เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:46:13 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: [1] 2 3 4 ... 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องนี้จะลงเอยอย่างไร...( เมื่อมือกฎหมายรบกับนายทะเบียน )  (อ่าน 17047 ครั้ง)
Yoshiki_Silencer - รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 278

ลูกศิษย์ครูหมู (ด้วยอีกคน)

« เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 01:40:28 AM »

พอดีผมเคยมีประสบการณ์ในการรบกับนายทะเบียนตอนขอซื้อปืนกระบอกแรกอยู่เหมือนกัน ( ตอนนี้มีอยู่กระบอก

เดียวที่ใช้อยู่นี่แหละครับแต่พูดเผื่อไว้ก่อนเพราะคิดว่าเดี๋ยวต้องมีตามมาอีกแน่ ๆ  คิก คิก )

เรื่องของเรื่องมีอยู่ว่าเมื่อประมาณ  2 - 3  ปี  ก่อนผมได้ย้ายไปรับราชการในจังหวัดแห่งหนึ่งซึ่งขึ้นชื่อเรื่องนายทะ

เบียน  ซึ่งผมกับนายทะเบียนท่านนี้คงไม่มีอะไรเกี่ยวข้องกันจนกระทั่งวันหนึ่งนายอำเภอท่านนี้ได้มาขอความช่วยเหลือ

จากหัวหน้าของผมซึ่งเป็นหัวหน้าส่วนระดับจังหวัด  ( ขอไม่บอกหน่วยงานนะครับ )  ซึ่งทางหัวหน้าผมได้มอบหมายให้

ผมกับพี่อีกคนหนึ่งช่วยดูแลจัดการให้ซึ่งก็ผ่านพ้นไปได้ด้วยดี  เพราะเรื่องที่นายอำเภอมาขอความช่วยเหลือก็ไม่ใช่เรื่อง

ที่ผิดกฎหมายหรือผิดระเบียบอะไร และสามารถจัดการให้ได้  ซึ่งช่วงนั้นเป็นช่วงที่มีปืนสวัสดิการเข้ามาพอดี  ทางนายอำ

เภอก็เลยเอ่ยปากกับหัวหน้าของผมว่าหัวหน้าของผมและพวกผมต้องการขอใบอนุญาตซื้ออาวุธปืนเพื่อไปซื้อปืนสวัสดิการ

หรือไม่เนื่องจากเห็นว่าพวกผมทำงานอยู่ในพื้นที่เสี่ยง  ซึ่งทางหัวหน้าและพวกผมก็เห็นพ้องต้องกันว่าควรจะขอซื้ออาวุธ

ปืนสวัสดิการไปเลยเสียทีเดียว  เนื่องจากในตอนนั้นอาวุธปืนสวัสดิการนาน ๆ จะมีเข้ามาทีไม่ได้มีเข้ามาตลอดเหมือนใน

ปัจจุบัน และมักติดปัญหาเรื่องการขอใบ  ป.3  ซึ่งมักจะออกล่าช้าจนหมดโครงการไปก่อน หรือไม่ก็วางมัดจำไปแล้วแต่ไม่

ได้รับปืน  ก็เลยรวบรวมรายชื่อกันได้ประมาณ  5 – 6  คน  ซึ่งมีตำรวจที่มาคอยดูแลความปลอดภัยด้วย  ขั้นตอนการยื่นคำ

ขอจนกระทั่งออกใบ  ป.3  ก็ไม่มีปัญหาอะไรเนื่องจากนายอำเภอก็อำนวยความสะดวกให้ด้วยดี

จนกระทั่งขั้นตอนการออกใบ  ป.4  นี่แหละครับ  หลังจากที่พวกผมได้รับอาวุธปืนมาแล้วและทางร้านแจ้งว่าจะดำเนิน

การส่งเอกสารการตัดโอนไปให้ทางอำเภอ  ทางผมก็เลยให้ตำรวจคอยติดตามสอบถามเรื่องการตัดโอนไปหลายครั้งแต่ก็ไม่

