เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 12:19:02 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เว็บบอร์ด อวป. สามารถเข้าได้ทั้งสองทาง คือ www.gunsandgames.com และ www.gunsandgames.net ครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ช่วยตัวประกันในฟิลิปปินส์  (อ่าน 6083 ครั้ง)
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 04:40:19 PM »

ดูจากข่าว คิดว่าน่ากลัวสุดๆครับ(สำหรับหน่วยS.W.A.Tของฟิลิปปินส์) คิก คิกจนท.เยอะๆ ทุบๆ แล้วยิงยิงยิง..และยิงโดยที่ไม่รู้เป้าหมาย อ๋อย น่าจะให้มาดูงานในไทยนะครับ ของเราช่วยตัวประกันที่ รพ.ราชบุรี โจรตายเรียบ จนท.+ตัวประกัน...ปลอดภัย เยี่ยม เยี่ยม
เป้าประสงค์ของเค้าคือ น่าจะให้บรรลุวัตถุประสงค์โดยเร็วครับ แต่ลืมนึกถึงตัวประกัน บู่

สงสัยไปฝึกมาจากรัสเซีย... Grin Grin Grin

renold
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 04:56:45 PM »

ดูจากข่าว คิดว่าน่ากลัวสุดๆครับ(สำหรับหน่วยS.W.A.Tของฟิลิปปินส์) คิก คิกจนท.เยอะๆ ทุบๆ แล้วยิงยิงยิง..และยิงโดยที่ไม่รู้เป้าหมาย อ๋อย น่าจะให้มาดูงานในไทยนะครับ ของเราช่วยตัวประกันที่ รพ.ราชบุรี โจรตายเรียบ จนท.+ตัวประกัน...ปลอดภัย เยี่ยม เยี่ยมเป้าประสงค์ของเค้าคือ น่าจะให้บรรลุวัตถุประสงค์โดยเร็วครับ แต่ลืมนึกถึงตัวประกัน บู่
งานนี้จนท.ตาย 1 ครับ เป็น ผบ.เรือนจำหรือรอง ผบ.นี่แหละถูกคนร้ายจับมาเป็นตัวประกัน

คนละเหตุการณ์ครับ  เหตุการณ์ของท่าน poethipus 
เป็นเหตุการณ์ที่นักโทษพม่า จับนายสมวงศ์ ศิริเวช ผู้บัญชาการเรือนจำสมุทรสาครและผู้ใต้บังคับบัญชา เป็นตัวประกันครับ
เหตุเกิดขึ้นเมื่อ  วันที่ 22 พฤศจิกายน 2543

ส่วนเหตุการณ์ช่วยเหลือตัวประกัน จากการบุกยึด รพ.ราชบุรี เกิดขึ้นในวันที่ 25 มกราคม 2543
ขอบคุณครับ แต่จนท.ของไทยทำได้ดีขนาดนั้น ยังมีพวกชอบหาเรื่อง เศร้า หาว่าไม่มีคุณธรรม เศร้า เพราะผู้ก่อการร้ายแต่ละคน โดนยิงที่ศรีษะ ลองคิดดูนะครับ ถ้านัดเดียวเอาไม่อยู่ จะเกิดอะไรขึ้น เห็นจนท.โรงพยาบาลบอกว่าผู้ก่อการร้ายสุภาพมาก ทำไม่ไม่จับเป็น ถ้าเกิดไม่สัมฤทธิ์ผลตามคำเรียกร้อง หรือนัดเดียวเอาไม่อยู่ คนที่น่าจะเดือดร้อนก็น่าจะเป็นตัวประกันนะแหละ จะตายแล้วยังไม่สำนึกอีก แลบลิ้น

