เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 05, 2024, 10:21:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: วิกฤติโลกร้อน มนุษย์ย้ายไปดาวอังคาร ปี ค.ศ.2020  (อ่าน 6754 ครั้ง)
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 02:21:24 AM »

ขอบคุณครับพี่รุต

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
JJ-รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 386

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 05:33:15 AM »

คิดแค่เรื่อง ขนคนไปเนี่ย ผมว่า ก็ยากแล้วครับ
steam.รักในหลวง
รวดเร็วดั่งสายลม สงบนิ่งดั่งแนวป่า ร้อนแรงดั่งเปลวเพลิง มั่นคงดั่งขุนเขา
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 2579

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 08:30:07 AM »

เริ่มมีแนวคิดที่จะจับจองดวงดาวต่างๆ คงไม่ใช่เรื่องง่ายนักที่จะย้ายไปอยู่บนดาวดวงอื่น แต่สำหรับผมตายก่อนโครงการนี้สำเร็จแน่นอน  คิก คิก คิก คิก คิก คิก
sada
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 08:39:34 AM »

ย้ายไป ดาวอังคาร ผมไปด้วยครับ  หาเมียต่างดาวซักคน  น้ำลายหก ไหว้
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:27:07 AM »

ดาวอังคารมีชั้นบรรยากาศก็จริง แต่แค่1%เมื่อเทียบกับโลก
มีความเชื่อว่าเคยมีน้ำมาก่อน จากหุบมาริเนริสที่ใหญ่กว่าแกรนแคนยอนราว20เท่า
เชื่อว่ามันเคยเป็นทะเลหรือมหาสมุทรมาก่อน
มีการค้นพบออกไซด์ของเหล็กและเกลือในนั้น  หลายคนคาดว่าแต่ก่อนเคยมีสิ่งมีชีวิต
แต่เนื่องจากชั้นบรรยากาศที่บางเบา เลยทำให้ถูกพุ่งชนจากดาวดวงอื่น(อุกาบาต)บ่อยครั้ง
และเคยมีครั้งใหญ่จนทำลายสิ่งมีชีวิตบนนั้นทั้งหมด คล้ายๆโลกที่ยุคหนึ่ง เคยมีอุกาบาตมา
ทำลายทุกชีวิตบนโลก ก่อนที่ดาวจะเย็นลงแล้วก่อกำเนิด สิ่งมีชีวิตใหม่
ตอนนี้หลายคนลุ้นไปที่ดาวอังคาร เพราะมีลักษณะเอื้อต่อการดำรงชีพของสิ่งมีชีวิต ส่วน
ดาวดวงอื่น เหมือนเพื่อนว่าครับ ห่างไกล

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:28:12 AM »

เรื่องที่ว่ามนุษย์มีแผนจะย้ายไปดาวอื่น มันยังไม่มีแผนที่ใช้ปฏิบัติการได้จริงเลยครับ

ส่วนที่ว่าความเห็นท่านทะแม่งๆมีหลายเรื่อง ยกตัวอย่างเช่นที่ว่าดาวพฤหัสเป็นกรด การจะส่งคนไปอยู่ที่ดาวพฤหัสนี่คงไม่ต้องคิดถึงเรื่องกรดด่างเลยครับ เพราะดาวพฤหัสเป็นก้อนแก๊สที่ฝรั่งเค้าเรียกว่า Gas Giant (หนึ่งใน 4 ดวงในระบบสุริยะ ที่เหลือคือดาวเสาร์ ยูเรนัส เนปจูน) มันไม่มีพื้นผิวให้ไปปักสร้างฐานอะไรได้เลย ไม่เห็นน่าจะต้องพูดถึงเรื่องความเป็นกรดเลย

หรืออีกเรื่องคือ การสร้างเรือนกระจกให้มีแรงโน้มถ่วงเหมือนโลก? อันนี้คงต้องฟังคำอธิบายว่าจะเป็นไปได้อย่างไร เรื่องแรงโน้มถ่วงนี่ยังไม่เห็นวี่แววเลยครับว่ามนุษย์จะควบคุมแรงโน้มถ่วงได้อย่างไร วัตถุต่อต้านแรงโน้มถ่วงหรือ anti-gravity matter ก็ยังคงเป็นเรื่องในฝัน ที่ต้องปลดปมทางวิทยาศาสตร์กันไปอีกหลายเปลาะกว่าจะไปถึงตรงนั้น ผมคาดว่ามันจะยังห่างไกลเหมือนคนยุคหินคิดถึงการสร้างเครื่องบินนั่นแหละครับ กว่าจะมาถึงต้องมีความรู้พื้นฐานทางคณิตศาสตร์ เคมี ฟิสิกส์ วิศวกรรม โลหะวิทยา อากาศพลศาสตร์ ปิโตรเคมีฯลฯ มากมายกว่าจะผลิตเครื่องบินที่ใช้เครื่องยนต์สันดาปภายในเอาไปใส่เครื่องบินได้ อนาคตอาจจะทำได้ แต่คงไม่ใช่ภายใน 10 ปีครับ