มีความคืบหน้า  จนกระทั่งวันหนึ่งรุ่นพี่ของผมก็เลยเดินทางไปกับตำรวจติดตามเพื่อไปสอบถามความคืบหน้าด้วยตนเองจึง

ได้พบกับปลัดท่านหนึ่ง  ( ระดับ  7 )  ปลัดท่านนี้ก็เลยแจ้งกับรุ่นพี่ของผมว่าเนื่องจากตอนนี้ทางอำเภอขาดคนดำเนินการ

เรื่องการออกใบ  ป.4  เลยจำเป็นต้องจ้างคนนอกมาทำงานให้  ซึ่งงบที่ใช้ก็ไม่ใช่เงินงบประมาณ  จึงขอค่าดำเนินการใบละ 

200  บาท  พวกผมมี  6  ใบ  ก็เป็นเงิน  1,200  บาท  รุ่นพี่ผมก็เลยบอกกับปลัดไปว่าเกรงว่าพวกจะต่อว่าได้ว่าจ่ายเป็นค่า

อะไรไปทำไม่มีหลักฐาน  ทางปลัดก็เลยถ่ายสมุดรับเงินไว้ให้รุ่นพี่ผม  รุ่นพี่ก็เลยพูดกับปลัดต่อว่าถ่ายมาแต่สมุดอย่างนี้ไม่มี

ใครลงชื่อรับรองเลยเกรงว่าพวกผมจะไม่เชื่อขอให้ปลัดช่วยลงชื่อรับรองหน่อยได้ไหม  ( รุ่นพี่ผมหัวใสดีจริง ๆ )  ปลัดก็เลย

เอาตรายางมาประทับพร้อมกับลงชื่อให้  ( ตายสนิทตอนนี้แหละ )  เสร็จแล้วรุ่นพี่ผมก็กลับมาสำนักงานพร้อมกับเล่าเรื่องให้

หัวหน้ากับพวกผมฟัง )  จนกระทั่งเย็นของวันเดียวกันก็มีผู้หญิงคนหนึ่งเข้าใจว่าคงเป็นปลัดเด็ก ๆ หรือไม่ก็พวกลูกจ้างเอา

เงินสดจำนวน  1,200  บาท  มาคืนให้พวกผม  พร้อมกับบอกว่าปลัดคนดังกล่าวให้เอามาคืน  ( เข้าใจว่าปลัดคงจะเพิ่งทราบ

ว่ารุ่นพี่ผมมาจากหน่วยงานไหนในภายหลัง )  ทางรุ่นพี่ผมก็รับไว้แต่ก็ไม่ได้คืนเอกสารที่ปลัดลงชื่อรับรองไปให้ด้วย

ถ้าให้ทุกท่านเดาก็คงคิดว่าไม่น่าจะมีปัญหาอะไรใช่ไหมครับ  ตอนแรกพวกผมก็คิดเช่นนั้นครับ แต่มันกลับตรงกันข้าม

เพราะหลังจากนั้นทางพวกผมก็ให้ตำรวจที่คอยติดตามไปสอบถามความคืบหน้าเรื่องใบ  ป.4  แต่ทางปลัดคนนี้ก็แจ้งว่ายัง

ไม่คืบหน้า  เอกสารการตัดโอนยังไม่มา  บ่ายเบี่ยงไปเรื่อย  จนกระทั่งพวกผมได้รับปืนมาแล้วเกือบ  6  เดือน  ก็ยังออกใบ  ป.4 

ไม่ได้  แถมในระหว่างนั้นได้ยินข่าวเข้าหูมาว่า  ( พอดีรุ่นพี่ที่สนิทกันเป็นปลัดอยู่ในอำเภอนี้ด้วย )  นายอำเภอท่านนี้ได้ไปพูด

กับลูกน้องในอำเภอว่าถ้าหัวหน้าผมไม่ไปขอนายอำเภอด้วยตนเองก็ไม่ออกใบ  ป.4  ให้พวกผมเด็ดขาด  ( ทั้งที่หัวหน้าผมเป็น