ดูจากข่าว คิดว่าน่ากลัวสุดๆครับ(สำหรับหน่วยS.W.A.Tของฟิลิปปินส์) คิก คิกจนท.เยอะๆ ทุบๆ แล้วยิงยิงยิง..และยิงโดยที่ไม่รู้เป้าหมาย อ๋อย น่าจะให้มาดูงานในไทยนะครับ ของเราช่วยตัวประกันที่ รพ.ราชบุรี โจรตายเรียบ จนท.+ตัวประกัน...ปลอดภัย เยี่ยม เยี่ยม
เป้าประสงค์ของเค้าคือ น่าจะให้บรรลุวัตถุประสงค์โดยเร็วครับ แต่ลืมนึกถึงตัวประกัน บู่

สงสัยไปฝึกมาจากรัสเซีย... Grin Grin Grin

ครับผม เหตุการณ์คล้ายๆกันเลย คิก คิก
Skydiver_รักในหลวง
คารมเป็นต่อ รูปหล่อเป็นรอง
Hero Member

คะแนน 1275

ไร้สาระโดยสิ้นเชิง

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 05:09:46 PM »

ยังไงก็ขอแสดงความเสียใจกับครอบครัวผู้เสียชีวิตด้วยน่ะครับ

ถึงจะไม่มีคนไทยก็ตามแต่เราก็เป็นเพื่อนร่วมโลกเดียวกัน ไหว้

จงยิ้มสู้เมื่อความตายมาเยือน...
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 05:10:49 PM »

ประกาศเป็นแนวทางและนโยบายแห่งรัฐไปเลย ว่าหากมีการจับตัวประกันมาเรียกร้องสิ่งใดก็ตาม
จะยิงให้เกลี้ยงทั้งคนร้ายและตัวประกันไปเลยทีเดียว  คิก คิก

จะได้ไม่มีใครกล้าจับใครเป็นตัวประกัน
ถ้าใครถูกจับเป็นตัวประกันก็จะได้สู้สุดฤทธิ์ จัดการคนร้ายให้จงได้
หรือไม่ตัวประกันก็ร่วมกับคนร้ายต่อสู้กับจนท.ซะเลย

5 5  ขำๆคลายเครียดนะครับ ... สงสัยวันนี้ผมกินยาผิด  ขำก๊าก
NOOM 19 รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 495

อดอย่างเสือ ดีกว่าอิ่มอย่างหมา

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 05:21:06 PM »

ประกาศเป็นแนวทางและนโยบายแห่งรัฐไปเลย ว่าหากมีการจับตัวประกันมาเรียกร้องสิ่งใดก็ตาม
จะยิงให้เกลี้ยงทั้งคนร้ายและตัวประกันไปเลยทีเดียว  คิก คิก

จะได้ไม่มีใครกล้าจับใครเป็นตัวประกัน
ถ้าใครถูกจับเป็นตัวประกันก็จะได้สู้สุดฤทธิ์ จัดการคนร้ายให้จงได้
หรือไม่ตัวประกันก็ร่วมกับคนร้ายต่อสู้กับจนท.ซะเลย

5 5  ขำๆคลายเครียดนะครับ ... สงสัยวันนี้ผมกินยาผิด  ขำก๊าก

แต่ผมว่าความคิดพี่เจ๋งดีครับ เยาะเย้ย เยาะเย้ย....ตัวประกันคงคิดว่าตรูไม่มีอะไรจะเสียแล้ว..ขอสักที่เหอะ หัวเราะร่าน้ำตาริน หัวเราะร่าน้ำตาริน

"นี้ไรเฟิลของฉัน"
"มีเหมือนกันหลายกระบอก,แต่กระบอกนี้เป็นของฉัน"
"ถ้าไม่มีไรเฟิล.ฉันก็ไม่มีอะไร"
"ถ้าไม่มีฉัน.ไรเฟิลก็ไม่มีค่าอะไร"

เสียตังค์ทำรถ ..ดีกว่าหมดกับโคโยตี
keng2516 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 136

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 05:32:55 PM »

