เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:45:15 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: เวบบอร์ดอวป.ยินดีต้อนรับสุภาพชนทุกท่าน กรุณาใช้คำสุภาพด้วยครับ

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องนี้จะลงเอยอย่างไร...( เมื่อมือกฎหมายรบกับนายทะเบียน )  (อ่าน 17046 ครั้ง)
วายุ - รักในหลวง
เย็นศิระ เพราะพระบริบาล
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #105 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 05:20:16 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก น้ำลายหก

หัวเราะไป... เมื่อตะกี้ เขาก็เข้ามาบ่นแล้ว ...ว่าคนที่นี่ ชอบเย้ยหยัน...ไม่มีมุทิตา อุเบกขา แล้วเขาก็ลบทิ้งไป นะครับคุณต๊อก Grin Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
day<รักในหลวง>
อดีตคือบทเรียน ปัจจุบันคือข้อสอบ
Full Member

คะแนน 25

« ตอบ #106 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 07:23:31 PM »

+1 ขอบคุณครับ
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #107 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 07:35:25 PM »

ขำก๊าก ขำก๊าก ขำก๊าก น้ำลายหก

หัวเราะไป... เมื่อตะกี้ เขาก็เข้ามาบ่นแล้ว ...ว่าคนที่นี่ ชอบเย้ยหยัน...ไม่มีมุทิตา อุเบกขา แล้วเขาก็ลบทิ้งไป นะครับคุณต๊อก Grin Grin

อิ อิ อือม์ ผมว่าอย่างน้อยคนที่นียังแบ่งแยกครับ ว่าที่ไหนเป็นเวปบอร์ดสนทนากันในสังคม ที่ไหนเป็นศาล ที่สำคัญที่สุดคือบทบาท และสิทธิของผู้เกี่ยวข้อง รวมทั้งผู้ชมในการแสดงความคิดเห็นในเรื่องต่างๆ ยิ้มีเลศนัย

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

พระเจ้าสร้างมนุษย์ แต่โคลท์ทำให้มนุษย์เท่าเทียมกัน

« ตอบ #108 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 07:48:17 PM »

ก็จริงครับ... ตามนั้น Grin

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป...
Don Quixote
Only God delivers the judgement, we only deliver the suspects.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 987

,=,"--- X Santiago... !!

« ตอบ #109 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 08:03:50 PM »

อย่างไรก็ตาม ความกระเหี้ยนกระหือรือส่วนตัวใดๆ นั้น ถ้าไม่มาพร้อมกับคุณภาพ ย่อมนำมาซึ่งความคิดเห็นจากคนส่วนมาก/ สาธารณะในทางลบ อิ อิ

ก็เลยอยู่แค่ว่า ความเป็นส่วนตัวใดๆ นั้น จะเจ๋งและวิเศษกว่าคนส่วนมาก/ สาธารณะ จริงหรือไม่?

Thou shalt have guns.
Thou shalt have tons of ammo.
Thou shalt shoot well.
Thou shalt not rely on help from the stranger.
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

« ตอบ #110 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 10:40:57 PM »

ก็จริงครับ ...ตามนั้น Grin

ต.แม่สาย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 490

« ตอบ #111 เมื่อ: กันยายน 05, 2010, 11:45:04 PM »

ขอบคุณครับ

เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ

ช่วยกันตักน้ำคนละขัน ร่วมกันวันละนิด สังคมไทยจะดีขึ้นครับ

ผู้ใดทำใจให้เป็นกลางได้ ผู้นั้นจะพ้นจากความทุกข์ทั้งปวง
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #112 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 01:18:53 AM »

ฟังความข้างเดียวอย่าด่วนฟันธงว่าใครถูกใครผิด อย่าเพิ่งซ้ำเติมฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง เป็นกองเชียร์ก็นั่งดูให้เหมาะสม ใช่จะยุยงส่เสริมให้เขาห้ำหั่นกันจนพินาศไปทั้งสองฝ่าย ในเมื่อเรื่องก็ไปถึงหน่วยงานที่มีหน้าที่โดยตรงของฝ่ายรัฐแล้ว จงมีอุเบกขาวางเฉย รอฟังคำตัดสินและให้กำลังใจทุกฝ่าย  เพื่อให้กลับมาอยู่ร่วมกันในสังคมได้อย่างมีคุณภาพ

ผมเรียนกฏหมาย ได้พูดคุยกับอัยการ ผู้พิพากษาหลายท่าน ถามว่าทำไมไม่ใช้ระบบลูกขุนในการตัดสินคดีความ ตอนนี้ทราบคำตอบและเข้าใจดีแล้วว่าระบบลูกขุนกับคนไทยใช้ไม่ได้เพราะอะไร

อ้าวเรียนกฎหมายด้วยเหรอ  แต่ความเห็นด้านกฎหมาย ออกทะเล ตลอดเลย นะครับ  คิก คิก

อาจจะเรียนแผนกกฎหมายทะเลมาก็ได้ครับ

อี๊สสสสสสสสสส์  ทะลุหัวจายยยยยยยยยยยยยยยยยยย   ขำก๊าก ขำก๊าก

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #113 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 09:41:04 AM »

