศ ไม่มีตำแหน่ง ก็จะได้มีโอกาสฟ้องศาลปกครอง ให้เพิกถอนระเบียบคำสั่งที่ไม่ถูกต้องไม่เป็นธรรมที่ขัดต่อสิทธิตามบัญญัติในรัฐธรรมนูญ เป็นประโยชน์กับสังคมและคนรุ่นหลังต่อๆไป

ลองนึกภาพว่าถ้าบุคคลประกอบสัมมาอาชีพ ผ่านการทดสอบทางจิต ผ่านการสอบความรู้ความเข้าใจการใช้อาวุธปืน เก็บประวัติอาวุธ-หัวกระสุน-ปลอกกระสุน และตรวจสอบประวัติบุคคลแล้วว่าไม่มีมลทิน เมื่อขอมา ก็ได้รับอนุญาตโดยเท่าเทียม สังคมติดอาวุธคนดี คนชั่วจะได้ไม่เหิมเกริม

ปัจจุบันมีคำสั่งมท. 335/2548 ต้องให้มท.1 อนุมัติเท่านั้นก็จริง แต่ไม่ได้ห้ามขอ ลองขอก่อน  ถ้าไม่อนุญาต มท.1 ท่านก็ต้องมีเหตุผล ถ้าเหตุผลฟังยากก็ค่อยไปขอศาลปกครองเป็นที่พึ่งได้

ถ้าจำเป็นต้องพกพา ก็ควรไปยื่นขอป.12 ครับ
 Grin
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #39 เมื่อ: พฤศจิกายน 19, 2005, 03:00:13 PM »

Smiley.. คุณ Tamrong ให้รายละเอียดไว้ ครบถ้วนแล้วครับ..
       ป.๑๒ จะมีขนาดเล็กกว่ารูปนิดหน่อย เที่ยบขนาด บัตรประจำวิชาทหาร (รด) รุ่นก่อนที่เป็นสมุดพับสีเขียว.. ขนาด
       ๒ x ๓ นิ้ว 

การยื่นคำร้องขอ เริ่มนับหนึ่ง ของการอนุญาต ถ้าได้รับ ป.๑๒ ผ่านไปแล้ว ๒ เดือน เท่ากับว่า ป.๑๒ คงมีอายุอยู่อีก ๑๐ เดือน  ตกใจ

ป.๑๒ ตามรูป  ผมเคยได้รับตั้งแต่ ตุลาคม ๒๕๒๔ หลังมี m 10 .. ๒ เดือน  แต่ครั้ง ท่านอธิบดี มนต์ชัย พันธุ์คงชื่น
       เป็นผูลงนาม ด้วยตนเอง
       แต่ละปีอาจจะสลักหลังหรือเปลียนเป็นใบใหม่   การยื่นต่อ ใช้เวลานานมาก ๒ - ๖ เดือนก็มี..

ป.๑๒ ราว ปี ๒๕๒๘-๓๐ เริ่มเปลี่ยนเป็นรูปแบบคล้ายปัจจุบัน แต่ยังใช้พิมพ์ดีด 
      จนราว ๒๕๓๓ จึงเปลี่ยนใช้ คอมพิวเตอร์ เป็นแบบปัจจุบัน
       วันอนุญาต เริ่ม นับหนึ่งนับแต่วันที่ เจ้าหน้าที่รับชำระเงินค่าธรรมเนียม และประทับวันที่ลงไว้ใน ป.๑๒  .. Smiley

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 19, 2005, 03:09:45 PM โดย Ro@d » บันทึกการเข้า

BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #40 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 02:22:40 PM »

สรุปคือ ขอยังไม่ได้จนกว่าจะผ่านวันที่ ๓๐ มิ.ย. ๒๕๔๙ ใช่มั๊ยครับ...
weelim
ชาว อวป.
Jr. Member

คะแนน 2

« ตอบ #41 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 03:54:39 PM »

ถ้ามีกำหนดเวลาระงับชั่วคราว......ไม่ระงับถาวร ก็ยังมีความหวังที่จะยื่นขอครับ........แต่คงได้ยากเหมือนเดิมแน่เลยครับ
แต่ขนาด .45 กับ.357 คงไม่มีหวังแน่นอนใช่มั้ยครับ.........จ้าวววว......นายยยยย
พญายอง
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #42 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 05:08:07 PM »

ของผมได้มา 1 ใบ หมดอายุ 12 ม.ค. 2547 ไปต่ออีกทีเจอโครงการงดพอดี เลยแห้วมาจนถึงทุกวันนี้ Cry Cry Cry ว่าจะเอาใส่กรอบวิทยาศาสตร์ไว้ให้ลูกหลานดูเป็นประวัติศาสตร์ว่าครั้งหนึ่ง ในประเทศไทยเคยให้สิทธิราษฎร แต่เดี๋ยวนี้ถูกริดรอนสิทธิเสียแล้ว  โดนชก โดนชก โดนชก คงจะเหลือไว้แต่พวกกินบ้านกินเมืองเท่านั้น Cry Cry Cry
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 09, 2006, 05:13:04 PM โดย 38 super » บันทึกการเข้า
pb&glock19
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 33

"ฟ้าหลังฝน ย่อมสดใสเสมอ"

« ตอบ #43 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 05:32:44 PM »

งั้นเราก็ต้องลุ้นกันต่อไปนะครับ  Cool

ดูคนดี...ดูที่...การกระทำ
ดูผู้นำ...ดูที่...การเสียสละ
คนดี... คิดดี... สังคมดี
BADBOY
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #44 เมื่อ: มิถุนายน 09, 2006, 08:08:07 PM »

ใครที่มีอำนาจ วาสนา บารมี สูงส่ง หรือ อาศัยเส้นสาย ก็คงพอได้   นอกจากว่า อยากพกได้ตามใจฉัน เวลาเจอตำรวจค้นก็อีกเรื่อง แต่ถ้าเจอโจรแล้ว ถึงขั้นต้องใช้ปืนป้องกันตัว ก็ว่ากันไปอีกเรื่อง   Lips Sealed
หน้า: 1 2 [3]
  พิมพ์