เว็บบอร์ดสนทนาภาษาปืน
ตุลาคม 06, 2024, 05:40:21 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: อวป. มีจำหน่ายที่ สนามยิงปืนราชนาวี/สนามยิงปืนบางบัวทอง/สนามยิงปืนศรภ./
/สนามยิงปืนทอ./
สิงห์ทองไฟร์อาร์ม

หน้าแรก   ช่วยเหลือ ค้นหา ปฏิทิน เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เรื่องนี้จะลงเอยอย่างไร...( เมื่อมือกฎหมายรบกับนายทะเบียน )  (อ่าน 17045 ครั้ง)
ฺฅนเมืองชล*รักในหลวงมาก
Full Member

คะแนน 21

« ตอบ #120 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 05:11:46 PM »

ฟังความข้างเดียวอย่าด่วนฟันธงว่าใครถูกใครผิด อย่าเพิ่งซ้ำเติมฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง เป็นกองเชียร์ก็นั่งดูให้เหมาะสม ใช่จะยุยงส่เสริมให้เขาห้ำหั่นกันจนพินาศไปทั้งสองฝ่าย ในเมื่อเรื่องก็ไปถึงหน่วยงานที่มีหน้าที่โดยตรงของฝ่ายรัฐแล้ว จงมีอุเบกขาวางเฉย รอฟังคำตัดสินและให้กำลังใจทุกฝ่าย  เพื่อให้กลับมาอยู่ร่วมกันในสังคมได้อย่างมีคุณภาพ

ผมเรียนกฏหมาย ได้พูดคุยกับอัยการ ผู้พิพากษาหลายท่าน ถามว่าทำไมไม่ใช้ระบบลูกขุนในการตัดสินคดีความ ตอนนี้ทราบคำตอบและเข้าใจดีแล้วว่าระบบลูกขุนกับคนไทยใช้ไม่ได้เพราะอะไร

ผมก็อยากทราบเหมือนครับ ว่าทำไมไม่ใช้ระบบลูกขุนในการตัดสินคดีความ

รวบกวนพี่ ช่วยอธิบาย ให้ผมได้รับทราบบ้างเถอะครับ
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #121 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 05:26:53 PM »

อิ อิ ถ้าถกเรื่องระบบลูกขุน ดูท่ากระทู้นี้ต้องถูกย้ายไปอยู่หมวด สนทนาสถานการณ์บ้านเมืองครับ  คิก คิก
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #122 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 07:37:28 PM »

อิ อิ ถ้าถกเรื่องระบบลูกขุน ดูท่ากระทู้นี้ต้องถูกย้ายไปอยู่หมวด สนทนาสถานการณ์บ้านเมืองครับ  คิก คิก

ไม่เป็นไรหรอกครับ   เพียงแต่คนที่ออกความเห็นจะต้องมีความรู้จริง ๆ  แล้วไม่แอบอ้างของสูง อย่างเช่นสถาบันตุลาการมาสนับสนุนตัวเอง

ระบบ Common Law เป็นระบบที่เก่าแก่ที่สุด  เริ่มใช้ตั้งแต่ยุคกรีก (เอเธนส์)  และจัดว่าเป็นระบบที่เป็นประชาธิปไตยที่สุด  แม้แต่ชื่อของระบบลูกขุน Demoskratos ก็ยังเป็นรากศัพท์ของคำว่า Democracy เลยครับ