ถ้าคิดถึงเรื่องการทำเหมืองแร่บนดวงจันทร์ยิ่งอึ้งใหญ่เลยครับ ไม่รู้ว่าท่านทราบได้อย่างไรว่าบนดวงจันทร์โฟบอสกับไดมอสมีแร่ยิปซั่มที่สามารถนำมาผลิตเชิงอุตสาหกรรมได้ Huh

ยังมีปริศนาจากคำกล่าวของท่านอีกมากมาย ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการปลูกต้นไม้บนสมมุติฐานแค่ว่ามันชอบคาร์บอนไดออกไซด์แล้วจะเติบโตได้ โดยไม่คำนึงถึงปัจจัยอื่นๆเลย หรือปัจจัยสภาพแวดล้อมที่ส่งผลต่อร่างมนุษย์ เช่นการแผ่รังสีจากดวงอาทิตย์โดยไม่มีชั้นบรรยากาศแบบโลก ผลต่อจุลินทรีย์จำเป็นที่อยู่ในร่างกายมนุษย์ ฯลฯ

อ่านแล้ว คนไม่มีความรู้แบบผมมีคำถามมากมายมหาศาลตามมาครับ
ผมก็ไม่มีความรู้เพียงแต่ เคยเห็นแต่ในสารคดีชุดนึง เมื่อสองปีก่อนครับ......
submachine -รักในหลวง-
คนกินเหล้า อย่าให้เหล้ากินคน
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 6127

Let us go..!

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 09:29:35 AM »

ปล. โฟบอส กับ ไดมอส เป็นชื่อม้าเทียมรถศึกของเทพ มาร์ ครับ

เอ นอกเรื่องหรือเปล่าเนี่ย? อิ อิ

ดวงจันทร์ของดาวอังคารครับ มีสองดวง

อย่าเห็นเป็น ความดี เล็กน้อย แล้วไม่กระทำ
อย่าเห็นเป็น ความชั่ว เล็กน้อย แล้วจึงกระทำ

Thanut Wansuk

indojeen@รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 364

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 11:15:51 AM »

อย่าว่าแต่ดาวอังคารเลย   จูบบบบ

ไปเมืองนอกไม่กี่วัน  คิดถึงเมืองไทยแทบตาย   คิก คิก
folk99-รักในหลวง
จงหวังให้สูงสุดแต่อย่าหยุดเมื่อผิดหวัง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 85

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 11:23:02 AM »

ใครไปถึงก่อนจองที่เผื่อให้ด้วยครับ ปรับที่ทำสนามยิงปืนรอไว้เลย
Southlander
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 5711

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 12:26:23 PM »

ผมไม่ไป จะอยู่โลกนี้แหละ โลกนี้มีอะไรๆสนุกให้ทำมากมาย

๏ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง  แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง   จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง

โดย:นภาลัย สุวรรณธาดา พศ.๒๕๑๐
Rath72 รักในหลวง
Full Member

คะแนน 68

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 12:33:48 PM »

ผมว่าร้านปืนในตำนานคงจะไปแน่ เพราะจะไปเอาเหล็กดาวอังคารมาทำชิ้นส่วนปืน  ขำก๊าก
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 12:38:16 PM »

ผมว่าร้านปืนในตำนานคงจะไปแน่ เพราะจะไปเอาเหล็กดาวอังคารมาทำชิ้นส่วนปืน  ขำก๊าก
ไปมาหลายรอบแล้วมั้งครับ......
I Love My King (AkNaRiN~*)
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 129

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 01:07:35 PM »

ย้ายไป ดาวอังคาร ผมไปด้วยครับ  หาเมียต่างดาวซักคน  น้ำลายหก ไหว้
ผมว่าสาวต่างดาว ยังไงก็สวยเนียนสู้สาวไทยไม่ได้ครับ...
อ่อ...เคยได้ยินข่าวเรื่องที่ีนักบินอวกาศทำการทดลองเพศสัมพันธ์(ไม่รู้ปฎิสนธิด้วยไหม)ในอวกาศ
ออกไปอยู่จริงๆ มันจะเป็นยังไงนะ...
ไอ้ผลการทดลองเค้าก็ไม่เอามาเปิดเผยด้วยสิ....อิอิ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 02:19:23 PM »

ปล. โฟบอส กับ ไดมอส เป็นชื่อม้าเทียมรถศึกของเทพ มาร์ ครับ

เอ นอกเรื่องหรือเปล่าเนี่ย? อิ อิ

ดวงจันทร์ของดาวอังคารครับ มีสองดวง

ครับท่านซับ อิ อิ ที่มาขอลชื่อไงครับ

ดาวอังคาร ดาวสีแดง ชื่อตามเทพมาร์ เทพแห่งสงคราม (องค์เดียวกับ เอรีส ในชื่อเทพกรีก) มีดวงจันทร์สองดวงเลยเอาชื่อม้าเทียมรถศึกมาตั้ง

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2010, 02:42:17 PM »

คิดตรงกันเลยครับ  เข้าทาง ร้านปืนในตำนาน ยี้  เหล็กดาวอังคาร ..  แลบลิ้น

หน้า: 1 [2] 3 4
  พิมพ์