จริงๆผมคิดว่าตำรวจฟิลิปปินส์เขาก็คงอยากใช้ไม้นวมมากกว่า ทั้งๆที่หน่วยสวาทมีโอกาสที่จะยิงนาย โรนัลโดตั้งหลายครั้งแต่เขาก็ไม่ทำ คงไม่อยากฆ่าคนชาติเดียวกัน อาชีพเดียวกัน ผมคิดไม่เหมือนคนอื่นตรงที่ว่า ในเมื่อเกิดเหตุแล้ว ณ ตอนนั้น เราไม่รู้ว่ามันจะจบลงยังไง แต่นี่เหตุการณ์มันจบลงแล้ว เราก็วิเคราะห์ไปต่างๆนาๆว่ามันน่าจะเป็นแบบนั้น น่าจะเป็นแบบนี้ ถ้าหน่วยสวาทรู้ล่วงหน้าว่าจะต้องมีคนตายถึง 8 ศพหน่วยสวาทก็คงจัดการกับนาย โรนัลโด ไปแล้ว ในมุมมองของผม สงสารหน่วยสวาทป่านนี้คงตรอมใจตายไปแล้วมั้ง อีกใจหนึ่ง มันก็น่าโดนประณามเพราะยังไม่มีความเป็นมืออาชีพพอ ทุบกระจกแล้วอีกตั้งนานกว่าจะเข้าไปในรถได้ ตัวประกันไม่ตายเกลี้ยงก็บุญแล้วครับ

Cry Cry
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 06:00:56 PM »

เวลาไปไหนก็ขอให้โดนจับเป็นตัวประกันในประเทศที่มีหน่วยสวาท และหน่วยสนับสนุนเก่งๆ หน่อยแล้วกันครับ อ๋อย

ของรัสเซียก็ไม่ไหว เข้ายิงเก่งอย่างเดียวตัวประกันจะเป็นยังไงไม่ดูแล ตอนปี ๒๐๐๒ ที่โรงละครในมอสโค ตัวประกันโดนแกสหมดสติ ก็เอาออกมานอนหงาย ลิ้นลงไปจุกคอหายใจไม่ออกตายเป่ฃ่าไปอีก แถมไม่บอก รพ.ว่ามใช้แกสอะไร จะได้รักษาให้ถูก ยี๊

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 06:16:37 PM »

บ้านเราก็เคยมีครับ  30ปีก่อน
วิสามัญคนร้าย-พ่อลูกตัวประกันตาย (2521)

เหตุการณ์สะเทือนขวัญประชาชนรับต้นปี 2521 เห็นจะหนีไม่พ้นปฏิบัติการวิสามัญฆาตรกรรมคนร้ายที่จับ 2 พ่อลูกเป็นตัวประกันในรถวอลโว่  บริเวณสี่แยกเกษตร  ถนนวิภาวดีรังสิต  เมื่อเวลา 09.00 น.  วันที่ 20 กุมภาพันธ์  ทว่าการตัดสินใจดังกล่าวเป็นต้นเหตุให้นายฉลอง  จันทรวิชัย  คนร้ายเสียชีวิตพร้อมกับนายอร่าม  ภิงคารรัตน์  และ ด.ญ.ทราย  ภิงคารรัตน์  สองพ่อลูกซึ่งถูกนายฉลองใช้ปืนจี้ตัวมาจาก  จ.เพชรบุรี  เพื่อให้ไปส่ง จ.ชัยภูมิ

สาเหตุครั้งนั้นเกิดจากความผิดพลาดเรื่องการประสานงานระหว่างตำ รวจแต่ละสถานี  และหน่วยงาน  เจ้าหน้าที่ตำรวจคนหนึ่งในทีมถูกอัยการยื่นฟ้องต่อศาล  ฐานร่วมกันทำให้บุคคลอื่นถึงแก่ความตาย