ระบบลูกขุน ใช้คนสามัญที่ไม่มีความรู้ทางกฎหมายมาตัดสินผิดถูก  ข้อดีก็คือเป็นไปตามมาตรฐานของสังคมนั้น ๆ  และปราศจากการใช้ความรู้ทางกฎหมาย หาช่องว่างทางกฎหมายมาช่วยเหลือคนผิด   แต่ข้อเสียก็คือขาดความยุติธรรม เพราะมีการใช้ความรู้สึกมากเกินไป  โดยเฉพาะในกรณีที่จำเลยเป็นผู้หญิง จะมีโอกาสรอดมากกว่าผู้ชาย
ศาลจะกำหนดรายชื่อ จากบัญชีผู้มีสิทธิเลือกตั้ง  แล้วให้โอกาสทนายความทั้งสองฝ่ายคัดทิ้งไปจำนวนหนึ่ง   ตามปกติจะเหลือ 15 คน (จาก 45 คน)  แต่ในสหรัฐมีแนวโน้มจะลดลงเรื่อย ๆ  ล่าสุดรัฐจอร์เจียแก้กฎหมายให้เหลือ 5 คน แต่ถูกศาลฎีกาเพิกถอนว่าไม่เป็นไปตามรัฐธรรมนูญ (คดี Ballew v. Georgia, 435 U.S. 223, 1978)   จึงต้องเพิ่มเป็น 6 คน
การคัดลูกขุนทิ้งในสหรัฐ เลวร้ายมากขึ้นเรื่อย ๆ  มีการจ้าง บ.นักสืบ มาสอบประวัติ  จ้างนักจิตวิทยามาหาข้อตำหนิต่าง ๆ

อยากแนะนำให้ศึกษาจากกรณีของประเทศญี่ปุ่น  ซึ่งเพิ่งจะเปลี่ยนจาก Civil - Law มาใช้ระบบลูกขุนในคดีอาญาเมื่อปีที่แล้วนี้เอง
ระบบของญี่ปุ่น ไม่เหมือนในหนังอเมริกัน   เป็นระบบที่คล้ายกับของเยอรมัน  ฝรั่งเศส และศาลคดีเด็กเยาวชนและครอบครัวของไทยเรา  คือใช้ชาวบ้าน 6 คนกับผู้พิพากษาอาชีพ 3 คนมาเป็นคณะลูกขุน
ธำรง
Hero Member

คะแนน 1727

.....รักในหลวง.....

« ตอบ #123 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 08:03:07 PM »

ไหว้ ขอบคุณครับ  Grin
youngnoi7474
ชาว อวป.
Sr. Member

คะแนน 841

« ตอบ #124 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 08:07:14 PM »

ขอบพระคุณครับท่านสุพินท์  ไหว้ เข้าใจความแตกต่างของระบบศาลขึ้นเยอะครับ  ตอนผมดูหนังเรื่อง The Untouchable ที่ผู้พิพากษาให้เปลี่ยนคณะลูกขุนก็ยังงงๆอยู่ เพิ่งมาเข้าใจตอนอ่านคำตอบของท่านผู้การนี่เอง ไหว้
ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #125 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 08:38:48 PM »

เรียนสอบถามท่านผู้การเพิ่มเติมครับ

คดีประเภทใดที่ใช้คณะลุกขุน และคดีประเภทใดที่ใช้ผู้พิพากษาตัดสินโทษได้เลยครับ

เพราะในสหรัฐอเมริกามีความแตกต่างทางกฎหมายค่อนข้างมาก ทั้งกฎหมายท้องถิ่น และกฎหมายจากรัฐบาลกลาง

ขอบพระคุณครับ

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
สุพินท์ - รักในหลวง
Guns & Games Staff
Hero Member

คะแนน 3539

« ตอบ #126 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 09:48:33 PM »

เรียนสอบถามท่านผู้การเพิ่มเติมครับ

คดีประเภทใดที่ใช้คณะลุกขุน และคดีประเภทใดที่ใช้ผู้พิพากษาตัดสินโทษได้เลยครับ

เพราะในสหรัฐอเมริกามีความแตกต่างทางกฎหมายค่อนข้างมาก ทั้งกฎหมายท้องถิ่น และกฎหมายจากรัฐบาลกลาง