หัวหน้าส่วนระดับจังหวัด แต่ตัวเองเป็นหัวหน้าส่วนระดับอำเภอเท่านั้น  แถมตนเองเป็นฝ่ายมาขอความช่วยเหลือจากหัวหน้า

ของผมก่อน )  จนท้ายที่สุดพวกผมครบวาระต้องโยกย้ายแต่ก็ไม่มีใครได้ใบ  ป.4  จากอำเภอนี้ สุดท้ายได้น้องที่เป็นปลัดอีก

คนหนึ่งช่วยหาหนังสือเวียนของกระทรวงมหาดไทยให้ได้ว่าในกรณีที่ได้ใบ  ป.3  จากอำเภอหนึ่งแล้ว  หากต้องย้ายไปอยู่อีก

อำเภอหนึ่งก็สามารถออกใบ  ป.4  ให้ได้ทันทีโดยไม่ต้องรอให้ครบ  6  เดือน  พวกผมก็เลยแจ้งย้ายปลายทางไปที่อำเภออื่น

และขอออกใบ  ป.4  ที่อำเภอที่ย้ายไปใหม่ได้ทันทีโดยขอเอกสารจากร้านปืนเพื่อนำไปตัดโอนเองโดยใช้เวลาเพียง  2  วัน

สุดท้ายพวกผมได้มาปรึกษากันดีว่าจะทำอย่างไรดีกับนายอำเภอและปลัดคนนี้  เลยได้ข้อสรุปกันว่าปกติพวกเราไม่

ชอบกลั่นแกล้งหรือรังแกใครถ้าวันนั้นปลัดเอาเงินมาคืนเราถึงจะเป็นเรื่องที่ผิดแต่พวกเราก็ไม่ได้ติดใจอะไร  แต่แทนที่จะสำ

นึกว่าพวกเราไม่ติดใจเอาความแต่กลับใช้อำนาจมากลั่นแกล้งพวกเราจนต้องย้ายชื่อออกไปขอใบ ป.4  ที่อำเภออื่น  พวกเรา

ก็เลยไปแจ้งความดำเนินคดีกับปลัดและนายอำเภอคนนี้โดยใช้สมุดรับเงินดังกล่าวที่ยังเก็บไว้อยู่เป็นหลักฐานสำคัญในการ

ดำเนินคดี  ซึ่งทาง  ปปช.  ได้สั่งให้ตำรวจดำเนินการสอบปากคำพวกผมเสร็จสิ้นแล้ว  ซึ่งส่วนตัวของผมคิดว่าปลัดท่านนี้

ตายสนิทแน่นอน  แต่พวกผมไม่ได้ติดใจปลัดท่านนี้สักเท่าไหร่แต่ติดใจนายอำเภอมากกว่าเพียงแต่ว่าเมื่อมาถึงขั้นนี้แล้วมัน

ก็ต้องพ่วงกันไปยกพวง  ซึ่งเท่าที่ทราบปลัดท่านนี้ยังคงทำงานอยู่เนื่องจากการสอบสวนยังไม่เสร็จสิ้น  ส่วนนายอำเภอล่า

สุดได้ข่าวมาว่าก้าวหน้าได้ย้ายไปเป็นปลัดจังหวัดแห่งหนึ่ง และได้พยายามขอวิ่งเต้นผ่านทางผู้ว่า ฯ และผู้กำกับการ  ไม่ขอ

ให้พวกผมดำเนินคดี  ( แต่ไม่ยักกะมาขอโทษด้วยตัวเอง )  แต่ทางรุ่นพี่ผม  ( คนที่ขอถ่ายสมุดรับเงิน )  เคยทำงานอยู่  ปปช. 