สังคมนี้เย้ยหยัน เยาะเย้ยคนที่เห็นต่างหรือคิดแปลก  อย่าทำเลยครับ โตๆเป็นผู้ใหญ่มียศถาบรรดาศักดิ์มีตำแน่งการงานใหญ่โต ควรมีมุทิตา อุเบกขาตามสามควร ลูกน้องและผู้ใต้บังคับบัญชาจะได้เคารพที่ความดี มิใช่ที่ตำแหน่ง
มุทิตา = ยินดีเมื่อเห็นผู้อื่นได้ดี มีความสุขความเจริญ
อุเบกขา = วางเฉย ไม่ลิงโลดเมื่อสมหวัง และเศ้ราหมองเมื่อผิดหวัง สัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม
เวไนยสัตว์นั้นต่างกับเดรัจฉานสัตว์ตรงที่รู้แจ้งผิดชอบชั่วดีได้ และสามารถบำเพ็ญเพียรจนบรรลุนิพพานได้

บางคน แม้ความเห็นอาจมองว่าดี แต่อาจจะถูกมองว่า ขาดความเหมาะสม   ก็เพราะกระทำตน เป็นคนไม่รู้จัก "กาล-เทศะ" 

และอีกประการ อาจยังสำคัญตัวผิดว่า ตนเป็นผู้รู้แล้ว   จึงเอา กะลามะพร้าวมาขายสวน  ซ้ำอีก   
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 12:28:00 PM โดย Ro@d - รักในหลวง » บันทึกการเข้า

mai2
Jr. Member
**

คะแนน 7

« ตอบ #114 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 12:51:34 PM »

...สวัสดีครับ...พี่วายุ....กระทู้นี้น่าสนใจ....ต้องติดตามต่อไป...
Daimyo
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 924

« ตอบ #115 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 02:57:13 PM »

ฟังความข้างเดียวอย่าด่วนฟันธงว่าใครถูกใครผิด อย่าเพิ่งซ้ำเติมฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง เป็นกองเชียร์ก็นั่งดูให้เหมาะสม ใช่จะยุยงส่เสริมให้เขาห้ำหั่นกันจนพินาศไปทั้งสองฝ่าย ในเมื่อเรื่องก็ไปถึงหน่วยงานที่มีหน้าที่โดยตรงของฝ่ายรัฐแล้ว จงมีอุเบกขาวางเฉย รอฟังคำตัดสินและให้กำลังใจทุกฝ่าย  เพื่อให้กลับมาอยู่ร่วมกันในสังคมได้อย่างมีคุณภาพ

ผมเรียนกฏหมาย ได้พูดคุยกับอัยการ ผู้พิพากษาหลายท่าน ถามว่าทำไมไม่ใช้ระบบลูกขุนในการตัดสินคดีความ ตอนนี้ทราบคำตอบและเข้าใจดีแล้วว่าระบบลูกขุนกับคนไทยใช้ไม่ได้เพราะอะไร

แล้วทําไมเราต้องใช้ระบบลูกขุนด้วยละครับ...

อยากทราบจริงๆ...ในความเห็นของท่านที่เรียนกฏหมายมา...

ดังสายลมที่พัดผ่านลานป่า..พาใบไม้พลัดถิ่น..ดั่งสายน้ำที่ไหลรินพัดพา..นำดวงใจฉันมาใกล้เธอ..
"ความหวังดีที่เธอให้สังคม ฉันชื่นชมเธอเสมอ"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 335

« ตอบ #116 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 03:03:00 PM »

...สวัสดีครับ...พี่วายุ....กระทู้นี้น่าสนใจ....ต้องติดตามต่อไป...

สวัสดีครับ....คุณ mai2 น่าสนใจครับ นั่งอ่านเพลิน ๆ Grin

ภูปทุม-รักในหลวง
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 89

« ตอบ #117 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 03:57:52 PM »

+1 เพื่อเป็นกำลังใจให้ จขกท. ไหว้

จะแน่วแน่แก้ไขในสิ่งผิด
.
samrit..
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 1410

« ตอบ #118 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 04:20:09 PM »

+1 เป็นกำลังใจให้เจ้าของกระทู้ครับ   เยี่ยม

คิดดี พูดดี ทำดี ชีวิตจะประสบแต่สิ่งที่ดีๆ
ตรวจสอบสิ่งของฝากส่งทางไปรษณีย์ http://track.thailandpost.co.th/trackinternet/Default.aspx
soveat ชุมไพร
มือสังหารคันคากหมุ่น พรานปลาวัด พราน28k สมช. เลขที่ 1475
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 3429

เลือดกรุ๊ป โอละนออออออออออออ

« ตอบ #119 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 04:54:41 PM »

แล้วทําไมเราต้องใช้ระบบลูกขุนด้วยละครับ...

อยากทราบจริงๆ...ในความเห็นของท่านที่เรียนกฏหมายมา...

ผมยังจำเหตุจลาจลใน L.A.ได้อยู่เลยครับ  เหตุก็มาจากลูกขุนนี่แหละ   Grin

จะปิดทอง หลังองค์ พระปฏิมา
หน้า: 1 ... 5 6 7 [8] 9 10
  พิมพ์