กฎหมายแต่ละรัฐไม่ค่อยเหมือนกันครับ
หลักสำคัญ ก็คือรัฐธรรมนูญ    ซึ่งกำหนดว่าในคดีอาญาถ้าจำเลยปฏิเสธ ศาลจะลงโทษได้ต่อเมื่อ grand juri ตัดสินว่าจำเลยมีความผิดเท่านั้น
หมายความว่าถ้ารับสารภาพ  ศาลก็ลงโทษได้เลย โดยไม่ต้องแต่งตั้งลูกขุน
และถ้าพยานหลักฐานอ่อน  อัยการอาจจะต่อรองกับทนายจำเลย  เสนอโทษต่ำเพื่อให้รับสารภาพ  ซึ่งจุดนี้เป็นเรื่องที่ถูกตำหนิกันมาก
ต่อมา หลายรัฐก็มีการกำหนดเพิ่มเติม  ในคดีโทษสูง จะต้องมีการแต่งตั้งลูกขุน
กฎหมายอเมริกันบางเรื่อง  ก็ท้าท้ายระบบกฎหมายสากล  เช่นเมาขับรถ  ให้ขังไว้ก่อนพิจารณาคดีตามเวลาที่กำหนด  ซึ่งตรงนี้ขัดกับรัฐธรรมนูญของไทยด้วย
หลายรัฐ ก็ไม่มีการใช้ลูกขุนในคดีแพ่ง หรือให้ตกลงกันได้

อ้อ  แล้วศาลปกครองที่กัปตันกำลังใช้บริการอยู่   ญี่ปุ่นยกเลิกศาลปกครองไปนานแล้ว
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 09:57:36 PM โดย สุพินท์ - รักในหลวง » บันทึกการเข้า
JUNGLE
ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
Hero Member

คะแนน 1204

การต่อสู้คือชัยชนะ

« ตอบ #127 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 11:08:01 PM »

เข้ามาเป็นกำลังใจเจ้าของกระทู้ครับ...

...แล้วก็แอบหัวเราะกับบางโพสต์... คิก คิก คิก คิก คิก คิก

pisitson
Jr. Member
**

คะแนน 6

« ตอบ #128 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 11:16:05 AM »

ฟังความข้างเดียวอย่าด่วนฟันธงว่าใครถูกใครผิด อย่าเพิ่งซ้ำเติมฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง เป็นกองเชียร์ก็นั่งดูให้เหมาะสม ใช่จะยุยงส่เสริมให้เขาห้ำหั่นกันจนพินาศไปทั้งสองฝ่าย ในเมื่อเรื่องก็ไปถึงหน่วยงานที่มีหน้าที่โดยตรงของฝ่ายรัฐแล้ว จงมีอุเบกขาวางเฉย รอฟังคำตัดสินและให้กำลังใจทุกฝ่าย  เพื่อให้กลับมาอยู่ร่วมกันในสังคมได้อย่างมีคุณภาพ

ผมเรียนกฏหมาย ได้พูดคุยกับอัยการ ผู้พิพากษาหลายท่าน ถามว่าทำไมไม่ใช้ระบบลูกขุนในการตัดสินคดีความ ตอนนี้ทราบคำตอบและเข้าใจดีแล้วว่าระบบลูกขุนกับคนไทยใช้ไม่ได้เพราะอะไร
อ้าวเรียนกฎหมายด้วยเหรอ  แต่ความเห็นด้านกฎหมาย ออกทะเล ตลอดเลย นะครับ  คิก คิก
อย่าไปว่าใครเลยครับ เพราะผมดูก็มีการตำหนิคนอื่นกันทั้งนั้น(อ้าว ผมด้วยหรือนี่) อย่างท่านแฟนคลับยูไนเต็ดคิงดอม(FCUK แหมตั้งชื่อซะนะท่าน ไม่ว่าจะเขียนสลับหรือยังไงแต่ผมขออนุญาตเรียกอย่างสุภาพดังกล่าวนะครับ) ท่านก็ว่าคนอื่นฟังความข้างเดียว ท่านRo@d ก็ว่าท่านแฟนคลับUK ออกทะเล

เรื่องนี้ไม่มีความเสียหายนะครับแม้จะฟังความข้างเดียว พวกเราก็วิเคราห์ไปตามข้างเดียว ตามเนื้อเรื่องที่ท่าน จขกท เล่ามา ซึ่งถือว่าเป็นข้อเท็จจริงหรือเป็นกรณีศึกษาก็ได้ และไม่ได้กล่าวพาดพิงตัวบุคคลให้เสียหายการใช้คำว่านายอำเภอ ปลัดอำเภอถือเป็นคำรวมๆคำสาธารณะแม้ในหนังก็สร้างให้ตำแหน่งดังกล่าวเป็นผู้ร้ายอยู่หลายเรื่อง  สำหรับเรืองการตัดสินก็เป็นหน้าที่ศาล(ซึ่งไม่ได้ฟังความข้างเดียวอยู่แล้ว) ในบอร์ดแห่งนี้เพียงแค่แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเพื่อประโยชน์สมาชิกเท่านั้นครับ