มาก่อนได้ฝากฝังพรรคพวกใน  ปปช.  ไว้เป็นอย่างดีแล้ว  โดยยืนยันขอให้ดำเนินคดีกับนายอำเภอท่านนี้ให้ถึงที่สุด  ซึ่งคง

อีกพักใหญ่กว่าจะรู้ผลคดี  ถ้ามีความคืบหน้าอย่างไรผมจะรีบมาบอก

ท่านคิดว่าท้ายที่สุดผลคดีจะลงเอยอย่างไรกันบ้างครับ

ปล. ตอนแรกพวกผมก็ไม่ได้ติดใจโกรธแค้นอะไรหรอกครับแต่การที่เค้าใช้อำนาจกลั่นแกล้งพวกผมที่เป็นข้าราชการ

เหมือนกันถึงเพียงนี้  ไม่ต้องคิดหรอกครับว่าชาวบ้านจะเป็นอย่างไร  ตรงนี้แหละครับที่พวกผมรับไม่ได้ และคิดว่าถ้าไม่ทำ

อะไรสักอย่างจะทำให้พวกเขาได้ใจและคิดว่าจะทำอะไรกับใครก็ได้ทั้งที่หัวหน้าของผมถือว่าเป็นข้าราชการชั้นผู้ใหญ่ในจังหวัด

ก็เลยจำเป็นต้องเล่นบทรุนแรงกลับ  ยังไงถ้ามีผู้อ่านท่านใดเป็นฝ่ายปกครองก็ต้องขอโทษไว้ล่วงหน้านะครับเพราะเท่าที่ผม

สัมผัสมาก็มีหลาย ๆ ท่านตั้งใจทำงานด้วยความซื่อสัตย์สุจริต  ไม่ไดเหมารวมว่าไม่ดีทั้งหมด  เพียงแต่ในทุกองค์กรก็ต้องมี

เนื้อร้ายที่จำเป็นต้องตัดทิ้ง  ซึ่งองค์กรของผมก็ยอมรับว่ามีเหมือนกันครับ   ไหว้           
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 29, 2010, 01:29:37 PM โดย Yoshiki_Silencer - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

ไม่ว่าจะเกลียดขี้หน้าใครขนาดไหน... แต่ตราบใดที่เขายังถูกต้องตามหลักการ ก็จะต้องปกป้องเขา เพราะสิ่งที่ปกป้องมันมากกว่า บุคคล แต่มันคือหลักการที่จะทำให้ระบบดำเนินต่อไปได้
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 01:51:16 AM »

เอาซะหน่อยครับ  เพื่อเป็นเกียรติแก่วงศ์ตระกูลนายอำเภอสักหน่อยครับพี่   Grin Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
FIAT- P220@รักในหลวง
Full Member

คะแนน 15

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 02:06:51 AM »

งานนี้ ตกเก้าอี้ กระเด็นเข้าคุกแน่ๆ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม

Leave no man behind
MJTactical
Long Live the King
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 318

SLOW IS SMOOTH , SMOOTH IS FAST

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 02:26:04 AM »

ต้องเจอของแข็งแบบนี้ซะมั่งดีแล้วครับ

AMATEURS TRAIN UNTIL THEY GET IT RIGHT. PROFESSIONALS TRAIN UNTIL THEY GET IT WRONG

LEAVES NO MAN BEHIND
ครูต้น (Orchid) - รักในหลวง
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 05:32:49 AM »

ขอให้ท่าน Yoshiki_Silencer - รักในหลวง สร้างมาตรฐานที่ดีให้กับชาวอวป.ด้วยเถอะครับ
(ผมเป็นข้าราชการชั้นผู้น้อยก็โดนปลัดเรียกเก็บ... นอกเหนือจากค่าธรรมเนียมเหมือนกัน)
cadet38 -รักในหลวง-
God of games
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 54

I believe I can fly.

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 06:23:55 AM »

สุดยอดครับท่าน จขกท

I love Doraemon.
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 07:04:45 AM »

ไม่คิดว่า เรื่องนี้ จะเกิดขึ้นกับ ข้าราชการ ที่เป็นมือ กฎหมายของรัฐ ..