ผู้เสียชีวิตชื่อคุณอร่าม ภิงคารวัฒน์ครับ โดนยิงแล้วเปิดประตูรถออกมาล้มเสียชีวิตที่ข้างรถยนต์วอลโว่คันนั้นเอง, ส่วนผู้ที่เข้าไปทุบกระจกแล้วเปิดฉากยิงคนแรกคือ รตอ.ประทวน รมยานนท์ร.ต.อ.สุเทพ รมยานนท์ (ยศในขณะนั้น)... ปืนที่ใช้ทุบกระจกคือสมิธบอดี้การ์ด ขนาด .38 ลำกล้อง 2 นิ้วธรรมดานี่แหละครบ, แต่นายสมชายไม่ได้รายละเอียดว่าใครเป็นคนยิงใส่คุณอร่ามฯ...

ปล.แก้ไขชื่อเจ้าหน้าที่ตำรวจครับ...
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 10:14:42 PM โดย นายสมชาย(ฮา) - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
ป๊อกแมน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 156

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 06:30:19 PM »

ผมเห็นแล้วน่าสงสารครับ ในความคิดของผม น่าจะเซ็นอนุมัติให้เค้าเค้ารับราชการไปก่อน เรื่องก็จบไปเปราะนึง แต่พอเรื่องจบ ก็จับเข้าคุกข้อหาจับตัวประกัน แล้วให้ศาลเพิกถอนคำสั่งอนุมัติให้กลับรับราชการ  น่าจะเป็นทางเลือกนึงที่ดีกว่านี้ครับ

lek
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1594

การแบ่งปัน ทำให้เราและคนอื่นมีความสุข

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 06:32:39 PM »

ต้องเจอยายซิ้มที่จีน   ยิงเสร็จเดินหนีเลย

มีความสุขแบบที่เรามีก็พอhttp://www.gunsandgames.com/smf/index.php?board=29.0  (รวมพลคนอีสาน)
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 07:20:47 PM »

ล้มเหลวสุดๆ เศร้า เศร้า เศร้า
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 07:26:00 PM »

วิสามัญคนร้าย-พ่อลูกตัวประกันตาย (2521)

เหตุการณ์สะเทือนขวัญประชาชนรับต้นปี 2521 เห็นจะหนีไม่พ้นปฏิบัติการวิสามัญฆาตรกรรมคนร้ายที่จับ 2 พ่อลูกเป็นตัวประกันในรถวอลโว่  บริเวณสี่แยกเกษตร  ถนนวิภาวดีรังสิต  เมื่อเวลา 09.00 น.  วันที่ 20 กุมภาพันธ์  ทว่าการตัดสินใจดังกล่าวเป็นต้นเหตุให้นายฉลอง  จันทรวิชัย  คนร้ายเสียชีวิตพร้อมกับนายอร่าม  ภิงคารรัตน์  และ ด.ญ.ทราย  ภิงคารรัตน์  สองพ่อลูกซึ่งถูกนายฉลองใช้ปืนจี้ตัวมาจาก  จ.เพชรบุรี  เพื่อให้ไปส่ง จ.ชัยภูมิ

สาเหตุครั้งนั้นเกิดจากความผิดพลาดเรื่องการประสานงานระหว่างตำ รวจแต่ละสถานี  และหน่วยงาน  เจ้าหน้าที่ตำรวจคนหนึ่งในทีมถูกอัยการยื่นฟ้องต่อศาล  ฐานร่วมกันทำให้บุคคลอื่นถึงแก่ความตาย

ผู้เสียชีวิตชื่อคุณอร่าม ภิงคารวัฒน์ครับ โดนยิงแล้วเปิดประตูรถออกมาล้มเสียชีวิตที่ข้างรถยนต์วอลโว่คันนั้นเอง, ส่วนผู้ที่เข้าไปทุบกระจกแล้วเปิดฉากยิงคนแรกคือ รตอ.ประทวน รมยานนท์(ยศในขณะนั้น)... ปืนที่ใช้ทุบกระจกคือสมิธบอดี้การ์ด ขนาด .38 ลำกล้อง 2 นิ้วธรรมดานี่แหละครบ, แต่นายสมชายไม่ได้รายละเอียดว่าใครเป็นคนยิงใส่คุณอร่ามฯ...