ผมไม่ได้เรียนกฎหมาย แต่เรียนจบแล้วว่าจะเรียนกฎหมายด้วยเพราะผมว่าพวกเรียนนิติศาสตร์นี่มีเหตุผลรู้จักอ้างอิงแยกข้อเท็จจริง แยกความเห็น ดังนั้นในเรื่องนี้ผมไม่เห็นความผิดปรกติอะไรเลยที่จะต้องมากล่าวว่ากัน แต่เห็นต่างกันนี่ไม่มีปัญหา แล้วปัญญาชนสมาชิกแห่งนี้จะพิจารณาเองว่าท่านใดน่าเชื่อถือเพียงใด 
Ro@d - รักในหลวง
รักเธอ.. ประเทศไทย
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 4088

1 คัน 1 ชีวิตที่อิสระ มี G23 กาแฟอีก 1 เป็นเพื่อน

« ตอบ #129 เมื่อ: กันยายน 07, 2010, 04:50:06 PM »

อ้าวเรียนกฎหมายด้วยเหรอ  แต่ความเห็นด้านกฎหมาย ออกทะเล ตลอดเลย นะครับ  คิก คิก
อย่าไปว่าใครเลยครับ เพราะผมดูก็มีการตำหนิคนอื่นกันทั้งนั้น(อ้าว ผมด้วยหรือนี่) อย่างท่านแฟนคลับยูไนเต็ดคิงดอม(FCUK แหมตั้งชื่อซะนะท่าน ไม่ว่าจะเขียนสลับหรือยังไงแต่ผมขออนุญาตเรียกอย่างสุภาพดังกล่าวนะครับ) ท่านก็ว่าคนอื่นฟังความข้างเดียว ท่านRo@d ก็ว่าท่านแฟนคลับUK ออกทะเล

เรื่องนี้ไม่มีความเสียหายนะครับแม้จะฟังความข้างเดียว พวกเราก็วิเคราห์ไปตามข้างเดียว ตามเนื้อเรื่องที่ท่าน จขกท เล่ามา ซึ่งถือว่าเป็นข้อเท็จจริงหรือเป็นกรณีศึกษาก็ได้ และไม่ได้กล่าวพาดพิงตัวบุคคลให้เสียหายการใช้คำว่านายอำเภอ ปลัดอำเภอถือเป็นคำรวมๆคำสาธารณะแม้ในหนังก็สร้างให้ตำแหน่งดังกล่าวเป็นผู้ร้ายอยู่หลายเรื่อง  สำหรับเรืองการตัดสินก็เป็นหน้าที่ศาล(ซึ่งไม่ได้ฟังความข้างเดียวอยู่แล้ว) ในบอร์ดแห่งนี้เพียงแค่แลกเปลี่ยนความคิดเห็นเพื่อประโยชน์สมาชิกเท่านั้นครับ

ผมไม่ได้เรียนกฎหมาย แต่เรียนจบแล้วว่าจะเรียนกฎหมายด้วยเพราะผมว่าพวกเรียนนิติศาสตร์นี่มีเหตุผลรู้จักอ้างอิงแยกข้อเท็จจริง แยกความเห็น ดังนั้นในเรื่องนี้ผมไม่เห็นความผิดปรกติอะไรเลยที่จะต้องมากล่าวว่ากัน แต่เห็นต่างกันนี่ไม่มีปัญหา แล้วปัญญาชนสมาชิกแห่งนี้จะพิจารณาเองว่าท่านใดน่าเชื่อถือเพียงใด 

+๑ ให้ท่านครับ.. ความเห็นของท่าน ดีมากเลย ครับ.  Cheesy

ทัดมาลา ขอเป็นข้ารองพระบาททุกชาติไป
มืออ่อน หมัดแข็ง
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 857

เตสาหัง สิรสา ปาเท วันทามิ ปุริสุตตเม

« ตอบ #130 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 03:19:18 AM »