เป็นกรณี ข้าราชการฝ่ายปกครองบางคน ได้ละเมิดกฎหมายเสียเอง แล้วจะเป็นที่พึ่งของประชาชน ได้อีกหรือ

และเป็นความรับผิดชอบ ของ ปปช.  ที่จะดำเนินการ..  รอฟังผลการชี้มูลอย่างเป็นทางการ  ส่วนตัว พอเห็นแนวทาง แล้วละครับ

อรชุน-รักในหลวง
หมู่โลหิต O
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1599

ขาย-อัพเกรด คอมพิวเตอร์และอุปกรณ์ต่อพ่วง

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 07:26:24 AM »

ยินดีที่ยังมีข้าราชการอย่างพี่ Yoshiki_Silencer - รักในหลวง ในบ้านเราครับ

ส่วนปลัดและนายอำเภอ2ท่านนั้น สั้นๆครับ สมน้ำหน้าเป็นอย่างยิ่ง
Congto-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 82

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 07:42:27 AM »

รบกวนพี่มา Update ความคืบหน้าให้ สมช ทราบด้วยนะครับ
thitipun-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 108

c.a.s.c. "changaut alumni shooting club"

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 07:56:04 AM »

+2 ขั้นครับ เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม เยี่ยม ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้ ไหว้

หัวใจหนุ่มในร่างที่แก่ ดีกว่า หัวใจท้อแท้ในร่างที่หนุ่ม
santi.smith
จงทำดี
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 16

จงทำดี

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 08:41:05 AM »

สวัสดีครับ  ไหว้ ขอตบมือให้ท่าน Yoshiki_Silencer - รักในหลวง  และเป็นกำลังใจให้ครับ ผลการสอบของ ปปช. อออกมาเมื่อไหร่แจ้งด้วยนะครับ
พ่อค้าภูธร- รักในหลวง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 202

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 09:31:01 AM »

ผมอ่าน "กรณีศึกษาเมื่อคนร้ายมีอาวุธมีดบุกเข้ามาภายในบ้านแล้วใช้อาวุธปืนยิงคนร้ายตาย" เลยทราบว่าท่าน Yoshiki_Silencer - รักในหลวง เป็นมือกฎหมาย ยังกล้าทำกันถึงเพียงนี้.....
 ผมก็โดนมาเหมือนกันครับ.......เรียกค่าบัตรงานกาชาด ค่าน้ำค่าไฟ ทั้งบังคับ ทั้งกดดัน ถ่วงเวลา ดึงเกมสารพัดที่พูด สุดท้ายอัดเสียงไว้แล้วฟ้องศาลปกครอง....เรียกผมไปรับ ป.3 แทบไม่ทัน....... แลบลิ้น
รัฐพล <> ผมรักในหลวง <>
Jr. Member
**

คะแนน 9

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 09:54:19 AM »

ของจว.ผมเนียนสนิท ไม่มีการเรียกร้องใดๆทั้งสิ้น แต่ขอ ป.3 ยากมากๆ ตอนหลังไปคุยกับคนที่เค้าเพิ่งซื้อปืน เลยทราบว่าใครอยากได้ต้องไปติดต่อผ่านสถานที่ที่มีปืนเยอะๆเอา มีคนดำเนินการให้เสร็จ แบบนี้ยากกว่าที่จะหาหลักฐาน
drugman"รักในหลวง"
Full Member

คะแนน 9

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 11:34:44 AM »

ยกนิ้วให้ครับ เยี่ยม
dunkmakmak
Full Member

คะแนน 8

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2010, 12:01:43 PM »

เอาให้ถึงที่สุดเลยครับ ผมสนับสนุน เกลียดจริงๆเลยพวกที่ใช้อำนาจหน้าที่กลั่นแกล้งคนบริสุทธ์ คน(หลายคน)มันเป็นอย่างนี้ประเทศถึงไม่เจริญสักที เยี่ยม
หน้า: [1] 2 3 4 ... 10
  พิมพ์