ชื่อคุ้นๆ ผมเลยไปลองกูเกิ้ลดูชื่อ ประทวน รมยานนท์ กับคำต่างๆ เช่น ตำรวจ ตีวประกัน อร่าม ไม่เจอข่าว หรือรายละเอียกบุคคลเพิ่มเติมเลยครับพี่ ไหว้

เจอแต่นายประทวน รมยานนท์ เกิดปี ๒๔๗๐

Thou shalt not rely on help from the stranger.
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 10:13:39 PM »

ผู้เสียชีวิตชื่อคุณอร่าม ภิงคารวัฒน์ครับ โดนยิงแล้วเปิดประตูรถออกมาล้มเสียชีวิตที่ข้างรถยนต์วอลโว่คันนั้นเอง, ส่วนผู้ที่เข้าไปทุบกระจกแล้วเปิดฉากยิงคนแรกคือ รตอ.ประทวน รมยานนท์(ยศในขณะนั้น)... ปืนที่ใช้ทุบกระจกคือสมิธบอดี้การ์ด ขนาด .38 ลำกล้อง 2 นิ้วธรรมดานี่แหละครบ, แต่นายสมชายไม่ได้รายละเอียดว่าใครเป็นคนยิงใส่คุณอร่ามฯ...

ชื่อคุ้นๆ ผมเลยไปลองกูเกิ้ลดูชื่อ ประทวน รมยานนท์ กับคำต่างๆ เช่น ตำรวจ ตีวประกัน อร่าม ไม่เจอข่าว หรือรายละเอียกบุคคลเพิ่มเติมเลยครับพี่ ไหว้

เจอแต่นายประทวน รมยานนท์ เกิดปี ๒๔๗๐

นายสมชายอ่านแล้วกลับไปนึกทบทวนใหม่ ขอแก้ไขเป็น ร.ต.อ.สุเทพ รมยานนท์ ครับ... ต้องขออภัยด้วย เพราะนานมากแล้ว โดยอาจารย์ยกตัวอย่างคดีนี้ประกอบการสอน ป.วิอาญา ม.143 ครับ...
naisomchai
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 10:21:57 PM »

เพิ่มเติมครับ...

คดีคุณอร่ามภิงคารวัฒน์ถูกยิงเสียชีวิตที่สี่แยกเกษตร(สมัยนั้นเป็นสามแยก) ได้เป็นคดีประวัติศาสตร์ในพิพิธภัณฑ์อัยการฯ, และเป็นคดีตัวอย่างสำหรับสอนในโรงเรียนกฎหมายครับ... รายละเอียดสำหรับค้นต่ออยู่ที่นี่ครับ http://www.e-library.ago.go.th/attorney/MUSEUM/htmls/treas22.htm
Don Quixote
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2010, 10:28:22 PM »

ขอบคุณมากครับพี่สมชาย

อิ อิ ตอนเด็กๆ ช่วง ม. ต้น ผมดูเรื่อง Judgement at Ruremberg แล้วเลยฟิตอยากเห็นบรรยากาศในศาลยุติธรรมจริงๆ แม่เลยพาไปที่ศาลฎีกา ดูกำหนดการแล้ว เห็นคดีนางช้อม เลยไปเป็นประชาชนสังเกตการณ์นั่งฟังเบิกพยานคดีนางชม้อยครับ

ไปฟัง ๒ หน ๒ คดี แต่ไม่มีไฟต่อถึงขั้นอยากเป็นนักกฎหมายครับ อิ อิ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2010, 10:31:41 PM โดย Don Quixote » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 [2] 3
  พิมพ์