กฎหมายแต่ละรัฐไม่ค่อยเหมือนกันครับ
หลักสำคัญ ก็คือรัฐธรรมนูญ    ซึ่งกำหนดว่าในคดีอาญาถ้าจำเลยปฏิเสธ ศาลจะลงโทษได้ต่อเมื่อ grand juri ตัดสินว่าจำเลยมีความผิดเท่านั้น
หมายความว่าถ้ารับสารภาพ  ศาลก็ลงโทษได้เลย โดยไม่ต้องแต่งตั้งลูกขุน
และถ้าพยานหลักฐานอ่อน  อัยการอาจจะต่อรองกับทนายจำเลย  เสนอโทษต่ำเพื่อให้รับสารภาพ  ซึ่งจุดนี้เป็นเรื่องที่ถูกตำหนิกันมาก
ต่อมา หลายรัฐก็มีการกำหนดเพิ่มเติม  ในคดีโทษสูง จะต้องมีการแต่งตั้งลูกขุน
กฎหมายอเมริกันบางเรื่อง  ก็ท้าท้ายระบบกฎหมายสากล  เช่นเมาขับรถ  ให้ขังไว้ก่อนพิจารณาคดีตามเวลาที่กำหนด  ซึ่งตรงนี้ขัดกับรัฐธรรมนูญของไทยด้วย
หลายรัฐ ก็ไม่มีการใช้ลูกขุนในคดีแพ่ง หรือให้ตกลงกันได้

อ้อ  แล้วศาลปกครองที่กัปตันกำลังใช้บริการอยู่   ญี่ปุ่นยกเลิกศาลปกครองไปนานแล้ว

ขอบพระคุณครับผู้การ  ไหว้  ไหว้ ได้รู้อะไรเพิ่มอีกมาก

ป.ล. อ่านจากบรรทัดสุดท้าย แปลความได้ว่า ระบบการเมือง การปกครอง และกฎหมาย บ้านใคร บ้านมัน สังคมใคร สังคมมัน

อะไรไม่เหมาะสมก็ปรับปรุง เปลี่ยนแปลงให้เข้ากับยุคสมัย

บรรพบุรุษของไทยแต่โบราณ ปกบ้านป้องเมืองคุ้มเหย้า
เสียเลือดเสียเนื้อมิใช่เบา หน้าที่เรารักษาสืบไป

ลูกหลานเหลนโหลนภายหน้า จะได้มีพสุธาอาศัย
อนาคตจะต้องมีประเทศไทย มิยอมให้ผู้ใดมาทำลาย
SingCring
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #131 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 06:51:53 AM »

เยี่ยม เยี่ยม ยินดีต้อนรับนะครับ  Grin
kilin
ชาว อวป.
Full Member

คะแนน 11

« ตอบ #132 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 07:25:51 AM »

เยี่ยมเข้ามาเก็บเกี่ยวความรู้ครับ ไหว้
nick357 "รักในหลวง"
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 197

no!!! conflict.let'sit and talk!!!!

« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 04:32:29 AM »

เรื่องลงเอยอย่างไรครับผ่านมาเกือบปี..........
Victor&Sugus
ชาว อวป.
Hero Member

คะแนน 85

รักสนุกทุกถนัด เฉพาะเรื่องปืน.....

« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 15, 2011, 10:13:09 AM »

ผมในฐานะประชาชนคนหนึ่ง ร่วมเป็นกำลังใจ ในการขจัดข้าราชการไม่ดีออก จากระบบให้หมดครับ........ ไหว้

☀ <º))))><.·´¯`·. h £ ® ß € ¯|¯ •·.·´¯`·.·• .·´¯`·.><((((º> —(•·÷[ ]÷·•)—·‡±±‡±÷· Oº°‘¨ ¨‘°ºO •°o.O O.o°• ¨°o.O O.o°¨ —¤÷(`[¤* *¤]´)÷¤— •·.·´¯`·.·• •·.·´¯`·.·• «·´`·.(`·.¸ ¸.·´).·´`·» ׺°”˜`”°º× ׺°”˜`”°º× »-(¯`v´¯)✿*Maxx™❀●• ♬✿❀●• ♬
หน้า: 1 ... 6 7 8 [9] 10
  พิมพ์